Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รบกวนสอบถามการวางลำโพงครับ

Clash04

15/05/2017 23:13:27
3

คือผมกำลังจะเปลี่ยนจอคอมใหม่ทีนี้คาดว่าวางจอใหม่ลงไปคงไม่สามารถวางลำโพงไว้ข้างๆได้เหมือนเดิมแน่ เนื่องจากขนาดจอมันน่าจะพอดีกับช่องเลย เลยคิดจะย้ายลำโพงไปไว้ในจำแหน่งสีแดง อยากทราบว่ามันกระทบกับเสียงโดยรวมมากไหมครับ พื้นที่มันจำกัดจริงๆ  ถ้าเสียงไม่เข้าขั้นเลวร้ายคงจะจัดตามนี้ครับ  รบกวนขอความรู้เล็กน้อยๆครับผม จริงๆฟังเพลงมานานแต่ก็หูบ้านๆครับ

เป็นลำโพง 2.1 นะครับ ซับวางไว้อยู่ใต้โต๊ะ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

bonus79

15/05/2017 23:27:10
1,133
ข้างซ้ายวางตรงแก้วเขียว ข้างขวาวางตรงเม้าส์สีแดงดำ น่าจะได้เสียงใกล้เคียงของเดิมมากที่สุดนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

หมูหวาน

16/05/2017 00:32:40
573
ใชเลยครับ วางตรงแก้วเขียวกับตรงเม้าส์สีแดงครับ ความสูงของลำโพงต้องเท่ากันไว้ก่อนครับ
ถ้าเปลี่ยนตำแหน่งวางแล้วลำโพงเข้ามาใกล้เกินไป ต้องบิดลำโพง Toe-in เข้าหาหูเราด้วยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

เหน่งบา

16/05/2017 08:33:27
1,866
เสริมพี่หมูหวานครับ
การโทอิน(บิดลำโพงเอียงเข้าหาด้านใน - หมายถึงเข้าหาตำแหน่งคนฟัง) ให้ลองโทตั้งแต่น้อย ไปถึงมากครับ
ให้ลองถึงขั้นโทมากเกินไปด้วย จะได้ทราบว่าแค่ไหนเป็นจุดพอดีและจุดเกินพอดีในแง่สุ้มเสียงและมิติ
เพราะเมื่อเราลองหลายๆตำแหน่ง เราจะเห็นผลของการโทอิน เปรียบกับการปรับโฟกัสของกล้องนั่นเองครับ
ฟังทั้งมากและน้อย เดี๋ยวก็จะรู้เองว่าจุดไหนที่ดีสุดสำหรับชุดของเรา
แต่ละชุด ตำแหน่งการวางลำโพง และตำแหน่งคนนั่งไม่เหมือนกัน

อีกอย่างที่น่าทำคือ จัดวางสายทุกอย่าง ทุกเส้นให้เป็นระเบียบ ไม่ม้วนไม่ขดทับเส้นอื่นและตัวมันเอง 
อาจจะวุ่นวายสักหน่อยแต่ดีกว่าให้มันพาดทับโดนกันเองครับ ข้อสำคัญคือทำแบบนี้ไม่ต้องเสียตังค์ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

Clash04

16/05/2017 09:41:49
3
ขอบคุณทุกท่านครับ เดี๋ยวผมจะลองเอาไปปรับใช้ดู  ตรงเมาส์แดงวางไม่สะดวกครับจะติดเรื่องสาย ไว้จะขยับไปอีกนิดตรงที่วางไอ่กระป๋องใส่ปากกาเพราะตรงนั้นด้านหลังมันมีช่องให้สายลำโพงลอดไปได้ (ผมลืมตำแหน่งนี้ไปได้ไง)

ขอบคุณทุกท่านครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

kakaku

16/05/2017 10:25:23
ขออภัยนะครับ อะไรที่มันรกๆก็เอาออกบ้างก็ได้ ที่จริงลำโพงแบบนี้มิติมันก็ไม่ได้เด่นอะไรเท่าไหร่ผมว่าเอาที่สะดวกไว้ก่อนดีกว่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Dawn

16/05/2017 12:14:17
88
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - เหน่งบา
เสริมพี่หมูหวานครับ
การโทอิน(บิดลำโพงเอียงเข้าหาด้านใน - หมายถึงเข้าหาตำแหน่งคนฟัง) ให้ลองโทตั้งแต่น้อย ไปถึงมากครับ
ให้ลองถึงขั้นโทมากเกินไปด้วย จะได้ทราบว่าแค่ไหนเป็นจุดพอดีและจุดเกินพอดีในแง่สุ้มเสียงและมิติ
เพราะเมื่อเราลองหลายๆตำแหน่ง เราจะเห็นผลของการโทอิน เปรียบกับการปรับโฟกัสของกล้องนั่นเองครับ
ฟังทั้งมากและน้อย เดี๋ยวก็จะรู้เองว่าจุดไหนที่ดีสุดสำหรับชุดของเรา
แต่ละชุด ตำแหน่งการวางลำโพง และตำแหน่งคนนั่งไม่เหมือนกัน

อีกอย่างที่น่าทำคือ จัดวางสายทุกอย่าง ทุกเส้นให้เป็นระเบียบ ไม่ม้วนไม่ขดทับเส้นอื่นและตัวมันเอง 
อาจจะวุ่นวายสักหน่อยแต่ดีกว่าให้มันพาดทับโดนกันเองครับ ข้อสำคัญคือทำแบบนี้ไม่ต้องเสียตังค์ ^ ^
เสริมคุณเหน่งบา การวางลำโพงคอมจะมีระยะห่างที่จำกัด อย่าลืมลองโท-เอ้าท์ โดยบิดหน้าลำโพงออกจากตำแหน่งคนฟังเปรียบเทียบกันดูด้วยนะครับว่าชอบแบบไหน
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

วิท.

16/05/2017 12:37:18
2
ถ้าวางตำแหน่งที่วงแดงไว้มันจะห่างพอควรสำหรับขนาดลำโพง  แต่แก้ได้ด้วยการหัดหน้าลำโพงมาตรงเรานั่ง  ไม่งั้นเสียงจะโหว่
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

Clash04

17/05/2017 23:00:18
3
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - kakaku
ขออภัยนะครับ อะไรที่มันรกๆก็เอาออกบ้างก็ได้ ที่จริงลำโพงแบบนี้มิติมันก็ไม่ได้เด่นอะไรเท่าไหร่ผมว่าเอาที่สะดวกไว้ก่อนดีกว่าครับ
ผมเป็นแบบนี้หล่ะครับท่าน จัดโต๊ะสะอาดได้ไม่ทันข้ามวัน รกอีกแล้ว 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Clash04

17/05/2017 23:00:57
3
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - วิท.
ถ้าวางตำแหน่งที่วงแดงไว้มันจะห่างพอควรสำหรับขนาดลำโพง  แต่แก้ได้ด้วยการหัดหน้าลำโพงมาตรงเรานั่ง  ไม่งั้นเสียงจะโหว่
ขอบคุณครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

MaxxIE

18/05/2017 08:15:07
107
ผมว่าวางที่เดิมนั่นแหละ
แต่หากล่องหรืออะไรสักอย่างมาวางด้านล่างของจอใหม่ ให้จอใหม่มันอยู่สูงจากลำโพงขึ้นมาครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

Draco

18/05/2017 11:51:05
424
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - MaxxIE
ผมว่าวางที่เดิมนั่นแหละ
แต่หากล่องหรืออะไรสักอย่างมาวางด้านล่างของจอใหม่ ให้จอใหม่มันอยู่สูงจากลำโพงขึ้นมาครับ
คิดอย่างเดียวกันเลยคับ  เพราะจอปกติมันเตี้ยกว่าตำแหน่งที่เหมาะสมในการใช้งานอยู่แล้ว  ดูระยะถ้ารอจอสูงขึ้น น่าจะพ้นดอกลำโพงพอดี
หยิกหู 0
แจกหู 1
"รบกวนสอบถามการวางลำโพงครับ"