Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ประสบการณ์การใช่PK2

Neily the Neil

14/04/2017 21:50:13
61
หลังจากปวดหัวกับเสียงของYUIN PK3ล็อตปัจจุบันไปเพราะมันได้เสียบุคลิคที่ที่ให้PK3เป็นหูฟังที่คนชอบมากมายซึ่งก็คือเบสเพราะเบสของมันน้อยมากจนผมคนที่ไม่ฟังเบสและเป็นคนไม่ชอบเบสเยอะๆมองว่าเบสน้อยเกินไป ผมส่วนตัวใช่Shure SE425ซึ่งขึ้นชื่อในความFlatและแห้งของมันตัวนี้มีเบสน้อยสุดในบรรดาพี่น้อง

กลับมาที่PK3 ด้วยความเชื่อว่าหูฟังearbudเบสน้อยผมจึงเลือกPK3เพราะมีเบสเยอะและจังหวะสนุกเข้าใจว่าเบสมันน่าจะมีมวลปานกลางแต่อิมแพคดีแต่กลับพบว่ามันน้อยมากจนผมฟังไม่ได้เลย55555ผมเลยตัดสินใจซื้อเจ้าPK2มาเพราะเข้าใจว่าเป็นหูฟังที่ดีและมี Stageที่สมจริง

First Impressionของผมกับเจ้าPK2คือเหมือนฟังFull size ต้องไปฟังที่ร้านซึ่งตัวหูฟังนั้นBurnแล้วก็ทำให้นึกถึงเจ้า Sennheiser HD598/599เพราะความกว้างของSoundStageที่ทำให้ผมตกใจว่าทำไมมันใหญ่จัง หวะ แต่ฟังเทียบก็ไม่เหมือนนะครับHD599เบสอิมแพคแรงกว่าและใหญ่กว่าระดับนึง นอกจากนี้Stage 599และกลางก็ไม่เหมือน แต่ที่แน่ๆPK2เวลาฟังแล้วเหมือน ฟังFull sizeมากครับ

แนวเสียงของPK2นั้นมีเบสที่อิมแพคดีกว่าPK3ล็อตปัจจุบันซึ่งก็พอๆกับSE425ของผมเลยครับ กลางค่อนข้างถ่อยหลังเล็กน้อยมีมิติดีมาก กลางแหลม พุ่งดีมากครับ เสียงผู้หญิง,เปียโนโน็ตสูงๆ,ฉาบไฮแฮท,สะแนร์ ชัดดีครับฟังแล้วมีจังหวะดี แหลมนี้ค่อนข้างนุ่มไม่ได้นุ่มเท่าFull sizeแพงๆนะครับแต่ก็ไม่หยาบฟังได้โดยไม่เสียดหูเลย 

ตัวที่ผมซื้อมาก็ไม่แพ้ตัวBurnแล้วเลยแหลมยังไม่นุ่มเท่าเบสยังมากไม่กลางกับกลางแหลมยังไปได้อีกพอสมควร ปัจจุบันBurn ไปราวๆ20ชมเสียงพัฒนาจากตอนแกะกล่องมามาก

สุดท้ายผมจะให้คะแนนนะครับ
เบส6/10เบสน้อยครับคนที่ชอบเบสไม่น่าจะชอบ
กลาง7/10ทั่วไปเลยครับมีหูฟังที่ทำได้ดีกว่านี้เยอะแต่ก็นะราคาก็คนละเรื่องเลย
แหลม9/10ผมว่าไม่น่าถามนะครับนุ่มและสมจริงมากกินFullsize หลายตัวสบายๆ
Stage9/10กว้างมากกว้างกว่าin ear กับearbudทุกตัวที่เคยฟังยกเว้นPK1กับMX980 และมากกว่าfull size หลายตัว
ความคุ้มค่า10/10คุ้มสุดๆแล้วๆๆๆขนาดเดิมๆนะเสียงโคตรดี บอกมาหมดละ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

pussy

14/04/2017 22:12:53
ลองฟังหลายๆรุ่นครับ มันก็ดีในระดับราคาของมันนั่นล่ะครับ ข้อดีของมันคือสียงมันฟังง่ายติดหูตั้งแต่แรกๆเลยต่างจากหูฟังตัวอื่นๆและมันก็ขับง่ายไม่เรื่องมากครับ แต่ถ้าเทียบกับฟลูไซด์ต่อให้ตัวละ 2-3 พันผมว่ายังห่างอยู่ครับโดยเฉพาะสเกลของเสียงในทุกย่าน เปรียบง่ายๆ PK2 เป็นลำโพงวางหิ้ง ฟลูไซด์รุ่นเล็กเป็นลำโพงวางหิ้งที่ตัวใหญ่กว่า หรือฟลูไซด์รุ่นใหญ่+แอมป์เหมือนลำโพงตั้งพื้นประมาณนั่นครับ 
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Neily the Neil

14/04/2017 22:21:45
61
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - pussy

ลองฟังหลายๆรุ่นครับ มันก็ดีในระดับราคาของมันนั่นล่ะครับ ข้อดีของมันคือสียงมันฟังง่ายติดหูตั้งแต่แรกๆเลยต่างจากหูฟังตัวอื่นๆและมันก็ขับง่ายไม่เรื่องมากครับ แต่ถ้าเทียบกับฟลูไซด์ต่อให้ตัวละ 2-3 พันผมว่ายังห่างอยู่ครับโดยเฉพาะสเกลของเสียงในทุกย่าน เปรียบง่ายๆ PK2 เป็นลำโพงวางหิ้ง ฟลูไซด์รุ่นเล็กเป็นลำโพงวางหิ้งที่ตัวใหญ่กว่า หรือฟลูไซด์รุ่นใหญ่+แอมป์เหมือนลำโพงตั้งพื้นประมาณนั่นครับ 

เคยฟัง gradoตัวเล็กราคาพอกันผมก็ยังรู้สึกเฉยๆนะครับแต่ก็ขอบคุณนะครับสำหรับคำแนะนำ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Salek

15/04/2017 09:37:36
187
PK2 มันเป็นหูสามัญประจำบ้านที่ควรจะมีติดไว้ครับ ราคาไม่แรง เสียงดี เล็กเบา ส่วนตัวผมก็ซื้อมาขายไปอยู่หลายรอบ แต่ตัวที่มีอยู่ตอนนี้กะใช้ยาวๆจนกว่าจะพังกันไปข้างล่ะครับ
เจ้านี้ผมว่ามันเข้ากันที่สุดกับฟองน้ำแบบโดนัท(เจาะรู)นะ แหลมมีเท่าเดิมแต่ได้เบสเพิ่มขึ้นอักหน่อย กลมกล่อมเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

surachai

15/04/2017 19:53:12
3
ตามคะแนนเจ้าของกระทู้เลยครับpk3เบสผม เบสน้อยมาก ตอนนี้ผมใช้pk2 ใช้มา2รุ่นล่ะครับ..ฟิน..ตามกระทู้3 เลยครับโดนัท

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Note

16/04/2017 22:17:24
0
PK2 ,PK3 ผมลองและใช้มากี่ตัวก็เสียงไม่ค่อยเหมือนกันเลยครับ งงๆกะมันเหมือนกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ประสบการณ์การใช่PK2"