Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอโชว์โง่หน่อยครับ เล่นทางนี้มาก็นานละจะถามว่า ระดับไหนถึงจะเรียกว่า Hi-End

หูฉลาม

08/05/2017 12:33:53
11
ตามหัวข้อเลย เรียนเชิญ แบ่งปันข้อมูลเลยจร้า
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

FaithAbility

08/05/2017 13:17:02
0
ปกติก็วัดกันที่เงินละมั้งครับ

แต่สำหรับผม ถ้าจะถาม ก็ถามว่า แบบไหนถึงขั้นที่เรียกว่า Hi-Fi มากกว่าแฮะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Earbud Lover

08/05/2017 13:19:55
7
100,000 up ถึง​จะ​เ​ริ​่​ม​เรียก​ได้ว่า high end นะ​ครับ​ ส​สำหรับ​มุมมอง​ผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

artpiggo

08/05/2017 13:35:20
15
ลองอ่านตามนี้่ครับ https://en.wikipedia.org/wiki/High-end_audio
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

Tum Munkonggadget

08/05/2017 13:45:21
447
ผมว่าเป็นคำที่แต่ละคนอาจจะนิยามไม่เหมือนกันซะทีเดียว
แต่ส่วนตัว  ถ้าแปลตรงแบบทื่อก็จะได้ว่า รุ่นระดับ (สูง)  ที่ (จบ) ได้  = Hi - end  พอดี  55+
ประมาณว่าพวกรุ่นท็อปของแต่ละแบรนด์ หรือตัวรองท็อป  อาจจะไม่ต้องถึงขั้นแพงสุดระดับแสน  แต่ตัวท็อปบางแบรนด์อยู่ที่ 3-4 หมื่น  ก็สามารถพอจะเกาะกลุ่มกับตัวท็อปแบรนด์อื่นได้  แบบมีคาแรคเตอร์ที่ถือว่าอยู่ในขั้นสุดได้เหมือนกัน  อย่างเช่น Campfire Andromeda กับ Vega ก็น่าจะรวมเข้าไปกันได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 5

Hsung

08/05/2017 13:56:55
346
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - artpiggo
ลองอ่านตามนี้่ครับ https://en.wikipedia.org/wiki/High-end_audi
ตีความแล้วก็ยังคลุมเครื่อไม่มีกฏเกณฑ์ที่ตายตัว เอาเป้นว่าเสียงคนส่วนใหญ่ว่างัยก้ว่าตามนั้น

ปล. พอดีผมไม่มีของยี่ห้อ wilson audio กับ Nordost ที่เขายกตัวอย่าง

แสดงว่าที่ใช้อยู่ยัง low end อยู่มั้ง เพราะผม DAC ยังใช้ของจีนอยู่เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

tangkoo.

08/05/2017 14:26:29
1,368
ผมว่าคนไม่รู้ไม่น่าจะเรียกว่าโชว์โง่นะครับ  จะอยู่มายี่สิบสามสิบปี ถ้าไม่รู้ก็คือไม่รู้  บอกตรงๆผมก็ไม่รู้เหมือนกัน555

แต่เอาตามความเข้าใจของคนทั่วๆไป  ก็พวกของแพงนั่นแหละครับ  ยิ่งราคาสูงเท่าไหร่ก็ไฮเอนด์เท่านั้น(แต่ไม่ใช่แพง แล้วข้างในกลวงนะ555)
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 7

yachtbest

08/05/2017 16:59:39
60
ผมเข้าไปดูความหมายตามที่ท่านอาร์ทบอกคือหมายถึง อุปกรณ์(เครื่องเสียง)ที่มีราคาสูง คุณภาพที่สูงตามราคา อะไรประมาณนี้(แปลผิด ขออภัยด้วย)
ผมอยากเสริมว่า เราเล่นเครื่องเสียงบ้านหรือgadget เพื่ออะไรครับ เพื่อให้ได้สิ่งที่ดีที่สุดเท่าที่เงินเราจะหาได้ แน่นอนว่ามันต้องเกี่ยวข้องกับคำนี้ คือทุกคนอยากมีsystem hi-endทั้งหมด ทั้งชุด
ผมเคยอ่านรีวิวของคนเล่นเครื่องเสียงบ้าน+โฮมๆ โพสรูปไปลงตั้งแต่ สร้างห้อง ขุดดิน ฝังเสา เอาอุปกรณ์ราคาแพงที่สุดที่มีในตลาดใส่เข้าไปทั้งหมด มีทีมงานดัง(ขอไม่เอ่ยชื่อ)มาเซท-อัพให้ อ่านและดูภาพประกอบจบ ความรู้สึกคือ ผมไม่ได้อะไรเลย
กับอีกรีวิวน่าจะในเวปนี้นี่แหละ บอกหูฟังราคา 200 เสียงเหมือน 2000 บาท โหคนอ่านเป็นหมื่น นั่นแสดงว่ามีคนเหลียวมองรถเฟอร์รารี่ แต่มือกำเศษสตางค์แน่นเดินขึ้นรถเมล์(เหมือนผม) แต่ละคนอ่านแล้วไปซื้อมาลอง แลกเปลี่ยนทัศนะกัน เอาไปเล่นกับ เครื่องอะไร แบบไหน ทุ้ม-แหลมเป็นยังไง เสียงมีแตกไหม
2 เรื่องที่ยกมาเหมือนเศรษฐีกับยาจก(ที่อาจเป็นมากกว่านั้นในวันข้างหน้า)ถ้าไปถามเศรษฐี เขาอาจไม่ตอบเนื่องจาก 1.ฉันไม่ตอบแกหรือ2.ไม่รู้หรอก ไฮอง ไฮเอนด์ รวยซะอย่าง ไม่รู้ว่าจะเอาตังไปเก็บที่ไหน
ผมถึงบอกว่าศึกษาให้เข้าใจ ในอุปกรณ์แต่ละชิ้น บทความทั้งไทย/เทศเยอะแยะมีให้อ่านเพื่อความแตกฉาน กล้าที่จะถามในคำถามที่ควรถามกับผู้รู้ ซึ่งคุณไม่มีทางรู้ว่าเขารู้จริงแค่ไหน จนกว่าคุณจะตัดสินใจเล่นเอง ลองเอง เชื่อตัวเอง ใช้ดนตรีสดช่วยในการเปรียบเทียบ ถ้าคุณมีหูฟังราคา 2-300 บาทแล้วบอกว่าเสียงใกล้เคียงกับเสียงกีตาร์ที่เพื่อนเล่น ผมจะไม่แปลกและยินดีที่ ความเป็นไฮเอนด์ไม่จำเป็นต้องแพงหรือราคาสูงเสมอไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

เดียว

08/05/2017 17:33:48
1,067
ผมว่ามันก็เหมือนสินค้าทั่วไปทุกอย่างแหละครับ ยี่ห้อนึงเค้าก็ทำออกมาหลายรุ่นตามวัสดุและสเปคให้เหมาะกับคนทุกระดับ ผู้บริโภคก็เลือกซื้อตามความเหมาะสมของแต่ละคนละครับ เช่นราคาอาหาร มื้อละ 40 บาท ก็มี มื้อละ 4,000 บาทก็มี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

cho

08/05/2017 21:05:07
14

1,500
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Zpirit

08/05/2017 21:16:36
15
ก็ต้องถามว่านิยาม Hi end สำหรับใครครับ

สำหรับคนเงินเหลือจ่ายเยอะๆ ก็หลักล้าน สิบๆ ล้าน หรือกว่านั้น

สำหรับคนเงินเหลือจ่ายกลางๆ ก็หลักหมื่น หลักแสน

สำหรับคนเงินเหลือจ่ายน้อยๆ ก็หลักร้อย หลักพัน

แต่ความสุข ความพอใจ ในการฟังเพลง หรือเล่นเครื่องเสียง

ก็ไม่ได้แปรผันตามจำนวนเงินที่จ่ายออกไปเสมอไปหรอกนะครับ

เงินนั้นส่วนสำคัญส่วนนึง แต่มันมีปัจจัยอื่นๆ ที่เกี่ยวข้อง อีกเยอะเลยครับ 

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

นายมั่นคง

08/05/2017 21:45:33
4,282
จริงๆถ้าจะแปลกันตรงๆเลยก็คือ สูงสุดสายที่ปลายรุ้ง 555

หรือน่าจะแปลว่าของอะไรก็ได้ที่แพงๆครับ ซึ่งถ้าจะใช้คำว่าไฮเอนด์ในวงการไหนก็ตาม มักจะหมายถึงกลุ่มสินค้าที่มีราคาสูงสุดหรือเกือบจะสุดของกลุ่มนั้นๆ ส่วนกลุ่มที่ราคาต่างลงมามากๆๆอาจจะใช้เรียกคำว่าไฮเอนด์ไม่ได้

แต่คำนี้สับสนกับคำว่าออดิโอไฟล์ครับ เพราะถ้าเราฟังหูฟังตัวหนึ่งถึงจะไม่ได้ราคาแพงอะไร แต่เราสามารถบอกว่าหูฟังตัวนี้เสียงมันออดิโอไฟล์จริงๆ หมายถึงว่ามันมีคุณภาพเสียงที่ถึงขั้น ทั้งๆที่มันอาจจะไม่แพงอะไรก็ยังได้ครับ คนมักจะเข้าใจว่าเสียงที่ดีแบบที่ออดิโอไฟล์ชอบ ส่วนมากจะต้องแพงอย่างเดียว จริงๆคือไม่จริงครับ

แต่สินค้าที่ผลิตดีๆให้เสียงที่ดีเข้าขั้นออดิโอไฟล์ ส่วนมากก็มักจะราคาสูงเหมือนกัน 555

งงไม๊เนี่ย
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 12

bonus79

09/05/2017 06:55:17
1,133
สำหรับผม
ผมว่าความไฮเอนขึ้นอยู่กับปัจจัย 2 อย่างนะครับ 

1. ยี่ห้อ (การวางตำแหน่งbrandในตลาด)
2. ราคา (การตั้งราคาสูง เพื่อยกระดับสินค้า)

1.1 ยี่ห้อที่ใช้วัสดุคุณภาพดี ดีไซน์เรียบๆหรูๆ มีเอกลักษณ์ของตัวเอง ผลิตจำนวนน้อย งานแฮนเมด แบบเห็นยี่ห้อปุ๊บรู้เลยว่านี่ห้อนี้มีแต่ของดี นั่นคือไฮเอน ถ้าตีกรอบลงมาเรื่องอุปกรณ์เครื่องเล่นเพลงก็พวกยี่ห้อ dCS, McIntoch หรือ chord อะไรประมานนี้ ถ้ายี่ห้อลำโพงก็พวกที่เรา แค่เพียงได้ยิน "ชื่อยี่ห้อ" ปุ๊บรู้เลยว่าไฮเอน เช่น b&w, mbl หรือ wilson audio เป็นต้น

2.1 ราคาที่สูงมากๆ ราคาที่คนส่วนใหญ่ และเน้นย้ำว่าส่วนใหญ่ มีกำลังซื้อไม่ถึง หรือต่อให้มีเงินซื้อ ก็ยังต้องคิดแล้วคิดอีกคิดหน้าคิดหลังว่ามันดีสมราคาขนาดนี้จริงหรือ? เช่นลำโพงคู่ละเป็นล้าน dac ตัวละล้าน นั่นคือความไฮเอน (ถ้าหลักแสน ผมว่ามันยังเป็นเพียง mid-end หรือ entry level)

ทีนี้เมื่อนำเรื่อง ยี่ห้อที่มีชื่อเสียง และเรื่อง ราคาที่แพงหูฉี่ มาบรรจบกันมันก็คือความไฮเอนแบบสมบูรณ์แบบ

A. แต่เนื่องจากสินค้าไฮเอน มักขายได้จำนวนน้อย ผู้ผลิตสินค้าไฮเอนบางรายจึงมีการผลิตสินค้าที่เรียกว่า entry level ออกมาเพื่อให้คนสามารถเข้าถึงได้อีกนิดโดยก็ยังคงอาศัยชื่อเสียงความไฮเอนของตัวเองในการทำตลาดและสร้างรายได้ให้บริษัทผู้ผลิตมากขึ้นโดยขายของให้ถูกลง (ทีนี้ผู้ซื้อก็จะได้ใช้สินค้า "ยี่ห้อไฮเอน" ในราคาแบบสบายกระเป๋าขึ้นมา)

B. ส่วนยี่ห้อตลาดๆ ซึ่งไม่ได้มีความเป็นไฮเอนแต่โดยกำเนิดก็มักจะมีสินค้า premium ราคาแพงแบบก้าวกระโดดกว่าปกติไว้ซักรุ่นหรือสองรุ่น เพื่อขายให้กับคนที่มีกำลังซื้อสูงขึ้น ความได้เปรียบคือฐานลูกค้าที่มีคนรู้จักมากกว่า เมื่อกลุ่มลูกค้ากลุ่มนี้เห็นสินค้ายี่ห้อนี้มีราคาแพงกว่ารุ่นอื่นถึงสิบเท่า ก็จะมีความรู้สึกว่ารุ่นนี้มัน "รุ่นไฮเอน" ขึ้นมาทันที 

ทั้งนี้ทั้งนั้นส่วนตัวผมมองว่าในแบบข้อ A และ B มันยังไม่ไฮเอนแท้ๆ เพราะไฮเอนแท้ๆมันต้องชื่อเสียงยี่ห้อที่ดีบวกกับราคาที่โคตรแพงแบบที่คนส่วนมากจริงๆเข้าไม่ถึงครับ

ถ้าตีกรอบลงมาที่ชุดหูฟังพกพาและgadget ซึ่งมีราคาเริ่มต้นที่หลักร้อยจนถึงสูงสุดที่แสนกว่า ผมว่าเราๆท่านๆในบอร์ดนี้รู้ดี ว่ายี่ห้อไหนไฮเอน ยี่ห้อไหนไม่ไฮเอน ราคาไหนไฮเอน และราคาไหนไม่ไฮเอนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 13

สมัครเล่น

09/05/2017 07:45:34
412
ถ้าคิดแบบพุทธนะ 
ผมว่า พวกเราทั้งหลาย เดินมาถูกทางแล้วครับ
เพราะท่านว่า ควรเลือกทางสายกลาง นั่นก็คือ MID-END นั่นเอง

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 14

ellevoid

09/05/2017 10:30:46
220
ระดับ high end ผมว่าวัดจากค่าแรงขั้นต่ำและ gdp ต่อหัวของคนในประเทศครับ ฮาๆ

อุปกรณ์ระดับ $3,000 - $5,000+ ในไทยนี่ก็เรียกว่า high end แล้ว แต่เมืองนอกที่ gdp ต่อหัวสูงๆ ห้าพันเหรียญนี่เรียกว่าเด็กๆ เอาไปโม้ว่า high end คงโดนเหยียดกลับมา ต้องระดับ $10,000++ ขึ้นไปถึงจะพูดได้ว่าชั้นใช้ของ high end นะยะ น่ะครับ 555+ 

ปล. ขำๆ นะครับ จริงๆ จะไฮท์จะโลว์ก็โดนเมียบ้องหูเหมือนกัน หากเราบอกราคาจริงครับ 555+ 

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 15

เดียว

09/05/2017 12:30:46
1,067
จะเป็นหูฉลาม หรือกุ้งมังกร อาจไม่ถูกอกถูกใจเท่าข้าวผัดกระเพราก็ได้ อยู่ที่ความพอใจและความเหมาะสมของคนกิน^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

bonus79

09/05/2017 12:39:39
1,133

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 15 - เดียว

จะเป็นหูฉลาม หรือกุ้งมังกร อาจไม่ถูกอกถูกใจเท่าข้าวผัดกระเพราก็ได้ อยู่ที่ความพอใจและความเหมาะสมของคนกิน^^
แต่หูฉลามร้านนี้อร่อยมากนะครับ ไม่แพงด้วย
อยู่หน้าทางเข้าเดอะหลอดพอดีครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 17

MaxxIE

09/05/2017 13:32:56
107
Hi = สูง
End = จบ

พูดก็คือ สินค้าเกรดสูงที่ใช้แล้วจบ
ส่วนจบไม่จบ มันก็ขึ้นกับความพึงพอใจและงบประมาณส่วนบุคคลแล้วละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

หูฉลาม

09/05/2017 14:24:25
11
ส่วนตัว ตามที่ได้อ่าน ๆ มา  
แบรนสินค้า + ราคา + ความนิยม + คุณภาพ =  ไฮเอน 
น่าจะใช่ใช่มั้ย....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

MMKK

09/05/2017 15:07:57
22
ส่วนใหญ่ที่เห็นๆกันจะ High อย่างเดียวไม่ End ครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 20

bonus79

09/05/2017 18:50:50
1,133
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 18 - หูฉลาม

ส่วนตัว ตามที่ได้อ่าน ๆ มา  
แบรนสินค้า + ราคา + ความนิยม + คุณภาพ =  ไฮเอน 
น่าจะใช่ใช่มั้ย....
ผมกลับคิดว่าความนิยม ไม่เกี่ยวนะครับ
ยิ่งไฮเอน ยิ่งไม่นิยมนะผมว่า 
หรืออาจจะนิยมเฉพาะในหมู่คนเล่นไฮเอนด้วยกัน อันนี้ก็อาจจะเป็นได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

หูฉลาม

09/05/2017 21:39:21
11
สมัยก่อน ตัวเลือกน้อยสมัยเกือบ ๆ 10 ปีก่อน AKG k701 นี่ Hi - End โคตร ๆ ทั้ง รีวิว จากไทย และต่างประเทศ และจากนั้นถ้า ผมซื้อเมื่อปี 2553 AKG k702 ที่เปลี่ยนสายได้ ไม่นับสาย Rock อย่าง rs 1 หรือพวก Ms pro นะ ตอนนั้น K701 นี่ราคา หมื่นต้น ๆ ก็ถือว่าแพงแล้วครับ แต่ ณ ปัจจุบัน 6990 บาท แต่ยังคงทรงรั้งตำแหน่ง พระกาฬ class A อยู่ ในโลก Audiophile

อืมม.. เวลาผ่านไป ไม่เคยหยุด ราคาก็ไม่ได้เป็นตัวแปลเสมอไปในความ hi - End ปัจจุบันยอมรับตรง ๆ ครับ หูฟังไม่ว่าจะ เป็น inear ไปจนถึง Full ถ้าราคาต่ำกว่าหมื่น เอาเสียงเทียบกันแทบไม่ได้เลย มันจบ ไม่ได้เลยจริง ๆ วงการนี้ 5555+
ทั้ง ๆ ที่คิดว่าได้เสียงที่พอใจแล้วนะ พอเข้าไ ปเที่ยว ร้านเฮีย ทีไร กิเลส ตัวใหม่ก็เกิดขึ้นได้ตลอดเลย อันตราย ๆ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

Tanawat Na Ja

17/05/2017 20:47:55
5
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 21 - หูฉลาม
สมัยก่อน ตัวเลือกน้อยสมัยเกือบ ๆ 10 ปีก่อน AKG k701 นี่ Hi - End โคตร ๆ ทั้ง รีวิว จากไทย และต่างประเทศ และจากนั้นถ้า ผมซื้อเมื่อปี 2553 AKG k702 ที่เปลี่ยนสายได้ ไม่นับสาย Rock อย่าง rs 1 หรือพวก Ms pro นะ ตอนนั้น K701 นี่ราคา หมื่นต้น ๆ ก็ถือว่าแพงแล้วครับ แต่ ณ ปัจจุบัน 6990 บาท แต่ยังคงทรงรั้งตำแหน่ง พระกาฬ class A อยู่ ในโลก Audiophile

อืมม.. เวลาผ่านไป ไม่เคยหยุด ราคาก็ไม่ได้เป็นตัวแปลเสมอไปในความ hi - End ปัจจุบันยอมรับตรง ๆ ครับ หูฟังไม่ว่าจะ เป็น inear ไปจนถึง Full ถ้าราคาต่ำกว่าหมื่น เอาเสียงเทียบกันแทบไม่ได้เลย มันจบ ไม่ได้เลยจริง ๆ วงการนี้ 5555+
ทั้ง ๆ ที่คิดว่าได้เสียงที่พอใจแล้วนะ พอเข้าไ ปเที่ยว ร้านเฮีย ทีไร กิเลส ตัวใหม่ก็เกิดขึ้นได้ตลอดเลย อันตราย ๆ 
ถ้าเมื่อ 3-4 ปีที่แล้วมีใครบอกว่าหูฟัง flagship ตัวละแสนนี่คงไม่มีใครเชื่อหรอกครับ 555 สมัยนั้น HD800 หรือ LCD2 ตัวนึงไม่ถึง 5 หมื่นก้อเทพสุดๆแล้ว ซื้อสายดีๆประมาณ Cardas Clear ก้อหมื่นเศษๆเอง ที่จะแพงหน่อยก้อเป็น Stax เพราะมันต้องซื้อแอมป์ด้วย แต่ยุคนี้สิเห็นราคาตัวท็อปๆแล้วมีสะดุ้ง 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

hybridnut

17/05/2017 23:47:39
23
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

taoat

25/05/2017 14:50:49
2
คำว่า HI-END สำหรับผม คิดว่า คือ ของดี + ราคาแพง และจับต้องได้ยาก (ต้องดีจริงๆนะ ของไม่ดี แต่แพง ไม่ถือว่า hi-end) 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

rachata

25/05/2017 18:00:27
23
Hi-End สำหรับผมก็น่าจะเอาจริงเอาจังกับการฟังเพลงมากขึ้นมั้งครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

สวดยวด

25/05/2017 18:54:55
ความสุนทรีย์

ไฮเอนด์เสียงใสกระจ่าง หนักแน่น แต่ไม่ลึก

มิดเอนด์ เสียง สั่นเครือ ฟังไม่ค่อยรู้เรื่อง พริ้วไหว โหยหวน แต่ ล้ำลึก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

Yoyo123a

25/05/2017 21:45:52
16
ระดับที่มีขายอยู่ในหมวดนี้ไงครับ 555+
หูฟังอออิโอไฟล์/ไฮเอ็นด์
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 28

levis702

29/05/2017 11:41:54
9
HI-END อีกคน อาจเป็นเสียงที่ธรรมดาสำหรับอีกคน
ในขณะที่ของราคาธรรมาดหลักพัน อาจเป็นของ HI-END สำหรับคนที่ ไม่เคยสัมผัสของแบบนี้ 
เรียกได้ว่า ไม่มีคำว่าพอดีสำหรับ มนุษย์    อาหาร้านนี้ที่เค้าว่าอร่อยอาจไม่ถูกใจเรา แต่เราดันไปถูกใจอาหารข้างทาง อีกคนบอก มันต้องซูชิคำละ 500 ดิวะ ไม่ใช้คำละ 5 บาท มันคนละเกรดกัน  

เรื่องแบบนี้เถียงกันไม่มีวันจบสิ้น เค้าถึงได้บอกเราว่า กิเลสดับด้วยการซื้อ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

อวย

29/05/2017 12:02:23
โสตปสาทรูป (คือ ประสาทหู) เป็นรูปที่มีความใสสามารถรับ เสียง (สัททารมณ์) ได้ มีลักษณะเหมือนวงแหวน มีขนสีแดงเส้นละเอียดอยู่โดยรอบ หน้าที่ของโสตปสาทรูปมี 2 อย่าง คือ เป็นที่ตั้งแห่งโสตวิญญาณจิต (สถานที่ที่โสตวิญญาณจิตรับรู้เสียง) และ โสตทวารวิถี (ขบวนการของจิตที่เกิดดับติดต่อกันเป็นชุด ๆ ทางหู )

โสตประสาทรูป เป็นรูปละเอียด นะครับ
ไม่อาจมองเห็นได้ ด้วยตา หรือ ไม่อาจใช้
เครื่องมือ ทางวิทยาศาตร์
แต่มีอยูู่ จริง  ผู้เห็นได้มีเพียงผูู้เดียว

จิต เป็น นามธรรม

ส่วน. ความไฮเอนด์  เป็น บัญญัติ ธรรม

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

planaria

29/05/2017 16:46:35
117
ก็พวกของคุณภาพที่ราคาไม่ใช่ัญหาน่ะครับ เป็นเครื่องเสียงที่ทำออกมาโดยยึดปรัชญาว่าทำออกมาให้ดีที่สุดโดยไม่สนใจเรื่องต้นทุน และไม่สนใจว่าจะขายได้เท่าไหร่

ส่วนพวกไฮไฟ คือพวกที่ทำออกมาโดยมีการกำหนดตลาดที่ชัดเจนว่าไม่ใช่ตลาดบน มีการกำหนดงบประมาณต้นทุนและราคาขายที่เหมาะสม (คือมีการคุมต้นทุนนั่นแหละ) ง่ายๆ คือถ้ายังมีการคุมต้นทุน ประเภททำไปยังมีห่วงเรื่องต้นทุนว่าจะเกินงบไหม อันนั้นไม่ใช่ไฮเอ็นด์ ถ้าไฮเอ็นด์ต้องจัดเต็มครับ ใส่ให้หมดแม๊กซ์แล้วค่อยไปกำหนดราคาขายหลังจากทำเสร็จอีกที แพงเท่าไหร่ไม่ว่ากัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอโชว์โง่หน่อยครับ เล่นทางนี้มาก็นานละจะถามว่า ระดับไหนถึงจะเรียกว่า Hi-End"