Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

แว่นสายตา มีรอยขนแมว ใช้ยาตัวไหนขัดหายบ้าง

ฑ.เศณ

07/04/2017 17:00:11
รู้สึก ลำคาญ 

ผมเห็นพวก ไฟตารถยนต์ เดี๋ยวนี้ มียาขัด ใสปิ้งเลย

เลยคิดว่า  เดี๋ยวนี้ มียาใช้ขัด ขนแมว แว่นตามั๊ย

ผมอยากลอง  ด้วย  ยาสีฟัน แอมเวย์ หรือ พวก วีนอล

พวกนี้ช่วยได้มั๊ย ใครเคยขัดบ้าง

ผมไปตามร้านตัด แว่น มันจะให้ ซื้อใหม่ ท่าเดียว
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

MaxxIE

07/04/2017 20:59:49
107
ยิ่งขัดยิ่งลายครับ
แค่ขยันล้างด้วยน้ำยาล้างจานบ่อยๆ ก็ช่วยลดแฟลร์ขนแมวได้เยอะแล้วครับ

ทางที่ดีตัดแว่นใหม่
แล้วแว่นเก่าก็เอามาใช้เฉพาะงานสมบุกสมบัน แว่นใหม่ใช้เฉพาะกับงานเบาๆ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

somkiatr

07/04/2017 21:22:12
182
เลนส์ กระจก หรือ พลาสติกครับ ถ้าพลาสติก จะขัดไม่ได้  ส่วนเลนส์กระจกโดยทั่วไปจะไม่เป็นรอยอยู่แล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

07/04/2017 22:49:04
4,282
นี่แหละที่ผมไม่ชอบใช้เลนส์พลาสติก 555

ผมใช้เลนส์กระจกมาชั่วชีวิต แต่ไปๆมาๆ หลังๆไม่มีร้านไหนทำได้ซะงั้น คือไม่มีสต๊อกเลนส์ ไม่มีผลิตใหม่ กลายเป็นว่าต้องใช้พลาสติก ซึ่งปัญหาของเลนส์พลาสติกคือเป็นรอยง่าย การวางที่ไม่ดีพอ การใช้ผ้าที่มีเศษฝุ่นคมๆเช็ด เหล่านี้ทำให้เลนส์แว่นเป็นรอยขนแมวทั้งสิ้น

การใช้วีนอลไปขัด ยิ่งขัดยิ่งเละครับ ทางที่ดีที่สุดคือทำใจ หรือเอาไปให้ร้านแว่นตาเค้าแก้ไขให้ รอยตื้นๆบางๆ สามารถขัดได้บ้างเล็กน้อย แต่ถ้ารอยลึก ขีดยาวๆ น่าจะทำอะไรไม่ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

replay

13/04/2017 02:12:26
23
เลนส์แว่นตา  ถ้าเป็นรอยแล้วขัดไม่ได้. ต้องเปลี่ยนเลนส์ใหม่. ยิ่งขัดยิ่งลายเยอะกว่าเดิม. 

เลนส์สมัยนี้ส่วนใหญ่มักจะเป็นเลนส์ชนิดเคลือบตัดแสงสะท้อน  ที่มักเรียกติดปากว่าเลนส์มัลติโคต  

การดูแลรักษาเลนส์แว่นตาให้มีอายุการใช้ได้นานๆ. เพราะที่ลูกค้าบ่นๆว่าใช้เลนส์แล้วเป็นรอยง่ายนั้น. ไม่นับรวมอุบัติเหตุที่ทำหล่น ตก กระแทก อันนั้นมันสุดวิสัย ส่วนมากเกิดจากการใช้งาน. เช่น. เมื่อเลนส์เปื้อนคราบมันหรือสิ่งสกปรก. ก็คว้าอะไรใกล้มือได้ก็เช็ดทันที. เอาชายเสื้อเช็ด กระดาษทิชชู่  พวกเศษฝุ่นที่เกาะบนผิวเลนส์. ก็จะถูกผ้าหรือกระดาษที่เราเช็ดนั่นแหละขูดเลนส์ให้เป็นรอย.  ยิ่งเราเช็ดบ่อยๆเข้า. ความสากของผ้าก็จะไปขูดผิวเคลือบเลนส์ให้บางลงๆจอนผิว Top coat หายไปเหลือแต่ผิวเคลือบด้านล่างทีนี้เลนส์ก็จะเป็นรอยมากขึ้น

ถ้าหมั่นล้างแว่นให้ปลอดฝุ่นและคราบไขมันเสียก่อนแล้วค่อยเช็ดแว่น  เลนส์จะมีอายุการใช้งานจะอยู่ยาวขึ้น. ล้างแว่นด้วยน้ำยาล้างจาน. เป็นวิธีง่ายๆครับ. น้ำยงน้ำยาฉีดเช็ดเลนส์แว่นก็ไม่ต้องซื้อมาใช้ให้เสียตัง. หมั่นล้างแว่นบ่อยๆสะอาดทั้งแว่นและเลนส์บ่อยๆจะดีกว่า. บางคนใช้แว่นไม่เคยล้างมีทั้งคราบสกปรกและตะไคร่ติดตามขอบแว่นและแป้นจมูก. เลนส์ก็เช็ดจนเป็นลายหมด

เลนส์กระจกมีข้อดีอย่างเดียวคือมีความแข็งทนรอยได้มากกว่า. นอกนั้นแทบไม่มีอะไรที่ดีเลย. ทั้งน้ำหนักที่มากกว่า. อันตรายหากมีอะไรกระเด็นใส่เลนส์แล้วเกิดแตกเศษเลนส์ไปทิ่มหน้าทิ่มตา. เลนส์กระจกไม่มีการพัฒนาอะไรมาหลายสิบปีแล้ว. 

สมัยผมหัดทำแว่นใหม่ๆยังทันได้ทำแว่นในยุคท้ายๆที่ยังนิยมใช้เลนส์กระจก. เจอบางคนใช้ของหยาบ  ไม่ระวังต่อให้ใช้เลนส์กระจกแข็งยังไง. ก็สามารถใส่จนเลนส์เป็นลายพร้อยได้เช่นกัน

หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 5

ลูกตาล Reus Glass

13/04/2017 12:41:25
96
ถามคุณ replay หน่อยครับ
ผมใช้แว่นมาราวๆ4ปีละ ไม่เคยใช้อะไรเช็ดผิวแว่นเลย ปกติใช้น้ำยาล้างจานผสมน้ำล้างเอา ใสกิ้ง

ปีหลังๆนี่ผิวเลนส์ขึ้นลายเต็มเลย มันเกิดจากไอที่เคลือบผิวใช่ไหมครับ? ที่เข้าใจคือต้องเปลี่ยนเลนส์เอาใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

jade586

13/04/2017 13:30:57
11
@ลูกตาล Reus Glass ผิวเลนส์ นี่ผมไม่แน่ใจว่าคือมัลติโคทหรือเปล่าครับ แต่น้ำยาล้างจานผมว่าแรงไปสำหรับเลนส์แว่นตาครับ น้ำสบู่ก็น่าจะพอครับ ถ้ามัลติโคทลอก ไงก็ต้องตัดเลนส์ใหม่คับ มัลติโคท ทนหรือไม่ทนขึ้นอยู่กับยี่ห้อของเลนส์ด้วยครับ บางยี่ห้อหลายปี บางยี่ห้อแค่ปี2 ปีก็ลอกแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

replay

13/04/2017 17:26:41
23
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - ลูกตาล Reus Glass
ถามคุณ replay หน่อยครับ
ผมใช้แว่นมาราวๆ4ปีละ ไม่เคยใช้อะไรเช็ดผิวแว่นเลย ปกติใช้น้ำยาล้างจานผสมน้ำล้างเอา ใสกิ้ง

ปีหลังๆนี่ผิวเลนส์ขึ้นลายเต็มเลย มันเกิดจากไอที่เคลือบผิวใช่ไหมครับ? ที่เข้าใจคือต้องเปลี่ยนเลนส์เอาใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ
อันนั้นเป็นที่ตัว coating เสื่อมสภาพครับ  และอีกอย่างที่เจอบ่อยคือตัว haed coat ที่อยู่ด้านล่างของ top coat เสื่อม  ก็จะเกิดแตกลายงา  โคตหลุดลอก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

replay

13/04/2017 17:34:15
23
ใช้น้ำยาล้างจาน  คือเราต้องทำให้เจอจางก่อน  ไม่ใช่เทจากขวดไปที่เลนส์โดยตรง  หยดน้ำยาล้างจานหยดเดียวถูกับมือก่อนให้เจือจาง  แล้วค่อยไปล้างที่ตัวแว่น 

สบู่มีส่วนผสมของไขมันและสารบำรุงผิว  ล้างแล้วจะไม่ใส    ต้องใช้น้ำยาที่ล้างคราบไขมันออกได้  ถ้าไม่ใช้น้ำยาล้างจานอาจจะใช้แชมพูเด็กแบบใสก็ยังได้ครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

replay

13/04/2017 17:36:19
23
re 7 คือ hard coat นะครับ  พิมพ์ผิด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

13/04/2017 18:06:03
96
@คุณreplay @คุณเจด
ใช่ครับผมว่าสบู่มันมีไขไม่กริ้บเท่า น้ำยาล้างจานที่บ้านผมเค้าละลายน้ำไว้ล้างมือน่ะครับ ไม่งั้นก็ใช้พวกสบู่ที่เป็นเจลใสๆแทน

รอยบนเลนส์ผมแตกเป็นลายๆงาล่ะครับ ท่าทางคงถึงอายุแล้วก็4ปีละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

yamano

13/04/2017 18:30:07
271
ใช้น้ำยาล้างจานครับ

หรือใช้น้ำยาล้างแว่นโดยเฉพาะก็ได้ครับ

ล้างเสร็จใช้กระดาษเช็ดชู เช็ดครับ แว่นจะใสมาก

อย่าใช้ผ้าเช็ดเลนน์เด็ดขาด จะเป็นรอย

หรือตัดเลนน์พิเศษ ชนิดที่กันรอย กันคลาบน้ำครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

jade586

14/04/2017 14:02:01
11
4 ปี ผมว่า โค้ททนนะครับ ผมใช้อยู่ปัจจุบันน่าจะ 2 ปี ก็ลอกแล้วครับ  ครั้งหน้าถ้าตัดใหม่คงกลับไปใช้เลนส์ที่มีคุณภาพหน่อยอย่า Ho.. Se.. Es.. หรือสูงกว่านั้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

22/05/2017 22:36:15
96
ขออนุญาตขุดทู้ครับ
กำลังคิดว่าจะตัดแว่นสายตาใหม่จะใช้เลนส์ปรับสี มีข้อสงสัยนิดนึงครับ

-เลนส์ปรับสีเวลาโดนแดดนี่มีข้อเสียอะไรเป็นพิเศษมั้ยครับ
-เลนส์สายตามีแบบPolarizedมั้ยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

somkiatr

23/05/2017 20:03:14
182
เลนส์พลาสติกอายุการใช้งานน่าจะสัก 2-3 ปีก็เริ่มไปแล้วครับ ต่อให้ไม่มีรอย ไอ้ตัวสารเคลือบผิวมันจะลอกออกเป็นรอยลอกครับ พอดีผมใส่ทำกิจกรรมการแจ้ง ออกกำลังกายโดนเหงื่อกัดเซาะเลนส์จนผิวเคลือบลอกออกเป็นรอย ผมใช้มา 2 ปีกว่า แต่ร้านรับประกันให้แค่ 2 ปี เลยเคลมไม่ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

นายมั่นคง

23/05/2017 20:31:42
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - ลูกตาล Reus Glass
ขออนุญาตขุดทู้ครับ
กำลังคิดว่าจะตัดแว่นสายตาใหม่จะใช้เลนส์ปรับสี มีข้อสงสัยนิดนึงครับ

-เลนส์ปรับสีเวลาโดนแดดนี่มีข้อเสียอะไรเป็นพิเศษมั้ยครับ
-เลนส์สายตามีแบบPolarizedมั้ยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
เลนส์ปรับแสงผมเพิ่งไปตัดมาไม่นานครับ ถ้ามีค่าสายตา ยี่ห้อดีหน่อยราวๆ 5-6000 พันครับ

- เวลาโดนแดดไม่มีข้อเสีย มันจะปรับแสงเองลงมาจนมืด ประเทศไทยแสงยูวีไม่มาก เวลาออกแดดอาจจะไม่ถึงกับดำมาก แต่อีกหลายๆประเทศ รังสียูวีสูงมาก ออกกลางแจ้งนี่ดำเมี่ยมเลยครับ

- น่าจะหมายถึงตัดแสงนะครับ มันตัดแสงอยู่เหมือนเลนส์พลาสติกทั่วไป คือหน้าเลนส์ไม่มีแสงสะท้อน และทำให้การมองเห็นภาพและเงาสะท้อนต่างๆที่เกิดจากการทำมุมของแสงกับดวงอาทิตย์ดีขึ้น ภาพคมขึ้นเพราะมันสามารถกรองแสงโพลาไรส์ออกได้ด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 16

MMKK

23/05/2017 21:32:40
22

ขอบคุณมากสำหรับคำถาม...

.....ขออนุญาตเพิ่มอีกคำถามครับ...ผมเป็นคนหน้ามันมากแว่นจะเป็นรอยคราบมือคราบมัน จะมีวิธีไหนทำความสะอาดและป้องกันบ้างครับ???

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

somkiatr

23/05/2017 21:34:46
182
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 16 - MMKK

.....ขออนุญาตเพิ่มอีกคำถามครับ...ผมเป็นคนหน้ามันมากแว่นจะเป็นรอยคราบมือคราบมัน จะมีวิธีไหนทำความสะอาดและป้องกันบ้างครับ???

ใช้กระดาษซัยมัน หรือ พกโฟมล้างหน้าติดตัวไว้ครับ หน้าจะได้ไม่มัน 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 18

เหน่งบา

23/05/2017 22:07:53
1,866
เพิ่มเติมนิดนึงครับ ล้างแว่นธรรมดา ผมใช้แชมพูสระผมครับ  เบากว่าน้ำยาล้างจานหน่อย
แต่ก็ต้องทำให้เจือจางอยู่ดี โดยหยดลงนิ้ว ถูกับมือหยดน้ำให้มันละลายหน่อย

ผมเองมือหยาบครับ งานที่ทำออกแนวจับกัง ผิวหนังที่ปลายนิ้วแตกเป็นรอยซึ่งจะทำให้แว่นเป็นรอยระยะยาวได้
เลยต้องเน้นใช้มือซ้าย และนิ้วนางครับ เนื่องจากพื้นผิวของหนังหยาบน้อยที่สุดในสิบนิ้ว(ฟังดูเว่อร์ แต่เรื่องจริงครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

เหน่งบา

23/05/2017 22:09:28
1,866
ลืมบอกไป แชมพูนี่ต้องพวกไม่มีครีมนวดนะครับ  พวกใสๆหน่อย
ถ้ามีครีมนวดผสมใช้ไม่ได้ครับ แว่นมัวหมด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

cho

23/05/2017 22:17:52
14
เปลี่ยนเลนส์ใหม่อย่างเดียวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

นายมั่นคง

23/05/2017 23:40:28
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 16 - MMKK

ต้องพกผ้าไมโครไฟเบอร์ติดกระเป๋าไว้ครับ เลนส์พลาสติกไม่จำเป็นอย่าล้างน้ำบ่อยเกินไป เพราะนอกจากโค้ทจะลอกแล้ว ยังเสี่ยงต่อริ้วรอยที่เพิ่มขึ้นได้ง่ายดาย

วิธีใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์ก็ง่ายๆๆ แค่เอาปากเป่าขี้ฝุ่นออกก่อน แล้วเอาปากอังให้เกิดไอน้ำบนแว่น แล้วเอาผ้ารีบถูเบาๆ แค่นี้ก็ใสแล้วครับ ทำด้านหน้าด้านหลัง เช็ดซักแป๊บเดียวก็โอเคแล้ว แต่มีข้อแม้ว่าให้เลือกผ้าไมโครไฟเบอร์ที่โหงวเฮ้งดีๆๆ เพราะผ้าแถมจากร้านแว่นบางเจ้าก็ไม่ได้เรื่อง แต่บางเจ้าก็เยี่ยมยอดถึงจะเป็นของแถมก็ตาม 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 22

23/05/2017 23:43:15
96
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 15 - นายมั่นคง
เลนส์ปรับแสงผมเพิ่งไปตัดมาไม่นานครับ ถ้ามีค่าสายตา ยี่ห้อดีหน่อยราวๆ 5-6000 พันครับ

- เวลาโดนแดดไม่มีข้อเสีย มันจะปรับแสงเองลงมาจนมืด ประเทศไทยแสงยูวีไม่มาก เวลาออกแดดอาจจะไม่ถึงกับดำมาก แต่อีกหลายๆประเทศ รังสียูวีสูงมาก ออกกลางแจ้งนี่ดำเมี่ยมเลยครับ

- น่าจะหมายถึงตัดแสงนะครับ มันตัดแสงอยู่เหมือนเลนส์พลาสติกทั่วไป คือหน้าเลนส์ไม่มีแสงสะท้อน และทำให้การมองเห็นภาพและเงาสะท้อนต่างๆที่เกิดจากการทำมุมของแสงกับดวงอาทิตย์ดีขึ้น ภาพคมขึ้นเพราะมันสามารถกรองแสงโพลาไรส์ออกได้ด้วยครับ

ขอบคุณครับเฮีย
คุณ MMKk 
ปกติผมเช็ดตามขาแว่นทุกเช้าเย็นน่ะครับ(ไม่เช็ดเลนส์นะ) หน้าเลนส์ก็ล้างซักสามวันครั้งนึง
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 23

a.j.art

23/05/2017 23:51:37
3
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - somkiatr
เลนส์พลาสติกอายุการใช้งานน่าจะสัก 2-3 ปีก็เริ่มไปแล้วครับ ต่อให้ไม่มีรอย ไอ้ตัวสารเคลือบผิวมันจะลอกออกเป็นรอยลอกครับ พอดีผมใส่ทำกิจกรรมการแจ้ง ออกกำลังกายโดนเหงื่อกัดเซาะเลนส์จนผิวเคลือบลอกออกเป็นรอย ผมใช้มา 2 ปีกว่า แต่ร้านรับประกันให้แค่ 2 ปี เลยเคลมไม่ได้ครับ
ที่ลอกน่าจะทาครีมกันแดดแล้วเหงื่อออกหยดโดนแว่นไหมครับ ยิ่งถ้า Oakley นี่ใช่เลย จนมีพูดกันขำๆ ในหมู่คนปั่นจักรยานว่า Oakley แท้จะแพ้ครีมกันแดด(บางยี่ห้อ)ครับ --"
หยิกหู 0
แจกหู 0
"แว่นสายตา มีรอยขนแมว ใช้ยาตัวไหนขัดหายบ้าง"