Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

จขกท

29/03/2017 21:30:05
Ibasso dx200 กับ sony​nw-wm1a​ แนวเสียงทั้งสองเป็นอย่างไรบ้าง

และมีจุดเด่น จุดด้อยที่ตรงไหน ถ้าเปรียบเทียบกัน

และคิดว่าตัวไหนที่มีความคุ้มค่ามากกว่ากันในระหว่างสองตัวเลือกนี้ครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Xomphote

29/03/2017 23:09:38
42
เมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมาเพิ่งไปลองที่พารากอนมาเหมือนกันครับ
WM1A  AK300  DX200
DX200 นี่เสียงมากดีนะครับ  ฟังแว๊บแรกก็รู้สึกเลย แต่ผมก็ตัดสินใจฟังแค่แป็ปเดียว
เพราะไม่ถูกใจ UI และการออกแบบตัวเครื่องเอามากๆ เลยไม่ฟังนาน เกิดติดใจเสียงจะลังเลเอาเปล่าๆ 
(ยิ่งเทียบกับ Sony, AK ที่ UI สมูธสุดๆ มันคนละเรื่องเลย)
DX200 สมดุลย์เสียงดี  ติดอุ่นหน่อยๆ ฟังเพลงร้องแล้วเสียงร้องอิ่มดี อยากจะร็อคมันๆก็เอาอยู่
WM1A เบสจะเยอะสุดใน 3 ตัว  แต่มันใช่เบสหนักหน่วงเอาตาย เป็นเบสที่สนุกกำลังดี นุ่มและลึกมาก กลางแหลมดี เสียงร้องผู้ชายดีมาก แต่ผู้หญิงเหมือนถอยหลังไปก้าวนึงเมื่อเทียบกับอีกสองตัว
AK300 เสียงสงัด สมูธลื่นไหลดี สมดุลย์ดีฟังได้อร่อยทุกแนว หน้าตาสวยมาก

ถ้าถามว่าตัวไหนคุ้มสุด  ผมว่า AK300 เสียงดีหวานได้มันได้ UI เสถียรมาก ลื่นไหล  ตัวเครื่องดีไซน์ดี หน้าตาสวยเซ็กซี่ แถมเคสแถมฟิล์ม ซื้อทีเดียวจบไม่ต้องหาเพิ่ม ใช้เป็น DAC กับคอมก็ได้  usb out ไปต่อ DAC ภายนอกก็ได้อีก  ถ้างบเยอะงอกอุปกรณ์เสริมของ AK มาเล่นกับมันได้อีก  

แต่สุดท้ายผมกลับหิ้ว WM1A กลับบ้านนะครับ ตอนนี้ต้องหาเคสหาฟิล์มมาใช้กับมันอีก

ไปลองเองดีที่สุดครับ เครื่องราคาระดับนี้ไม่ต่างกันแบบฟ้ากับเหวแน่นอน อยู่ที่จะถูกจริตกับเครื่องไหน
รวมทั้งข้อดีข้อเสียต่างๆต้องไปลองพิจารณาเองครับว่าจะรับข้อเสียมันได้แค่ไหน
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 2

หลุยส์ munkonggadget

29/03/2017 23:45:27
1,057
 Ibasso dx200 เด่นเรื่องระบบเเอนดรอยด์ที่ลงเเอพเพิ่มได้  บาลานซ์เสียงดีมากๆ รายละเอียดดี แรงขับสูงพอประมาณ

WM1A เด่นเรื่องแบ็ตอึดกว่าชาวบ้าน 3 เท่า ui ใช้ง่าย  โทนเสียงเคลียร์ แต่ให้เบสที่เเน่นลูกโต วัสดุแน่นปึ้กเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถามระหว่าง..."