Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มือถือใช้ dac/amp หรือ amp ดีกว่าครับ

Enqless

10/05/2017 02:52:29
81
ตามหัวข้อเลยครับ ถ้าใช้มือถือในการฟังเพลง

เราควรหา dac/amp มาเพิ่ม หรือ amp เพียวๆ

เสียงที่ได้มันต่างกันอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

artpiggo

10/05/2017 06:17:38
15
อธิบายให้เห็นภาพง่ายๆ การใช้ dac/amp แปลว่า เราไม่ชอบเสียงที่ออกมาจากมือถือเลย เช่น เสียงไม่สะอาด มี noise รายละเอียดไม่ชัด เวทีไม่กว้าง เครื่องดนตรีตีกันมั่วรับไม่ได้ เราจึงต้องหา dac/amp มาใช้งาน เพื่อ bypass ก้าวข้ามผ่านความผิดหวัง ให้ dac/amp สร้างเสียงอันสุนทรีย์แทนเครื่องมือถือคุณ ให้รายละเอียดมากขึ้น เวทีเป็นสามมิติขึ้น ชิ้นดนตรีแยกขาดขึ้น อะไรทำนองนี้

ส่วนการซื้อแค่ แอมป์ นั่นหมายถึงว่า เสียงโดยภาพรวมจากมือถือต่อตรง คุณยังพอเห็นว่า มันใช้ได้ คือ แยกชิ้นดนตรีได้ดี เสียงร้องธรรมชาติ ให้อารมณ์สามมิติดีพอสมควร รายละเอียดก็ไม่ขี้เหร่นะ แต่บังเอิ๊ญ บังเอิญหูฟังของคุณมัน impedance สูง sensitivity ต่ำ ความต้องการทางแรงขับสูง คุณจึงเอา amp มาต่อ เพื่อเพิ่มให้มือถือของคุณมีพละกำลังในการดึงประสิทธิภาพหูฟังคุณได้เต็มที่ โดยพื้นฐานเสียง ยังเป็น DAC จากมือถือในเครื่องอยู่

ประมาณนี้ครับ อยากได้ dac/amp หรือ amp อย่างเดียว ก็แล้วแต่ดุลพินิจส่วนบุคคลจ้า ^^
หยิกหู 0
แจกหู 13
ความคิดเห็นที่ : 2

เดียว

10/05/2017 09:33:51
1,067
ต่อ dac กับมือถือแล้วพ่วงกับ amp อีกลูกนึง จบๆไปครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

rachata

10/05/2017 09:41:56
23
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - artpiggo

อธิบายให้เห็นภาพง่ายๆ การใช้ dac/amp แปลว่า เราไม่ชอบเสียงที่ออกมาจากมือถือเลย เช่น เสียงไม่สะอาด มี noise รายละเอียดไม่ชัด เวทีไม่กว้าง เครื่องดนตรีตีกันมั่วรับไม่ได้ เราจึงต้องหา dac/amp มาใช้งาน เพื่อ bypass ก้าวข้ามผ่านความผิดหวัง ให้ dac/amp สร้างเสียงอันสุนทรีย์แทนเครื่องมือถือคุณ ให้รายละเอียดมากขึ้น เวทีเป็นสามมิติขึ้น ชิ้นดนตรีแยกขาดขึ้น อะไรทำนองนี้

ส่วนการซื้อแค่ แอมป์ นั่นหมายถึงว่า เสียงโดยภาพรวมจากมือถือต่อตรง คุณยังพอเห็นว่า มันใช้ได้ คือ แยกชิ้นดนตรีได้ดี เสียงร้องธรรมชาติ ให้อารมณ์สามมิติดีพอสมควร รายละเอียดก็ไม่ขี้เหร่นะ แต่บังเอิ๊ญ บังเอิญหูฟังของคุณมัน impedance สูง sensitivity ต่ำ ความต้องการทางแรงขับสูง คุณจึงเอา amp มาต่อ เพื่อเพิ่มให้มือถือของคุณมีพละกำลังในการดึงประสิทธิภาพหูฟังคุณได้เต็มที่ โดยพื้นฐานเสียง ยังเป็น DAC จากมือถือในเครื่องอยู่

ประมาณนี้ครับ อยากได้ dac/amp หรือ amp อย่างเดียว ก็แล้วแต่ดุลพินิจส่วนบุคคลจ้า ^^

อธิบายได้กระจ่างมาก...ชอบ ชอบ ครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Enqless

10/05/2017 14:06:52
81
อ่อเข้าใจแจ่มแจ้งเลยครับ หายสงสัยเลยครับ 555 ขอบคุณพี่ artpiggo มากๆนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

วิท.

10/05/2017 20:25:16
2
DAC-AMP ครับ เพราะมือถือไม่มี Line Out ไม่งั้นมันจะเป็น AMP ซ้อน AMP ไม่ดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

artpiggo

11/05/2017 06:52:53
15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - วิท.

DAC-AMP ครับ เพราะมือถือไม่มี Line Out ไม่งั้นมันจะเป็น AMP ซ้อน AMP ไม่ดีครับ

อยู่ที่ว่าเป็นมือถืออะไรด้วยครับ
Meizu mx4 pro, pro5, lg v10 v20, onkyo granbeat มีฟังก์ชั่น line out ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"มือถือใช้ dac/amp หรือ amp ดีกว่าครับ"