Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ใครเคยลองหูฟัง open ear แล้วบ้างครับ

SirIsexnewTA

25/04/2017 21:22:08
387

หูฟังสไตล์ สปอร์ตที่ส่งคลื่นสั่นสะเทือนผ่านแผ่นกระดูกข้างๆหู 
ส่วนตัวได้มีโอกาสไปลองมาแล้วผมรู้สึกจั๊กกะเดียมดีครับ 55 แล้วรู้สึกเสียวๆซี๊ดๆแปลกพิลึกเวลามันส่งคลื่นสั่นสะเทือนผ่านกระดูก 
เรื่องการดีไซน์นี่เห็นว่าได้รับรางวัลมาแล้วด้วย 
แต่ด้วยราคาค่าตัวประมาณ 4000 กว่าบาท กับคุณภาพเสียงที่ได้มา สำหรับคนที่เคยเล่นหูฟังหรือผ่านหูฟังระดับราคาประมาณหลักพันขึ้นไปมาแล้ว ต้องยอมรับเลยว่า ทำใจยอมรับได้ยากครับ 55
เสียงมันค่อนข้างแบนเหมือนเอาลำโพงโทรศัพท์มาเปิดเพลงจ่อหูประมาณนั้น 
เล่าสู่กันฟังครับ เห็นแปลกดีเลยอยากลอง พอลองแล้วก็ เห้ออ 555

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 1

หูทองเหลือง

25/04/2017 23:37:21
2,052
เคยไปลองตอนจะหาหูฟังใส่ตอนขี่จักรยานครับ ลองมาแล้วสองรอบ ก็ยังทำใจไม่ได้เหมือนกันครับ
เหตุผลเดียวกันครับ คุณภาพเสียงที่ได้ยังไม่น่าพอใจครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

Ii'8N

26/04/2017 09:44:26
118
เพื่อนผมชอบปั่นจักรยานมาก ทุกวันนี้ยังใช้เอียร์บัดอยู่ครับ เพราะเคยไปลองหูฟังพวกนี้แล้วทำใจยอมรับในเสียงไม่ได้สักที
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

26/04/2017 10:54:38
387
ใช่ครับ เวลาฟังเพลงแบบต้องการได้ยินเสียงรอบข้างนี่ต้อง ear bud เลย 55
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

เดียว

26/04/2017 11:57:04
1,067
ไฮเทคมาก แต่เรื่องเสียงไม่น่าสู้แบบเดิมๆที่พัฒนามานานแล้วได้หรอกครับ แต่ได้ในเรื่องดีไซน์และความแปลกใหม่
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

Kafare

26/04/2017 12:31:33
4
ใช้เวลาวิ่งอยู่ครับ
เสียงแย่สุดๆ เองไว้ฟังให้พอมีเสียงแก้เบื่อ
แต่ข้อดีมากๆคือได้ยินเสียงรอบข้างเกือบปกติ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

หูทองเหลือง

26/04/2017 12:34:14
2,052
หูฟังใส่ขีจักรยานควรให้ได้ยินเสียงรอบข้างด้วยครับ เพื่อความปลอดภัย

คิดอยากลองใส่ Grado ขี่จักรยาน แต่กลัวสายพันเข้าล้อ 555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 7

MaxxIE

26/04/2017 22:14:35
107
หูฟังขี่จักรยานสุดท้ายผมจบที่Earpodครับ
แถมมากับiPhone ไม่ค่อยได้ใช้ เพราะเคยลองใส่เดินแล้วมันชอบหลุด

วันนึง คึก เอาไปใส่ปั่นจักรยาน ปรากฏว่า ไม่หลุดแฮะ ปั่น20โลไม่มีหลุดเลย มันเหมือนจะหลุดแต่มันก็ไม่หลุด คุณภาพเสียงดีในแบบEarpodนั่นแหละ

ได้ยินเสียงรอบข้าง รีโมทมีทั้งเพิ่มลดเสียงเปลี่ยนเพลงครบ คุณภาพเสียงโอเค เสียงลมดังไปหน่อยแต่ก็ถือว่าโอเค และทึ่งตรงที่มันไม่หลุดด้วยนี่แหละ (แต่ใส่เดินเฉยๆดันหลุด)
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

27/04/2017 01:15:31
387
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - MaxxIE
หูฟังขี่จักรยานสุดท้ายผมจบที่Earpodครับ
แถมมากับiPhone ไม่ค่อยได้ใช้ เพราะเคยลองใส่เดินแล้วมันชอบหลุด

วันนึง คึก เอาไปใส่ปั่นจักรยาน ปรากฏว่า ไม่หลุดแฮะ ปั่น20โลไม่มีหลุดเลย มันเหมือนจะหลุดแต่มันก็ไม่หลุด คุณภาพเสียงดีในแบบEarpodนั่นแหละ

ได้ยินเสียงรอบข้าง รีโมทมีทั้งเพิ่มลดเสียงเปลี่ยนเพลงครบ คุณภาพเสียงโอเค เสียงลมดังไปหน่อยแต่ก็ถือว่าโอเค และทึ่งตรงที่มันไม่หลุดด้วยนี่แหละ (แต่ใส่เดินเฉยๆดันหลุด)
Ear pod น่าจะมี accessories ที่ทำให้คล้องหรือพาดหลังคอได้กระชับๆหน่อย คงลดปัญหาเรื่องการพะวงว่าจะหล่นหายได้เยอะ ลองนีกภาพถ้ามันหล่นแล้วกลิ้งลงท่อนี่จบเลย 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

27/04/2017 01:17:25
387
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - SirIsexnewTA
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - MaxxIE

Ear pod น่าจะมี accessories ที่ทำให้คล้องหรือพาดหลังคอได้กระชับๆหน่อย คงลดปัญหาเรื่องการพะวงว่าจะหล่นหายได้เยอะ ลองนีกภาพถ้ามันหล่นแล้วกลิ้งลงท่อนี่จบเลย 55
เอ๊ะ พูดถึง ear pod แต่ที่ผมกล่าวไปมันคือ air pod นี่หว่า โทดครับๆ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

meesalmon

27/04/2017 14:42:02
12
ผมนี่ใส่ earbud แล้วหลุดตลอด

เวลาออกกำลังหรือปั่นจักรยานผมใส่ full-size เลยครับ 5555 

ใหญ่ หนัก แต่จบครับ กระชับด้วยไม่หลุดแน่ๆ ยิ่งถ้าเป็น open-back ด้วยแล้วไม่ต้องถามหาการเก็บเสียง
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

MaxxIE

27/04/2017 23:19:44
107
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - SirIsexnewTA
ของผมมันไม่หล่นจริงๆนะ รูดลูกระนาดก็ไม่หล่น
มันเสียวๆจะหล่นแต่ทำยังไงมันก็ไม่หล่น แปลกๆดี ปั่นไปเสียวๆหล่นไป แต่ไม่หล่น555

ผมว่าถ้างบไม่เกิน1500อยากได้หูฟังปั่นจักรยาน อยากให้ลองearpodดูครับ แปลกๆเสียวๆดี
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 12

es_ciro

29/04/2017 15:32:04
16

โหย นี่ผมความเห็นแรกเลยรึเปล่าครับที่เชียร์
ถ้าพูดถึงคุณภาพเสียง นี่ไงๆสายsportมันสู้ไม่ได้อยุ่แล้วครับ
แต่ผมเน้นเรื่องได้ยินเสียงภาพนอก โดยรายละเอียดยังพอเหลือนะครับ และต้องเป็นพวกกันเหงื่อ (ไม่ก็ราคาถูกจนโยนทิ้งไม่เสียดาย)

ไม่ได้ลอง earbud

ลอง inear (ไม่sport) จนสายเปื่อยมาแล้ว นี่ได้แค่วิ่งในสวน
ลอง custom มาแล้ว นี่แล้วใหญ่ ได้แค่ยิมกับ treadmill ครับ ใช้ไปก็เสียวเหงื่อเข้าไป ทั้งๆที่เค้าออกแบบมา onstage แท้ๆ
ลอง inear sport มาแล้ว นี่ก็โอเคอยู่ ไม่พัง แต่มันจะชอบออกแนวเบสล้นๆแถมเสียงกัดกราม กลืนน้ำลายก็ชัดเกินไป
ลอง yurbuds มาแล้ว ใส่ไม่สบาย เสียงกากเกิน เสียงสายถูเสื้อก็หนักมากๆ
สุดท้ายจบที่ bose soundsport ดีสุดครับ สายยังไม่เปื่อย(แต่ตามประวัติคนอื่นๆ เปื่อยง่ายเทียบกับ sport แบรนด์อื่นๆนะครับ แต่ก่อนเก็บผมมักจะเช็ดเหงื่อ+ใส่แป้ง) ถ้าเปิดไม่ดังมาก ได้ยินเสียงรอบข้างค่อนข้างดี วิ่งถนนวิ่งป่าได้ ถ้าอยู่ที่ๆปลอดภัย เปิดดังหน่อยก็มันส์ได้ โทนเสียงก็ตุ๊บตั้บก็ bose inear อื่นๆ (ไม่นับ ultra)

ที่กล่าวมานี้ ในโลกของวิ่งครับ

พอมาโลกของจักรยาน กระทั่ง bose soundsport ผมก็ยังรู้สึกว่าไม่ปลอดภัย แถมสายยังพันวุ่นวาย เพราะผมใช้แบบมีสาย โดดขึ้นโดดลง หรือ ตอนรถล้ม หรือตอนมีรถเฉี่ยวจะโฉบสายนี่ อันตรายมากๆ
ลองเปลี่ยน ใช้ลำโพงsport ก็หนวกหูชาวบ้านแถมหนัก (3ขีดของจักรยานนี่ไม่ขำครับ)
ใช้ onear มาคล้องคอ นี่พอได้ แต่เสียงก็ ... คล้องคออะนะครับ

จนมาจบที่รุ่นนี้ครับ ไร้สาย แบตอึด6 ชม เกือบเพียงพอในทุกงาน ยกเว้นไปวิ่งป่า 10ชม หรือปั่น audax ไรงี้ เสียงภายนอกได้ยินดีมากๆ ค่อนข้างมั่นใจความปลอดภัย คุณภาพเสียงก็เรียกว่า มาดีกว่าที่คาดมากๆ รายละเอียดส่วนแหลมมาดี กลางชัด เบสหายหน่อยๆ (ซึ่งเอาจริงๆเท่านี้ก็เพียงพอเพราะเราไม่ได้จับรายละเอียดเพลงอยู่ ใส่ใจกับรอบขา HR ร่องถนนก็จะตายห่าอยู่ละ) ใส่เข้า skylane ได้ ไม่โดนสั่งเอาออก (ถ้าคนดูแลรู้นะครับ)

ข้อเสียคงเป็นเรื่องราคา กับหนักไปหน่อย (เทียบกับมีสาย หรือ airpod แต่ไม่หนักกว่าไร้สายทั่วๆไป) และก็การใส่ครั้งแรกๆจะไม่ชิน มันจะจั๊กกะจี้หน่อยๆเวลามันสั่นครับ

ลงรูปอวดคู่ให้ดูว่าไม่ได้โม้ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

chene

29/04/2017 15:36:24
353
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - หูทองเหลือง
หูฟังใส่ขีจักรยานควรให้ได้ยินเสียงรอบข้างด้วยครับ เพื่อความปลอดภัย

คิดอยากลองใส่ Grado ขี่จักรยาน แต่กลัวสายพันเข้าล้อ 555
5555 อันตรายนะนั้น สายเข้าล้อ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
"ใครเคยลองหูฟัง open ear แล้วบ้างครับ"