Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สงสัยเรื่อง หู กับ การได้ยินเสียงจากหูฟัง

nokky007

07/05/2017 01:19:47
1

พอดีผมพาเพื่อนหลาย ๆ คนไปลองหูฟังที่ร้านเฮียมาครับ ซึ่งแน่นอนแต่ละคนฟังไม่เหมือนกัน ซึ่งสิ่งที่ผมสงสัยคือ 

1. ในกรณีที่หูฟังตัวเดียวกัน คน 3 คนฟัง จะได้เสียงคนแบบหรือไม่ครับ (หมายถึงประมาณว่า เสียงที่แต่ละคนได้ยิน มันต่างกันรึเปล่า จากหูฟังตัวเดียวกัน)

2. ในกรณีที่คน 2 - 3 คนชอบฟังเพลงแนวเดียวกันเลย แต่พอแนะนำตัวที่ใช้ปกติ กลับไม่ถูกใจ ไปเลือกตัวที่เราไม่ค่อยชอบ เป็นผลจากข้อ 1 ด้วยหรือไม่ครับ

3. แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรครับว่า เสียงที่เราได้ยินนั้น คือเสียงของหูฟังตัวนั้นจริง ๆ มีเกณฑ์อะไรในการวัดไหมครับ ว่าที่ได้ยินเนี่ยแหละเสียงหูฟังตัวนี้จริง ๆ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

Abcd

07/05/2017 06:31:30
1. ปกติมนุษย์ได้ยินเสียงในช่วงความถี่ 20-20000 hz แต่ถ้าเราไปให้แพทย์เขาวัดให้ แต่ละคนจะได้ช่วงความถี่ที่ต่างกันนิดหน่อย หรือดูจากรีวิวหูฟัง หูฟังรุ่นนึงหลายคนฟังกลับรีวิวได้ตรงกันแค่ประมาณ 80% ก็คิดว่าแต่ละคนน่าจะได้ยินต่างกันนิดๆหน่อยๆ

2. อยู่ที่ข้อแรกก็ส่วนนึง เพิ่มเติมคือประสบการณ์ในอดีต เขาผ่านหูฟังหรือลำโพงแนวเสียงแบบไหนมาบ้าง สมมติว่าที่ผ่านมาฟังแต่หูฟังเสียงดาร์ก อยู่ๆไปฟังแนวสว่างก็มีโอกาสที่จะรู้สึกว่าเพลงที่ฟังมันไม่ใช่แบบนี้นี่ เขาก็กลับไปหาแนวเสียงที่คุ้นเคยเหมือนเดิม

หรือรสนิยมก็มีส่วน เพลงๆนึงบางคนชอบฟังนักร้อง บางคนชอบฟังกีต้าห์ บางคนชอบเบส หรือชอบกลอง ถ้าหูฟังตรงแนวแต่ให้ความชัดเจนหรือความไพเราะในเสียงที่ชอบไม่ได้เขาก็ไม่เลือกตัวนั้น

3. ไม่น่าจะมีนะครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

champ_korn

07/05/2017 07:37:52
2,143

1. ได้ยินไม่เหมือนกันครับ เพราะประสาทสัมผัสของแต่ละคนมีประสิทธิภาพไม่เท่ากัน แต่ไม่น่าต่างกันแบบคนละเรื่องแบบฟ้ากับเหวนะครับ ยังไงก็ต้องได้ยินบุคลิกของ system นั้นๆไปในทางเดียวกัน ส่วนที่มีผลมากกว่าประสิทธิภาพของประสาทสัมผัสต่างกัน คือ "ความชอบส่วนบุคคล" มากกว่าครับ

2. เป็นผลจาก "ความชอบส่วนบุคคล" มากกว่าครับ จึงเป็นเหตุผลให้หูฟังมีบุคลิกเสียงต่างกัน ยกตัวอย่างหูฟังราคาแพงไม่ได้เข้าใกล้ค่าอุดมคติ หรือ ideal นะครับ อย่าง LCD3 กับ HD800 (ซึ่งเคยเป็น Top of the Line ทั้งคู่) นี่เสียงคนละทางเลย และมีทั้งคนชอบและไม่ชอบทั้ง 2 แบบ

3. เสียงที่เราได้ยินก็คือเสียงของหูฟังตัวนั้นแหละครับ อาจจะต่างกับคนอื่นไปบ้างเล็กน้อย แล้วแต่ประสิทธิภาพของประสาทสัมผัสเรา + ประสบการณ์ในการฟัง ที่มีผลมากกว่าคือ "ความชอบส่วนบุคคล" นั่นแหละครับ ทำให้เหตุผลในการเลือกหูฟังต่างกันออกไป แม้จะชอบฟังเพลงแนวเดียวกันก็ตาม

หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 3

champ_korn

07/05/2017 07:47:33
2,143

สรุปคือ เลือกที่เราชอบ ครับ ไม่ต้องกังวลอะไรมาก เพราะสุดท้ายเราฟังเอง คนอื่นไม่ได้มาฟังด้วย อิๆ

ทั้งนี้ "ความชอบ" ยังมีการเปลี่ยนแปลงได้นะครับ เปลี่ยนไปตามประสบการณ์และเวลา อย่างผมเริ่มเล่นแรกๆชอบเสียงโทน Bright มาก โปร่งๆ speed ไว พอฟังไปนานๆ ผมก็ฟังเสียงเข้าใกล้ Neutral มากขึ้น

แรกๆชอบแบบ K701, Grado, KC06, PK2

หลังๆมาชอบแบบ Edition X, HE1000

ตอนนี้ใช้ HE560 กับ System ที่เสียงอิ่ม หนา (แบบเอา LCD, VE Zen มาเสียบแล้วเสียงทึบไปเลย 5555)

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

สมัครเล่น

07/05/2017 09:43:30
412
เรื่องนามธรรม ตัดสินกันยากครับ
เป็นเรื่องความชอบส่วนตัวจริง ๆ 
นี่ยังในกรณีผู้ชายเลือกนะครับ
ถ้าเป็นผู้หญิงเลือก คุณจะรู้สึกเพิ่มว่า อย่างนี้ก็ได้ด้วยหรือ....
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

yachtbest

07/05/2017 13:33:47
60
ที่ถูกต้องคือการฟังจากดนตรีสดหรือการแสดงสด
หลายท่านอาจลืมกฏข้อนี้ไปว่า ลำโพงบ้านหรือูฟังเป็นการจำลองเสียงให้เหมือนจริงเพื่อให้ได้ใกล้เคียง
ดังนั้นถ้าใครมีหูฟังที่ตัวเองฟังแล้วใกล้เคียงกับดนตรีสด ก็ไม่ต้องไปสนใจว่า ราคาอาจถูกไปหรือเปล่า
ความชอบเสียงในแต่ละแบบของแต่ละคนอาจเหมือนหรือแตกต่างขึ้นอยู่กับประสบการณ์และความชอบเป็นหลัก ที่สำคัญสุขภาพหูต้องดีซึ่งนั่นมาจากสภาพร่างกาย+อารมณ์ขณะฟัง
โดยปกติเครื่องเสียง(ชุดหูฟัง)ที่ดี เราไม่ต้องเปิดดังมากก็จะได้เสียงครบทุกย่านความถี่
ปล.ต้องค่อยๆศึกษาเรียนรู้ไปเรื่อย ถ้ามาถูกทางคุณจะเลิกฟังหูฟังที่ติดมากับมือถือ(ไม่ว่ายี่ห้อไหนก็ตาม)
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

เดียว

07/05/2017 14:01:46
1,067
ผมคิดว่าปล่อยมันไปเป็นเรื่องนามธรรม พิสูจน์ไม่ได้ นี่แหละจึงเป็นความสนุกของนักฟัง และหูฟังจึงพัฒนารุ่นใหม่ๆออกมาไม่สิ้นสุด แต่ผมมีความเชื่ออยู่อย่าง เสียงจะดีจริงหรือไม่ อยู่ที่ได้ลองด้วยตัวของตัวเอง^^
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 7

เปี๊ยก

07/05/2017 21:44:53
เห็นด้วยครับ เสียงที่แต่ละคนได้ยิน ก็คือเสียงของหูฟังตัวนั้น ซึ่งไม่จำเป็นต้องเหมือนกันในรายละเอียด ขึ้นอยู่กับประสาทการได้ยิน ของปัจเจกบุคคล 
ให้กำลังใจ 2
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

หมูหวาน

07/05/2017 22:12:17
573
หูแต่ละคนสามารถรับเสียงแต่ละย่านความถี่ได้ไม่เท่ากันครับ ยิ่งเป็น In-ear หรือ ear-bud รูหูเล็กใหญ่มีผลต่างกันแน่ๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

nokky007

07/05/2017 23:26:33
1
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบนะครับ ^-^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Lilbunny007

08/05/2017 00:27:35
ผมเชื่อว่าเสียงที่แต่ละคนได้ยินนั้นไม่แตกต่างกันครับเวลาลองหูฟังแต่ละตัว (ถ้าไม่ได้มีปัญหาเกี่ยวกับสุขภาพหูอะไรมากมาย) แต่สิ่งสำคัญคือ "การตีความ" เสียงที่แต่ละคนได้ยิน อันนี้ละครับ ที่ต่างกันแน่นอน เพราะมันเป็นเรื่องยากมากที่จะถ่ายทอดความรู้สึกที่ตัวเองได้ฟังออกมาเป็นคำอธิบายแบบชัดๆ 
ไอที่เราบอกๆกันในรีวิวว่าเบสค่อนข้างหนัก กลางแหลมเป็นประกาย soundstage กว้าง อะไรทำนองนี้ ถ้าสังเกตดีๆ มันเป็นความรู้สึกส่วนตัวของแต่ละคนล้วนๆเลยครับ ที่สำคัญคือไอคำว่า มากน้อย กว้างแคบ พวกนี้เป็นเกณฑ์ส่วนบุคคลล้วนๆครับ เอามาอ้างอิงกันยาก 
คนที่เค้ารีวิวแล้วมันตรงกับบุคลิกแท้ๆของหูฟังนั้นๆ ต้องเป็นคนที่ได้ลองฟังมาเยอะมากๆครับ 
ซึ่งยังไงแล้ว ผมก็คิดว่าไม่สำคัญ เพราะท้ายที่สุดเราก็ต้องอิงกับความชอบของเราเป็นหลัก ลองไปหารีวิวในบอร์ดดูครับ สังเกตว่าส่วนมากพี่ๆเค้าจะลงท้ายเสมอทำนองว่า "ยังไงก็ไปลองเองดีที่สุด" ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Mickeymouse

08/05/2017 23:33:38
14
ลองพลิกคำถามว่า หูฟังตัวไหน เป็น reference ได้บ้าง ?

ผมพอจะตอบได้ว่าผม ใช้ re400 เป็นฐานครับ แหลม กลาง เบส  ผมจะเทียบประมาณว่า มันแหลม กลาง เบส มากน้อยกว่า re400 ขนาดไหน ประมาณนี้ครับ 

ซึ่ง ถ้าใครฟัง re400 (ในเพลงเดียวกัน) แล้วบอก แหลมบาดหู หรือเบสล้นไป แสดงว่าประสาทสัมผัส อาจจะไม่ได้ใกล้เคียงกันกับเรา มันก็คุยกันต่อยากครับ เหมือนผมชอบดื่มเบียร์ เขาชอบ ดื่มวิสกี้ คุยคนละรส 55
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 12

cho

09/05/2017 04:22:52
14
1.ได้ยินเหมือนกัน
2.หู บางตัว แหลม บางตัวอิ่มหนา 
3.หาคนที่ชอบ sound เหมือนกันครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

cho

09/05/2017 04:22:53
14
2.หู บางตัว แหลม บางตัวอิ่มหนา 
3.หาคนที่ชอบ sound เหมือนกันครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

cho

09/05/2017 04:22:53
14
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

เดียว

09/05/2017 08:50:09
1,067
เปรียบเทียบไปคงเหมือนฟุตบอลครับ เราไม่รู้ได้เลยว่าที่ล้มลงไปถูกฟาวส์จริงหรือเปล่า หรือพุ่งล้ม กรรมการอยู่ใกล้ๆบางทียังเห็นไม่ถนัด ผู้ที่จะรู้ก็มีเพียงนักฟุตบอลคนนั้นเท่านั้น^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

Zpirit

09/05/2017 12:16:20
15
ขอเข้ามาอ่านด้วยคน พี่ๆ หลายคนตอบได้ดี

มีสาระมากครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สงสัยเรื่อง หู กับ การได้ยินเสียงจากหูฟัง"