Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รบกวนช่วยตัดสินใจ Fiio X5iii กับ ZX2 มือสอง ให้นิดคราบ

iton114

15/04/2017 21:24:57
ตอนนี้อยากได้ dap ตัวใหม่ ในงบไม่เกิน 2 หมื่นที่เล็งๆไว้ก็มี 
zx2มือ2 กับ fiio x5iii นี่ละคราบ ฟังเพลงตลาดทั่วไปๆ
แต่อยากจะ hi res กะเขาบ้าง ใจเทไปทางzx2 ติดที่ไม่มี balance
จิงๆหูฟังยังไม่มีหรอกครับ แค่เผื่ออนาคต เพราะส่วนตัว นานมากว่าจะเปลี่น dap
สักตัว ตอนนี้ยังใช้เจ้า x1060 อยู่เลย 555 ขอบคุณครับผม 
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

paperman

15/04/2017 21:51:29
120

ผมใช้zx2เเละx5iiมาก่อน

ผมว่าดูที่เเนวเสียงดีกว่าครับเเนวเสียงมันต่างกันพอควรนะ hiresมันก็hiresทั้งคู่เเหละครับ เเต่ถ้าพูดถึงงานประกอบผมให้zx2ครับยังไงๆราคาเปิดตัวมันก็สูงกว่าx5iiiอยู่เเล้ววัสดุงานประกอบย่อมดีกว่าครับอันนี้จับมาเเล้ว เเนวเสียงก็ลองไปฟังเองครับเเล้วเเต่คนชอบ เเต่ส่วนตัวผมจบที่เเนวเสียงเเบบโซนี่ๆครับ(ตอนนี้มาใช้wm1aเเล้ว เล่นbalanced4.4)

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

paperman

15/04/2017 21:52:01
120
ปล.x5iiiผมยังไม่เคยลองเสียงจริงๆจังนะๆเเค่จับผ่านๆเฉยๆเเต่คิดว่าไม่ฉีกจากiiไปเยอะหรอกโทนๆเดียวกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Enqless

15/04/2017 21:52:37
81
ไม่เคยฟัง แต่เชียร์ zx2
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

m and m

15/04/2017 21:52:42
38
เพิ่มอีกหน่อยไปOpus1 หรือ Opus1 Metal เห็นมีขายในบอร์ดมือ2 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

artpiggo

15/04/2017 22:14:44
15
สองตัวเลือกนี้ ผมเลือก zx2 ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

iton114

15/04/2017 23:05:44
ใจก็ไป zx2 ขาดอย่างเดียวไม่มี balance ไม่งั้นตัดสินใจง่ายลงเยอะ
fiio ชอบตรง dual dac ตัวเดียวกะ ak ลูกเล่นครบ แต่ไม่เคยใช้ fiio เลย
รบกวนถามเพิ่มนิดครับว่าตัว zx2 เสียงมาแนว x หรือเปล่าครับ ส่วนตัวชอบ
เจ้า x1060 มากนี่ถ้าไม่ติดแบตมันเริ่มเสื่ิอม+อยากลอง hi res อิอิ

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ มีอะไรคิดเห็นรบกวนชี้แนะด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

iton114

15/04/2017 23:26:19
เออ ตัว zx2 เล่น native dsd ได้รึเปล่าคราบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

butnotforme

16/04/2017 01:28:44
333
ผมสงสัยครับ ทำไมต้อง balance ด้วยครับ เห็นคนพูดกันบ่อย แล้ว single end อย่าง paw gold mojo hugo qp1r มันไม่ดีเท่า balance ยังไงครับ ผมสงสัยว่าความเชื่อว่า balance เสียงดีกว่า single end มันมาจากไหน มีมาตั้งแต่เมื่อไหร่ ใครมีความรู้ รบกวนช่วยแชร์ทีครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 9

ฮิ

16/04/2017 05:35:17
Hifiman  มันมีช่องเสียบ ทั้งสองช่อง

ช่อง บาลานซ์. เสียงดีกว่าเยิะครัับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

artpiggo

16/04/2017 07:26:09
15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - butnotforme
ผมสงสัยครับ ทำไมต้อง balance ด้วยครับ เห็นคนพูดกันบ่อย แล้ว single end อย่าง paw gold mojo hugo qp1r มันไม่ดีเท่า balance ยังไงครับ ผมสงสัยว่าความเชื่อว่า balance เสียงดีกว่า single end มันมาจากไหน มีมาตั้งแต่เมื่อไหร่ ใครมีความรู้ รบกวนช่วยแชร์ทีครับ 
ถ้าให้ผมเดา มันคงเริ่มต้นจากการที่ DAP เช่น AK เริ่มทำวงจร balance และ  single end ในตัวเดียวกัน และคนก็ซื้อใช้กันจนติดตลาด จนเกิดเป็นกระแสว่า Balance เยี่ยมกว่า Single end 

แต่การที่ Balance ดีกว่า Single end นี่ผมเชื่อว่ามันไม่จริงเสมอไปหรอกครับ ถ้าเครื่องเล่นเดียวกันมีสองระบบ ประพจน์นี้เป็นจริง แต่ถ้าคนละยี่ห้อ คนละเครื่องเล่น ยังไงก็ต้องลองเป็นตัวๆไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 11

iton114

16/04/2017 09:46:47
อย่างที่บอกครับ จริงๆหูบาล้านผมก็ยังไม่มี ไฟล์ dsd ก็ยังไม่ได้โหลด เพียงแค่ว่า
ส่วนตัวเป็นคนใช้ player ตัวนึงค่อนข้างนาน จะเปลี่ยนแต่ละทีเนี่ยก็อยากจะเผื่อ
ทดลอง เทคโนโลยีสมัยใหม่ ผมกลัวครับ กลัวว่าสมมุติ ไป zx2 ปรากฏได้ลอง 
บาล้านก็ต้องมานั่งเปลี่ยน dap อีก เพราะความที่ไม่เคยฟังและคงไม่ได้มีโอกาส
ไปฟังเทียบเอง เพราะไม่สะดวกที่จะไปที่ร้านเลยต้องขอความเห็น เพื่อนๆนี่ละครับ
ว่าตัวไหนดี บาล้านของ fiio x5iii มันคุ้ม+ราคา ไหมถ้าเทียบกับเสียงสนุกๆ
ของ zx2 ประมาณนี้ เออ ส่วนตัวที่ไม่ข้ามไป wm1a เพราะอยากใช้ joox อะคราบ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

paperman

16/04/2017 09:57:12
120
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - butnotforme
ผมว่ามันก็ไม่ดีดีไปกว่าsingle endนะครับ ของผมบาล้านซ์4.4 โทนมันก็จะต่างจาก3.5อย่างชัดเจนตรงที่ทุกย่านมันจะเท่าๆกันไม่มีใครกลบใครเรียบๆเลยรายละเอียดก็ชัดกว่าไรกว่าเท่านั้นเอง 3.5ก็ตามที่เล่นๆกันอยู่นี่ละครับ ส่วนตัวผมใช้ทั้งสองรูอ่ะครับวันไหนฟังชิวๆก็ต่อบาล้านซ์วันไหนฟังมันส์ๆจะบูสเบสก็ต่อ3.5 เเล้วเเต่คนชอบมากกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

paperman

16/04/2017 10:05:34
120
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - iton114
อย่างที่บอกครับ จริงๆหูบาล้านผมก็ยังไม่มี ไฟล์ dsd ก็ยังไม่ได้โหลด เพียงแค่ว่า
ส่วนตัวเป็นคนใช้ player ตัวนึงค่อนข้างนาน จะเปลี่ยนแต่ละทีเนี่ยก็อยากจะเผื่อ
ทดลอง เทคโนโลยีสมัยใหม่ ผมกลัวครับ กลัวว่าสมมุติ ไป zx2 ปรากฏได้ลอง 
บาล้านก็ต้องมานั่งเปลี่ยน dap อีก เพราะความที่ไม่เคยฟังและคงไม่ได้มีโอกาส
ไปฟังเทียบเอง เพราะไม่สะดวกที่จะไปที่ร้านเลยต้องขอความเห็น เพื่อนๆนี่ละครับ
ว่าตัวไหนดี บาล้านของ fiio x5iii มันคุ้ม+ราคา ไหมถ้าเทียบกับเสียงสนุกๆ
ของ zx2 ประมาณนี้ เออ ส่วนตัวที่ไม่ข้ามไป wm1a เพราะอยากใช้ joox อะคราบ

ผมว่าเเบบนี้ละกันครับzx2ไม่จบครับ มันเหมือนรถยุโรปS-classเก่าๆอ่ะครับหรูหราในอดีตวันนี้ก็ยังคงความเก๋าอยู่เเต่ออพชั่นหน้าตาอะไรมันสู้เด็กสมัยใหม่ไม่ได้เเล้ว
ทีนี้ทำไมผมถึงบอกว่าไม่จบ ถ้าคุณขับs-classคันเก่าอยู่วันดีคืนดี คุณไปจอดไฟเเดงเจอs-classรุ่นใหม่กิเลศก็มาอีกอ่ะครับ ผมกำลังพูดถึงwm1aนั่นละ ส่วนตัวผมเป็นคนที่ใช้zx2+pha-3พ่วงz7มาก่อนก็คิดว่าจบครับ เเต่พอถึงเวลามันไม่จบหรอกครับ มันไม่สุดเเล้วมันคาใจครับ ผมขายยกชุดถูกๆให้เพื่อนไปเเล้วมาถอยอันใหม่เลยทั้งที่ผมก็มีbalanced3.5+3.5จาpha-3ใช้อยู่เเล้วด้วยซ้ำไหนจะสายอีกเเต่พอถึงเวลาเห็นคนอื่นพก4.4ฟังชิวๆเเล้วผมต้องมาเเบกมัดระเบิดไปมาก็ทนไม่ไหวเองเเหละครับ

x5iiiมันเหมือนรถยุ่นสมัยใหม่อ่ะครับความสดความใหม่หน้าตา ออพชั่นจัดเต็มมาเลย เเต่ถ้าความเก๋าเกมวัสดุเอยไรเอยผมว่ายังไงก็ยังสู้zx2ไม่ได้หรอกครับเเต่ชนะเเน่ๆคือเรื่องออพชั่นเเละความสดใหม่ ทีนี้มันก็วัดที่เเนวเสียงละครับว่าชอบเเบบไหนมากกว่ากันสองตัวนี้มันคนละโทนเลยด้วยซ้ำ 

เพิ่มเติมถ้าอยากใช้jooxหรือสตรีมผมเเนะนำหลบๆzx2ไปเหอะครับ จอกมาก ค้างหน่วงกระตุกมีเหมือนไม่มีเลย นี่เป็นเหตุผลนึงที่ผมตัดสินใจขายเพราะสตรีมไม่สะดวกก็ไม่ต้องสตรีมไปเลย

ถ้าอยากสตรีมไม่ลองดูonkyoอีกตัวหล่ะครับมีบาล้านซ์ด้วยฟัดกับx5iiiสูสีกว่าเยอะ ยิ่งไอตัวออกใหม่ที่เป้นสมาร์ทโฟนไปเลยโทรได้ก็พกง่ายเลยครับonbeatมั้งผมจำชื่อไม่ได้

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

iton114

16/04/2017 10:46:51
ขอบคุณ คุณ paperman มากๆเลยครับ ผมเชื่อตามที่คุณ paperman บอกเลยว่า
มันไม่จบหรอกครับ ส่วนตัวอะนะครับ เวลาซื้ออะไรแล้วจะออกจากบอร์ดทันที 
เพื่อไม่รับข่าวสารอะไรทั้งนั้น อิอิ เพื่อตัดกิเลส ที่จะเข้ามา ถึงได้ใช้เจ้า x1060 มาได้
จนถึงทุกวันนี้ นี่ถ้าแบตไม่เริ่มไปนี่คงไม่เข้าบอร์ดแน่ๆ อิอิ เสียงนี่ผมชอบเจ้า x มาก
ผมชอบแนวตลาด นี่ละครับ แต่พอมีแฟน แฟนเขาชอบฟังพวก แฟร้งซิเนตร้า
พอขึ้นรถ ก็นะ จนแนวออดิโอ้ไฟล์ มันซึมเข้ามาเป็นส่วนนึ่งของผมไปโดยไม่รู้ตัว
ดังนั้นตัวใหม่ถึงได้อยากลองฟัง hi res ดู เพราะเข้าใจว่ามันจะเพราะมากๆ
เอาตรงๆ ความต้องการผมหลักๆคือ เสียงแนวตลาดนี่ละ กับสตีมจูค ได้บ้าง 
ตัว onkyo นี่ตัวไหนอะครับ รบกวนชี้แนะนิดครับผม 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

butnotforme

16/04/2017 11:36:41
333
@คุณ Artpiggo
@คุณ paperman
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ มีประโยชน์กับคนเล่นใหม่ๆจะได้ไม่ต้อง seriousเรื่องbalance กันมาก ไปสนใจเรื่องลักษณะเสียงของ dap และ option อื่นๆแทน

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

paperman

16/04/2017 12:07:38
120

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - iton114
ขอบคุณ คุณ paperman มากๆเลยครับ ผมเชื่อตามที่คุณ paperman บอกเลยว่า
มันไม่จบหรอกครับ ส่วนตัวอะนะครับ เวลาซื้ออะไรแล้วจะออกจากบอร์ดทันที 
เพื่อไม่รับข่าวสารอะไรทั้งนั้น อิอิ เพื่อตัดกิเลส ที่จะเข้ามา ถึงได้ใช้เจ้า x1060 มาได้
จนถึงทุกวันนี้ นี่ถ้าแบตไม่เริ่มไปนี่คงไม่เข้าบอร์ดแน่ๆ อิอิ เสียงนี่ผมชอบเจ้า x มาก
ผมชอบแนวตลาด นี่ละครับ แต่พอมีแฟน แฟนเขาชอบฟังพวก แฟร้งซิเนตร้า
พอขึ้นรถ ก็นะ จนแนวออดิโอ้ไฟล์ มันซึมเข้ามาเป็นส่วนนึ่งของผมไปโดยไม่รู้ตัว
ดังนั้นตัวใหม่ถึงได้อยากลองฟัง hi res ดู เพราะเข้าใจว่ามันจะเพราะมากๆ
เอาตรงๆ ความต้องการผมหลักๆคือ เสียงแนวตลาดนี่ละ กับสตีมจูค ได้บ้าง 
ตัว onkyo นี่ตัวไหนอะครับ รบกวนชี้แนะนิดครับผม 

ถ้าจะขายXสะกิดหน่อยนะครับจะเอามาเก็บเข้าคอลเลคชั่น5555 ส่วนเเบตที่เสื่อมไม่เปลี่ยนหล่ะครับผมเคยส่งเครื่องไปเปลี่ยนให้เพื่อนอยู่นะbattery ราคาประมาณ 985 บาท  ค่าแรงช่าง 500 บาท ราคายังไม่รวมภาษีมูลค่าเพิ่ม 7% ครับ ส่งศูนย์โซนี่เพชรบุรีจะไวหน่อยครับมันศูนย์ยานเเม่เลย ส่วนhiresมันก็hiresได้ทั้งคู่เเหละครับ เเต่คุ้นๆว่าzx2มันมีข้อจำกัดเรื่องnativeซํกอย่างนี่ละผมก็จำๆไม่ได้พอดีไฟล์dsdไม่ค่อยได้ฟังบ่อยครับ เเต่ถึงยังไงถ้าใช้sonyอยู่เเล้วก็ยังเชียร์ให้ใช้โซนี่อยู่อ่ะนะครับไปช่างใจดู สำหรับผมงานประกอบdapก็มีส่วนสำคัญครับยิ่งเจ้าXมันทำมาจากหินอยู่ๆย้ายไปจับบอดี้อลูหรือพลาสติกอาจจะไม่คุ้นมือเท่าไหร่อ่ะนะครับ55555 เเนวเสียงผมชอบความนุ่มความสมูทของzx2มากกว่าfiio x5ii(ตอนผมซื้อมันมีถึงเเค่mk2นี้) ก็เลยจัดมา zx2เป็นDAPที่ถ้าคนชอบก็ชอบถ้าเกลียดก็เกลียดเลยครับเเต่โทนเสียงมันจะเหมือนWM1Aนั่นละถ้าไม่คิดมากเรื่องbalancedก็เสียงใกล้เคียงกัน จริงๆอยากให้ไปลองฟังเเหละครับมาอ่านเฉยๆมันไม่ได้ฟิลลิ่ง เเต่ผมยังยืนยันเหมือนเดิมครับถ้าเเนวตลาด+โอ้ไฟล์ผมยังมั่นใจในโซนี่ครับ(เป็นติ่งว่างั้นเหอะ) จะว่ามันเป็ดก็ไม่ขนาดนั้นคือมันไปได้หมดเเหละครับลูกผสม หนุกไม่ก็หนุก ฟังโอ้ไฟล์ได้ไหมก็ได้เเต่เอาไปเทียบกับAKเลยคงไม่ไหว คือไปได้หมดอ่ะตัวเดียวจบได้ เเต่ถ้าคำนวณเรื่องบาล้านซ์เเละความเก่าก็คงไม่จบนั่นเเหละ อยากให้ไปลองฟังดูก่อนครับ

ส่วนonkyo รุ่นgranbeat (dp-cmx1)ครับผมจำสลับกับรุ่นลำโพง55555 เป็นdap+smartphoneเครื่องเเรกๆครับ ตอนนี้ยังไม่เข้าไทยครับหาได้ตามยุ่นราคาพอๆกับdpx-1เเหละมีบาล้านซ์2.5 เเละ ผมว่ามันเป็นdapที่สตรีมดีที่สุดครับลื่นเเละจอสวย+โทรได้เเล้วก็ไม่ต้องพกเยอะ ตอนนี้เห็นมีคนใช้อยู่ในกลุ่มเฟสครับผมยังไม่ได้ถาม

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

TTPOD ZERO

16/04/2017 12:38:31
11
BALANCE เสียงอาจจะดีกว่า แต่ความเป็นธรรมชาติเสียง 3.5 อาจจะดีกว่า ก้ ได้

วงการ เกมส์ คอม รถยนต์ เครื่องเสียง หูฟัง พระเครื่อง ไม่จบ เพราะอะไร 2 อย่าง

อัพเกรด
นักสะสม

ถ้าไม่หยุด อัพเกรด ไม่หยุด สะสม ไม่มีทางจบ เพราะมัน เป็นสิ่งที่ ผู้ชาย ชอบนัก

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

iton114

16/04/2017 12:55:33
หาาา เปลี่ยนแบตได้ด้วยรึครับ เมื่อก่อนผมมีเจ้า  nw-s205 ชอบ ดีไซ กะ เสียงมาก แต่แบตเสื่อม
ผมเอาไปเข้า sony ที่จรัญ(ไม่รู้ตอนนี้ปิดไปยัง) เอาเครื่องไปแช่อยู่ 2 อาทิตย์ และติดต่อกลับมาว่า
รุ่นพวกนี้ไม่มีอะไหล่แบต ผมเลยนึกว่า มันเปลี่ยนไม่ได้อะครับ จริงๆถ้าได้จะรีบไปค้นเจ้า 205 ไปเปลี่ยนก่อนเลย อิอิ

ปล. ผมคิดว่าผมคงต้องเข้าไปลองฟังตามคำแนะนำของคุณ paperman สะละครับ ตอนแรกผมนึกว่าเครื่องเสียง
รุ่นใหม่ๆถ้าใช้ชิพตัวท๊อป ยังไงก็สามารถให้เสียงเพราะๆและปรับแต่งได้อยู่แล้ว แต่ถ้า x5 กะ zx2 เสียงต่างผม
คงต้องลงทุนไปฟังสะละ ไม่รู้ร้านมั่นคงที่พันทิพประตูน้ำจะมีทั้ง 2 รุ่นให้ฟังรึเปล่า 

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

iton114

16/04/2017 13:04:07
ส่วนความเห็นของพี่ TTPOD ZERO
นี่โดนใจจังครับที่พี่ว่ามาเนี่ย วงการที่ผมเสียตังทั้งน้านนนนน โดยเฉพาะพระเครื่องนี่ .... 
กะจะเช้ามาปล่อยแต่พอเห็นองค์ท่านแล้วปล่อยมะลง บางองค์ราคา 6 หลัก รักทีเนี่ย
เงินหมด บช แต่ดีตรงส่วนมากเวลาขัดสนจริงๆราคาปล่อยจะมากกว่าราคาซื้อ
ไม่เหมือนเครื่องเสียง ตอนผมซื้อ x1060+ue11 ตอนนั้นจำได้ว่าครึ่งแสน
เอามาปล่อยตอนนี้สองอันจะถึง หมื่นรึเปล่ายังไม่รู้ 5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

paperman

16/04/2017 13:26:37
120

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 18 - iton114
หาาา เปลี่ยนแบตได้ด้วยรึครับ เมื่อก่อนผมมีเจ้า  nw-s205 ชอบ ดีไซ กะ เสียงมาก แต่แบตเสื่อม
ผมเอาไปเข้า sony ที่จรัญ(ไม่รู้ตอนนี้ปิดไปยัง) เอาเครื่องไปแช่อยู่ 2 อาทิตย์ และติดต่อกลับมาว่า
รุ่นพวกนี้ไม่มีอะไหล่แบต ผมเลยนึกว่า มันเปลี่ยนไม่ได้อะครับ จริงๆถ้าได้จะรีบไปค้นเจ้า 205 ไปเปลี่ยนก่อนเลย อิอิ

ปล. ผมคิดว่าผมคงต้องเข้าไปลองฟังตามคำแนะนำของคุณ paperman สะละครับ ตอนแรกผมนึกว่าเครื่องเสียง
รุ่นใหม่ๆถ้าใช้ชิพตัวท๊อป ยังไงก็สามารถให้เสียงเพราะๆและปรับแต่งได้อยู่แล้ว แต่ถ้า x5 กะ zx2 เสียงต่างผม
คงต้องลงทุนไปฟังสะละ ไม่รู้ร้านมั่นคงที่พันทิพประตูน้ำจะมีทั้ง 2 รุ่นให้ฟังรึเปล่า 

xมีอะไหล่ครับ ส่วนหลอดเเก้วทดลอง205ไม่เเน่ใจครับ5555เเนะนำลองinboxไปถามเฟสบุ้คsonyก่อนครับเค้าจะเช็คสต้อคเเละเเจ้งราคาให้โดยมากพวกตัวท้อปๆจะซ่อมได้หมดเเหละครับชิวๆ นี่ละข้อดีของโซนี่ในเเง่นึงคือมันซ่อมในไทยได้ไม่ต้องส่งนอก อะไหล่มีเยอะพอควรไม่มีก็สั่งจากยุ่นมารอหน่อย 

ส่วนชิพเสียงตามตรงผมไม่เคยอ่านเลยครับว่าอันไหนมีไรไม่สนใจด้วย ผมฟังผมชอบก็คือจบครับ เสียงดีให้ตายสเปคเทพยังไงถ้าเราไม่ชอบหรือเเยกความเเตกต่างกับที่เรามีอยู่ไม่ออก มันก็เเค่นั้นเเหละครับ ของพวกนี้เราไม่ได้เป็นเครื่องจักรครับที่มีอุปกรณ์เทพๆมีอของเเรงๆเเล้วมันจะดีตามเเบบสมการใส่100ได้100 เราใช้ความรู้สึกฟังล้วนๆครับ จับเเล้วชอบ ฟังเเล้วชอบ หน้าตาถือเเล้วมีความสุข ก็ซื้ออันนั่นเเหละครับ การปรับเเต่งเสียงเองมันก็ปรับได้ครับเเต่มันจะอยู่บนพื้นฐานที่ตัวมันเองครับ คาเเร้กเตอร์ของมันเป็นหลัก+-นิดหน่อย ส่วนเดโมx5iiiคิดว่ามีอยู่ละครับส่วนzx2นี่ไม่เเน่ใจครับเพราะบางที่ก็เริ่มถอดเดโม่ออกไปละสำหรับ0โซนี่นะมั่นคงนี่ไม่รู้ถ้าไม่มีzx2ก็ใช้wm1aนั่นเเหละเทียบ เสียงคล้ายๆกัน

ปล.เเปะรูปให้ดูเป็นเเนวทางนิดหน่อย5555 สองชุดนี้เสียงคล้ายๆกันครับเพียงเเต่ความยากง่ายในการพกเเค่นั้นเอง

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 21

_BenzSama

16/04/2017 15:33:34
5
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 20 - paperman

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 18 - iton114

xมีอะไหล่ครับ ส่วนหลอดเเก้วทดลอง205ไม่เเน่ใจครับ5555เเนะนำลองinboxไปถามเฟสบุ้คsonyก่อนครับเค้าจะเช็คสต้อคเเละเเจ้งราคาให้โดยมากพวกตัวท้อปๆจะซ่อมได้หมดเเหละครับชิวๆ นี่ละข้อดีของโซนี่ในเเง่นึงคือมันซ่อมในไทยได้ไม่ต้องส่งนอก อะไหล่มีเยอะพอควรไม่มีก็สั่งจากยุ่นมารอหน่อย 

ส่วนชิพเสียงตามตรงผมไม่เคยอ่านเลยครับว่าอันไหนมีไรไม่สนใจด้วย ผมฟังผมชอบก็คือจบครับ เสียงดีให้ตายสเปคเทพยังไงถ้าเราไม่ชอบหรือเเยกความเเตกต่างกับที่เรามีอยู่ไม่ออก มันก็เเค่นั้นเเหละครับ ของพวกนี้เราไม่ได้เป็นเครื่องจักรครับที่มีอุปกรณ์เทพๆมีอของเเรงๆเเล้วมันจะดีตามเเบบสมการใส่100ได้100 เราใช้ความรู้สึกฟังล้วนๆครับ จับเเล้วชอบ ฟังเเล้วชอบ หน้าตาถือเเล้วมีความสุข ก็ซื้ออันนั่นเเหละครับ การปรับเเต่งเสียงเองมันก็ปรับได้ครับเเต่มันจะอยู่บนพื้นฐานที่ตัวมันเองครับ คาเเร้กเตอร์ของมันเป็นหลัก+-นิดหน่อย ส่วนเดโมx5iiiคิดว่ามีอยู่ละครับส่วนzx2นี่ไม่เเน่ใจครับเพราะบางที่ก็เริ่มถอดเดโม่ออกไปละสำหรับ0โซนี่นะมั่นคงนี่ไม่รู้ถ้าไม่มีzx2ก็ใช้wm1aนั่นเเหละเทียบ เสียงคล้ายๆกัน

ปล.เเปะรูปให้ดูเป็นเเนวทางนิดหน่อย5555 สองชุดนี้เสียงคล้ายๆกันครับเพียงเเต่ความยากง่ายในการพกเเค่นั้นเอง

อยากไป Z7 4.4 เคยลองwm1a + 1Aแล้วไม่ค่อยโดนเลยแต่พกง่ายมาก สีดำดีสวย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

Iton114

16/04/2017 15:55:24
ต้องขอขอบพระคุณ คุณ paperman มากๆเลยครับ พึ่งจะวางเจ้า x5 มา โชคดีที่ร้านเมโลดี้มีให้ลอง ส่วนมั่นคง หมด ต้องไปพารากอน พอลองแล้วเข้าใจเลยว่า สิ่งที่คุณ paperman พยายามจะสื่อคืออะไร ส่วนตัว มีแต่เครื่องเล่นโซนี่ พอไปลองยี่ห้ออื่นนี่ มันช่างต่างเสียเหลือเกิน มาตอนแรกฟังแบบ ออดิโอไฟล์ เออมันเพราะแหะ ใช้ได้ใช้ได้ สงสัยได้เอาเจ้า x5กลับบ้านแน่ๆ แต่พอลองฟังพวกเพลงบ้านๆ อะนะ ทำไมมันช่างไม่กลมกล่มเหมือนน้องโซนี่ พยายามฟังอยู่หลายเพลง พบว่าการแยกเครื่องดนตรีดีกว่าน้อง 1060อยู่เยอะ เสตทกว้างขึ้น รายละเอียดการแยกเสียงดีมาก แต่ทำไมผมไม่ความสุขเลย จนทนไม่ไหว อะโทดหูละกัน akg เนี่ยสงสัยไม่เข้าหู ลองเอา kef มาฟังละกันเห็นเจ้าของร้านบอกตึ๊บๆ แน่น้อง มันก็ตึ๊บนะแต่ยิ่งฟังยิ่งรู้ถึงคำว่าบุคลิคของเพลเยอร์ ขึ้นมาเลย 

ในที่สุดก็เข้าใจแล้วว่า หูตะกั่ว อะก็ต้องฟังแบบหูตะกั่วไปเหอะ ไปฝืนฟังตามพวกหูทองทามมาย เลยเจียมตัว เดี๋ยวจะไปลองเจ้าwm1 ที่พารากอนแล้วจะมาเล่าอีกทีครับ

ปล.ขอบคุณร้านเมโลดี้ ชั้น3 พันทิพด้วยนะครับ เจ้าของร้านแนะนำดีมาก ผมก็จู้จี้ขอเปลี่ยนหูแกก็หามาให้ตอนบอกไม่เอานี่เกรงใจมากแต่เจ้าของร้านก็ยิ้มแย้ม ใว้มีโอกาสจะเข้าไปอุดหนุนให้ได้เลยครับ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

paperman

16/04/2017 19:04:39
120
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 21 - _BenzSama
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 20 - paperman

อยากไป Z7 4.4 เคยลองwm1a + 1Aแล้วไม่ค่อยโดนเลยแต่พกง่ายมาก สีดำดีสวย
z7ผมหักดิบขายไปละT^Tยังไม่ได้ลองกับ4.4เลย5555 ทุบหม้อข้าวตัวเองหักดิบไปZ1Rเลยไม่งั้นก็ไม่ยอมไปซักที
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

paperman

16/04/2017 19:10:02
120
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 22 - Iton114
ต้องขอขอบพระคุณ คุณ paperman มากๆเลยครับ พึ่งจะวางเจ้า x5 มา โชคดีที่ร้านเมโลดี้มีให้ลอง ส่วนมั่นคง หมด ต้องไปพารากอน พอลองแล้วเข้าใจเลยว่า สิ่งที่คุณ paperman พยายามจะสื่อคืออะไร ส่วนตัว มีแต่เครื่องเล่นโซนี่ พอไปลองยี่ห้ออื่นนี่ มันช่างต่างเสียเหลือเกิน มาตอนแรกฟังแบบ ออดิโอไฟล์ เออมันเพราะแหะ ใช้ได้ใช้ได้ สงสัยได้เอาเจ้า x5กลับบ้านแน่ๆ แต่พอลองฟังพวกเพลงบ้านๆ อะนะ ทำไมมันช่างไม่กลมกล่มเหมือนน้องโซนี่ พยายามฟังอยู่หลายเพลง พบว่าการแยกเครื่องดนตรีดีกว่าน้อง 1060อยู่เยอะ เสตทกว้างขึ้น รายละเอียดการแยกเสียงดีมาก แต่ทำไมผมไม่ความสุขเลย จนทนไม่ไหว อะโทดหูละกัน akg เนี่ยสงสัยไม่เข้าหู ลองเอา kef มาฟังละกันเห็นเจ้าของร้านบอกตึ๊บๆ แน่น้อง มันก็ตึ๊บนะแต่ยิ่งฟังยิ่งรู้ถึงคำว่าบุคลิคของเพลเยอร์ ขึ้นมาเลย 

ในที่สุดก็เข้าใจแล้วว่า หูตะกั่ว อะก็ต้องฟังแบบหูตะกั่วไปเหอะ ไปฝืนฟังตามพวกหูทองทามมาย เลยเจียมตัว เดี๋ยวจะไปลองเจ้าwm1 ที่พารากอนแล้วจะมาเล่าอีกทีครับ

ปล.ขอบคุณร้านเมโลดี้ ชั้น3 พันทิพด้วยนะครับ เจ้าของร้านแนะนำดีมาก ผมก็จู้จี้ขอเปลี่ยนหูแกก็หามาให้ตอนบอกไม่เอานี่เกรงใจมากแต่เจ้าของร้านก็ยิ้มแย้ม ใว้มีโอกาสจะเข้าไปอุดหนุนให้ได้เลยครับ 

ชอบอันไหนก็จัดอันนั้นเเหละครับเงินก็เงินเราอย่าไปเเคร์สเปคมากครับมันไม่ใช่คอมพิวเตอร์ที่สเปคเทพจะเล่นได้ดีกว่าเสมอไป55555 บางครั้งbalancedมันก็ไม่จำเป็นด้วยซ้ำครับเพราะคาเเร็กเตอร์มันคือ3.5เอามาเกลี่ยนั่นเเหละเหมือนซื้อเค้กมาปาดหน้าครีมออกเพื่อให้สัมผัสได้ถึงเนื้อเค้กมากขึ้นเเต่ความหวานสิ่งที่ปรุงเเต่งมามันลดน้อยลง อะไรเเบบนั้น ขอให้โชคดีครับ55555

ปล.อยากบอกว่าโซนี่เข้ามาเเล้วออกยากครับ55555 เหมือนติดยานั่นเเหละ เคยย้ายไปหลายค่ายอยู่ตอนนั้นงอลโซนี่อยู่ช่วงนึง ไปหมดอ่ะครับfiio ibasso ak cayin ตอนใช้มือมันก็จับdapอยู่ใจก็นึกเเม่งตอนโซนี่มันได้มากกว่านี้นี่หว่า เฮ้ยมันไม่สุดนี่หว่า สุดท้ายก็กลับมาตายรังนี่ละครับ5555

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 25

_BenzSama

16/04/2017 19:34:11
5
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 23 - paperman
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 21 - _BenzSama

z7ผมหักดิบขายไปละT^Tยังไม่ได้ลองกับ4.4เลย5555 ทุบหม้อข้าวตัวเองหักดิบไปZ1Rเลยไม่งั้นก็ไม่ยอมไปซักที
Z1Rนี่ ถ้าผมไปนี้คงไม่ได้แค่ทุบหม้อข้าวแล้วต้องทุบครัวเลยครับ555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

iton114

16/04/2017 21:33:27
สรุป หูเสียครับ ไปฟัง wm1a dx200 ak300 สรุปชอบ wm1a+pha3>DX200>wm1A>ak300
แต่ไหงตอนเย็นมาจบที่ AK240 ก็ไม่รู้ฮะ ถ้าเรียงความชอบก็มาเป็นอับดับสุดท้ายเลย ไม่นับ FIIO X5
แต่นะ เอามาแล้วจะลองฟังดูสักพัก ถ้าไม่ใช่จริงๆ ค่อยไปหา WM1A หรือ DX200 อีกทีแล้วกัน 

ขอบคุณพี่ๆทุกคนสำหรับทุกความเห็นนะครับ งง ถ่าม ZX2 กะ X5 ไปจบที่ AK240 ถถถถถถถ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

paperman

16/04/2017 22:13:15
120
55555 งงไปดิ ถ้าจะ+pha-3ก็zx2พอครับเปลืองเปล่าๆwm1aต่อpha-3เสียงเหมือนzx2ต่อนั่นเเหละเเค่ปล่อยdsdได้เอาส่วนต่างมาจัดz7เเถวสองดีกว่าจบกว่าเยอะ ส่วน240ก็.........สงสัยจะต้อง380เเทน55555555555555555555555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

DayWalker

17/04/2017 07:30:25
90
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 26 - iton114
สรุป หูเสียครับ ไปฟัง wm1a dx200 ak300 สรุปชอบ wm1a+pha3>DX200>wm1A>ak300
แต่ไหงตอนเย็นมาจบที่ AK240 ก็ไม่รู้ฮะ ถ้าเรียงความชอบก็มาเป็นอับดับสุดท้ายเลย ไม่นับ FIIO X5
แต่นะ เอามาแล้วจะลองฟังดูสักพัก ถ้าไม่ใช่จริงๆ ค่อยไปหา WM1A หรือ DX200 อีกทีแล้วกัน 

ขอบคุณพี่ๆทุกคนสำหรับทุกความเห็นนะครับ งง ถ่าม ZX2 กะ X5 ไปจบที่ AK240 ถถถถถถถ
ก๊ากกกกกกกก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

artpiggo

17/04/2017 07:35:08
15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 26 - iton114

ผมงงด้วยคนครับ ถถถถถ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

Narishane

25/04/2017 11:45:31
158
ถ้าจะเอามาฟังเพลง streaming app ต้องระวังครับ

sony zx ไม่ค่อยอัพเดท fw, ผมเคยใช้ zx1 มันไม่อัพ andriod version เลย ใช้ app ใหม่ๆไม่ได้เลย เลยต้องขายทิ้งไปทั้งๆที่ชอบเสียง battery body การใช้งานโดยรวมมากๆ

มาอยู่กับ FiiO อุ่นใจครับ ทีมงานอัพเดท fw กันทุกเดือนสองเดือน so many adjustable function in deleloper mode also
หยิกหู 0
แจกหู 1
"รบกวนช่วยตัดสินใจ Fiio X5iii กับ ZX2 มือสอง ให้นิดคราบ"