Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ช่วยรีวิวและแนะนำหน่อยครับระหว่างQP1R กับ AK300 หน่อยครับผม

butakung

01/04/2017 15:18:24
0
ช่วยแนะนำหน่อยครับผม QP1R กับ AK300 ว่าควรเลือกเชียร์อันไหนมากกว่ากันครับผม
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Tum Munkonggadget

01/04/2017 16:14:00
447
2 รุ่นนี้ ทั้งเรื่องเสียงและการใช้งานจะต่างกันเยอะพอควรครับ  QP1R ไม่มีทัชสกรีน ใช้คลิกวีล  รวมถึงฟังก์ชันที่เน้นฟังเพลงอย่างเดียว ไม่มี Bluetooth ,เล่น Tidal ไม่ได้
ส่วนเสียงนั้น AK300 จะนุ่มนวล ออกวอร์มๆ ,กลางแหลม QP1R  สว่างกว่า การแยกชิ้นดนตรีดีกว่า
นอกนั้นคงต้องเอาหูฟังที่ใช้มาลองดูครับว่าเข้ากับตัวไหนมากกว่ากันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

usanee1981

01/04/2017 18:57:22
245
จากที่เคยลองเปรียบเทียบกันโดยใช้หูฟัง T8ie MKII นะคะ
- QP1R การเปิดเข้าถึงเพลงอาจจะทำได้ยากกว่ารุ่นอื่นที่มีทัชสกรีน (ถ้าชินกับทัชสกรีนแล้ว) ปกอัลบั้มแสดงไม่ครบ / เสียงโทนสว่าง เสียงมีสปีดดี และแยกชิ้นดนตรีดี แต่เสียงร้องเด่นกว่าเสียงดนตรี และเบสลูกไม่ใหญ่ อาจไม่สะใจขาเบส
- AK300 มีทัชสกรีนทำให้ใช้งานสะดวกกว่า และขนาดจอที่ใหญ่กว่า / เสียงโทนอุ่น นุ่ม เนียนละเอียด เวทีเสียงกว้างพอสมควร สปีดจะช้ากว่า QP1R แต่เบสก็ลูกใหญ่กว่าด้วย
เรื่องวัสดุดีทั้งคู่ และน้ำหนักค่อนข้างมากทั้งคู่ แต่ AK300 ดีไซน์โฉบเฉี่ยวกว่า แต่ก็ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนตัวของแต่ละคนด้วย

ความเห็นส่วนตัวคิดว่าการเลือก DAP ต้องเอาหูฟังที่เราจะใช้กับ DAP ตัวนั้นไปลองค่ะ เพราะพอเปลี่ยนหูฟัง ผลที่ได้ออกมาต่างกันมาก
กับหูฟังตัวหนึ่งอาจทำให้เราเลือก DAP ตัวหนึ่ง แต่พอเปลี่ยนหูฟังอาจทำให้เราเลือก DAP อีกตัวได้ค่ะ ดังนั้นไม่ขอเชียร์ตัวไหน เพราะมองว่า 2 ตัวนี้ดีทั้งคู่ควรไปลองเองกับหูฟังที่ใช้อยู่ค่ะ
และขอเพิ่มอีกหนึ่งตัวเลือก ที่ราคาใกล้กัน คือ DX200 แต่ส่วนตัวยังไม่เคยลองตัวนี้นะคะ เพราะเพิ่งซื้อ AK300 ได้ไม่นาน กลัวลองแล้วชอบเสียง DX200 ^^
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 3

usanee1981

01/04/2017 18:59:40
245
ปล. อย่าเชื่อมากนะคะ เพราะหูไม่เทพ ^^
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

butnotforme

01/04/2017 22:41:43
333
QP1R "เบสลูกไม่ใหญ่" อันนี้ผมว่าแล้วแต่หูนะครับ ผมใช้ QP1R อยู่และเป็นพวกบ้าเบสด้วย ไม่มีปัญหาครับ เบสผมว่ามีปกตินะ เทียบกับ HM901 balance อันนั้นผมยังว่าเบส HM901 ยังกระชับดูไม่บวมเท่า QP1R เลย
ส่วนที่ว่าเสียงร้อง เด่นกว่าเสียงดนตรีนี่ผมก็เห็นต่างนิดนึง ผมว่า เสียงร้อง QP1R ไม่เด่นเท่าไหร่ครับ เสียงดนตรี ต่างหากที่เด่น dap ที่ร้องเด่นๆ ผมว่า Dx200, HM901 ครับ (HM901 นี่ฟังแล้วหวานเพลินเคลิ้มมาก) QP1R เสียงร้องมันไม่ forward เหมือน dap ที่ว่าพูดถึง มันอยู่กลางๆมากกว่า ฟังดนตรี Live ดีมากครับ เสียงเครื่องดนตรี โดยเฉพาะพวกเครื่องสายเครื่องดีด ดีมากๆ
ผมสรุปให้สั้นๆนะครับ QP1R ดีทุกอย่าง ยกเว้น UI ห่วยมาก Clickwheel ห่วย, Soundstage ด้านลึกทำได้แค่ดีใช้ได้ มีตัวดีกว่านี้ (พวกตัว top สุดจริงๆ), อาจจะสว่างไปแสบหูได้ถ้าจับกับหูสว่าง ข้อดีของ QP1R คือกับหูหลายๆตัวนี่ ไม่ต้องหาสาย upgrade เลยครับ เสียงมันทั้งสว่างชัด detail ดี soundstage กว้าง speed dynamic ดี (แต่บางคนอาจว่ามันรุกเร้านะ ตอนแรกที่ผมมีผมก็เซ็งอยู่บ้าง เพราะฟังเพลงช้ายังเร็วได้เลย 555) ไม่ต้องไปเสียเงินซื้อสาย upgrade ภายหลัง
ุทุกวันนี้ผมเลือกหูฟังจะเลือกตัวที่ dark หน่อยจะได้พอดี 

AK300 นี่ถ้าหูเป็นพวก สว่างๆ น่าจะเหมาะกว่า ถ้าดูคุณสมบัติแบบ objective หน่อยคือ Resoluion แย่กว่า Detailแย่กว่า Soundstage แยกชิ้นดนตรีแย่กว่า แต่ Forgiving กว่าซึ่งอาจจะทำให้ฟังสบายหูกว่า (ข้อนี้สำคัญมาก เพราะถ้าฟังไปนานนาน จะเครียดมากถ้าเครื่องเล่นมันชัดและรุกเร้าไป) ใช้งานง่ายกว่า มีฟังชั่นเยอะกว่า ผมมี QP1R นี่อยากจะขายทิ้งวันละหลายๆรอบ ติดแต่ที่เสียงมันดี ไม่ค่อยอยากเสียดายเวลาขายแบบที่ขาย HM901 ไป  DX200 ที่ว่ากันว่าดีดี ผมก็ว่าไม่ได้ดีกว่า แต่แล้วแต่ชอบ และแล้วแต่หูฟัง แต่เท่าที่เคยลอง Dx200 รู้สึกว่ามัน match หูฟังง่ายกว่า QP1R ครับ เพราะมันไม่ bright มากเหมือน QP1R แถมใช้งานง่ายกว่า ผมว่า DX200 น่าสนใจเหมือนที่คุณ Usaneeว่า
หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 5

somkiatr

02/04/2017 02:05:54
182
ผมใช้ AK300 อยู่ครับ ผมว่ารายละเอียดของ AK300 ก็ถือว่าอยู่ในระดับดีอยู่แล้วครับ ขึ้นอยู่กับคุณภาพของ
ไฟล์เพลงที่เอามาเล่นด้วย เบสถือว่ากำลังดี ไม่มากเกินไป  เสียงนุ่ม โปร่ง ตามสไตล์ AK ฟังเพลงได้ทุกแนว จับกับหูฟังได้ง่าย ผมลองเอา Grado GH2 มาเสียบนี่เข้ากันได้ดีมากครับ

ส่วน DX200 จากที่ได้ไปลองที่ร้านมาผมว่าเสียงมันสว่างๆ ให้รายละอียดและมิติที่ดี ใช้ DAC ชิฟตระกูล SABRE ES9028PRO  2 ตัว ซึ่งผมลองแล้วไม่ใช่แนวที่ผมชอบครับ แต่ยอมรับ UI สวย และเครื่องใหญ่ไปหน่อย
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 6

usanee1981

02/04/2017 08:10:34
245
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - butnotforme

QP1R "เบสลูกไม่ใหญ่" อันนี้ผมว่าแล้วแต่หูนะครับ ผมใช้ QP1R อยู่และเป็นพวกบ้าเบสด้วย ไม่มีปัญหาครับ เบสผมว่ามีปกตินะ เทียบกับ HM901 balance อันนั้นผมยังว่าเบส HM901 ยังกระชับดูไม่บวมเท่า QP1R เลย
ส่วนที่ว่าเสียงร้อง เด่นกว่าเสียงดนตรีนี่ผมก็เห็นต่างนิดนึง ผมว่า เสียงร้อง QP1R ไม่เด่นเท่าไหร่ครับ เสียงดนตรี ต่างหากที่เด่น dap ที่ร้องเด่นๆ ผมว่า Dx200, HM901 ครับ (HM901 นี่ฟังแล้วหวานเพลินเคลิ้มมาก) QP1R เสียงร้องมันไม่ forward เหมือน dap ที่ว่าพูดถึง มันอยู่กลางๆมากกว่า ฟังดนตรี Live ดีมากครับ เสียงเครื่องดนตรี โดยเฉพาะพวกเครื่องสายเครื่องดีด ดีมากๆ
ผมสรุปให้สั้นๆนะครับ QP1R ดีทุกอย่าง ยกเว้น UI ห่วยมาก Clickwheel ห่วย, Soundstage ด้านลึกทำได้แค่ดีใช้ได้ มีตัวดีกว่านี้ (พวกตัว top สุดจริงๆ), อาจจะสว่างไปแสบหูได้ถ้าจับกับหูสว่าง ข้อดีของ QP1R คือกับหูหลายๆตัวนี่ ไม่ต้องหาสาย upgrade เลยครับ เสียงมันทั้งสว่างชัด detail ดี soundstage กว้าง speed dynamic ดี (แต่บางคนอาจว่ามันรุกเร้านะ ตอนแรกที่ผมมีผมก็เซ็งอยู่บ้าง เพราะฟังเพลงช้ายังเร็วได้เลย 555) ไม่ต้องไปเสียเงินซื้อสาย upgrade ภายหลัง
ุทุกวันนี้ผมเลือกหูฟังจะเลือกตัวที่ dark หน่อยจะได้พอดี 

AK300 นี่ถ้าหูเป็นพวก สว่างๆ น่าจะเหมาะกว่า ถ้าดูคุณสมบัติแบบ objective หน่อยคือ Resoluion แย่กว่า Detailแย่กว่า Soundstage แยกชิ้นดนตรีแย่กว่า แต่ Forgiving กว่าซึ่งอาจจะทำให้ฟังสบายหูกว่า (ข้อนี้สำคัญมาก เพราะถ้าฟังไปนานนาน จะเครียดมากถ้าเครื่องเล่นมันชัดและรุกเร้าไป) ใช้งานง่ายกว่า มีฟังชั่นเยอะกว่า ผมมี QP1R นี่อยากจะขายทิ้งวันละหลายๆรอบ ติดแต่ที่เสียงมันดี ไม่ค่อยอยากเสียดายเวลาขายแบบที่ขาย HM901 ไป  DX200 ที่ว่ากันว่าดีดี ผมก็ว่าไม่ได้ดีกว่า แต่แล้วแต่ชอบ และแล้วแต่หูฟัง แต่เท่าที่เคยลอง Dx200 รู้สึกว่ามัน match หูฟังง่ายกว่า QP1R ครับ เพราะมันไม่ bright มากเหมือน QP1R แถมใช้งานง่ายกว่า ผมว่า DX200 น่าสนใจเหมือนที่คุณ Usaneeว่า

^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

artpiggo

02/04/2017 08:42:51
15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - butnotforme

เห็นตรงตามนี้ครับ เรื่องเสียง QP1R
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Man in Black

03/04/2017 00:59:33
7
ส่วนตัวผมว่า QP1R มีความเป็นดนตรีสูงครับ อารมณ์คล้าย lotoo 5000>>lotoo paw gold แต่ก็ตามราคานะครับ แต่ในราคาเดียวๆ กันผมว่า QP1R ให้เสียงที่คุ้มค่ามากๆ ฟัดกับพวกที่ราคาแพงกว่าซักครึ่งเท่าตัวได้สบาย ให้รายละเอียดที่ดี แยกชิ้นดนตรีดี เสียงร้องไม่เด่นมากแต่ทำให้ได้บรรยากาศทางดนตรีสูงเลย เบสผมว่าเฉยๆ ครับ ไม่เยอะไม่น้อยแต่ยังไม่ค่อยกระชับเท่าไหร่ แต่พวกเครื่องสายนี่ดีมากเลยใครชอบทาง analog หน่อยผมว่าเข้าทางครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
"ช่วยรีวิวและแนะนำหน่อยครับระหว่างQP1R กับ AK300 หน่อยครับผม"