Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

แผ่น vinyl มีอะไรดีหรือครับ ทำไมยังไม่ตาย

MaOdA

11/04/2017 22:18:16
55
แผ่น vinyl มีมานานแล้ว มีเครื่องเล่นไหม่ๆออกมา
แต่ทำไม DVD Audio ออกมาแปปเดียวตาย
SACD แววไม่ดี
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ellevoid

11/04/2017 23:29:23
220
เค้าว่าเสียงเป็น analog ที่สุดครับ ถึงแม้ว่าอัลบั้มนั้นจะอัดใน studio เป็น digital ก็ตาม แต่พอเอาเพลงใส่ vinyl แล้วเสียงกลับกลายเป็น analog ความเป็น digital หายไปหมดเลยครับ ว้าวๆๆๆ !!!!

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 2

planaria

12/04/2017 00:09:44
117
ความเป็นธรรมชาติของน้ำเสียงไงครับ แผ่นเสียงมันบันทึกแบบอนาล็อค เสียงร้องเสียงพูดคนเป็นเสียงอนาล็อค และเสียงที่หูคนเราได้ยินมันก็เป็นอนาล็อค แต่พวก CD,SACD,DVD Audio มันบันทึกแบบดิจิตอล 0 1 คือมันต้องแปลงเสียงร้องคนให้เป็นดิจิตอล แล้วเวลาเล่นกลับมันก็ต้องแปลงเสียงที่บันทึกเป็นดิจิตอลให้เป็นอนาล็อคอีกที (มันแปลงอนาล็อคเป็นดิจิตอล แล้วแปลงดิจิตอลให้เป็นอนาล็อคอีกทีเพื่อให้ออกมาเป็นเสียงเพลง) ทางผู้พัฒนาก็พยายามคิดหาวิธีแซมปลิ้งสัญญาณให้ใกล้เคียงอนาล็อคมากที่สุด แต่ถึงพยายามให้ใกล้เคียงแค่ไหนมันก็ไม่เหมือน 100% หรอก เพราะมันแปลงไปแปลงมา ความเป็นธรรมชาติในน้ำเสียงมันก็เลยสู้แผ่นเสียงที่บันทึกแบบอนาล้อคไปอนาล้อคแท้ๆ ไม่ได้ ทำให้แผ่นเสียงที่ถึงแม้จะเล่นยาก วุ่นวาย ดูแลรักษาก็ยาก แถมยังมีเสียงกร่อบแกร่บตอนเล่นแผ่น ยังได้รับความนิยมถึงปัจจุบันนี่แหละ
หยิกหู 0
แจกหู 102
ความคิดเห็นที่ : 3

Artnoi

12/04/2017 02:19:45
425
vinyl บางทีมัน master มาดีกว่าซีดีครับ
พวก cd บางทีโดน compress กับลด dynamic range ทำให้เสียงดังขึ้น แต่คุณภาพแย่ลงครับ ชองหาคำว่า LOUDNESS WAR ดูครับ แต่บางอัลบั้มที่เคยดีตอนเป็น vinyl โดน remaster โดยคนที่ชอบ loudness ก็ทำให้เสียงดรอปลงไปเข้าไปอีก ตัวอย่างอัลบัมที่มาสเตอร์มาไม่ดีก็ Califonication ครับ ไม่ว่าจะทำยังไงบนฟอร์แมตไหนมันก็จะไม่ดีขึ้นมากครับ กับเพลงวง Dream Theater, Muse และพวก Synphonic Metal ครับ มาสเตอร์มาดังมากๆ และเพลงก็เพราะมากๆเช่นกัน (ทุกตัวอย่างที่ผมยกมาคือผมชอบ)
ตัวอย่างอัลบัมที่มาสเตอร์มาดีๆ สำหรับผมคือ Rage Against The Machine (อัลบัมแรก) เพลงวง Radiohead (โดยเฉพาะ OK Computer) และ The Stage, Nirvana MTV Unplugged, Pink Floyd TDSOTM, Wish you were here ครับ
ส่วนเพลงใหม่ๆ หรือเพลงตลาดส่วนใหญ่ในปัจจุบัน ทั้ง cd/ digital/ vinyl มาจากมาสเตอร์เดียวกันหมดครับยกเว้นจะบอกไว้เช่น remastered for itunes เพราะฉะนั้น เสียงจะต่างกันที่ medium อย่างเดียวเลยครับสำหรับอัลบัมใหม่ๆ คือไวนิลจะอนาล็อกกว่านั่นเอง

สรุปคือ นอกจากจะดูที่ฟอร์แมตแล้ว ผมชอบดู dynamic range ของอัลบั้มนั้นๆด้วย ส่วน vinyl นั้น การ compress ให้ดังจะทำได้ไม่เยอะเท่าพวก cd เพราะขีดจำกัดทางกายภาพของมันครับ การดู dynamic range หาดูได้ที่ http://dr.loudness-war.info/ ครับ เว็บบอร์ดที่พูดคุยเรื่องการมาสเตอร์/บันทึกเสียง คือ http://forums.stevehoffman.tv/
หยิกหู 0
แจกหู 103
ความคิดเห็นที่ : 4

headradio

12/04/2017 02:55:14
47
ส่วนตัวที่ Vinyl กลับมานิยมได้เพราะความเท่ห์ + เป็นกระแสทางวัฒนธรรมมากกว่าคุณภาพเสียงครับ ปกขนาดใหญ่สะใจ แผ่นจับต้องได้+มีทำเป็น Cover Art, สีแปลกๆ หรือทำใสๆ ได้ (แผ่น Star Wars ทำเป็น Halogram ได้ด้วยครับ สวยมาก) เวลาบรรจงวางเข็มบนแผ่น ให้ความรู้สึก cool chic hipster อย่างบอกไม่ถูก หลายคนซื้อแผ่นมาไม่ค่อยได้เล่นหรอกครับ เก็บเฉยๆ ออกแนวเป็นของสะสมมากกว่า

แผ่นเก่าๆ คนจะนิยมเล่นมากกว่า เนื่องจากต้นฉบับยังเป็น Analog อยู่ เสียงที่ได้จากการเล่นแผ่นเสียงก็น่าจะใกล้เคียงกับต้นฉบับมากกว่า File Digital ส่วนเพลงใหม่ๆ ที่ทำลงแผ่นเสียง เล่นจาก CD หรือ File Digital ก็น่าจะให้เสียงดีกว่าแผ่นเสียงเพราะต้นฉบับเป็น Digital หมดแล้ว

วงการแผ่นเสียงในบ้านเราน่าจะอยู่ในช่วงอิ่มตัวแล้วครับ การแย่งซื้อแผ่นหายากเห็นน้อยลงเรื่อยๆ ขายไม่ค่อยออก ส่วนแผ่นไทยก็อยู่ที่ศิลปินว่ามี Fan Club หนาแน่นขนาดไหน อย่างแผ่นเสียง Paradox หรือ Moderndog ก็หมดเร็วตลอด แต่ก็มีอีก 80-90% ที่ไปซื้อแผ่นทีไรก็เห็นยังติดคาแผงเหมือนเดิม

ถ้าอยากได้เสียง Analog แท้ๆ จาก Vinyl ก็ควรจะหาแผ่นปั๊มเก่ามาฟัง ส่วนศิลปินใหม่ๆ แผ่นใหม่ๆ ซื้อ CD หรือ File Digital ก็ได้ครับ เทคโนโลยีการเล่นเพลง Digital ไปไกลกว่าเมื่อก่อนเยอะมากแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

headradio

12/04/2017 03:03:49
47
แผ่นเสียงใหม่ๆ ที่ใช้ Master ของ Original Tape ก็เสียงดีนะครับ แผ่นปั๊มเก่าๆ ก็ต้องวัดดวงเหมือนกัน เนื่องจากแผ่นเสียงเมื่อก่อนผลิตหลายที่หลายปั๊มมาก ทำให้คุณภาพการผลิตต่างกันพอสมควร
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

artpiggo

12/04/2017 05:04:32
15
คงเพราะดูมีคุณค่าน่าสะสม ได้บรรยากาศอุ่นไอสมัยเก่า

แต่ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบ vinyl ก็ตรงเรื่องที่ว่า ถ้ามันมีฝุ่นเกาะ เข็มมันจะอ่านแล้วเกิด popping noise มา อันนี้ส่วนตัวรู้สึกฟังแล้วติดขัดไปหน่อย ชอบ digital file มากกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ellevoid

12/04/2017 08:52:15
220
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - Artnoi
vinyl บางทีมัน master มาดีกว่าซีดีครับ
พวก cd บางทีโดน compress กับลด dynamic range ทำให้เสียงดังขึ้น แต่คุณภาพแย่ลงครับ ชองหาคำว่า LOUDNESS WAR ดูครับ แต่บางอัลบั้มที่เคยดีตอนเป็น vinyl โดน remaster โดยคนที่ชอบ loudness ก็ทำให้เสียงดรอปลงไปเข้าไปอีก ตัวอย่างอัลบัมที่มาสเตอร์มาไม่ดีก็ Califonication ครับ ไม่ว่าจะทำยังไงบนฟอร์แมตไหนมันก็จะไม่ดีขึ้นมากครับ กับเพลงวง Dream Theater, Muse และพวก Synphonic Metal ครับ มาสเตอร์มาดังมากๆ และเพลงก็เพราะมากๆเช่นกัน (ทุกตัวอย่างที่ผมยกมาคือผมชอบ)
ตัวอย่างอัลบัมที่มาสเตอร์มาดีๆ สำหรับผมคือ Rage Against The Machine (อัลบัมแรก) เพลงวง Radiohead (โดยเฉพาะ OK Computer) และ The Stage, Nirvana MTV Unplugged, Pink Floyd TDSOTM, Wish you were here ครับ
ส่วนเพลงใหม่ๆ หรือเพลงตลาดส่วนใหญ่ในปัจจุบัน ทั้ง cd/ digital/ vinyl มาจากมาสเตอร์เดียวกันหมดครับยกเว้นจะบอกไว้เช่น remastered for itunes เพราะฉะนั้น เสียงจะต่างกันที่ medium อย่างเดียวเลยครับสำหรับอัลบัมใหม่ๆ คือไวนิลจะอนาล็อกกว่านั่นเอง

สรุปคือ นอกจากจะดูที่ฟอร์แมตแล้ว ผมชอบดู dynamic range ของอัลบั้มนั้นๆด้วย ส่วน vinyl นั้น การ compress ให้ดังจะทำได้ไม่เยอะเท่าพวก cd เพราะขีดจำกัดทางกายภาพของมันครับ การดู dynamic range หาดูได้ที่ http://dr.loudness-war.info/ ครับ เว็บบอร์ดที่พูดคุยเรื่องการมาสเตอร์/บันทึกเสียง คือ http://forums.stevehoffman.tv/
เราจะรู้ได้อย่างไรว่าอัลบั้มไหนทำ อัด, mixed ทำ master มาด้วย analog ล้วนๆ ไม่ใช่ digital อ่ะครับ 
ถ้า อัด, mixed ทำ master ด้วย analog ลงเทปแล้วจากเทปอัดลงแผ่น vinyl ผมเห็นด้วยสุดๆ ว่าน่าเก็บมาก แต่ถ้าต้นทาง mixed มาเป็น digital แต่มาแปลงลง vinyl ผมว่าเราจะเป็นแค่เหยื่อการตลาดโดนหลอกขายของแพงน่ะสิครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

champ_korn

12/04/2017 08:52:17
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - Artnoi

ชอบแนวเดียวกันเลยครับ พูดถึง RATM อัลบั้มแรกนี่บันทึกมาดีจริงๆ อีกวงที่บันทึกค่อนข้างดี คือ Incubus ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

pussy

12/04/2017 10:23:54
เรื่องเสียงก็ส่วนหนึ่งนะครับ แต่เอาจริงๆสิ่งที่ทำให้ยังเล่นกันอยู่เลย ณ ตอนนี้ผมมองว่ามันกลายเป็นของสะสมซะมากกว่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

RockDragon

12/04/2017 17:40:31
2,893
ข่าวคราวจาก BBC ครับ ^^

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Lekkiki

12/04/2017 23:22:08
113
ฟังมาตั้งแต่เด็กครับ มีความรู้สึกดีๆ กับแผ่นเสียงมาก ตอนพ่อเปิด นั่งดูมันหมุนไปพร้อมๆ กับเพลงที่ได้ยิน

ความรู้สึกเก่าๆ ก็ทำให้นึกถึงนะ มันมีเสน่ห์อย่างบอกไม่ถูก.... สรุปว่า ชอบฟังแบบนี้สุดๆ แล้ว

นอกเรื่องนิดนะครับ ไปดูเค้าผลิตแผ่นเสียง ก็เพลินดี...

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Dawn

13/04/2017 00:22:29
88
ขออนุญาติเฮียมั่น เอาคลิปที่ผมทำเองมาฝากด้วยนะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Dawn

13/04/2017 00:23:14
88
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - Dawn
ขออนุญาติเฮียมั่น เอาคลิปที่ผมทำเองมาฝากด้วยนะครับ

https://www.facebook.com/WhatHiFiMagazine/videos/1841643845861259/
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Hsung

13/04/2017 09:13:45
346
คนที่เกิดไม่ทันจะไม่เข้าใจ 555

ปล. ดักแก่
หยิกหู 0
แจกหู 0
"แผ่น vinyl มีอะไรดีหรือครับ ทำไมยังไม่ตาย"