Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เล่นเพลงผ่านเครื่องไฟล์ดิจิตอลเทียบกับคอมพิวเตอร์

thanchanon

16/05/2017 19:58:49
12
สวัสดีครับ ในนี้มีท่านไหน ชอบที่จะใช้เครื่องเล่นดิจิตอลแบบตั้งโต๊ะต่อเข้า Dac 
แทนที่จะใช้คอมพิวเตอร์บ้างครับ

เดิมผมใช้คอม OS เป็น windows10 เวอร์ชั่น 1703 ล่าสุด
ผ่าน Jriver ต้องยอมรับตรงๆ ว่า ต้องปรับแต่งวินโดว์และเสริม
Fidelizer เข้าไป ถึงฟังดี ได้มิติ รูปวง ตำแหน่งชัดเจน รูปทรงของเสียงชัดเจน 
มากขึ้น
 ยิ่งมาลองเปลี่ยนตัวโปรแกรมเป็น Sony Hi-Res Player ก็มีการเปลี่ยนแปลงอีกนิด
ความหมายคือตัวแปรคุณภาพเสียงเมื่อเล่นบน PC มันเยอะจริงๆ ครับ

เครื่องเล่นในงบ 2 หมื่น เทียบคอม 2 หมื่น
แบบไหนจะให้คุณภาพเสียงดีกว่าครับ

ท่านไหนผ่านประสบการณ์ตรงนี้ รบกวนแชร์ข้อมูลให้ด้วยนะครับ
ขอบพระคุณมากครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

thanchanon

16/05/2017 20:00:12
12
มือไปโดนปุ่ม ตั้งกระทู้เลย 
หัวข้อกระทู้คือ
"เล่นเพลงผ่านเครื่องเล่นไฟล์ดิจิตอลเทียบกับคอมพิวเตอร์ชอบแบบไหน"
นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

somkiatr

16/05/2017 20:09:31
182
ถ้ามี DAC ดีๆแบบตั้งโต๊ะต่อกับ Desktop หรือ Notebook หรือถ้าเป็นพวก Macbook หรือ Mac mini แล้วเล่นผ่าน JRiver หรือ Foobar2000 นี่ก็ได้เสียงที่ดีมากแล้วครับ เสริมด้วยสายไฟ และสาย USB หลังเครื่อง DAC แบบ Audio Grade  ก็จะดีขึ้นไปอีก 
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 3

bonus79

16/05/2017 20:18:54
1,133
ชอบกระทู้นี้ครับ
ลึกๆในใจผมก็อยากเปลี่ยนจากแลปท๊อบพีซีเป็นแมคบุคแอร์ หรือ มินิเหมือนกันครับเพราะหลายคนบอกว่าใช้พวก ssd เสียงดีกว่า harddisk (จะติดก็แต่ตรงคำว่างบนี่หละ)

แต่หลังๆมานี่ผมอยากได้เครื่องเล่นเพลงดิจิตอลเลยมากกว่า แล้วสั่งงานผ่านไอแพดเอา ผมชอบเรื่องความสะดวกอะครับ ส่วนเรื่องเสียง แอบเชื่อว่าน่าจะดีกว่าใช้คอมเล่นนะครับ

ขอเกาะกระทู้รับฟังความเห็นเรื่องเครื่องเล่นไฟล์เพลงดิจิตอลด้วยคนครับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

artpiggo

16/05/2017 20:22:47
15
ผมชอบฟังจาก dap หรือมือถือมากกว่าครับ ผมเสพติดการเลือกเพลงผ่านทัชสกรีนมากกว่า สะดวกสำหรับผมมากกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 5

bonus79

16/05/2017 20:33:52
1,133
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - artpiggo

ผมชอบฟังจาก dap หรือมือถือมากกว่าครับ ผมเสพติดการเลือกเพลงผ่านทัชสกรีนมากกว่า สะดวกสำหรับผมมากกว่าครับ
ผมเห็นด้วยเลยครับ จากในมุมที่ผมเองก็ไม่มีเครื่องเล่นพกพาและหูอินเอียร์ดีๆ ผมยังรู้สึกอยากจะฟังเพลงโดยการสั่งงาน เลือกเพลง ผ่านจอทัชสกรีนขณะนอนชิวอยู่บนโซฟามากกว่าการที่ต้องนั่งหลังตรงเพื่อกดเพลงบนคอมพิวเตอร์อะครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

tintin3274

16/05/2017 20:33:58
2
ได้หมดครับ แล้วแต่ว่าอยากฟังตอนทำอะไร =w=
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

artpiggo

16/05/2017 20:57:21
15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - bonus79

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - artpiggo

ผมเห็นด้วยเลยครับ จากในมุมที่ผมเองก็ไม่มีเครื่องเล่นพกพาและหูอินเอียร์ดีๆ ผมยังรู้สึกอยากจะฟังเพลงโดยการสั่งงาน เลือกเพลง ผ่านจอทัชสกรีนขณะนอนชิวอยู่บนโซฟามากกว่าการที่ต้องนั่งหลังตรงเพื่อกดเพลงบนคอมพิวเตอร์อะครับ 

แบบนี้ต้องใช้มือถือหรือไอแพตมาเป็นรีโมทคุมเลือกเพลงบนคอมแล้วล่ะครับ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

bonus79

16/05/2017 21:24:30
1,133
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - artpiggo

แบบนี้ต้องใช้มือถือหรือไอแพตมาเป็นรีโมทคุมเลือกเพลงบนคอมแล้วล่ะครับ 5555
ทำไม่เป็นหนะสิครับ? 555
ตอนนี้ผมใช้ jRiver บน PC ใครทำเป็นกรุณาแนะนำด้วยครับ (^/\^)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

artpiggo

16/05/2017 21:50:10
15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - bonus79

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - artpiggo

ทำไม่เป็นหนะสิครับ? 555
ตอนนี้ผมใช้ jRiver บน PC ใครทำเป็นกรุณาแนะนำด้วยครับ (^/\^)

https://wiki.jriver.com/index.php/Remotes

ศึกษาตามนี้ดูครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

pussy

16/05/2017 21:52:49
คอมตัวแปรเยอะขี่ช้างจับตั๊กแตนชัดๆ ลองคิดง่ายๆจะฟังเพลงทั้งทีใหนจะค่าคอม(ถ้าเป็น MAC ยิ่งแพงเข้าไปใหญ่ต้องรวยจริงถึงจะซื้อมาฟังเพลงอย่างเดียว ยกเว้นคนทำงานด้านนี้ถือว่าใช้คุ้ม จริงๆPC+Fidelizer ผมว่าเสียง ok เลยนะ ) ใหนจะค่าโปรแกรมลิขสิทธิ์ ใหนจะ DAC สมัยก่อนซีดีหรือ sacd เครื่องเดียวจบ 3 หมื่นนี่ก็เสียงอย่างเทพแล้ว
ณ. ตอนนี้ผมฟังกับ DAP ต่อกับชุดตั้งโต๊ะถือว่าได้ทั้งความสบายและเสียงดี เคยใช้โน๊ตบุีคแล้วไม่ไหวแกะกะมาก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

bonus79

16/05/2017 23:09:38
1,133
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - artpiggo
https://wiki.jriver.com/index.php/Remotes

ศึกษาตามนี้ดูครับ
ขอบคุณคร้าบ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ellevoid

16/05/2017 23:21:35
220
พวกที่ทำดีๆ เสียงดีกว่าใช้คอมไม่ว่าจะเป็น notebook, imac, macbook, mac mini, mini pc เยอะมากกกกกกกกกกกกกกครับ แต่พวก music server ที่เคยลองส่วนใหญ่มีปัญหาการจัดการ library ของเพลงที่ไม่มี tag มันกลายเป็ฯ unknown ไปหมด แนะนำว่าต้องไปลองใช้งานจริงๆก่อนซื้อ ถึงจะรู้ว่ามีปัญหาพวกนี้รึเปล่านะครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 13

somkiatr

17/05/2017 09:04:43
182
คือในฝั่งที่ใช้เครื่องคอมเป็น source แล้วต่อเข้าอุปกรณ์ DAC/AMP มันขยายระบบหรือพลิกแพลงได้ไม่สิ้นสุดครับ คุณภาพเสียงนี่ไม่ด้อยกว่า DAP ราคาเแพงๆ ลองอ่าน 2 กระทู้นี้แล้วจะได้ไอเดียมากขึ้นครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 14

หมักเต๋า1

17/05/2017 10:57:46
14
อันนี้ก็น่าสนนะยังไม่ได้ลองเลย  http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=29039.0 ;

ตอนนี้ผมใช้ mac mini + hhd + ipad สะดวกสบายมากเลยครับ(ติดตั้งไม่ยากหรอกครับผมก็งมๆเอา) ต่อทั้งชุดหูฟัง ชุดบ้าน ดูหนัง ดูแข่งจักรยาน  ดูซีรี่ย์ย้อนหลังก็ได้  มีความสุขมาก

เอนหลังเก้าอี้นวม ฟังเพลงไปเล่นเน็ต อ่านหนังสือไป ฟินมาก เรื่องเสียงผมก็ว่าเสียงดีนะ(ของๆเราเสียงดีเสมอแหละ 555) อยู่ที่ว่าใช้ dac อะไร แต่ไม่เคยลองเทียบกับ dap ดีๆ นะครับ เลยไม่ทราบว่าอันไหนดีกว่ากัน แล้วก็ อาจจะสู้พวก music server ดีๆ โดยตรงไม่ได้นะครับ แต่สารพัดประโยชน์ดีผมชอบ

ส่วนเรื่องเปิดแป๊บเดียวเอง อาบน้ำมาก็กดเปิดเครื่อง แต่งตัวเสร็จพร้อมฟังได้เลย 555

ปล.ลองกะ itune ใน window ก่อนก็ได้นะครับ ใช้โทรศัพท์เป็นรีโมทก่อนได้ ได้ทั้ง ios และ android (150 บาท)

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 15

หมักเต๋า1

17/05/2017 11:03:37
14
ส่วนเสียงจาก dap ก็น่าจะเสียงดีนะเห็นเค้าเทียบกับ เครื่องเล่น cd ลองเทียบดูครับ 

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 16

หมักเต๋า1

17/05/2017 11:06:53
14
เรื่อง tag ชื่อไฟล์ + ใส่ภาพปก  ก็ใช้แก้ใน jriver เอาครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

ellevoid

17/05/2017 11:17:41
220
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 16 - หมักเต๋า1
เรื่อง tag ชื่อไฟล์ + ใส่ภาพปก  ก็ใช้แก้ใน jriver เอาครับ 
สอบถามหน่อยครับ ถ้าผมเอาไฟล์ wav, aiff ของผมไปไล่ใส่ tag ใน jriver แล้วผมเอาไฟล์นี้ไปเล่นในคอมเครื่องอื่นๆ หรือ copy ไปใส่ dap พวก tag ที่ทำไว้มันก็จะติดไปตลอดใช่ไหมครับ? 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

MMKK

17/05/2017 11:21:02
22

ก่อนอื่นต้องขอบคุณสำหรับคำถามครับ ^^

ผมก็เริ่มเบื่อโน๊ตบุคต่อกับ USB DAC ละครับ ปกติก็ใช้โปรแกรม Jriver กับ Foobar2000ใช้ ipad remote ได้

ตอนนี้กำลังจะซื้อคอมพิวเตอร์จิ๋วมาเล่นแทนครับมันคือ Raspberry Pi Model B เดี๋ยวผมได้มาวิจัยแล้วจะมารีวิว

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 19

thanchanon

17/05/2017 11:25:51
12
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - somkiatr
คือในฝั่งที่ใช้เครื่องคอมเป็น source แล้วต่อเข้าอุปกรณ์ DAC/AMP มันขยายระบบหรือพลิกแพลงได้ไม่สิ้นสุดครับ คุณภาพเสียงนี่ไม่ด้อยกว่า DAP ราคาเแพงๆ ลองอ่าน 2 กระทู้นี้แล้วจะได้ไอเดียมากขึ้นครับ

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

thanchanon

17/05/2017 11:27:16
12
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 18 - MMKK

ก่อนอื่นต้องขอบคุณสำหรับคำถามครับ ^^

ผมก็เริ่มเบื่อโน๊ตบุคต่อกับ USB DAC ละครับ ปกติก็ใช้โปรแกรม Jriver กับ Foobar2000ใช้ ipad remote ได้

ตอนนี้กำลังจะซื้อคอมพิวเตอร์จิ๋วมาเล่นแทนครับมันคือ Raspberry Pi Model B เดี๋ยวผมได้มาวิจัยแล้วจะมารีวิว

โอ้ว รอรีวิว ครับผม ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

thanchanon

17/05/2017 11:27:37
12
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - หมักเต๋า1
อันนี้ก็น่าสนนะยังไม่ได้ลองเลย  http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=29039.0 ;;

ตอนนี้ผมใช้ mac mini + hhd + ipad สะดวกสบายมากเลยครับ(ติดตั้งไม่ยากหรอกครับผมก็งมๆเอา) ต่อทั้งชุดหูฟัง ชุดบ้าน ดูหนัง ดูแข่งจักรยาน  ดูซีรี่ย์ย้อนหลังก็ได้  มีความสุขมาก

เอนหลังเก้าอี้นวม ฟังเพลงไปเล่นเน็ต อ่านหนังสือไป ฟินมาก เรื่องเสียงผมก็ว่าเสียงดีนะ(ของๆเราเสียงดีเสมอแหละ 555) อยู่ที่ว่าใช้ dac อะไร แต่ไม่เคยลองเทียบกับ dap ดีๆ นะครับ เลยไม่ทราบว่าอันไหนดีกว่ากัน แล้วก็ อาจจะสู้พวก music server ดีๆ โดยตรงไม่ได้นะครับ แต่สารพัดประโยชน์ดีผมชอบ

ส่วนเรื่องเปิดแป๊บเดียวเอง อาบน้ำมาก็กดเปิดเครื่อง แต่งตัวเสร็จพร้อมฟังได้เลย 555

ปล.ลองกะ itune ใน window ก่อนก็ได้นะครับ ใช้โทรศัพท์เป็นรีโมทก่อนได้ ได้ทั้ง ios และ android (150 บาท)

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

somkiatr

17/05/2017 12:34:58
182
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 17 - ellevoid
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 16 - หมักเต๋า1
สอบถามหน่อยครับ ถ้าผมเอาไฟล์ wav, aiff ของผมไปไล่ใส่ tag ใน jriver แล้วผมเอาไฟล์นี้ไปเล่นในคอมเครื่องอื่นๆ หรือ copy ไปใส่ dap พวก tag ที่ทำไว้มันก็จะติดไปตลอดใช่ไหมครับ? 
ผมใช้ dbPoweramp  ใส่หรือ edit ภาพครับ เวลา copy ไปที่อื่น เช่น  DAP มันจะตามไปด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 23

หมักเต๋า1

17/05/2017 13:00:24
14
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 17 - ellevoid
ติดถาวรนะครับ รวมถึงภาพปกด้วย ถ้าแก้ใน itune จะไม่ติดครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

หมักเต๋า1

17/05/2017 13:05:36
14
ไฟล์ m4a ติดแน่นอนครับแต่ wav, aiff  ไม่ได้ครับ ผมลองแล้ว ส่วนผมแปลงเป็น m4a  อย่างเดียวเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

ellevoid

17/05/2017 13:12:40
220
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 22 - somkiatr
ผมใช้ dbPoweramp  ใส่หรือ edit ภาพครับ เวลา copy ไปที่อื่น เช่น  DAP มันจะตามไปด้วยครับ
ไฟล์ wav ทำได้ไหมครับ ไม่ใช่พวก flac หรือ m4a นะครับ 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

ellevoid

17/05/2017 13:13:49
220
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 24 - หมักเต๋า1
ไฟล์ m4a ติดแน่นอนครับแต่ wav, aiff  ไม่ได้ครับ ผมลองแล้ว ส่วนผมแปลงเป็น m4a  อย่างเดียวเลย
นึกว่าไฟล์ wav ก็ทำได้ เศร้าแพร้พ ฮือๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

somkiatr

17/05/2017 13:40:04
182

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 25 - ellevoid
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 22 - somkiatr
ไฟล์ wav ทำได้ไหมครับ ไม่ใช่พวก flac หรือ m4a นะครับ 

ทำได้ครับ ลองแล้วตามรูป
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 28

bonus79

17/05/2017 13:51:14
1,133
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - somkiatr

ผมเคยอ่านจากสองกระทู้นี้เหมือนกันครับ อ่านจบมีความคิดอยากจะได้ mac mini และ chord 2 qute เหมือนเฮียในทันที ฮ่าๆ และก็ได้ลอง roon แล้ว แต่ส่วนตัวผมไม่ชอบเสียงครับ ผมเทียบกัน a-b test ระหว่าง roon กับ jRiver ในระบบของผม ผมพบว่า roon ทำให้ความชัดเจนและรายละเอียดของเสียงหายไป เหมือนว่ามันจะเกลี่ยๆเสียงเพลงให้นุ่มนวลขี้น แต่เสียงกิ้งๆกั้งๆจะโดนกลบด้วยเสียงที่ออกแนวนวลๆ เสียงเล็กๆน้อยๆบางทีโดนเสียงที่นวลๆมากลบหายไปเลยก็มีอะครับ

ทีนี้ จากการทดลองของผมตอนนั้น จึงเชื่อว่าแค่เปลี่ยน software ตัวเดียวเสียงก็เปลี่ยนเลย แสดงว่าถ้าเปลี่ยนhardwareให้ดีขึ้น หรือเปลี่ยนเป็นเครื่องเล่นเพลงดิติตัลซะเลย มีโอกาศสูงที่เสียงจะดีขึ้นอะครับ (แต่จะดีขึ้นยังไงนี่ก็ยังไม่มีโอกาศสัมผัสนะครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 29

ellevoid

17/05/2017 13:52:30
220
เอ ผมก็ทำแบบนี้นะ แต่พอเอาไปใส่ dap ก็มองเป็น unknown อยู่ดี 
มีวิธีทำแบบละเอียดๆ ไหมครับ จะลองลอกดู คือ ถ้าทำแบบนี้ได้ music server ที่มีอยู่จะกลายเป็นเสือติดปีกไปทันที อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

somkiatr

17/05/2017 15:22:34
182

จากรูปเมื่อครู่นี้ครับ เพลง Chinese official classical music.wav  มันมีทั้งหมด 13 เพลง รวมอยู่ในไฟล์เดียวกัน และผมใช้ DAP AK300 อยู่ ผมก็เลยต้องใช้โปรแกรม cue splitter แตกมันออกมาเป็น 13 ไฟล์ย่อยๆแยกตามเพลง ซึ่งตอนแตกออกมาแล้วไฟล์ย่อยๆเหล่านี้จะไม่แสดงหน้าปกอัลบัมใน thumbnail view  ผมก็เลยต้องใช้ dbPoweramp เพื่อใส่ปกอัลบัมให้ไฟล์ย่อยๆ 13 ไฟล์  
จากนั้นผมก็ถ่ายโอนไปที่ AK300 แล้วลองเล่นไฟล์ย่อยๆดูตามรูปครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 31

somkiatr

17/05/2017 15:29:29
182
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 28 - bonus79
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - somkiatr

ผมเคยอ่านจากสองกระทู้นี้เหมือนกันครับ อ่านจบมีความคิดอยากจะได้ mac mini และ chord 2 qute เหมือนเฮียในทันที ฮ่าๆ และก็ได้ลอง roon แล้ว แต่ส่วนตัวผมไม่ชอบเสียงครับ ผมเทียบกัน a-b test ระหว่าง roon กับ jRiver ในระบบของผม ผมพบว่า roon ทำให้ความชัดเจนและรายละเอียดของเสียงหายไป เหมือนว่ามันจะเกลี่ยๆเสียงเพลงให้นุ่มนวลขี้น แต่เสียงกิ้งๆกั้งๆจะโดนกลบด้วยเสียงที่ออกแนวนวลๆ เสียงเล็กๆน้อยๆบางทีโดนเสียงที่นวลๆมากลบหายไปเลยก็มีอะครับ

ทีนี้ จากการทดลองของผมตอนนั้น จึงเชื่อว่าแค่เปลี่ยน software ตัวเดียวเสียงก็เปลี่ยนเลย แสดงว่าถ้าเปลี่ยนhardwareให้ดีขึ้น หรือเปลี่ยนเป็นเครื่องเล่นเพลงดิติตัลซะเลย มีโอกาศสูงที่เสียงจะดีขึ้นอะครับ (แต่จะดีขึ้นยังไงนี่ก็ยังไม่มีโอกาศสัมผัสนะครับ)
คือชุดของเฮียมันยัง Customized ได้อีกครับ อย่างเช่น ถ้าไม่ชอบ Roon ก็เปลี่ยนเป็นโปรแกรมอื่นๆก็ได้ครับ หรือจะเปลี่ยน DAC เปลี่ยน Amp เปลี่ยนสายไฟ สาย USB ได้อีกครับ คือมั้นดิ้นได้ไปเรื่อยๆ แต่งบจะบานปลายไปเรื่อยๆเช่นกันตามเส้นทางสายมาม่า  แต่ถ้าจะใช้เครื่องเล่นเพลงไปเลยโอกาสดิ้นหรือพลิกแพลงมันจะน้อยกว่าครับ คืออาจจะเล่นแล้วไม่สนุกสำหรับคนชอบลองนู่นลองนี่ เปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่ ละครับ 555

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 32

somkiatr

17/05/2017 15:45:03
182
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 29 - ellevoid
เอ ผมก็ทำแบบนี้นะ แต่พอเอาไปใส่ dap ก็มองเป็น unknown อยู่ดี 
มีวิธีทำแบบละเอียดๆ ไหมครับ จะลองลอกดู คือ ถ้าทำแบบนี้ได้ music server ที่มีอยู่จะกลายเป็นเสือติดปีกไปทันที อิอิ
ถ้ามองไม่เห็นอาจจะเป็นที่ DAP แล้วล่ะครับ ไม่ทราบใช้ DAP รุ่นอะไรอยู่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 33

bonus79

17/05/2017 16:08:58
1,133
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 31 - somkiatr
เข้าใจแล้วครับ สงสัยผมคงต้องหา mac mini มือสองซักตัวละครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

Hsung

18/05/2017 14:56:02
346
คอมยังงัยก้เล่นง่าย งบไม่มากก็เล่นได้ละ แถมครอบจักรวาลด้วยครับ

ยกเว้นว่าจะไม่อยู่กับที่ อันนี้ music server แบบ remote จะสะดวกกว่า

ว่าจะหาคอมที่ใช้ภาคจ่ายไฟแบบหม้อแปลงมาใช้ บวก SSD ซักตัว เอามา battle กับ

คอมทั่วไป ภาคจ่ายไฟ switching กับ HD จานหมุน เสียงมันต่างกันแบบจับต้องได้หรือเปล่า
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 35

thanchanon

18/05/2017 18:00:30
12
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 34 - Hsung
คอมยังงัยก้เล่นง่าย งบไม่มากก็เล่นได้ละ แถมครอบจักรวาลด้วยครับ

ยกเว้นว่าจะไม่อยู่กับที่ อันนี้ music server แบบ remote จะสะดวกกว่า

ว่าจะหาคอมที่ใช้ภาคจ่ายไฟแบบหม้อแปลงมาใช้ บวก SSD ซักตัว เอามา battle กับ

คอมทั่วไป ภาคจ่ายไฟ switching กับ HD จานหมุน เสียงมันต่างกันแบบจับต้องได้หรือเปล่า
เคยฟังไฟล์ที่เก็บไว้ใน SSD นะครับ เทียบกับ HDD จานหมุน ส่วนตัวผมยังต้องเพ่งครับ
ต่างไม่ชัดเจนครับผม 

นั่งอ่าน+หาข้อมูลมา 2 วัน
ผมว่า ผมคงยึดไลฟ์สไตล์ในการใช้งานเป็นหลักร่วมด้วยดีกว่าครับ
ผมนั่งทำงานอยู่กับ PC เป็นส่วนใหญ่ 
หากว่าเครื่องเล่นไฟล์ดิจิตอลมันดีกว่า ก็คงต้องเซตไว้อีกชุดไว้ในห้องฟัง ไว้ฟังแบบเข้าถึงอารมณ์ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 36

ellevoid

18/05/2017 22:21:02
220
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 35 - thanchanon
เคยฟังไฟล์ที่เก็บไว้ใน SSD นะครับ เทียบกับ HDD จานหมุน ส่วนตัวผมยังต้องเพ่งครับ

ผมว่า ผมคงยึดไลฟ์สไตล์ในการใช้งานเป็นหลักร่วมด้วยดีกว่าครับ
ผมนั่งทำงานอยู่กับ PC เป็นส่วนใหญ่ 
หากว่าเครื่องเล่นไฟล์ดิจิตอลมันดีกว่า ก็คงต้องเซตไว้อีกชุดไว้ในห้องฟัง ไว้ฟังแบบเข้าถึงอารมณ์ครับ

ส่วนตัวผมใช้ music server เอาไฟล์เพลงใส่ในฮาร์ดดิสจานหมุนกับ ssd ฟังแล้วแตกต่างเห็นชัดมากนะครับ ssd เสียงนิ่งสงัดกว่าเยอะเลย แต่ music server ต้องทำมาดีจริงๆถึงจะเห็นนะครับ ถ้าไม่เน้นมากขนาดนั้นต่อคอมธรรมดาลง fidelizer ต่อ dac จากพอร์ต usb ที่ไกลจาก psu ก็โอเคอยู่ครับ ถ้าอยากลองไปร้านเฮียหมูหวานได้นะครับมี music server ตั้งไว้ลองยก notebook ตัวเองไปต่อฟังเทียบน่าจะได้อยู่ครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

thanchanon

19/05/2017 00:09:33
12
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 36 - ellevoid
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 35 - thanchanon

ส่วนตัวผมใช้ music server เอาไฟล์เพลงใส่ในฮาร์ดดิสจานหมุนกับ ssd ฟังแล้วแตกต่างเห็นชัดมากนะครับ ssd เสียงนิ่งสงัดกว่าเยอะเลย แต่ music server ต้องทำมาดีจริงๆถึงจะเห็นนะครับ ถ้าไม่เน้นมากขนาดนั้นต่อคอมธรรมดาลง fidelizer ต่อ dac จากพอร์ต usb ที่ไกลจาก psu ก็โอเคอยู่ครับ ถ้าอยากลองไปร้านเฮียหมูหวานได้นะครับมี music server ตั้งไว้ลองยก notebook ตัวเองไปต่อฟังเทียบน่าจะได้อยู่ครับ อิอิ
ครับผม ของผมใช้ PC ก็เลยต้องเพ่งน่ะครับ น่าจะมาจากระบไฟและการรบกวนภายใน ที่ทำให้ความต่างไม่ชัดเจนครับผม
จึงเป็นข้อสังเกตนึงที่ ทำให้คิดไปว่า หาเครื่องเล่นดิจิตอลไฟล์ตั้งโต๊ะ น่าจะมีความต่างกับ PC
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

Think

19/05/2017 08:59:55
30
ผมเล่น Computer Audio มาตั้งนาน มาอ่านกระทู้นี้ได้ความรู้เพิ่มเติมไปอีกครับ

สอบถามผู้รู้นิดครับ IMAC นี่มันเป็น SSD ไหมครับนี่ โง่เรื่อง SPEC คอมมาก 555 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

bonus79

19/05/2017 09:11:16
1,133
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 38 - Think

ผมเล่น Computer Audio มาตั้งนาน มาอ่านกระทู้นี้ได้ความรู้เพิ่มเติมไปอีกครับ

สอบถามผู้รู้นิดครับ IMAC นี่มันเป็น SSD ไหมครับนี่ โง่เรื่อง SPEC คอมมาก 555 

IMac สามารถเลือกออฟชั่นตอนซื้อเป็น SSD ได้ครับ แต่จากที่อ่านกระทู้เฮียมา การที่มีหน้าจอมันส่งผลทางลบกับเสียงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

Think

19/05/2017 09:44:59
30
อ่อ แสดงว่าถ้าไม่ได้เลือกเพิ่มเติม เป็น Standard จากโรงงาน จะไม่ใช่ SSD ใช่ไหมครับ

เรื่องหน้าจอนี่พึ่งมารู้ทีหลังครับ จัดไปเรียบร้อย (นานแล้วครับ) 555 รู้งี้ตอนนั้นซื้อ Mac mini ดีกว่า ประหยัดงบไปด้วย เสียดายๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

bonus79

19/05/2017 11:04:26
1,133
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 40 - Think

อ่อ แสดงว่าถ้าไม่ได้เลือกเพิ่มเติม เป็น Standard จากโรงงาน จะไม่ใช่ SSD ใช่ไหมครับ

เรื่องหน้าจอนี่พึ่งมารู้ทีหลังครับ จัดไปเรียบร้อย (นานแล้วครับ) 555 รู้งี้ตอนนั้นซื้อ Mac mini ดีกว่า ประหยัดงบไปด้วย เสียดายๆ
ถ้าไม่ได้เลือกเพิ่มเติม ก็จะไม่ใช่ SSD ครับ 
สมมุติว่าซื้อ imac รุ่นท๊อปสุด เค้าจะให้มาเป็น 2TB fusion drive แต่ถ้าเลือกเป็น SSD แบบไม่เพิ่มเงินก็จะเหลือความจุแค่ 256GB เท่านั้น เค้าก็เลยใส่ 2TB มาให้เป็นแสตนดาดครับ (ถ้าจะเอา SSD 1TB ต้องเพิ่มเงิน 24,000 บาท...โหดไป๊)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

Think

19/05/2017 11:25:14
30
ราคาโหดมากกกกก ขอบคุณครับๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

Draco

26/05/2017 13:22:11
424
ส่วนตัวผมมองว่าการใช้  PC, Mac  เทียบกับ Music server  มันต่างกันแค่ว่า  Music server เค้า optimize มาเพื่อเล่นเพลงให้แล้วแค่นั้นเอง  

เพราะ music server ส่วนใหญ่พื้นฐานก็คือ PC แต่เราฟังแล้วชอบก็ซื้อมา มันก็จบได้เลย
ในขณะที่ถ้าซื้อ PC ธรรมดามา ก็ต้องมาจูนนั่นนี่  เลือก spec ลงโปรแกรม เปลี่ยน PSU, HDD

2 ทางนี้ที่ราคาเท่ากัน  มันคนละฐานสิคับ  อันนึงมาพร้อม software และค่าแรงในการจูน  ส่วนอีกอันมัน hardware เพียวๆ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
"เล่นเพลงผ่านเครื่องไฟล์ดิจิตอลเทียบกับคอมพิวเตอร์"