Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ipod ถือเป็น DAP ที่ดีรึเปล่าครับ

112233

23/04/2017 23:30:25
อยากทราบว่า ipod ถือว่าเป็นเครื่องเล่นเพลงระดับไหนครับ มันสู้พวก ibasso sony ak ได้ไหม

และมันสามารถอ่านไฟล์ DSD ได้ไหมครับ พยายามหาข้อมูลแล้วแต่ไม่เจอ 

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

artpiggo

24/04/2017 05:32:58
15
Ipod ดีไหม ก็ขึ้นอยู่กับว่าหมายถึง gen ไหนอีก 
คนชอบ ipod > ak sony ibasso ก็มี
คนที่ว่าสู้ ak sony ibasso ไม่ได้มันก็มี

แต่ถ้าเอาความเห็นผม นับแค่เรื่องการเปิดเผยรายละเอียด ผมว่า DAP ยุคใหม่โดยรวมดีกว่า ipod มากครับ แต่สุดท้ายจะชอบจริงๆหรือเปล่า มันก็เรื่องปัจเจกรสนิยม ถ้าคนติดเสียง ipod มาก่อน มาฟัง DAP ใหม่ก็อาจจะไม่ชอบ DAP ใหม่ แต่ถ้าเด็กสมัยใหม่ที่ฟัง DAP แล้วติดเสียงแนวนั้นไป ก็อาจมาฟัง ipod แล้วบอกว่าไม่ชอบก็ได้

ถ้ามีโอกาสลองเองดีกว่า ส่วนเรื่อง เล่น dsd ได้มั้ย ผมเข้าใจว่า ipod เล่นไม่ได้ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

somkiatr

24/04/2017 09:28:13
182
ถ้าหมายถึงปัจจุบันตลาดมันกลายเป็นคนละกลุ่มไปแล้วครับเพราะทาง apple ยังไม่มีทีท่าว่าจะออก ipod หรือทำ dap รุ่นใหม่ๆออกมาแข่งกับ dap อื่นๆในตลาด ส่วนใหญ่จะเน้นไปให้บริการขายเพลงหรือให้บริการเพลง apple musics หรือเน้นออก ipod  รุ่นพกพาสำหรับการออกกำลังกาย เช่น ipod mini nano shuffle   ดังนั้น ipod ของมันในปัจจุบันมันมีตลาดของมันอยู่ในส่วนของพวกสาวก apple และพวกที่เน้นฟังเพลงแบบสนุกๆไปวันๆไม่จริงจังมากที่เราเรียกว่า musics lovers   

สำหรับความสามารถของเครื่อง ipod กับ dap ที่อื่นๆนั้นก็ต้องยอมรับว่า ipod ยังไม่ได้มีการพัฒนาเครื่องเล่นให้มีฟีเจอร์อะไรเพิ่มขึ้นมากนัก เช่น ยังคงเล่นได้แต่ไฟล์ audio ประเภทที่ตัวเองเป็นคนคิดค้นเป็นส่วนใหญ่ เช่น  AAC (8 to 320 Kbps), Protected AAC (from iTunes Store), HE-AAC, MP3 (8 to 320 Kbps), MP3 VBR, Audible (formats 2, 3, 4, Audible Enhanced Audio, AAX, and AAX+), Apple Lossless, AIFF, และ  WAV. หากมีไฟล์พวก Flac จะต้องแปลงเป็น WAV หรือรูปแบบอื่นๆข้างต้นก่อน ดังนั้นไม่ต้องฝันเลยว่าจะรองรับ DSD ก็อย่างที่บอกครับตลาดมันคนละกลุ่มกัน  แต่ก็มีพวกที่ฟังเพลงแบบจริงจังก็เอา ipod ไปใช้เป็น source ต่อกับ amp หรืออุปกรณ์อื่นๆเพื่อให้ได้คุณภาพเสียงที่ดีขึ้นเนื่องจากติดใจหรือชอบในเสียงของ ipod เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว แต่ปัจจุบันเหลือน้อยมากครับ

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 3

เดียว

24/04/2017 16:33:25
1,067
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - somkiatr

ถ้าหมายถึงปัจจุบันตลาดมันกลายเป็นคนละกลุ่มไปแล้วครับเพราะทาง apple ยังไม่มีทีท่าว่าจะออก ipod หรือทำ dap รุ่นใหม่ๆออกมาแข่งกับ dap อื่นๆในตลาด ส่วนใหญ่จะเน้นไปให้บริการขายเพลงหรือให้บริการเพลง apple musics หรือเน้นออก ipod  รุ่นพกพาสำหรับการออกกำลังกาย เช่น ipod mini nano shuffle   ดังนั้น ipod ของมันในปัจจุบันมันมีตลาดของมันอยู่ในส่วนของพวกสาวก apple และพวกที่เน้นฟังเพลงแบบสนุกๆไปวันๆไม่จริงจังมากที่เราเรียกว่า musics lovers   

สำหรับความสามารถของเครื่อง ipod กับ dap ที่อื่นๆนั้นก็ต้องยอมรับว่า ipod ยังไม่ได้มีการพัฒนาเครื่องเล่นให้มีฟีเจอร์อะไรเพิ่มขึ้นมากนัก เช่น ยังคงเล่นได้แต่ไฟล์ audio ประเภทที่ตัวเองเป็นคนคิดค้นเป็นส่วนใหญ่ เช่น  AAC (8 to 320 Kbps), Protected AAC (from iTunes Store), HE-AAC, MP3 (8 to 320 Kbps), MP3 VBR, Audible (formats 2, 3, 4, Audible Enhanced Audio, AAX, and AAX+), Apple Lossless, AIFF, และ  WAV. หากมีไฟล์พวก Flac จะต้องแปลงเป็น WAV หรือรูปแบบอื่นๆข้างต้นก่อน ดังนั้นไม่ต้องฝันเลยว่าจะรองรับ DSD ก็อย่างที่บอกครับตลาดมันคนละกลุ่มกัน  แต่ก็มีพวกที่ฟังเพลงแบบจริงจังก็เอา ipod ไปใช้เป็น source ต่อกับ amp หรืออุปกรณ์อื่นๆเพื่อให้ได้คุณภาพเสียงที่ดีขึ้นเนื่องจากติดใจหรือชอบในเสียงของ ipod เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว แต่ปัจจุบันเหลือน้อยมากครับ

เป็นข้อเขียนที่ดีมากครับ เห็นภาพชัดเจน เห็นด้วยครับ ไอพอดสำหรับคนชอบไอพอด แล้วก็เป็น dap ที่มีเอกลักษณ์เฉพาะตัว^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ipod ถือเป็น DAP ที่ดีรึเปล่าครับ"