Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามคนเล่นเครื่องเสียง-หูฟังแบบจริงจังครับ ยอมซื้ออุปกรณ์แพง ๆ มีความเชื่อว่าอย่างไร แล้ว

ต.ตาน

26/04/2017 16:32:14
1

1. เชื่อว่าอุปกรณ์ที่แพงขึ้น จะปรุงแต่งให้เสียงดีขึ้น ไพเราะเสนาะหูมากขึ้น ไม่ว่าต้นฉบับเสียงจะอัดมาอย่างไร
2. เชื่อว่าอุปกรณ์ที่แพงขึ้น จะทำให้เราได้ฟังเสียง เหมือนที่เรานั่งฟังจากดนตรีสดจริง ๆ ที่เขาอัดมา
3. แค่อยากลองเฉย ๆ เห็นเขาว่าดีก็อยากได้บ้าง

ผมเป็นแบบที่ 3 อ่ะครับ เล่นไปเรื่อยไม่รู้เลยว่าเล่นไปทำไม เขาว่าดีก็แค่อยากลอง ซึ่งไม่รู้ว่าดียังใงด้วยซ้ำ

คนที่เล่นจริง ๆ จัง ๆ เขาเล่นกันเพื่อปลายทางอยากเจอกับอะไรเหรอครับ จบที่ตรงไหน อยากรู้ครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

ต.ตาน

26/04/2017 16:33:22
1
หัวข้อล้นครับ จริง ๆ อยากตั้งว่า "ถามคนเล่นเครื่องเสียง-หูฟังแบบจริงจังครับ ยอมซื้ออุปกรณ์แพง ๆ มีความเชื่อว่าอย่างไร แล้วปลายทางอยากไปเจอกับอะไรถึงจะจบเหรอครับ"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

artpiggo

26/04/2017 16:38:45
15
4. เชื่อว่าอุปกรณ์ที่แพงขึ้น จะทำให้เราได้ฟังเสียงที่ถูกใจมากขึ้น

ความสมจริง เข้าถึงบรรยากาศก็ส่วนนึง แต่ถูกใจนี่มาก่อน
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

ต.ตาน

26/04/2017 16:40:12
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - artpiggo
4. เชื่อว่าอุปกรณ์ที่แพงขึ้น จะทำให้เราได้ฟังเสียงที่ถูกใจมากขึ้น

ความสมจริง เข้าถึงบรรยากาศก็ส่วนนึง แต่ถูกใจนี่มาก่อน
อยากได้นิยามความถูกใจของคุณ artpiggo อ่ะครับประมาณไหนเหรอครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

artpiggo

26/04/2017 17:01:58
15
อธิบายยากอ่ะครับ แต่ถ้าได้ฟังแล้วมันจะรู้เองอ่ะครับ 5555

ฟังแล้วรู้สึกว่าเสียงมันบาลานซ์ มีความเป็นกลาง ไม่เสียรายละเอียดล่ะมั้งครับ 

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

Pussy

26/04/2017 17:14:39
มันสนุกตรงได้ลองนี่ละครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ลูกตาล Reus Glass

26/04/2017 17:33:14
96
ปกติก็ต้องลองก่อนซื้อนะครับ อาจจะลองแล้วพบว่าเสียงมีรายละเอียดดีขึ้น ฟังแล้วรุ้สึกเพราะขึ้นและค่าใช้จ่ายเหมาะสม ก็ค่อยซื้อ

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 7

Sutad

26/04/2017 18:10:23
95
สมัยนี้ร้านหูฟัง  หรือร้านเครื่องเสียงเขามีจัดให้ลองฟังแทบครบทุกยี่ห้อ ทุกรุ่นที่ร้านขายแหละครับ

amp dac และหูฟังรุ่นสูงๆ ร้านมั่นคงสาขาเรือธงมีให้ลองก่อนซื้อ  หรือเครื่องเสียงบ้านชุดละหลายล้านบาท  ร้านปิยะนัสมีให้ลองก่อนซื้อเช่นกัน

ไม่จำเป็นต้องซื้อมาลองก่อน ไปลองฟังว่าเสียงมันเป็นยังไง เข้ากับแนวเพลงที่ฟังมั้ย  หรือเสียงดีขึ้นกว่าเดิมมั้ย เมื่อลองแล้วถูกใจ  และเงินพร้อมถึงซื้อครับ
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 8

taung2611

26/04/2017 18:37:21
25
ผมเพิ่งหัดเล่นหูฟังจริงจังมาแค่ไม่กี่เดือน ที่ซื้อมาเล่นทุกตัวเป็นระดับ Budget เช่น Zero Audio Carbo Basso/Tenore, Fiio X1/A3, Kinera, Senn HD201, JBL Grip เพราะรู้ตัวว่าไม่มีความรู้ในเรื่องนี้เลย คิดว่าการเริ่มจากระดับ Budget แล้วค่อย ๆ ไต่ระดับไปน่าจะดีต่อการฝึกฝน/พัฒนาทักษะการฟังและการแยกแยะได้ดีกว่าการเริ่มเล่นจากระดับสูงไปเลย ซึ่งมันก็เป็นอย่างที่หลายท่านในบอร์ดเคยเตือนไว้ว่า "มันไม่มีทางจบ" จากหูฟังตัวละพัน ต่อไปที่สองพัน ตอนนี้เริ่มเพิ่มงบเป็นหก-เจ็ดพันแล้ว เพราะรู้แล้วว่าของที่แพงกว่ามันดีกว่าจริง ๆ และมันช่วยพัฒนาทักษะเกี่ยวกับการฟังไปได้เรื่อย ๆ

ส่วนปลายทางนั้น ก็จนกว่าเฮียจะไม่ขายของให้ผม (เพราะกลัวผมเป็นโรคขาดสารอาหารตาย) ล่ะครับ ถึงจะจบ 555

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 9

Dremo

26/04/2017 19:02:38
4
เชื่อว่าสนุกตรง "ระหว่างทางครับ"  ปลายทางคงไม่เจอ เพราะผมเป็บแบบข้อ 3 อ่ะๆ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

ต.ตาน

26/04/2017 21:12:58
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - Sutad
สมัยนี้ร้านหูฟัง  หรือร้านเครื่องเสียงเขามีจัดให้ลองฟังแทบครบทุกยี่ห้อ ทุกรุ่นที่ร้านขายแหละครับ

amp dac และหูฟังรุ่นสูงๆ ร้านมั่นคงสาขาเรือธงมีให้ลองก่อนซื้อ  หรือเครื่องเสียงบ้านชุดละหลายล้านบาท  ร้านปิยะนัสมีให้ลองก่อนซื้อเช่นกัน

ไม่จำเป็นต้องซื้อมาลองก่อน ไปลองฟังว่าเสียงมันเป็นยังไง เข้ากับแนวเพลงที่ฟังมั้ย  หรือเสียงดีขึ้นกว่าเดิมมั้ย เมื่อลองแล้วถูกใจ  และเงินพร้อมถึงซื้อครับ

เข้าใจครับว่า ลองได้ แต่ผมว่าน้อยคนอ่ะครับ ที่จะไม่หาข้อมูลไปก่อนลองเพราะคงไม่มีเวลาลองทุกอย่างในร้านแน่ ๆ อย่างน้อยก็ต้องจำกัดสโคปอ่ะครับ ว่าจะลองตัวไหนบ้าง สโคปที่ว่าก็คงหนี้ไม่พ้นคนที่มารีวิวแล้วว่ามันดี ถูกต้องไหมครับ

ประเด็นต่อไปก็คือผมเห็นแต่ละคนรีวิว เสียงสูงดี เสียงกลางดี เสียงเบสดี เทียบกับอีกตัว เสียงเบสดีกว่าแต่เสียงสูงดีไม่เท่า อะไรพวกนั้น ตกลงเราหาอะไรกันแน่อ่ะครับ

หาอุปกรณ์ที่ปรุงแต่งเสียงจนเราพอใจ หรือว่าหาอุปกรณ์ที่แสดงเสียงที่ต้นฉบับที่ผู้ทำเพลงต้องการสื่อมากที่สุด? อันนี้ถามความเห็นนะครับ ไม่มีถูกผิดครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Golf

26/04/2017 23:36:44
60
ผมแค่อยากได้เครื่องเสียงที่ทำเสียงเพลง หรือหนังออกมาในแบบที่ตัวเองชอบเท่านั้น

พอผมเจอแล้ว ... ผมก็จบครับ
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 12

butnotforme

27/04/2017 02:30:44
333
ผมเล่นหูฟังมานานมาก เหตุผลที่เล่น สรุปง่ายๆคือเหมือน คุณกอลืฟ คห. 11 ครับ
หาให้พอใจแล้วเลิกซื้อ 
ชุดบ้านพอใจมาเกือบปีแล้ว 
ตอนนี้เหลือแต่พกพา ต้องหาซื้อหาเปลี่ยนกันต่อไป
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 13

tiger-silver

27/04/2017 05:29:55
55
ความสุนทรีย์ทางจิตใจ...คงไมมีอะไรเป็นบรรทัดฐาน
เหมือนคนชอบตกปลา...คันเบ็ดคันละหมืน รอกตัวหมืน-2หมืน ก็ยังเห็นกันเกลือนตามบ่อตกปลาใหญ่ๆ
ทั้งที่ชุดไมถึงพันก็ตกปลาได้เหมือนกัน
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 14

champ_korn

27/04/2017 08:24:04
2,143

สำหรับผม ปลายทางคือ "เสียงที่ชอบ" ครับ ไม่ใช่เสียง "ตรงตามมาตรฐาน" เพราะสุดท้ายผมฟังเอง ไม่ได้ให้นักรีวิวมืออาชีพมาฟัง 5555 และไม่เคยมีความเชื่อว่าของแพงกว่าจะดีกว่าเสมอไป

ทุกครั้ง ต้นเหตุที่อยาก "อัพ" เบื้องต้นคืออ่านรีวิวแล้วคัน สุดท้ายต้องไปลองฟังว่าชอบจริงไหม และถ้าตัดสินใจซื้อนอกจากชอบเสียงแล้วยังต้องชอบหน้าตา  และถ้าเป็นหูฟังต้องสวมใส่สบายด้วย ราคาก็เป็นส่วนสำคัญในการตัดสินใจเช่นกันครับ

ทั้งนี้ยังไงก็ไม่เหมือนดนตรีสดจริงๆ ผมเองก็เล่นดนตรี (ตีกลอง) เสียงกลองจริงๆ ฉาบแฉ แสบหูกว่าชุดที่เราฟังกันเยอะครับ เข้าขั้นแสบดาก 55555555 เพราะฉะนั้นสำหรับผม ปลายทางคือ "เสียงที่ชอบ" ครับ

ตอนนี้ชุดที่ฟังอยู่ (ไม่ใช่ชุดแพงอะไร) ผมก็ปรับจูนนู่นนิด นี่หน่อย มาสักระยะ จนใกล้ลงตัวได้เสียงอย่างที่ชอบแล้ว เรียกว่าจบได้ในเรื่องของเสียง (สำหรับผมนะ เพราะคนอื่นมาฟังอาจไม่ชอบ) แต่เรื่องความคันคงไม่จบ เพราะมีอะไรใหม่ๆมายั่วให้เราอยากลองเสมอครับ

หยิกหู 0
แจกหู 6
ความคิดเห็นที่ : 15

Krittee

27/04/2017 09:48:43
13
ดูที่เสียงถูกใจครับ จะถูกจะแพงไม่สำคัญ ขอให้ชอบแนวเสียงนั้นเป็นพอ ซื้อมาตัวละหลายหมืนแต่ถ้าไม่ชอบแนวเสียงก็ได้แต่แขวนให้ฝุ่นเกาะ 

ส่วนไฟล์เพลงก็มีส่วนสำคัญเหมือนกัน ลองเอาหูแถมมาฟัง mp3 320kbps เทียบกับ lossless แล้ว blind test นี่แยกยากมาก สำหรับผมแยกไม่ค่อยออก แต่พอใช้หูแพงๆจะทำให้เราได้ยินบางเสียงที่ไม่เคยได้ยินจากไฟล์คุณภาพที่สูงกว่า ซึ่งบางเพลงผมก็ชอบบางเพลงก็ไม่ชอบ เพราะหูบางตัวมันขี้ฟ้องเกินไปทำให้ฟังแล้วไม่ค่อยสนุก
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 16

MaOdA

27/04/2017 10:25:23
55
ไม่มีความเชื่อครับ ฟังแล้วถูกใจก็ซื้อ
แต่ที่แปลกใจกับหูฟังตัวล่าสุดคือ เปิดเพลงเบาๆเสียงก็มาครบ ไม่ต้องเปิดดังเหมือนหูฟังตัวเก่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 17

Draco

27/04/2017 11:45:13
424
คำตอบของเรื่องนี้มันเป็นคำตอบเฉพาะบุคคล  จริงๆทั้ง 3 ข้อที่คุณยกมา  ก็ล้วนมีคนที่คนที่เล่นเครื่องเสียงจริงจังเป็นแบบใดแบบหนึ่งหรือมากแบบกว่านี้ก็ได้ทั้งนั้นคับ

คำว่าชอบของคนนึง ซึ่งไม่ว่าจะถูกจะแพง  คนนึงอาจชอบเสียงแบบ music lover คือเข้าได้กับเพลงหลากหลายประเภทและคุณภาพ  ในขณะที่ส่วนตัวผมผมอยากได้เสียงที่สมจริง เข้าไปใกล้เคียงเสียงเครื่องคนตรีจริง ฟังเพลงบางแนวได้ไม่ดีก็ช่างหัวมัน   แต่!!! ดันอยากได้เบสเยอะหน่อย(ซึ่งถือเป็น color)  มันไม่มีอะไรตายตัวอีกต่างหาก  เพราะเวลาเปลี่ยนใจผมก็เปลี่ยนด้วย 5555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 18

Draco

27/04/2017 11:46:22
424
ถ้าอยากรู้ทำเป็นโพลเลย  555   เพราะก็มีคนตอบทุกข้อแหละคับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 19

pussy

27/04/2017 11:47:35
ผมซื้อของก็ลองฟังก่อนซื้ออยู่แล้วล่ะครับ แต่ประเด็นคือตัวแปรที่ร้านกับบ้านมันต่างกันทั้งซิสเต็มทั้งระบบไฟจะให้ยกไปหมดมันก็ใช่เรื่อง หรือยืมกลับไปฟังที่บ้านสำหรับผมเองไม่สะดวกเลยเดี๋ยวคนที่บ้านจะตกใจว่าขนอะไรเข้ามาอีกหาข้อแก้ตัวลำบากแท้ การลองที่ร้านมันก็ฟังแค่อนวเสียงว่าพอ ไปไหว รึป่าว แค่นั้นเองครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

bonus79

27/04/2017 12:36:29
1,133
อ้างอิง : ถามคนเล่นเครื่องเสียง-หูฟังแบบจริงจังครับ ยอมซื้ออุปกรณ์แพง ๆ มีความเชื่อว่าอย่างไร แล้ว - ต.ตาน

1. เชื่อว่าอุปกรณ์ที่แพงขึ้น จะปรุงแต่งให้เสียงดีขึ้น ไพเราะเสนาะหูมากขึ้น ไม่ว่าต้นฉบับเสียงจะอัดมาอย่างไร
2. เชื่อว่าอุปกรณ์ที่แพงขึ้น จะทำให้เราได้ฟังเสียง เหมือนที่เรานั่งฟังจากดนตรีสดจริง ๆ ที่เขาอัดมา
3. แค่อยากลองเฉย ๆ เห็นเขาว่าดีก็อยากได้บ้าง

ผมเห็นด้วยกับข้อ 1 80-90%
ผมเห็นด้วยกับข้อ 2 50%
ผมเห็นด้วยกับข้อ 3 100%

สำหรับผม ถ้าให้ตอบคำถามที่ว่า "ยอมซื้อ อุปกรณ์แพงๆ มีความเชื่อว่าอย่างไร" 
ส่วนตัวผมมักจะเชื่อว่าของแพงกว่าย่อมดีกว่า เกือบ จะเสมอไป แต่เนื่องจากว่าเราไม่สามารถ หาซื้อของแพงเกินกำลังทรัพย์มาลองได้ ดังนั้นแพงของผมอาจจะเป็นของถูกของคนอื่นก็เป็นได้ สุดท้ายผมว่า แล้วแต่ความพอใจของแต่ละคน ว่าพอใจจะหยุดหรือจำเป็นต้องหยุดที่ตรงไหนมากกว่าครับ ส่วนเรื่องเสียงผมรู้แต่ว่าผมฟังของผมแล้วมันก็เพราะดี แต่ก็เชื่อว่ามันยังเพราะได้มากกว่านี้อีก ถ้ามีอุปกรณ์ที่แพงกว่านี้มาเสริมเติมต่อไปเรื่อยๆ (สรุปผมเชื่อข้อ 1)
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 21

liknice

27/04/2017 13:34:44
41
ขึ้นอยู่กับความพอใจครับ ตั้งแต่เริ่ม จบ จะจบหรือไม่อยู่ที่ใจ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 22

Narishane

27/04/2017 14:47:43
158
ผมยอมลงทุน ยอมซื้ออุปกรณ์แพงๆ เพราะ "ผมอยากฟังเพลงที่เพราะขึ้นๆ ไปเรื่อยๆ ตราบเท่าที่เทคโนโลยีอันเป็นผลจากการแข่งขันในแต่ละช่วงเวลาจะไปถึง ในงบประมาณที่เหมาะสมกับกำลังซื้อ ที่ผมมีในขณะนั้นๆครับ"

เนื่องจากเล่นอุปกรณ์พวกนี้มานานร่วม 10 ปี, "พัฒนาการ" ของอุปกรณ์ในการสร้างเสียงที่สมจริงและไพเราะขึ้นเรื่อยๆ เป็นสิ่งที่สามารถสร้างความประทับใจในระดับที่สูงขึ้นๆ ให้กับผมได้ในทุกช่วง 2-3 ปี (ปีต่อปีจะยังไม่เห็นความแตกต่างมาก เนื่องจาก top of the line ของยี่ห้อส่วนใหญ่จะยังคงเดิมไม่เปลี่ยนรุ่น ยกเว้นในการณ์ที่มียี่ห้อใหม่ hot hot มาตีตลาด)

มันสนุกดีครับที่บางช่วงผมจะห่างหายไปจากวงการ และกลับมาใหม่พร้อมกับความอยากรู้อยากเห็นว่า เอ๊ะเด่วนี้มีของเล่นอะไรใหม่บ้าง ไปกันถึงไหนแล้ว ได้ฟังแล้วรู้สึก "โอ้โห.." ในหลายๆครั้งที่กลับไปร้านเรือธง ได้แลกเปลี่ยนประสบการณ์กับเพื่อนในแวดวงว่าด้วยประสิทธิภาพและความคุ้มค่าของอุปกรณ์ในปัจจุบัน เปรียบเทียบกับในอดีต ได้วางแผนจัดชุด ได้แมตซ์ชิ่งอุปกรณ์ และได้สรุปความเห็นของตนและเพื่อนๆออกมาในรูป combo happy meal ที่น่าจะเหมาะกับเราที่สุดในช่วงเวลานั้นๆ

และดำเนินการ.. "จัดหามัน" ทั้งมือหนึ่งและมือสอง ตามแต่สถานการณ์ความหายากง่าย ตามแต่ความคุ้มค่าและโอกาสในการครอบครอง

ในระยะสั้น ผมอยากให้ปลายทางมีจุดจบ ตนจะได้พอใจกับการจัดชุดสุดท้ายที่ปรารถนา

ในระยะยาว ผมอยากให้วงการมีการพัฒนา มีผู้ผลิตหน้าเก่าและใหม่แข่งขันกันไปเรื่อย จนสามารถนำเสนอผลิตภัณฑ์ที่ดีขึ้น ในราคาที่ถูกลงได้ สร้างให้เกิดความคุ้มค่ากับผม และผู้เล่นหน้าใหม่ที่จะเข้าสู่วงการครับ

สรุปคือผมน่าจะเป็นแบบ 1 นะครับ แต่ไม่ปิดกั้นว่าอุปกรณ์จะต้องแพงขึ้นๆ อาจจะราคาเท่าเดิมหรือถูกลงเล็กน้อยแต่ดีขึ้นก็ได้ ส่วนแบบ 2 สำหรับผมไม่จำเป็นเลย เพราะคุ้นชินกับการฟังเพลงจากคาสเซ็ทเทปมาตั้งแต่เด็ก โอกาสที่จะได้ฟังดนตรีสดนั้นมีน้อยมาก ที่พึงจะได้ฟังคงมีแค่เปียโนกับกีตาร์ด้วยความที่เคยเรียนมาแต่เด็ก

สำหรับผม เป็นที่น่าขบคิดอยู่ดีว่า อุปกรณ์หรือเครื่องดนตรีที่แท้จริงนั้น เนื่องจากมีช่วงราคาที่หลากหลายมากกว่าอุปกรณ์ฟังเพลงของเราๆเสียอีก คุณภาพเสียงของแต่ละเครื่องดนตรีในแต่ละช่วงราคาจะยิ่งมีความแตกต่างกันมากน้อยเพียงไร อาจจะเป็นโชคที่ผมไม่ได้ฟังดนตรีสดมามากก็ได้ครับ เลยไม่ได้ยึดติดกับเสียงของแต่ละชื้นตนดรีที่อยากได้ยิน
หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 23

Reizei_Mako

27/04/2017 15:47:05
23
อยากได้ชุดที่ตัวเองฟังแล้วชอบครับ

ตอนนี้ผมได้ชุดที่ว่าแล้วครับ ไม่คิดจะขวนขวายอะไร แล้ว

1 DAP 1 AMP 2 Fullsize 1 Earbuds 1 IEM ที่ครอบครองอยู่ล้วนเป็นตัวที่ชอบ ฟังแล้วยิ้มได้ เพราะงั้นคงไม่เก็บตังค์อัพเกรดอะไรเพิ่ม แล้ว

เว้นแต่จะได้โบนัสหนักๆ อันนั้นค่อยว่ากันครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 24

thanchanon

27/04/2017 16:41:08
12
"ถามคนเล่นเครื่องเสียง-หูฟังแบบจริงจังครับ ยอมซื้ออุปกรณ์แพง ๆ มีความเชื่อว่าอย่างไร แล้วปลายทางอยากไปเจอกับอะไรถึงจะจบเหรอครับ"

เชื่อว่าสิ่งที่ได้รับกลับมา คุ้มกับเงินที่จ่ายออกไปครับ
ไม่ว่าจะในแง่ไหนก็ตาม ที่ตอบสนองความอยากของตนเอง
เช่น สวย เสียงดี หรือแม้แต่เหมาะกับไลฟ์สไตล์ 

พอเข้าที่ ใช้ได้สักระยะ  ก็ขึ้นอยู่กับว่าจะคัน อยากขยับอีกเมื่อไหร่ อิอิ

ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 25

birdloso

27/04/2017 18:04:20
24
พัฒนาการ การฟัง การซื้อ การเลือกใช้ ขึ้นอยู่กับหลายๆอย่างครับ เช่น
1. ประสบการณ์ในการฟัง ยิ่งฟังหรือใช้มานานก็จะเห็นความแตกต่างเอ็งครับ ไม่ต้องอธิบายยาก
2. ความชอบ ความรักในการฟัง ลอง เล่น เป็ฯชีวิตจิตใจ ความประทับใจในการเล่น และลอง ก็ช่วยให้เรายังเล่นไปได้เรื่อยๆ
3. กำลังทรัพย์ นี่คือปัจจัยที่สนับสนุนให้เล่นมากขึ้นด้วยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 26

CHRONOADICT

27/04/2017 18:35:50
676
มันเป็นของเล่นอย่างนึงของผู้ชายครับ รถ นาฬิกา พระเครื่อง เครื่องเสียง สำหรับผมถึงไม่ลงกับหูฟังก้ไปลงกับอย่างอื่นอยู่ดี ผมชอบที่มันไม่ต้องมี mainetance มากเหมือนรถ แต่ให้ performanceได้ และมีความสุขกับมันขณะทำงานไปด้วยได้ ถึงบางครั้งเม็ดเงินที่ลงไปไม่คุ้มตามราคาที่เพิ่ม (price-to-performance ratio) แต่การขยับ upgradeทีละนิดละหน่อยมันก็ทำให้หายเบื่อได้(บ้าง)...
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 27

pomman

27/04/2017 19:47:33
2
เรื่องเสียงนี่เป็นเรื่องความพอใจส่วนตัวจริงๆครับ
ยิ่งแพง เสียงก็ยิ่งดีขึ้นเป็นธรรมดาครับ

แต่มันสนุกตรงเลือกจัดอุปกรณ์ให้เข้ากับแนวเสียงที่เราชอบมากกว่าครับ

ตามแต่กำลังกระเป๋าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 28

ตั้ม ตั้ม

27/04/2017 23:17:24
94
เชื่อว่าหูเราจะพัฒนามากขึ้น และ ชุดเครื่องเสียงกูจะพัฒนามากขึ้นเหมือนกัน

ผมก็เริ่มต้นกับแค่ X3 และ SE215LTD คับ 

ถึงชุดปัจจุบันนี้จะแค่ Ak300 + Oriveti แต่ผมบอกเลยว่า พัฒนาการฟังเพลงของผมเพิ่มขึ้นมาอุปกรณ์จริงๆคับ

และที่ผมยังอยากอัพไปต่อก็เพื่อต้องการจะฟังเพลง"ให้เหมือนกันที่หูตัวเองได้ยินจากเครื่องดนตรีจริงๆ"
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 29

ตั้ม ตั้ม

27/04/2017 23:20:44
94
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 22 - Narishane
ผมยอมลงทุน ยอมซื้ออุปกรณ์แพงๆ เพราะ "ผมอยากฟังเพลงที่เพราะขึ้นๆ ไปเรื่อยๆ ตราบเท่าที่เทคโนโลยีอันเป็นผลจากการแข่งขันในแต่ละช่วงเวลาจะไปถึง ในงบประมาณที่เหมาะสมกับกำลังซื้อ ที่ผมมีในขณะนั้นๆครับ"

เนื่องจากเล่นอุปกรณ์พวกนี้มานานร่วม 10 ปี, "พัฒนาการ" ของอุปกรณ์ในการสร้างเสียงที่สมจริงและไพเราะขึ้นเรื่อยๆ เป็นสิ่งที่สามารถสร้างความประทับใจในระดับที่สูงขึ้นๆ ให้กับผมได้ในทุกช่วง 2-3 ปี (ปีต่อปีจะยังไม่เห็นความแตกต่างมาก เนื่องจาก top of the line ของยี่ห้อส่วนใหญ่จะยังคงเดิมไม่เปลี่ยนรุ่น ยกเว้นในการณ์ที่มียี่ห้อใหม่ hot hot มาตีตลาด)

มันสนุกดีครับที่บางช่วงผมจะห่างหายไปจากวงการ และกลับมาใหม่พร้อมกับความอยากรู้อยากเห็นว่า เอ๊ะเด่วนี้มีของเล่นอะไรใหม่บ้าง ไปกันถึงไหนแล้ว ได้ฟังแล้วรู้สึก "โอ้โห.." ในหลายๆครั้งที่กลับไปร้านเรือธง ได้แลกเปลี่ยนประสบการณ์กับเพื่อนในแวดวงว่าด้วยประสิทธิภาพและความคุ้มค่าของอุปกรณ์ในปัจจุบัน เปรียบเทียบกับในอดีต ได้วางแผนจัดชุด ได้แมตซ์ชิ่งอุปกรณ์ และได้สรุปความเห็นของตนและเพื่อนๆออกมาในรูป combo happy meal ที่น่าจะเหมาะกับเราที่สุดในช่วงเวลานั้นๆ

และดำเนินการ.. "จัดหามัน" ทั้งมือหนึ่งและมือสอง ตามแต่สถานการณ์ความหายากง่าย ตามแต่ความคุ้มค่าและโอกาสในการครอบครอง

ในระยะสั้น ผมอยากให้ปลายทางมีจุดจบ ตนจะได้พอใจกับการจัดชุดสุดท้ายที่ปรารถนา

ในระยะยาว ผมอยากให้วงการมีการพัฒนา มีผู้ผลิตหน้าเก่าและใหม่แข่งขันกันไปเรื่อย จนสามารถนำเสนอผลิตภัณฑ์ที่ดีขึ้น ในราคาที่ถูกลงได้ สร้างให้เกิดความคุ้มค่ากับผม และผู้เล่นหน้าใหม่ที่จะเข้าสู่วงการครับ

สรุปคือผมน่าจะเป็นแบบ 1 นะครับ แต่ไม่ปิดกั้นว่าอุปกรณ์จะต้องแพงขึ้นๆ อาจจะราคาเท่าเดิมหรือถูกลงเล็กน้อยแต่ดีขึ้นก็ได้ ส่วนแบบ 2 สำหรับผมไม่จำเป็นเลย เพราะคุ้นชินกับการฟังเพลงจากคาสเซ็ทเทปมาตั้งแต่เด็ก โอกาสที่จะได้ฟังดนตรีสดนั้นมีน้อยมาก ที่พึงจะได้ฟังคงมีแค่เปียโนกับกีตาร์ด้วยความที่เคยเรียนมาแต่เด็ก

สำหรับผม เป็นที่น่าขบคิดอยู่ดีว่า อุปกรณ์หรือเครื่องดนตรีที่แท้จริงนั้น เนื่องจากมีช่วงราคาที่หลากหลายมากกว่าอุปกรณ์ฟังเพลงของเราๆเสียอีก คุณภาพเสียงของแต่ละเครื่องดนตรีในแต่ละช่วงราคาจะยิ่งมีความแตกต่างกันมากน้อยเพียงไร อาจจะเป็นโชคที่ผมไม่ได้ฟังดนตรีสดมามากก็ได้ครับ เลยไม่ได้ยึดติดกับเสียงของแต่ละชื้นตนดรีที่อยากได้ยิน
ผมนี่ยึดติดกับเครื่องดนตรีมากๆเลยคับ ฮ่าๆๆ
ทุกวันนี้อยากจะอัพ เพื่อให้ใกล้เคียงกับ"เสียงจริงๆ" มากที่สุด

ปล.ผมเรียนดนตรี ก็เลยพอมีโอกาศได้ฟังสดบ้าง ไม่รู้เป็นข้อดีรึเปล่า แต่เวลาลองหูฟังเนี่ย ผมจะคัดออกเร็วมาก โดยเฉพาะตัวที่เราฟังแล้ว ทำให้คาเร็กเตอร์ของเครื่องดนตรีชิ้นนั้น ในเพลงนั้น เปลี่ยนไป เราจะตัดมันออกไปในทันที ฮ่าๆๆ

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 30

ake9199

28/04/2017 03:14:17
228
ผมเคยถามตัวเอง เคย"กดดันตัวเอง" ว่าจะซื้อไปถึงเมื่อไหร่ เมื่อไหร่จะ "จบ" สักที  ตกลงเรา"ฟังเพลงหรือฟังอุปกรณ์" กันแน่ บลาๆๆๆ  แล้วตอนนั้นผมก็จบได้จริงๆครับ....

....แต่สิ่งที่ขาดหายไปคือ "ความสนุก" จากการได้ค้นหา ทดลอง และแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับคนที่ชอบสิ่งเดียวกันกับเรา การได้ไปตระเวนทดลองแลกเปลี่ยนกันฟัง หรือแม้กระทั้งการเฝ้าบอร์ดมือสองเพื่อรอซื้อของที่เรางบไม่ถึง

มาวันนี้ ผม"ละทิ้ง" การกดดันตัวเองให้"ต้องจบ"แบบแต่ก่อนแล้ว เพราะสำหรับผม "ดนตรีคือชีวิต"ครับ อยากฟังก็ฟัง อยากซื้อก็ซื้อ อยากค้นหาก็ค้นหา....

....บางทีความสุข แม้จะแพง มันก็ทำให้เราสุขครับ แค่นั้นเอง

Happy Listening ครับทุกท่าน
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 31

qercer

28/04/2017 07:51:49
6
ผมกล้าพูดเลย set ปัจจุบันผมกล้าซื้อแพงๆลงเงินไปเยอะพอสมควร 90% คือตามฝันวัยเด็กครับแค่นั้นจริงๆซึ่งฝันวัยเด็กของผมก็จบลงผมคงไม่ก้าวไปต่ออีกซักพักใหญ่ๆ

แต่ถามว่า เม็ดเงินที่ผมจ่ายเพิ่มขึ้น 10 เท่าจากเมื่อก่อน ให้เสียที่ดีขึ้นสำหรับผมเท่าไร บอกตรงๆผมตอบคำถามนี้กับตัวเองยากมาก หูถั่วๆไม่สมค่าอุปกรณ์อย่างผมฟังแล้วไม่ได้ต่างจากของถูกๆเกิน 30-40% หรอกครับ ว้าวครั้งแรกตอนเสียบ ฟังครั้งที่สองก็งั้นๆครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 32

somkiatr

28/04/2017 08:31:46
182
ผมว่าต้องแยกให้ออกระหว่างคนที่เล่น gadget  กับคนที่เน้นฟังเพลงอย่างเดียว สำหรับผม การฟังเพลงเป็นเพียงส่วนเดียวของการเล่น gadget ส่วนตัวผมไม่มีทิศทาง เป็นเรื่องอารมณ์ ความอยากลอง  ความสุนุก กิเลส และเงินในกระเป๋าล้วนๆครับ การเล่นพวกนี้ความสนุกไม่ได้อยู่ที่การฟังเพลงอย่างเดียว แต่อยู่ที่ความที่ได้เล่น ได้ลองอุปกรณ์ใหม่ การจับโน่นมาต่อนี่แล้วดูว่าเสียงจะเป็นยังไง การ matching อุปกรณ์ต่างๆที่ราคาไม่แพงมากแต่เสียงดีเทียบเท่าราคาแพงๆ แค่นี้ก็รู้สึกสนุกแล้วครับ คนที่เล่น gadget ครับ เวลามีอะไรใหม่ๆออกมาก็อยากลอง อยากเล่น อยากซื้อ พวกนี้จะมีหูฟังหรืออุปกรณ์ต่างๆเยอะกว่าคนที่เน้นฟังเพลงอย่างเดียว บางครั้งก็มีเยอะจนเกินความจำเป็น แต่ถ้าราคาแพงเกินก็ไม่ไหวครับ เช่น dap หรือหูฟังหลักแสน สายอัพเกรดหลักแสน อันนี้ก็คงจะไม่ซื้อ แต่ถ้ามีโอกาสก็อยากลองให้มันได้รู้ ได้มีประสบการณ์ ครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 33

Draco

28/04/2017 10:35:30
424
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 32 - somkiatr
ผมว่าต้องแยกให้ออกระหว่างคนที่เล่น gadget  กับคนที่เน้นฟังเพลงอย่างเดียว สำหรับผม การฟังเพลงเป็นเพียงส่วนเดียวของการเล่น gadget ส่วนตัวผมไม่มีทิศทาง เป็นเรื่องอารมณ์ ความอยากลอง  ความสุนุก กิเลส และเงินในกระเป๋าล้วนๆครับ การเล่นพวกนี้ความสนุกไม่ได้อยู่ที่การฟังเพลงอย่างเดียว แต่อยู่ที่ความที่ได้เล่น ได้ลองอุปกรณ์ใหม่ การจับโน่นมาต่อนี่แล้วดูว่าเสียงจะเป็นยังไง การ matching อุปกรณ์ต่างๆที่ราคาไม่แพงมากแต่เสียงดีเทียบเท่าราคาแพงๆ แค่นี้ก็รู้สึกสนุกแล้วครับ คนที่เล่น gadget ครับ เวลามีอะไรใหม่ๆออกมาก็อยากลอง อยากเล่น อยากซื้อ พวกนี้จะมีหูฟังหรืออุปกรณ์ต่างๆเยอะกว่าคนที่เน้นฟังเพลงอย่างเดียว บางครั้งก็มีเยอะจนเกินความจำเป็น แต่ถ้าราคาแพงเกินก็ไม่ไหวครับ เช่น dap หรือหูฟังหลักแสน สายอัพเกรดหลักแสน อันนี้ก็คงจะไม่ซื้อ แต่ถ้ามีโอกาสก็อยากลองให้มันได้รู้ ได้มีประสบการณ์ ครับ 
เห็นด้วยกับเม้นนี้สุด  สุดท้ายผมก็ต้องยอมรับความจริงว่าตัวผมนั้นเป็นเรื่องกิเลสล้วนๆคับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

JuneyJa

28/04/2017 10:47:11
733
ดีนะผมเล่นไม่จริงจัง
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 35

Patra

28/04/2017 11:36:26
440
ส่วนตัวคือไปลองแล้ว ชอบแนวเสียงครับ ส่วนมากผมจะโดนรุ่นรองทอป ของแต่ละbrand ครับ เช่น jh ผมลอง Layla กลับไม่ชอบๆ Roxanne ยี่ห้อ campfire audioลอง vegaนี่ไม่ชอบเอาเลย ชอบตัวรองอย่าง andromeda 
ผมว่ามันเกี่ยวกับความชอบมากกว่าครับ บางคนชอบหูตัวละ4-5000มากกว่าตัวหลักหมื่นก็มีครับ
ถ้าชอบแล้วไม่เดือดร้อนเรื่องเงินก็จัดเลยครับ ซื้อความสุขของเราเอง
หยิกหู 0
แจกหู 2
"ถามคนเล่นเครื่องเสียง-หูฟังแบบจริงจังครับ ยอมซื้ออุปกรณ์แพง ๆ มีความเชื่อว่าอย่างไร แล้ว"