Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มือใหม่สับสนครับ

Hannibal

28/04/2017 11:30:18
0
รบกวนสอบถามพี่ๆหน่อยครับ

คือตอนนี้ผมได้สั่งซื้อหูฟัง bluetooth (มี aptx ,รอของอยู่) เพื่อใช้ดูกับ TV (มีกล่อง Androi Box)
ถ้าผมไม่อยากให้ ภาพกับเสียง delayกัน ผมต้องซื้อ bluetooth USB (มี aptx) เพิ่มอีกตัวใช่มั้ยครับ แล้วต้องเสียบที่ กล่อง Androi Box หรือว่า ที่ TV ครับ

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

meesalmon

28/04/2017 13:20:24
12
สามารถเสียบได้ทั้ง 2 ทางครับคือ

1.ถ้ากล่อง android มีช่อง usb รองรับ แต่ส่วนใหญ่มักจะใช้งานสำหรับอ่านข้อมูลจาก External HDD เป็นหลักครับ อาจจะไม่ส่งสัญญาณ digital output ที่ช่องทางนี้ครับ

2.ทีวีรุ่นใหม่ๆ ช่อง USB จะสามารถทำงานได้หลายอย่างครับ เช่น สามารถ ต่อเม้าส์/คีย์บอร์ด wireless ได้

เลยแนะนำว่าลองเชื่อมต่อตามนี้ดูครับ ถ้าแบบข้อ 2 ก็จะต่อผ่านช่อง HDMI OUT จากกล่องเข้าที่ทีวี(HDMI IN) แล้วเสียบ USB ที่ทีวีเอาครับ 

จุดสำคัญที่ควรดูนะครับคือ
บลูทูธทั้งตัวรับตัวส่งจะต้องจับคู่กันให้ได้ก่อนครับ ถ้าต่อผ่านช่องทางไหนได้ก็เอาเป็นช่องนั้นได้เลยครับยังไงก็เป็นสัญญาณ Digital Out เช่นเดียวกันครับ

-ปัญหาที่เจอคือพอลองตามข้อ 1 ครับ บลูทูธจับคู่กันได้จริงแต่เงียบครับ เพราะตัวกล่องมันไม่ส่งข้อมูลเสียงไปที่ตัวส่งบลูทูธ มันเห็นเป็น USB Drive ซะงั้นครับ 
-พวกที่เป็น USB นี่ดูให้ชัวร์ๆ ด้วยนะครับว่ารองรับ TV / TV Box ด้วยหรือเปล่า เพราะบางตัวคือทำมาใช้กะคอม PC/notebook ต่อทีวีแล้วอาจไม่รองรับครับ

ถ้าไม่ได้ยังไงอาจต้องหา Bluetooth Transmitter ที่ถอดสัญญาณผ่านช่อง Analog ครับ
คือต่อผ่านช่อง RCA (ช่องขาว-แดง) ถ้าที่กล่องมี หรือช่อง headphone out (ออกจากทีวี) ครับ
ที่ทำออกมาขายกันหลายๆ ตัวก็ยี่ห้อ Avantree มี APT-x แบบ Low Latency (APT-x LL) ที่เคลมว่าไม่ดีเลย์แน่นอน แต่อาจจะมี noise เบาๆ ครับ ซึ่งเอาจริงก็ไม่ค่อยได้ยินเท่าไหร่ต้องตั้งใจฟังหน่อยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

meesalmon

28/04/2017 13:30:52
12

อันนี้เป็นการต่อกับทีวีโบราณๆ ของผมครับ ผ่านช่อง RCA แยกสัญญาณภาพ(เหลือง) เข้าทีวี ส่วนเสียง(ขาว-แดง) เข้าช่อง mini 3.5 ที่ตัวส่งบลูทูธครับ ถ้าทีวีมีช่อง headphone out คงดีกว่านี้

ต่อแบบนี้ใช้ได้ทุกเครื่องครับมันเป็น analog ธรรมดาๆ แต่ก็เป็น Stereo อยู่นะครับแยก channel ซ้าย-ขวา ตามปกติเลยไม่ขี้เหร่เลย แถมไม่ดีเลย์ด้วย

ป.ล. ตัวส่งบลูทูธแพงกว่าราคาทีวีอีก 5555 จะขายก็ไม่ได้อะไรเก็บไว้สำรองดีกว่า เฮ้อออ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

Hannibal

28/04/2017 20:31:59
0
สุดยอดไปเลยครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
"มือใหม่สับสนครับ"