Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อยากถามเกี่ยวกะ ios android และ windows

ตามรู้

25/05/2017 17:39:58
1 ios กับ android มีพื้นฐานระบบปฏิบัติการแบบเดียวกันถูกไหมครับ คือ unix ส่วน windows คือ dos

2 unix และ dos มันคือระบบเปิด แต่ทำไม ios ถึงเป็นระบบปิดได้ ตรงนี้ผมยังไม่ค่อยเข้าใจ ก็ต้นทางเป็นระบบเปิด แต่ปลายทางเป็นปิดได้ไง

3 เคยอ่านมาว่า ios มีความเสถียรมากนั่นเป็นเพราะว่า os ได้ถูกพัฒนามาให้เข้ากับฮาร์ดแวร์นั้นโดยตรงมันจึงเรียกความสามารถของฮาร์ดแวร์ออกมาได้ดีมาก ถ้างั้นทำไม่ google และ samsung ถึงไม่เอา android หรือ windowไป แล้วกำหนดภาคฮาร์ดแวร์ของตัวเองให้ชัดเจนแล้วก็ทำ os ที่เข้าได้กับฮาร์ดแวร์ของตัวเองละครับ

4 ทำไมเพียวแอนดรอยด์ จึงเสถียรกว่าแอนดรอยด์ของพวก samsung แต่ทำไมคะแนน test cpu จึงแพ้ samsung ละครับ ถ้าตามความเข้าใจ ภาคซอฟแวร์ดีจึงเรียกความสามารถของฮาร์ดแวร์ออกมาได้ดีใช่ไหม 

4 ข้อเป็นข้อสงสัยที่ชาวแก็ทเจ็ทอย่างผมสงสัยมานานครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Hatsune

25/05/2017 19:11:55
1
จะตอบเป็นข้อๆ ตามนี้นะครับ

1. เข้าใจถูกแล้วครับ

2. ขึ้นอยู่กับการออกแบบและเคอเนลครับ ศึกษาจากความแตกต่างของ disk linux ได้ครับ เพราะแต่ละเจ้าก็มีพื้นฐานที่ต่างกัน
ยกตัวอย่างที่คล้าย Android ก็มี Ubuntu เป็น Google, Linux mint เทียบคล้ายๆกันกับ Samsung และก็จะมีอีกหลากหลายเจ้ามากที่ยกพื้นฐานของ ubuntu ไปต่อยอดสร้าง disk หน้าตาใหม่ๆ และ ubuntu ก็มีพื้นฐานมาจาก linux ตระกูล bach (ถ้าจำชื่อไม่ผิด) มาอีกทีครับ
แต่ก็ยังมี linux เจ้าอื่นที่ไม่สามารถลงโปรแกรมชนิทเดียวกันจากฝ่าง ubuntu ได้เลย (ถึงแม้โคดจะใกล้กัน แต่ก็ต้องมีการแปลง convert อีกที) อย่าง Fedora ที่มาจากตระกูล Redhat ที่สถาปัตยกรรมแตกต่างกันครับ ซึ่งอาจจะเทียบกับ IOS ได้ ใกล้เคียง แต่เราถูกออกแบบมาให้ "ไม่เหมือนกัน"

3. ตรงจุดนี้ก็มีความคล้ายคลึงกับฝั่ง Linux อีกนั่นแหละครับ เหตุผลที่ google ไม่สามารถกำหนดได้ชัดเจนก็เพราะว่า "Google ไม่ได้เป็นเจ้าของผูกขาด Android OS แต่เพียงผู้เดียว" ถึง Android จะมาจาก Google และ Google ก็เป็นผู้วางรากฐานให้กับโทรศัพท์มือถือฝ่าง Android มากมาย แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า "ทุกคน" ที่รับ Android open source จะต้อง "ทำตาม" ครับ

ที่ไม่ทำ OS ของตัวเองเพราะมันยุ่งยากครับ นี่ยังไม่นับถึงความเข้ากันได้ของแอปพิเคชั่นอีก และถ้าแก้ไขตัวระบบอย่าง Android ระดับลึกมากๆ ยันเคเนล ก็อาจจะกลายเป็นว่าเกิด OS ขึ้นใหม่ ที่ไม่สามารถ หรือยุ่งยากในการเอาแอปเดิมๆ มาลงครับผม

4. เพราะเพียวแอนดรอยไม่จำเป็นต้องลงแอปพิเคชั่นไร้สาระที่จำเป็นบ้างไม่จำเป็นบ้างจากผู้ผลิตรายอื่นครับ อีกอย่าง "นี่คือเพียวแอนดรอยแท้" ที่เดิมทีมันควรจะเป็น ที่เจ้าอื่นไม่สะเถียนเพราะมีการปรับแต่งทั้งหน้าตาและบางอย่างเพื่อให้เข้ากับ Hardware ของตัวเองหรือตามที่ตัวเองต้องการครับ รวมถึงยัดแอปอื่นๆ อะไรไม่รู้มาให้อีก

ส่วนที่ผลการทดสอบเป็นแบบนั้นขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยครับ ทั้ง hardware เอง และตัว software ที่ทำการปรับแต่งมาให้เข้ากันได้กับ hardware นั้นๆ ปัจจัยมันมีเยอะมากครับ

หากสงสัยตรงไหนอีกสามารถถามเพิ่มได้ครับ จะพยายามตอบให้ครับผม ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

somkiatr

25/05/2017 19:47:09
182
Windows เวอร์ชั่นตั้งแต่ Windows XP ขึ้นมาไม่ได้ทำงานบน MSDOS นะครับ แต่กลายเป็นว่า MSDOS มันจะทำงานภายใต้ Windows ซึ่งกลับกันกับ เช่น Windows 3.x ที่ต้องทำงาน บน MSDOS จึงต้องมีการติดตั้ง MSDOS ก่อนถึงจะ Run Windows ได้  Windows รุ่นใหม่ๆตั้งแต่ XP  ขึ้นมาตัว kernel ของมันจะติดต่อกับ BIOS ของเครื่องโดยตรง โดยไม่ต้องผ่านบริการของ MSDOS ทำให้สามารถทลายข้อจำกัดต่างๆบน MSDOS ได้หมด

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

ตามรู้

25/05/2017 20:25:36
@somkiatr ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลเพิ่มเติม

@hatsune ช่วยดูหน่อยครับว่าผมเข้าใจถูกไหม 

สมมุติให้
<ระบบปิด>
apple = สาวสัดส่วน 34-24-35
อันนี้คือฮาร์ดแวร์

<ระบบเปิด>
sony = สาวสัดส่วน 35-24-36
lg = สาวสัดส่วน 36-28-35
huawei = สาวสัดส่วน 36-29-35
samsung = สาวสัดส่วน 33-25-35
moto = สาวสัดส่วน 36-22-35
อันนี้คือ ฮาร์ดแวร์

OS เหมือน ผ้าดิบ ซึ่งอาจมีที่มาจากหลายประเทศ เช่นจาก ญี่ปุ่น อังกฤษ อินเดีย

apple ไปเลือกผ้าดิบมาตัวหนึ่ง เช่นอาจจะเป็นผ้าดิบของญี่ปุ่นเสร็จแล้วนำผ้าดิบนี้ ไปออกแบบโครงสร้างให้เข้ากับสัดส่วน 34-24-35 แล้วตั้งชื่อผ้าที่ออกแบบแล้วนี้ว่า ios ด้วยเหตุนี้ ผ้า ios จึงเข้าสัดส่วนใส่ได้พอดี แบบนี้เข้าใจถูกไหมครับ (พยายามมองเป็นภาพ)

Android ก็เหมือนผ้าดิบ โดยอาจไปเอาผ้าดิบจาก อังกฤษ เสร็จแล้วมา ออกแบบเป็นเสื้อที่มีโครงสร้าง ไว้ใหญ่หน่อยเผื่อเหลือเผื่อขาดเช่นอาจออกแบบให้เข้ากับสัดส่วน 37-30-40 อันนี้เป็นเพียวแอนดรอยซึ่ง ถูกส่งไปให้ sony lg huawei samsung moto เพื่อไปปรับแต่งต่อในแบบของตนเอง ทีนี้ถ้าจะให้แก้ให้ตรงสัดส่วนเปะ ๆ จะต้องไปแก้ที่ 37-30-40 ซึ่งเป็นโครงสร้างของ android หากมีการเปลี่ยนจากนี้ ก็ถือว่าไม่ใช่ andriod แล้วแบบนี้ผมเข้าใจถูกใช่มะครับ แต่จะกลายเป็น samsung os sony os อะไรก็ว่าไป

อย่าง antutu เอาเรือธงด้วยกันมาทดสอบ มันใช้ CPU ตัวเดียวกัน ถ้าเพอฟอแม้นดีสุด น่าจะเป็นมือถือที่ดูยัดอะไรน้อยที่สุด ดังนั้น top ฝั่งแอนดรอยน่าจะเป็นพวก โมโต หรือ กูเกิลพิเซล แต่กลับไม่ใช่ ตรงนี้ผมเลยคิดว่าการเอาเพียวไปปรับ น่าจะทำให้มันลื่นและดีขึ้นรึเปล่า

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

somkiatr

25/05/2017 20:47:22
182
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - ตามรู้
@somkiatr ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลเพิ่มเติม

@hatsune ช่วยดูหน่อยครับว่าผมเข้าใจถูกไหม 

สมมุติให้
<ระบบปิด>
apple = สาวสัดส่วน 34-24-35
อันนี้คือฮาร์ดแวร์

<ระบบเปิด>
sony = สาวสัดส่วน 35-24-36
lg = สาวสัดส่วน 36-28-35
huawei = สาวสัดส่วน 36-29-35
samsung = สาวสัดส่วน 33-25-35
moto = สาวสัดส่วน 36-22-35
อันนี้คือ ฮาร์ดแวร์

OS เหมือน ผ้าดิบ ซึ่งอาจมีที่มาจากหลายประเทศ เช่นจาก ญี่ปุ่น อังกฤษ อินเดีย

apple ไปเลือกผ้าดิบมาตัวหนึ่ง เช่นอาจจะเป็นผ้าดิบของญี่ปุ่นเสร็จแล้วนำผ้าดิบนี้ ไปออกแบบโครงสร้างให้เข้ากับสัดส่วน 34-24-35 แล้วตั้งชื่อผ้าที่ออกแบบแล้วนี้ว่า ios ด้วยเหตุนี้ ผ้า ios จึงเข้าสัดส่วนใส่ได้พอดี แบบนี้เข้าใจถูกไหมครับ (พยายามมองเป็นภาพ)

Android ก็เหมือนผ้าดิบ โดยอาจไปเอาผ้าดิบจาก อังกฤษ เสร็จแล้วมา ออกแบบเป็นเสื้อที่มีโครงสร้าง ไว้ใหญ่หน่อยเผื่อเหลือเผื่อขาดเช่นอาจออกแบบให้เข้ากับสัดส่วน 37-30-40 อันนี้เป็นเพียวแอนดรอยซึ่ง ถูกส่งไปให้ sony lg huawei samsung moto เพื่อไปปรับแต่งต่อในแบบของตนเอง ทีนี้ถ้าจะให้แก้ให้ตรงสัดส่วนเปะ ๆ จะต้องไปแก้ที่ 37-30-40 ซึ่งเป็นโครงสร้างของ android หากมีการเปลี่ยนจากนี้ ก็ถือว่าไม่ใช่ andriod แล้วแบบนี้ผมเข้าใจถูกใช่มะครับ แต่จะกลายเป็น samsung os sony os อะไรก็ว่าไป

อย่าง antutu เอาเรือธงด้วยกันมาทดสอบ มันใช้ CPU ตัวเดียวกัน ถ้าเพอฟอแม้นดีสุด น่าจะเป็นมือถือที่ดูยัดอะไรน้อยที่สุด ดังนั้น top ฝั่งแอนดรอยน่าจะเป็นพวก โมโต หรือ กูเกิลพิเซล แต่กลับไม่ใช่ ตรงนี้ผมเลยคิดว่าการเอาเพียวไปปรับ น่าจะทำให้มันลื่นและดีขึ้นรึเปล่า

555 ยิ่งอ่านยิ่งสับสนครับ 

คือจริงๆ apple จะทำ IOS  ให้เป็น opensource หรือระบบเปิดก็ได้ครับ แต่เขาเลือกที่จะทำเป็นระบบปิดเนื่องจากเหตุผลทางธุรกิจ เนื่องจากมันเป็นทรัพย์สินทางปัญหาอย่างหนึ่งและเป็นจุดขายของ apple เองที่ทำให้ยิ่งใหญ่มาจนทุกวันนี้  การเป็นระบบปิดมีข้อดีคือจะต้องใช้กับฮาร์ดแวร์ของตัวเอง ทำให้ขาย hardware ได้อีก และการเป็นระบบปิดคือระบบจะมีความเสถียร ไม่ถูกโจมตีหรือแฮ็กได้โดยง่าย มีระบบ App Store ที่น่าเชื่อถือและป้องกันการละเมิดลิขสิทธิ์ได้ระดับหนึ่ง IOS หลังๆนี่ค่อนข้างจะ jailbreak ยากขึ้นทุกที หรือถ้าสามารถ jailbreak ได้แล้วก็ไม่สะดวกในการใช้งานเลย

ส่วน Android นั้นเจ้าของคือ Google ซึ่งทำออกมาเป็น opensource  ทำให้ค่ายมือถือต่างๆเอา Android ไปปรับแต่งให้เข้ากับฮาร์ดแวร์ของตัวเอง ที่เห็นชัดเจนที่สุดคือ Samsung ครับ ไม่รู้ว่า Samsung มีจ่ายเงินให้ Google บ้างรึเปล่า นอกจากนี้ก็มีพวก SONY LG HUAWEI และเกือบทั้งหมดที่มีอยู้ในท้องตลาด มีการนำ Android มาทำ Customization ให้เข้ากับอุปกรณ์ของตัวเอง แต่เนื่องจากความเหนือชั้นในการควบคุมการพัฒนาซอฟท์แวร์ของค่ายมือถือยังเป็นรอง apple  ทำให้ผลลัพธ์ที่ได้ออกมามีปัญหาบ่อยๆจนคนบ่นว่าไม่เสถียร แต่ช่วงหลังๆนี่ IOS ก็เริ่มห่วยลงเรื่อยๆครับทำงานช้าลงเนื่องจากยัดอะไรที่ไร้สาระเข้าไปในตัว IOS ทำให้มันอ้วนอุ้ยอ้าย ทำงานช้า และ bug เยอะ 

โดยส่วนตัวตอนนี้ผมว่า feature ต่่างๆนั้นทาง android ค่อนข้างจะล้ำหน้าเกิน IOS ไปบ้างแล้วในขณะนี้ IOS เหมือนจะเป็นฝ่ายตาม android ไปแล้ว โดยเริ่มมีแววมาตั้งแต่ไม่มี Steve Jobs 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ตามรู้

25/05/2017 21:04:30
@somkiatr  ขอบคุณมากครับ

น่าเสียดายที่ผู้นำการพัฒนาเริ่มเป็นผู้ตาม

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Hatsune

25/05/2017 21:11:05
1
@ ตามรู้ 
ถ้าจะคิดแบบนั้นก็ไม่ผิดซะทีเดียวครับ สำหรับทางฝ่างระบบปิดอย่าง IOS
แต่ของ Android อาจจะเรียกว่า รับผ้ามาจากที่ไหนซักที่ แล้วเป็นคนมาออกแบบช่วยคิดวางรากฐานว่า เนื้อผ้าจากแบรนเรา (Google) ถ้าจะให้ใส่สบาย พอดีหรืออะไรก็แล้วแต่ ควรจะมีคุณสมบัติตามนี้
ซึ่งคนที่รับผ้าจาก Google ไปอีกทีก็ได้รับสิ่งพื้นฐานเหล่านั้นมาอยู่แล้ว แต่ถ้าคนที่รับมาจะเอาไปขายต่อในชื่อแบรนตัวเอง เขาอาจจะแก้สัดส่วนออกแบบหน้าตาสีสันซะใหม่ก็ได้ 
เพราะ Google เป็นแค่คนรับมา, วางรากฐานที่ควรจะเป็น, ร่วมมือกับแหล่งที่ได้รับผ้ามาเพื่อพัฒนาให้ใส่สบายขึ้นไปอีก และส่งต่อให้ผู้ที่ต้องการ โดยได้รับค่าตอบแทนเป็นค่าโฆษณาที่แบรนอื่นเอาไปใช้ว่า "เราได้รับผ้ามาจาก Google นะ เพราะชะนั้นมั่นใจได้นะจ๊ะ"
ที่คนอื่นไม่สามารถเอาผ้ามาจาก Apple ได้ เพราะเขาไม่ต้องการขายเนื้อผ้าหรือหน้าตาสีสันในเสื้อผ้าแบรนของเขาให้ใครเลย ต้องการให้มันเป็น "Signature" ในวงการเสื้อผ้านี้ ประมานนี้ครับ
ส่วนเรื่องถ้าบริษัทที่ได้รับผ้ามาจาก Google ต้องการศึกษาแก้ไข อาจจะหานู่นหานี่มาตัดมาเสริมเพิ่ม เปลี่ยนแปลงและผสมเนื้อผ้าแบบต่างๆ ยันเปลี่ยนสัสส่วนที่เกิดการก่อให้เกิด "เนื้อผ้าและสัดส่วนแบบใหม่ ที่ไม่ตรงกับสิ่งที่ผ้าแบรน Google ได้วางเอาไว้" เขาก็อาจจะเป็นผู้ส่งต่อ หรือผลิตผ้าออกมาในแบบของ Apple ก็ได้เช่นกันครับ
แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่าเหล่าสาวๆ ที่อยากจะซื้อใส่ (หรือคนใช้แบบเราๆ) จะสนใจมั้ย ยันผู้ผลิตเครื่องประดับต้องการเล่นสร้างเครื่องประดับต่างๆ ที่ใช้ได้ดีและสวยกับผ้าชนิทใหม่นี้หรือไม่ ก็ขึ้นอยู่กับเวลาและการพิสูจน์ตัวเองละครับ แต่เครื่องประดับบางอย่าง (แอปพิเคชั่น) ที่ทำเพื่อผ้าแบรน Google android นี่อาจจะใส่ได้ดีและสวยบ้างก็ได้ ขึ้นอยู่กับการออกแบบล้วนๆ
แต่ถ้าใส่ยาก ผลิตเครื่องประดับให้เข้ายาก ส่วนใหญ่ก็ไม่มีใครสนใจหรอกครับ 555 สู้หาผ้าแบบเดิมๆ ที่คุ้นเคยดีกว่า
ส่วนเรื่องผลการทดสอบ ถ้าว่ากันแบบนั้นก็ใช่ครับ เพราะจุดนี้บางผลทดสอบผมก็ไม่เข้าใจเช่นกัน แต่ถ้าว่าให้น้ำหนักกับอะไร คงให้ software 60 % hardware 40 % ละครับ เพราะขนาด i phone ที่ hardware ด้อยกว่าชาวบ้านเขามากๆ ยังแรงเทียบเท่าตัวท็อปของ android ได้เลย 
แต่ความสะเถียนกับความเร็วก็เป็นคนละเรื่องกันครับ (แต่ความเร็วมักมากับความสะเถียน แต่ก็อาจจะไม่เสมอไป) เครื่องที่ได้ผลการทดสอบว่าเร็วที่สุด อาจจะไม่ได้สะเถียนที่สุดก็ได้ หรือเครื่องที่ว่าช้าๆ ก็อาจจะสะเถียนใช้แล้วไม่สะดุดมากนักเลยก็ได้ครับ (เหมือนกับ sony ที่หลายคนว่าช้า แต่คนส่วนใหญ่ที่ใช้จริงกลับบอกว่ามันมีปัญหาจุกจิกน้อยกว่า samsung ที่แรงกว่า2 - 3 เท่าซะงั้น)
อาจจะเข้าใจมากขึ้น หรืออาจจะงงกว่าเดิมหว่า 5555 แต่ยังไงก็สอบถามเพิ่มได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ตามรู้

25/05/2017 21:31:49
ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ ตอนนี้พอเข้าใจและครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

tiger-silver

30/05/2017 15:08:00
55
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - somkiatr
Windows เวอร์ชั่นตั้งแต่ Windows XP ขึ้นมาไม่ได้ทำงานบน MSDOS นะครับ แต่กลายเป็นว่า MSDOS มันจะทำงานภายใต้ Windows ซึ่งกลับกันกับ เช่น Windows 3.x ที่ต้องทำงาน บน MSDOS จึงต้องมีการติดตั้ง MSDOS ก่อนถึงจะ Run Windows ได้  Windows รุ่นใหม่ๆตั้งแต่ XP  ขึ้นมาตัว kernel ของมันจะติดต่อกับ BIOS ของเครื่องโดยตรง โดยไม่ต้องผ่านบริการของ MSDOS ทำให้สามารถทลายข้อจำกัดต่างๆบน MSDOS ได้หมด

นีกถึง 98/me  ต้องมีแผนคำสังทำงานในdos ก่อนถึงใส่ CD ลงวินโดว์ได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
"อยากถามเกี่ยวกะ ios android และ windows"