Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Shozy alien plus เสียงคุ้มราคาใช่ไหมครับ

สอบถามเพราะอยากทราบจริงๆครับ

20/03/2017 19:53:48
ผมได้ยินว่ามาว่าตอนนี้มีdapออกใหม่ทางฝั่งshozyมีชื่อว่าshozy alien plus(ราคาตกประมาณ15600บาท)ซึ่งตอนนี้เขาบอกว่าเสียงดีเกินราคามากๆอีกทั้งยังมีเเรงขับพอจะขับfull sizeตัวโหดๆได้เลยครับอยากสอบถามเป็นความรู้ใว้อีกฝั่งหนึ่งว่า มีคนเคยลองไปฟังละเสียงมันคุ้มราคารึเปล่าครับหรือมีตัวที่น่าสนใจกว่าในราคานี้รึเปล่าครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

น่าติดตาม

20/03/2017 20:19:42
นั่นสิอยากรู้จริงๆว่าขนาดใหนเที่ยบกับ DX80 ที่ผมว่าเจ๋งเกินราคาแล้วต่างกันเยอะไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

น่าตามติด

20/03/2017 21:15:57
เห็นว่าขับ HD800 ได้เลย เล่นกับ Full size ได้ เสียงดีกว่าแบรนด์ดังๆที่แพงกว่าหลายเท่า กินได้สบายๆ จริงหรือเปล่าครับ เกาะติดตามด้วยคน ถ้าไครเคยฟังพอจะเทียบกับตัวอื่นด้วยมาตอบให้ทีครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

จขกท

21/03/2017 01:39:25
ไม่ไครเคยลองเลยรึครับTT
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Ii'8N

21/03/2017 07:12:34
118
เอ่อ คือ ผมไม่สนใจจะลองฟังตั้งแต่คำโฆษณาแล้วอ่ะครับ อ่านจบก็ไม่อยากลองแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

InLimbo

21/03/2017 09:15:35
53
ตัวนี้เรื่องเสียงอย่างเดียวจะออกไปทางค่อนข้างจะคมชัด รายละเอียดเยอะ และนำเสนอดนตรีอย่างได้มีชั้นเชิง แต่ว่าคนที่ชอบเสียงที่ออกแนวหวานนุ่มนวลอาจจะไม่ค่อยชอบ เพราะอาจจะติว่ามันแข็งไปนิด
แบคกราวน์เงียบ ทำได้ดีมาก กำลังขับทำได้ระดับดีมากแต่ถ้าเทียบกับพวกแอมตั้งโต๊ะผมว่ายังห่าง รดับ 150ohm อันนี้สบายๆ เรื่องเสียงให้ 2 ผ่าน แต่ฟังก์ชันการใช้งานอื่นๆโดยผมให้สอบตกเกือบทั้งหมด เพราะสำหรับผมมันมีเส้นบางบางกั้นอยู่ ระหว่างความ อินดี้ = พิการ,ชุ่ย แม้กระทั่งกล่องหรือเคสยังไม่มาเลยครับ เหมาะสำหรับคนที่เน้นเรื่องเสียงตามแนวที่ผมได้ว่าไปและแฟนบอยครับ 

ส่วนอันนี้ไม่เกี่ยวกับตัวเครื่องนะครับ แต่ผมขำตรงที่คน promote เวลามีอันโน้นอันนี้ออกมายี่ห้ออื่น ตินู่นตินี่เป็นฉากๆแต่พอตัวเอง promote ยี่ห้อที่ตัวเองดัน อะไรพิการหรือไม่ดีกลับใช้คำว่าอินดี้ ตลกดี 
หยิกหู 0
แจกหู 12
ความคิดเห็นที่ : 6

artpiggo

21/03/2017 09:15:35
15
ลองดูใน headfi น่าจะได้คำตอบเร็วกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 7

champ_korn

21/03/2017 09:23:10
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - InLimbo
ตัวนี้เรื่องเสียงอย่างเดียวจะออกไปทางค่อนข้างจะคมชัด รายละเอียดเยอะ และนำเสนอดนตรีอย่างได้มีชั้นเชิง แต่ว่าคนที่ชอบเสียงที่ออกแนวหวานนุ่มนวลอาจจะไม่ค่อยชอบ เพราะอาจจะติว่ามันแข็งไปนิด
แบคกราวน์เงียบ ทำได้ดีมาก กำลังขับทำได้ระดับดีมากแต่ถ้าเทียบกับพวกแอมตั้งโต๊ะผมว่ายังห่าง รดับ 150ohm อันนี้สบายๆ เรื่องเสียงให้ 2 ผ่าน แต่ฟังก์ชันการใช้งานอื่นๆโดยผมให้สอบตกเกือบทั้งหมด เพราะสำหรับผมมันมีเส้นบางบางกั้นอยู่ ระหว่างความ อินดี้ = พิการ,ชุ่ย แม้กระทั่งกล่องหรือเคสยังไม่มาเลยครับ เหมาะสำหรับคนที่เน้นเรื่องเสียงตามแนวที่ผมได้ว่าไปและแฟนบอยครับ 

ส่วนอันนี้ไม่เกี่ยวกับตัวเครื่องนะครับ แต่ผมขำตรงที่คน promote เวลามีอันโน้นอันนี้ออกมายี่ห้ออื่น ตินู่นตินี่เป็นฉากๆแต่พอตัวเอง promote ยี่ห้อที่ตัวเองดัน อะไรพิการหรือไม่ดีกลับใช้คำว่าอินดี้ ตลกดี 
เห็นด้วยกับพารากราฟล่างครับ
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 8

จขกท

21/03/2017 09:39:37
ละมีตัวที่โอเคกว่าในระดับราคาประมาณนี้     ไหมอะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

สนใจมาก

21/03/2017 09:45:20
ในงบ 15000 เทียบกับ dx80 fiio x5iii ใครแน่กว่ากันครับ ขอถามคนที่เคยฟังจริงๆทั้ง 3 เครื่องเลยนะครับ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Ii'8N

21/03/2017 09:48:32
118
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - InLimbo

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ผมอยากได้อ่านจากคนที่เป็นกลางแบบนี้ล่ะครับ ชัดเจนดี มีดีก็ชม ตรงไหนไม่ดีก็ติ ส่วนตัวผมไม่ชอบคำโฆษณานี้
ตรงที่เขาตัดสินใจให้คนอื่นเรียบร้อยแล้วอ่ะครับ ตรงที่ ใครได้ลองฟังตัวนี้ต้องขาย dap ที่มีเพื่อมาซื้อตัวนี้แทน ผมอ่านเจอแค่ตรงนี้ก็ผ่านล่ะครับ อ่านแล้วไม่อินจริงๆ ^ ^
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 11

artpiggo

21/03/2017 10:20:14
15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - Ii'8N

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ผมอยากได้อ่านจากคนที่เป็นกลางแบบนี้ล่ะครับ ชัดเจนดี มีดีก็ชม ตรงไหนไม่ดีก็ติ ส่วนตัวผมไม่ชอบคำโฆษณานี้
ตรงที่เขาตัดสินใจให้คนอื่นเรียบร้อยแล้วอ่ะครับ ตรงที่ ใครได้ลองฟังตัวนี้ต้องขาย dap ที่มีเพื่อมาซื้อตัวนี้แทน ผมอ่านเจอแค่ตรงนี้ก็ผ่านล่ะครับ อ่านแล้วไม่อินจริงๆ ^ ^

เค้ารีวิวไว้แบบนั้นจริงหรอครับ ที่ว่าต้องขาย dap ที่มีมาซื้อตัวนี้ อ่านแล้วนึกถึง ตอนที่ร้าน spb บอกว่า ttpod ดีกว่า visang แล้วบอกว่าคนที่มีไม่ต้องน้อยใจ มาจัดตัวนี้กันได้

ผมว่าถ้าเขียนแบบนี้จริง ก็หนักอยู่นะผมว่า
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 12

tangkoo.

21/03/2017 11:29:54
1,368
ไม่ทราบว่า อ่านรีวิวกันที่ไหนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

เอารีวิวมาฝาก

21/03/2017 11:54:28
Shozy Alien+  จะเอาอะไรมาปราบมันได้ในวงเงินขนาดนี้...น่ากลัวอย่างที่สุด. ท่ามกลางซากกองหูฟังตัวท๊อปทีผมคัดสรรมาเพื่อปราบมันให้พ่ายแพ้โดยเฉพาะ. จะต่อกับหูฟังตัวไหนก็ไปได้อย่างยอดเยี่ยม. ผมยอมแพ้...
เพราะฉะนั้นหูฟังเล็กๆไม่ต้องมาถามผมนะว่าจะขับออกไหม...บทโหดที่ผมประเคนใส่ลงไปกับ Shozy Alien+ มันร่ายมนต์เพลงมวยจนผมพิศวงกับความสามารถของมัน.
สเปคที่ชอบถามกัน...เลิกถามกันได้แล้ว. มันเล่นได้ยัน DSD รอ FW อัพเดทนิด...มันมาแน่ๆ หน้าปก , ภาษาไทยก็จะตามมา...และหลังจากห้าถึงหกเดือน จะมีตัว Ultimate Mod FW ตามออกมาอีก แต่ฟังก์ชั่นก็จะง่อยลงไปอีก...มีให้เลือกสรรตามความต้องการ. รู้แต่ว่าใช่ชิป AKM AK4495SEQ 32Bit/768K อย่างอื่นไม่บอกตามสไตล์ Shozy ที่โคตรอินดี้เสมอมา...โดยเฉพาะภาคแอมป์ ที่ผมโดนห้ามพูดคุยอย่างเด็ดขาด...แม้ว่าผมจะกรอกเหล้าบักชาร์ลอย่างหนักหน่วง...ไว้ผมจะกล่อมจนใจอ่อนจนยอมให้ผมบอกพวกคุณจนได้. 
เริ่มต้นการใช้งาน...เปิดเครื่องเร็วนรก สามวินาที...คุณมรึงจะเร็วไปไหน. การใช้งานไม่ยุ่งยาก มีรูเสียบอยู่สามรู USB ชาร์ต , 3.5 line out & optical , ช่องเสียบหูฟัง...มีอยู่แค่นี้. ช่องใส่ Micro SD card รองรับได้ถึง 256 GB แต่เวลาได้การ์ดมาใหม่ๆให้ Format เป็น FAT32 เท่านั้น...และเวลาใส่โฟล์เดอร์อย่าใส่ซ้อนกัน...
เสียง...
สะอาดมากๆ...และแรงมาก. ตามธรรมดาถ้าภาคแอมป์แรงๆจะตามมาด้วยการรบกวนอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้. งานนี้ Shozy Alien+ ทำได้แบบยอมกราบ. มาจากการออกแบบที่ดี ตัวเครื่องถูกอัดแน่นไปด้วยอุปกรณ์ที่มีคุณภาพสูงทั้งสิ้น. คุณเคยเห็น DAP ที่อัดแน่นไปด้วยอุปกรณ์ชั้นเยี่ยมจนต้องซ้อนบอร์ดเป็น " สองชั้น " เมื่อไหร่กัน. Shozy Alien+ จัดให้ครับ...แบตคุณภาพสูงจากญี่ปุ่นเพื่อคุณภาพสูงสุด. เด็กๆหลบไปพระเอกมาแล้ว...
อย่างแรกที่ทุกๆคนต้องงงเมื่อได้ทดสอบ...คือ Dynamic ดีมากๆอย่างที่ไม่เคยเจอมาจาก DAP ตัวไหนมาก่อน Damping Factor สูงมาก จนอาจบอกได้ว่าสูงที่สุด สูงจนคุณชิที่จับเอา Beyerdynamic DT880 250Ohm มาลองยังต้องตกใจตาแตก...ขับกระจายหายห่วง โล่งท้องแบบไม่มีเหลือหลอ. เบสมาหนักหน่วงและเก็บตัวได้สวยงาม. 
ฉากหลังที่มืดและสะอาดอย่างไม่น่าเชื่อ...ชนิดที่เครื่องเล่น AK ราคาสูงทั้งหลายต้องมองค้อน. ( อย่าดราม่ากันนะ ) มันเรื่องจริง...ราคาสองถึงสามเท่าโดนตบร่วงหมด...ไปลองเองกับหูคุณเอง. คนที่ได้ลองวันนั้นประกาศขายเครื่องกันเป็นแถว.
AKG 7XX (RED Edition)
ขับง่ายขับสบาย...เริงร่าเหลือเกิน. การแยกแยะรายละเอียดทำได้แบบต่อกับเครื่องอื่นก็ไม่สนุกแล้ว เบสมาได้แบบไม่ขาดและไม่ล้น ลงลึกและลากลงไปต่ำ เท่าที่หูฟังจะทำได้  ปลายเสียงย่านความถี่สูง ไม่มีอะไรให้อยากได้อะไรไปมากกว่านี้. หลัง 12KHz ยังไม่ร่วง...ลากไปได้ยาวๆ.
AKG K812 Pro
เป็นตัวที่ผมชอบมากที่สุด...ยอดเยี่ยมทุกกรณีแบบไม่เคยมี DAP ตัวไหนทำได้มาก่อน ถ้าจะให้เทียบว่าเสียงใกล้เคียงกับตัวไหน คงต้องไปเทียบกับ Lotoo Paw Gold แนวเดียวกันเลย. แรง สะอาด Tonal Balance ดีเยี่ยม. Channel Separation สวิงได้อย่างแม่นยำ Dynamic Contrast , Dynamic Transient ไม่มี Delay Time ที่พลาดเลยแม้แต่น้อย  เบสทะลุทะลวง...มาหนัก มาเป็นลูกๆ และเก็บตัวได้อย่างฝีมือชั้นครู...ที่สำคัญ Speed ของเสียงเบส...กรูกราบคะ. รายละเอียดหยุมหยิม...ออกมาเท่าที่จะออกได้ตามไฟล์เพลง. ชิ้นดนตรีชัดและมีตัวต้นแต่ไม่ขาด Ambients มันเกี่ยวข้องโยงใยจนน่ากลัว...ว่านี่คือเสียงที่มาจาก DAP ราคา 15,600 บาท จริงหรือนี่??????...
Sennheiser HD800
Shozy Alien+ หืดขึ้นคอ...น้ำลายเหนียว. บางความถี่เช่นความถี่ต่ำหลังจากช่วง 260 Hz เริ่ม Roll Off ลงไป หลังจากช่วง 90 Hz เริ่มสปีดช้าลงและเก็บตัวได้ไม่เนียนนัก. เมื่อเทียบกับแอมป์ตั้งโต๊ะราคา " เกินครึ่งแสน " ยกผลประโยชน์ให้จำเลย  ที่ทำได้ขนาดนี้ก็ทำเอาผมตะลึงแล้ว...เสียงกลางนวลเนียน รายละเอียดขุดรากถอนโคนไปถึงระดับ Micro Details อย่างอื่นก็ไม่ต้องพูดถึง ช่วงความถี่ 7-9-10 KHz ที่เคยเป็นปัญหาประจำตัวของ HD 800 ก็ไม่มากวนใจให้รำคาญอีกต่อไป. การวางชิ้นดนตรีในเวทีเสียงสวยงามอย่างที่สุด และยังแยกแยกเสียงนักร้องออกเป็นเลเยอร์ที่ซ้อนเอาไว้อย่างแยบยล. มันแยกเป็นชั้นๆแบบไม่มีทับซ้อนกันเลย...ซาลูท.
FOSTEX TH500rp
อวบอิ่ม อิมเมจใหญ่โต ฉ่ำแล้วฉ่ำอีก มดไต่หู...เสียงกลางมีเสน่ห์มากสำหรับคนชอบฟังเพลงร้อง...มันให้ความรู้สึกเหมือนต่อกับแอมป์ Pathos Aurium โมเต็มเหยียด และ Consonance Cyber20 แต่งซิ่ง. มันหวานนนน...มันงาม.  มันออดอ้อนแบบรู้ว่าควรจะผ่อนจังหวะตรงไหน มันเกี่ยวโยงและลื่นไหล...แต่ก็ยังมีช่วงความถี่บางช่วงที่ยังไม่ค่อยถูกใจผมเท่าไหร่นักคือช่วงความถี่หลังจาก 160Hz ลงไป ยิ่งลงไปที่ความถี่ต่ำกว่า 70Hz ยิ่งสปีดช้าลงและเก็บตัวได้ไม่ดีนัก แอมป์ตั้งโต๊ะตัวใหญ่ๆบางตัวยังทำความถี่ช่วงนี้ได้ไม่ดีนักเลยครับ. แค่นี้เจ้า Shozy Alien+ ก็ทำได้ดีมากๆแล้วครับ. เก่งจริงนะตัวแค่นี้...

บทสรุป...ใครที่มองหา DAP เพื่อการฟังเพลงอย่างแท้จริงคงไม่น่าพลาด...Shozy Aien+ ไม่มีฟังก์ชั่นที่หวือหวาให้ท่านตื่นตาตื่นใจ  ไม่มีบลูทูธ ไม่มีหน้าจอสัมผัส เกิดมาเพื่อเรื่องเสียงที่เป็นเลิศอย่างแท้จริง....        Shozy Alien+  " เทพต่อตรง " ด้วยราคา 15,600 บาท  ป๊อกเก้าสองเด้ง...กินรอบวง. อิ อิ...
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 14

งงงวย

21/03/2017 11:59:50
เห็นเค้าว่ากันว่า ตัวนี้จะเป็นท็อกค์ออฟเดอะทาวน์ ตลาดมือสองจะปั่นป่วนไปหมดเพราะคนจะเทขายDAP ตัวที่ใช้อยู่ทิ้ง เพื่อมา Alien + ไม่รู้จริงหรือเปล่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

tangkoo.

21/03/2017 12:04:00
1,368
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - เอารีวิวมาฝาก

Shozy Alien+  จะเอาอะไรมาปราบมันได้ในวงเงินขนาดนี้...น่ากลัวอย่างที่สุด. ท่ามกลางซากกองหูฟังตัวท๊อปทีผมคัดสรรมาเพื่อปราบมันให้พ่ายแพ้โดยเฉพาะ. จะต่อกับหูฟังตัวไหนก็ไปได้อย่างยอดเยี่ยม. ผมยอมแพ้...
เพราะฉะนั้นหูฟังเล็กๆไม่ต้องมาถามผมนะว่าจะขับออกไหม...บทโหดที่ผมประเคนใส่ลงไปกับ Shozy Alien+ มันร่ายมนต์เพลงมวยจนผมพิศวงกับความสามารถของมัน.
สเปคที่ชอบถามกัน...เลิกถามกันได้แล้ว. มันเล่นได้ยัน DSD รอ FW อัพเดทนิด...มันมาแน่ๆ หน้าปก , ภาษาไทยก็จะตามมา...และหลังจากห้าถึงหกเดือน จะมีตัว Ultimate Mod FW ตามออกมาอีก แต่ฟังก์ชั่นก็จะง่อยลงไปอีก...มีให้เลือกสรรตามความต้องการ. รู้แต่ว่าใช่ชิป AKM AK4495SEQ 32Bit/768K อย่างอื่นไม่บอกตามสไตล์ Shozy ที่โคตรอินดี้เสมอมา...โดยเฉพาะภาคแอมป์ ที่ผมโดนห้ามพูดคุยอย่างเด็ดขาด...แม้ว่าผมจะกรอกเหล้าบักชาร์ลอย่างหนักหน่วง...ไว้ผมจะกล่อมจนใจอ่อนจนยอมให้ผมบอกพวกคุณจนได้. 
เริ่มต้นการใช้งาน...เปิดเครื่องเร็วนรก สามวินาที...คุณมรึงจะเร็วไปไหน. การใช้งานไม่ยุ่งยาก มีรูเสียบอยู่สามรู USB ชาร์ต , 3.5 line out & optical , ช่องเสียบหูฟัง...มีอยู่แค่นี้. ช่องใส่ Micro SD card รองรับได้ถึง 256 GB แต่เวลาได้การ์ดมาใหม่ๆให้ Format เป็น FAT32 เท่านั้น...และเวลาใส่โฟล์เดอร์อย่าใส่ซ้อนกัน...
เสียง...
สะอาดมากๆ...และแรงมาก. ตามธรรมดาถ้าภาคแอมป์แรงๆจะตามมาด้วยการรบกวนอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้. งานนี้ Shozy Alien+ ทำได้แบบยอมกราบ. มาจากการออกแบบที่ดี ตัวเครื่องถูกอัดแน่นไปด้วยอุปกรณ์ที่มีคุณภาพสูงทั้งสิ้น. คุณเคยเห็น DAP ที่อัดแน่นไปด้วยอุปกรณ์ชั้นเยี่ยมจนต้องซ้อนบอร์ดเป็น " สองชั้น " เมื่อไหร่กัน. Shozy Alien+ จัดให้ครับ...แบตคุณภาพสูงจากญี่ปุ่นเพื่อคุณภาพสูงสุด. เด็กๆหลบไปพระเอกมาแล้ว...
อย่างแรกที่ทุกๆคนต้องงงเมื่อได้ทดสอบ...คือ Dynamic ดีมากๆอย่างที่ไม่เคยเจอมาจาก DAP ตัวไหนมาก่อน Damping Factor สูงมาก จนอาจบอกได้ว่าสูงที่สุด สูงจนคุณชิที่จับเอา Beyerdynamic DT880 250Ohm มาลองยังต้องตกใจตาแตก...ขับกระจายหายห่วง โล่งท้องแบบไม่มีเหลือหลอ. เบสมาหนักหน่วงและเก็บตัวได้สวยงาม. 
ฉากหลังที่มืดและสะอาดอย่างไม่น่าเชื่อ...ชนิดที่เครื่องเล่น AK ราคาสูงทั้งหลายต้องมองค้อน. ( อย่าดราม่ากันนะ ) มันเรื่องจริง...ราคาสองถึงสามเท่าโดนตบร่วงหมด...ไปลองเองกับหูคุณเอง. คนที่ได้ลองวันนั้นประกาศขายเครื่องกันเป็นแถว.
AKG 7XX (RED Edition)
ขับง่ายขับสบาย...เริงร่าเหลือเกิน. การแยกแยะรายละเอียดทำได้แบบต่อกับเครื่องอื่นก็ไม่สนุกแล้ว เบสมาได้แบบไม่ขาดและไม่ล้น ลงลึกและลากลงไปต่ำ เท่าที่หูฟังจะทำได้  ปลายเสียงย่านความถี่สูง ไม่มีอะไรให้อยากได้อะไรไปมากกว่านี้. หลัง 12KHz ยังไม่ร่วง...ลากไปได้ยาวๆ.
AKG K812 Pro
เป็นตัวที่ผมชอบมากที่สุด...ยอดเยี่ยมทุกกรณีแบบไม่เคยมี DAP ตัวไหนทำได้มาก่อน ถ้าจะให้เทียบว่าเสียงใกล้เคียงกับตัวไหน คงต้องไปเทียบกับ Lotoo Paw Gold แนวเดียวกันเลย. แรง สะอาด Tonal Balance ดีเยี่ยม. Channel Separation สวิงได้อย่างแม่นยำ Dynamic Contrast , Dynamic Transient ไม่มี Delay Time ที่พลาดเลยแม้แต่น้อย  เบสทะลุทะลวง...มาหนัก มาเป็นลูกๆ และเก็บตัวได้อย่างฝีมือชั้นครู...ที่สำคัญ Speed ของเสียงเบส...กรูกราบคะ. รายละเอียดหยุมหยิม...ออกมาเท่าที่จะออกได้ตามไฟล์เพลง. ชิ้นดนตรีชัดและมีตัวต้นแต่ไม่ขาด Ambients มันเกี่ยวข้องโยงใยจนน่ากลัว...ว่านี่คือเสียงที่มาจาก DAP ราคา 15,600 บาท จริงหรือนี่??????...
Sennheiser HD800
Shozy Alien+ หืดขึ้นคอ...น้ำลายเหนียว. บางความถี่เช่นความถี่ต่ำหลังจากช่วง 260 Hz เริ่ม Roll Off ลงไป หลังจากช่วง 90 Hz เริ่มสปีดช้าลงและเก็บตัวได้ไม่เนียนนัก. เมื่อเทียบกับแอมป์ตั้งโต๊ะราคา " เกินครึ่งแสน " ยกผลประโยชน์ให้จำเลย  ที่ทำได้ขนาดนี้ก็ทำเอาผมตะลึงแล้ว...เสียงกลางนวลเนียน รายละเอียดขุดรากถอนโคนไปถึงระดับ Micro Details อย่างอื่นก็ไม่ต้องพูดถึง ช่วงความถี่ 7-9-10 KHz ที่เคยเป็นปัญหาประจำตัวของ HD 800 ก็ไม่มากวนใจให้รำคาญอีกต่อไป. การวางชิ้นดนตรีในเวทีเสียงสวยงามอย่างที่สุด และยังแยกแยกเสียงนักร้องออกเป็นเลเยอร์ที่ซ้อนเอาไว้อย่างแยบยล. มันแยกเป็นชั้นๆแบบไม่มีทับซ้อนกันเลย...ซาลูท.
FOSTEX TH500rp
อวบอิ่ม อิมเมจใหญ่โต ฉ่ำแล้วฉ่ำอีก มดไต่หู...เสียงกลางมีเสน่ห์มากสำหรับคนชอบฟังเพลงร้อง...มันให้ความรู้สึกเหมือนต่อกับแอมป์ Pathos Aurium โมเต็มเหยียด และ Consonance Cyber20 แต่งซิ่ง. มันหวานนนน...มันงาม.  มันออดอ้อนแบบรู้ว่าควรจะผ่อนจังหวะตรงไหน มันเกี่ยวโยงและลื่นไหล...แต่ก็ยังมีช่วงความถี่บางช่วงที่ยังไม่ค่อยถูกใจผมเท่าไหร่นักคือช่วงความถี่หลังจาก 160Hz ลงไป ยิ่งลงไปที่ความถี่ต่ำกว่า 70Hz ยิ่งสปีดช้าลงและเก็บตัวได้ไม่ดีนัก แอมป์ตั้งโต๊ะตัวใหญ่ๆบางตัวยังทำความถี่ช่วงนี้ได้ไม่ดีนักเลยครับ. แค่นี้เจ้า Shozy Alien+ ก็ทำได้ดีมากๆแล้วครับ. เก่งจริงนะตัวแค่นี้...

บทสรุป...ใครที่มองหา DAP เพื่อการฟังเพลงอย่างแท้จริงคงไม่น่าพลาด...Shozy Aien+ ไม่มีฟังก์ชั่นที่หวือหวาให้ท่านตื่นตาตื่นใจ  ไม่มีบลูทูธ ไม่มีหน้าจอสัมผัส เกิดมาเพื่อเรื่องเสียงที่เป็นเลิศอย่างแท้จริง....        Shozy Alien+  " เทพต่อตรง " ด้วยราคา 15,600 บาท  ป๊อกเก้าสองเด้ง...กินรอบวง. อิ อิ...

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

จขกท

21/03/2017 12:29:11
ผมเห็นอยู่คนสองคนมั้งครับที่ขายเพื่อมาซื้อตัวนี้ ต้องยอมรับจริงๆว่าฟังชันตัวนี้สอบตกจริงๆแต่ถ้าวัดที่เรื่องเสียละครับคุ้มราคาสุดในระดับนี้ไหมครับ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

ironpeg88

21/03/2017 12:49:46
128
ระวังเบิร์นผิดนะครับ พังเลยนะ

ปล ประชด
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 18

จขกทคนเดิม

21/03/2017 14:08:55
เห็นมีเขียนอันหนึ่งว่าfiliox5iiiสู้ไม่ได้เลยอะครับเลยอยากรู้ว่ามันขนาดนั้นเลยหรอเห็นล็อตแรกของหมดไวมากเลยขนาดพรีออเดอร์
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

Ii'8N

21/03/2017 15:05:19
118
ประโยคที่ผมพิมพ์นี่เขาเขียนแบบนี้จริงๆครับ แต่รูปประโยคอาจไม่เป๊ะ มันเป็นประโยคที่เขียนประกอบโพสต์กระทู้รูป Alien+
ที่มีการโพสต์แล้วเขียนโฆษณาประกอบแบบนี้หลายๆโพสต์อ่ะครับ
ส่วนรีวิวเต็มก็ตามที่มีผู้ก๊อปเอามาวางให้ได้อ่านกันล่ะครับ คือส่วนตัวผมนะ ผมว่ารีวิวอะไรเนี่ย สิ่งที่ควรจะบอกแก่ผู้อ่านคือ
เรื่องของแนวเสียง รูปลักษณ์ภายนอก ฟังก์ชั่นต่างๆ สรุปข้อดี ข้อเสีย แล้วไปให้ผู้อ่านตัดสินกันเองว่าควรจะไปลองหรือซื้อหรือไม่
ไม่ใช่มาเขียนประโยคชี้นำตัดสินใจแทนผู้อ่านไปเรียบร้อยแล้วจากประโยคที่ตัวเองเขียน ผมอ่านแล้วรู้สึกเหมือนถูกสะกดจิตหมู่ยังไงชอบกล
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 20

Little9inches

21/03/2017 15:41:47
ราคาเท่านี้ผลิตออกมาถือว่าน้อยมากเลยนะครับ ไม่รู้จะไปลองฟังที่ไหน ยิงราคามาแบบนี้น่าจะมอง mass market ได้นะครับ เพราะว่า ถ้ามันดีจริงๆ ยอดขายน่าจะถล่มทลายได้ง่ายๆ นอกเสียจากว่า โฆษณาเกินจริงไปมาก เหมือนมาจากนอกโลก ใช้ ระบบปฏิบัติการไวกว่าความเร็วแสง เสียงดีและแรงขับ ขนาด ทำให้เกิด Supersonic ได้ 
แต่ทำ os และ function มาง่อยมาก แล้วมันจะเป็น finished product ได้ยังไงครับ 

พูดมาขนาดนี้แล้ว สรุปมันดี หรือว่าเป็น แค่ เทคโนโลยีที่เสีย แล้วส่งมาขายทอดตลาดจาก อนาคต ครับ?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

Enqless

21/03/2017 15:46:59
81
ผมว่าของแบบนี้ต้องลองฟังเองอะครับ

แต่ส่วนตัวผมขอ x5iii ดีกว่า เน้นมีฟังชั่นสะดวกใช้งานดีกว่า เอาที่ตรงกับความต้องการของเราดีกว่า 

ชอบบลูทูธ ชอบฟังสตรีมมิ่ง ก็ไป x5iii

ไม่สนฟังชั่น+อยากลองของใหม่ ก็ต้องซื้อ shozy ละครับ

บอกว่าตัวนู้นดีกว่าตัวนี้ ผมว่าเดี๋ยวยาวแน่...
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 22

มดตานอย

21/03/2017 17:06:05
เดาว่าเสียงมันคงดีละมั้งแต่โฆษณาเกินไปมากคนที่ชอบก็เคลิ้มคนที่ไม่ชอบก็หมั่นใส้ไปเลย เท่าที่อ่านจากรีวิวภาคขยายน่าจะแรงสูงคงเหมาะสำหรับต่อตรงเอาไว้ขับหูที่ขับยากโดยที่ไม่ต้องเพิ่งแอมป์มั้งครับ ตรงนี้อาจจะเป็นจุดเด่นที่เครื่องเล่นระดับราคาเท่ากันไม่มีจะมีอีกทีก็เครื่องที่แพงกว่ามันไปเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

เซงบ่อยๆ

21/03/2017 20:59:16
คือ จะมีอยู่คนนึงที่ชอบรีวิวแบบนี้

แล้วลงท้ายว่า
"ผมไม่เกี่ยวกับร้านนะครับ"
"ผมไม่มีส่วนได้เสียนะครับ"

แต่ขอโทษ คุณรีวิวแต่สินค้า ที่ส่วนใหญ่ "มีขายอยู่ร้านเดียว"

ผมกินข้าวครับ ไม่ได้กินหญ้า
เป็นหุ้นส่วน partner ก็บอกกันไป แมนๆ เขาทำกันครับ
อายุไม่น้อยแล้ว แมนๆกันหน่อยครับ
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 24

ake150cc

21/03/2017 23:37:14
23

ยี่ห้อนี้ตัวเก่า alien ไม่มีหน้าจอด้วยซ้ำ แต่เห็นท่านที่ใช้ๆกันก็ว่าเสียงดีมาก

คงมาแนวทางนี้ เสียงสำคัญกว่าอย่างอื่น

แต่ไม่ใช่แนวผม ผมชอบเสียงพอโอเคและสะดวกสบายด้วย

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 25

บารอน

22/03/2017 01:05:08
18
อย่างไรก็ดี ควรลองฟังก่อนตัดสินใจครับ

จะลำบากนิดก็พี่น้องที่อยู่ ตจว.  หาฟังไม่ได้

แนวเสียงต่างจาก X5iii ครับ การใช้งาน ฟังก์ชันก็ต่างกันจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

Nuy_musiclover

22/03/2017 20:35:21
96
พอได้อ่านสำนวนการรีวิว  รู้เลยว่าใครรีวิว  เอาแบบตรงๆเลยนะ  ผมยังไม่เคยฟัง DAP ตัวไหนในโลกนี้  ที่เสียงดีพอที่จะสู้กับตัวที่ราคาสูงกว่ามันสามเท่าได้เลย  สงสัยตัวนี้จะเสียงดีมากๆ(สำหรับผู้ริวิว)  
ให้กำลังใจ 2
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 27

ศาสดา

22/03/2017 23:30:58

คิดว่าสินค้าน่าจะขายดีกว่านี้ถ้ารีวิวอย่างที่มันเป็นจริงๆแบบตรงไปตรงมา

แต่รีวิวเว่อวัง อวยไส้แตกซะขนาดนี้.......คนที่แรกๆสนใจก็พาลหมั่นไส้แทนหลังอ่านรีวิวแล้วล่ะ

เทียบ Lotoo PAW Gold เทียบ Pathos Aurium (คนใช้ Pathos คงน้ำตาไหล) เหมือนตอน Monk โมเทียบ HD800 เลย

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

ANuBiS GaTE

23/03/2017 04:07:35
149

ตัวนี้ไม่รู้ แต่ถ้าแบรนด์นี้ เท่าที่เพื่อนที่รู้จักจริงๆเคยใช้มา ต่างก็บอกว่าดีมากๆนะครับ (เฉพาะหูฟัง)

ส่วน DAP แบบนี้ผมขอผ่านครับ ไม่ตรงกับการใช้งานเท่าไหร่

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 29

champ_korn

23/03/2017 09:35:25
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 28 - ANuBiS GaTE

ตัวนี้ไม่รู้ แต่ถ้าแบรนด์นี้ เท่าที่เพื่อนที่รู้จักจริงๆเคยใช้มา ต่างก็บอกว่าดีมากๆนะครับ (เฉพาะหูฟัง)

ส่วน DAP แบบนี้ผมขอผ่านครับ ไม่ตรงกับการใช้งานเท่าไหร่

ลอง Shozy Cygnus แล้วเสียงดีจริงๆครับ ไว้ต้องหาโอกาศไปลอง Star Dust มั่ง เห็นรีวิวออกมาดีมากๆ อิๆ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 30

ไม่เนียนเลย

24/03/2017 06:11:59
เอาจริงๆ ผมว่าคนเล่นหูฟังมาสักพักก็อ่านกระทู้นี้เเล้วน่าจะเข้าใจอะไรๆ ได้นะครับ

ส่วนระดับมือเก๋านี่ขำก๊ากตั้งแต่เห็นโพสต์เเล้วครับ 

55555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555+
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

JuneyJa

24/03/2017 14:30:45
733
อ่านรีวิวแล้วเข้าใจอารมณ์คนตั้งเลย
ผมใช้ ak อยู่ก็ต้องสงสัยมั้งแหละ ว่าไอ้ player ที่มีแต่คนบ่นว่า ui ห่วย มีบัคเยอะแยะเนี้ย
ทำไมรีวิวได้ว่าดีกว่า ak ที่ราคา 2-3 เท่าโดนตนตบคว่ำหมด

และดูจากรีวิวเอาแต่หูใหญ่ๆมาพูดว่าแรงขับดี แต่เอาหู iem มาต่อผมว่าน๊อยตรึมแน่ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 32

ถามหน่อย

24/03/2017 14:39:06
แล้วคุณมั่นใจขนาดนั่นเลยหรอครับ ว่า ak ดีจริง เคยแกะดูข้างในหรือยัง ?
หยิกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 33

Prick

24/03/2017 15:00:07
ผมเป็น consumer ผมซื้อของมาผมต้องมานั่งแกะดูด้วยเหรอครับ ว่ามันดีหรือไม่ดี แล้วผมจะรู้ได้ไงว่ามันดีหรือไม่ดี ผมซื้อมาฟังเพลง ถ้าซื้อของมาทุกอย่างต้องมาแกะดูข้างใน มันจะเรียกว่า end-user product เหรอครับ ให้ตายเถอะจ้อส ซาร่าเงิบ
ให้กำลังใจ 4
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

เสียดายShozy

24/03/2017 15:16:01
แวะมาอ่านด้วยคนนะ จากอ่านๆมาสงสัยบางประเด็น
1. คนรีวิวที่ชอบอ้างตัวว่าไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับร้านใดๆ แต่ชอบยกอวยสินค้าที่มีขายจากร้านนึง มาเทียบกับสินค้าที่ร้านนั้นไม่ได้ขายเป็นล่ำเป็นสัน แต่เป็นร้านอื่นขาย เช่น กรณียกอวย เทียบกด AK ซะจมเท้า ก็ไม่แปลกที่แฟนๆ AK ไม่พอใจ .. แต่ทำไมไม่เอาไปเทียบกดกับ qp1r หรือเป็นเพราะร้านพวกตัวเองขาย ? ผลประโยชน์?
2.ทำไมต้องแกะดู ? คนพูดแบบนี้คือ "ช่าง" หรือเป็นไครที่เสียผลประโยชน์จากกรณีนี้เลยมาเม้นต์แบบนี้ คนใช้งานจะไปแกะดูทำไมละครับ แค่ฟังแล้วชอบ สวย แพ็จเกจดี UIโอเค ก็เพรยงพอตัดสินใจได้แล้ว
3. ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไร แค่ผ่านมา และรู้สึกลึกๆ ว่า Shozy ได้มือปืนเชียร์ผิดคน พาให้คนหมั่นไส้ตามจากการอวยแบบนี้ ถ้าแบรนด์นี้ไปอยู่ในมือคนเชียร์ที่ดี น่าจะสร้างกระแสแง่บวกได้และวิ่งในตลาด Mass มากกว่านี้จริงๆครับ
ให้กำลังใจ 3
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

artpiggo

24/03/2017 15:27:50
15
เอาจริงๆนะ ส่วนตัวผมว่า ถ้าจะโปรโมตให้ขาย DAP หรือหูฟังได้นะ ไม่ต้องรีวิวอะไรให้เยอะหรอก แค่ใช้สื่อออนไลน์แล้วพิมพ์บอกว่าเดโม่เข้าแล้วมาลองกันได้ แค่นี้จบ ปล่อยให้ทุกอย่างดำเนินไปตามที่คนฟัง เค้าเอาไปเล่าเอง เอาไปบอกต่อเอง แบบนี้ผมว่าเวิร์คกว่า 

หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 36

คนกลางซอย

24/03/2017 15:52:15
ถูกคร๊าบ...รีวิวเหมือนทั่วไปซะก็หมดเรื่องแต่นี่มันเวอร์วังเกิน คนไม่ชอบเขาเลยหมั่นใส่เอาได้ 

เรื่องแกะเครื่องผมว่าก็เกินไป ถ้าผมย้อนกลับบ้างว่าสเป็คเครื่องของยี่ห้อนี้มันเป็นความลับจากต่างดาวนักหนารึไงถึงเปิดเผยไม่ได้หรือต้องให้แกะดูเอาเอง แอะอะก็อินดี้มันไม่ใช่นะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

mugenram

24/03/2017 16:14:15
10
เด่วผมจะซื้อมาให้ช่างแกะ เอาแบบชัดๆกันไปเลย แต่ผมจะไม่เอามาฟังนะ เพราะไม่นิยมการรีวิวแบบนี้ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 38

champ_korn

24/03/2017 17:51:39
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 32 - ถามหน่อย
แล้วคุณมั่นใจขนาดนั่นเลยหรอครับ ว่า ak ดีจริง เคยแกะดูข้างในหรือยัง ?

พวกเราส่วนใหญ่เป็น User

พวกเราใช้หูฟัง ตาดู มือสัมผัส ครับ ว่าเสียงเป็นไง หน้าตาสวยไหม UI ดีไหม ลื่นไหม Function ดีไหม ลองแล้วชอบไหม จะซื้อของแต่ละทีคงไม่ต้องมานั่งแกะดูกระมัง แกะไปผมก็ดูไม่รู้เรื่องอยู่ดีครับว่าอุปกรณ์ที่ใส่มามันดีหรือไม่ดี

หยิกหู 0
แจกหู 7
ความคิดเห็นที่ : 39

butnotforme

24/03/2017 18:42:47
333
อยากอ่านต้นฉบับวิจารณ์อ่ะครับ อยู่ที่ไหน สนใจครับ ใคร warp มาให้ที เผื่อมีความรู้ใหม่ๆ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

drizzyman28

24/03/2017 18:52:02
64
ให้เสียงดีแค่ไหน แต่ ui พิการ ผมก็ไม่ซื้อครับ ขนาดกล่องยังใส่กล่องหูฟังมาอยู่เลย มันไม่ใช่อินดี้ครับ มันมักง่ายครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

JuneyJa

24/03/2017 19:46:35
733
ขำความเห็นของคนที่บอกให้แกะจัง

ความคิดเห็นแบบนี้เหมือนช่าง "ตุ๊กแก" เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

tangkoo.

24/03/2017 20:21:00
1,368
AKเก่งมากนะครับ ยกระดับแบรนด์ตัวเองมาได้ขนาดนี้ ผมอ่านที่เฮียไปเยือน แล้วเห็นถึงความใส่ใจในทุกขั้นตอนของบริษัท  จะบอกเขาเก่งแต่โปรโมทก็ไม่ใช่ เพราะคนที่ซื้อ DAP ราคาระดับนี้ ส่วนใหญ่ต้องเคยลองเคยเล่น มาแล้วทั้งนั้นละครับ

เวลาผมไปลอง ก็ไม่เห็นพนักงานคนไหน มาพรีเซนต์ ว่าข้างใน AK ใช้อะไรบ้างเลย หรือแม้แต่ตอนเฮียรีวิว AK300 ซะยาวยืด ก็ไม่เห็นจะหยิบยกเรื่องนี้เป็นประเด็นสำคัญเลยครับ  เพราะเฮียเขารู้ดีอยู่แล้ว ว่าจริงๆคนเล่นเขาต้องการอะไร
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 43

Enqless

24/03/2017 23:03:19
81
เห็นไหมละ มาม่ายาวไปยัน ak เลยทีนี่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

champ_korn

24/03/2017 23:17:25
2,143

พูดถึงแกะ AK ท่าน X เลยแกะให้ดูเสียเลย

ว่าแต่แกะแล้วยังไงต่อครับ ผมดูไม่รู้เรื่องครับ?

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 45

TTPOD ZERO

24/03/2017 23:23:27
11
ดีไปคนล่ะแบบ แหละ ขึ้นอยู่ กับ ความชอบส่วนตัว

เรื่องเสียง ตัวไหน ดีกว่า เลือกตามความชอบ ดีกว่า สำคัญกว่า

วัสดุ UI ด้าน SOFTWARE + HARDWARE ตัวไหน ดีกว่า พูดตรงๆ 

AK เก่งที่สุด เรื่องนี้ แม้แต่ SONY , OPUS , IPOD ยังสู้ AK ไม่ได้เลย นับภาษา อะไร กับ DAP จีน ยอมรับความจริง เหอะ

AK เขาไม้ได้ขายแค่เสียง เขาขาย วัสดุ UI ด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 46

Windows X

25/03/2017 01:28:40
337
อันนี้ผมว่าแล้วแต่คนชอบครับ ผมก็รับมาโมหมดแล้วรวมทั้ง AK ด้วย ทุกวันนี้ผมไม่สนใจหรอกครับว่า DAP ไหนจะเสียงดีกว่า น่าใช้กว่า มันอยู่ที่คนซื้อครับ คนฉลาดเขาไม่คิดแทนใครครับ
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 47

Windows X

25/03/2017 01:36:54
337
อีกนิดนะครับ ถ้าเอาราคาเท่าๆกัน ตัวท็อปของจีนในตอนนี้ที่เฮียมีขายคือ iBasso DX200 อยู่ที่ 35900 บาท ถ้า AK รวมๆแล้วดีกว่าจริงต้องสู้ได้ในราคาที่ไม่เกินนี้ ถามว่ามีตัวไหนบ้างครับ ผมเห็นแต่ AK300 มีใครเอา AK300 ไปเทียบกับ DX200 มาบ้างยังครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 48

ironpeg88

25/03/2017 03:04:10
128
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 39 - butnotforme
อยากอ่านต้นฉบับวิจารณ์อ่ะครับ อยู่ที่ไหน สนใจครับ ใคร warp มาให้ที เผื่อมีความรู้ใหม่ๆ 
น่าจะหาไม่เจอละครับ มีคนบอกว่าคนรีวิวเลิกเล่น facebook group ไปละ
ใครวิจารณ์หรือไปแตะต้องนี่กลายเป็นเกรียนคีย์บอร์ดเลยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 49

Devastatednaja

25/03/2017 09:41:57
สรุปแล้ว เสียงก็ดี แต่ประสบการณ์การใช้งานห่วยสินะครับ ก็เรียกว่ามันยังไม่สมบูรณ์นั่นแหละครับ ใครชอบก็ซื้อมาใช้ ใครอยากใช้อะไรง่ายๆครบวงจร ก็เลือกยี่ห้ออื่นก็แล้วกันครับ

" ของมัน อินดี้ " 

แต่ผมอ่านรีวิวต้นฉบับแล้วผมชอบนะครับ มันเก่งจริงตัวแค่นี้ ราคาแค่นี้ ทำได้ขนาดนี้ สุดยอดไปเลย

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

kakaku

25/03/2017 12:36:27
มันดีตรงแอมป์มันแรงต่อตรงขับหูเทพๆที่ขับยากได้ราคาท่านี้ไม่ต่องไปซื้อแอมป์เพิ่มพกตัวเดียวไม่เกะกะแค่นั้นเอง ถ้าหูคุณไม่ได้ขับยากหรือมีแอป์เจ๋งๆอยู่แล้วก็ไม่ต้องไปสนมันหรอก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

สำริดผลแล้วจ้า

25/03/2017 13:18:46
ตอนนี้เสียงเป็นไงคงไม่สำคัญแล้ว เอาเป็นว่าเจ้าของนำเข้าได้บรรลุเป้าหมายสูงสุดคือการที่ shozy alien plus เป็นที่รู้จักในหมู่คนที่เล่นบอร์ดมั่นคงไปเรียบร้อยแล้ว เป็นแผนการอันแยบยลจริงๆ

รีวิวล่อตีน > คนสัดทาไปลอง > บอกต่อ
           > คนเกลียดก็เอาไปล้อ เอาไปดราม่า > คนรู้จักมากขึ้น 

จากนั้นก็ทำเป็นออกจากกลุ่ม อ้างว่าน้อยใจ ให้(อะไรไม่รู้)ไปตั้งมากมาย > คนสงสารเข้ามาปลอบ + เริ่มเปิดใจให้ shozy > เรื่องซาลง > สาวกเรียกร้องให้กลับมาเถิดวันวานนะคนดี > กลับมา

แล้วก็ผ่านไปอีกปี product ใหม่มา ก็วนลูปจ้า เป็นดังนี้แลพี่น้อง

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

จขกทคนเดิม

25/03/2017 14:02:31
ผมพึ่งเข้ามาอ่านอีกที  ....

ยอมรับว่ารู้สึกเสียใจนะครับที่ผมถามเข้ามาเพราะตอนนี้กลายเป็นเราไปเล่นคนอื่นซะแล้ว กลายเป็นคนที่ไปด่าเขาว่าตัดสินแทนอื่นก็ตัดสินคนอื่นด้วย
    จะให้บอกว่าอะไรมันเวอร์เกินจริงนี้ผมไม่รู้แต่เท่าที่ผมฟังมาเสียงมันก็ดีแหละครับ
  คุ้มราคาไหมก็คงแล้วแต่คนครับแต่ที่ผมสังเกตคือมักจะมีกลุ่มคนที่คอยโจมตียีห้อนี้อยู่เสมอน้อยส์เยอะบ้างอะไรบ้างแหละอันผมอาจช่วยตอบได้ผมเอาอินเอียร์16โอมห์4baไปฟังไม่มีนอยส์นะครับแต่ก็ไม่ได้ซื้อเพราะเรื่องการใช้งานผมไมค่อยคุ้นชิน ผมก็ตอบเท่าที่ผมได้ฟังแต่ทำไมคนที่ไม่ได้ฟังถึงชอบด่าจังครับ  ทำไมเราไม่เปิดใจไปลองฟังหรือลดอคติดูละครับเรื่องอวยเกินจริงนี้จะรู้ไม่รู้ก็ลองไปฟังละค่อยมาวิจารณ์ดีกว่าครับและมาวิจารณ์เรื่องเสียงนะครับไม่ใช่เรื่องคนครับ  เราอาจพลาดอะไรเพราะเรามีอคติที่มากไปนะครับ ^ ^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

ภายในเอเลี่ยน

25/03/2017 14:13:08
ความคิดเห็นที่ : 54

Ii'8N

25/03/2017 14:55:05
118
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 52 - จขกทคนเดิม
ผมพึ่งเข้ามาอ่านอีกที  ....

ยอมรับว่ารู้สึกเสียใจนะครับที่ผมถามเข้ามาเพราะตอนนี้กลายเป็นเราไปเล่นคนอื่นซะแล้ว กลายเป็นคนที่ไปด่าเขาว่าตัดสินแทนอื่นก็ตัดสินคนอื่นด้วย
    จะให้บอกว่าอะไรมันเวอร์เกินจริงนี้ผมไม่รู้แต่เท่าที่ผมฟังมาเสียงมันก็ดีแหละครับ
  คุ้มราคาไหมก็คงแล้วแต่คนครับแต่ที่ผมสังเกตคือมักจะมีกลุ่มคนที่คอยโจมตียีห้อนี้อยู่เสมอน้อยส์เยอะบ้างอะไรบ้างแหละอันผมอาจช่วยตอบได้ผมเอาอินเอียร์16โอมห์4baไปฟังไม่มีนอยส์นะครับแต่ก็ไม่ได้ซื้อเพราะเรื่องการใช้งานผมไมค่อยคุ้นชิน ผมก็ตอบเท่าที่ผมได้ฟังแต่ทำไมคนที่ไม่ได้ฟังถึงชอบด่าจังครับ  ทำไมเราไม่เปิดใจไปลองฟังหรือลดอคติดูละครับเรื่องอวยเกินจริงนี้จะรู้ไม่รู้ก็ลองไปฟังละค่อยมาวิจารณ์ดีกว่าครับและมาวิจารณ์เรื่องเสียงนะครับไม่ใช่เรื่องคนครับ  เราอาจพลาดอะไรเพราะเรามีอคติที่มากไปนะครับ ^ ^
สรุปว่า จขกท.เคยฟังแล้วใช่ไหมครับ แล้วทำไมขึ้นต้นกระทู้เหมือนคนไม่เคยลองฟังมาถามความคิดเห็นเลยล่ะครับ ผมชักจะงงว่าตั้งกระทู้นี้เพื่ออะไร ว่าจะไม่เขียนอะไรกระทู้นี้แล้ว เพราะกลิ่นมาม่าเริ่มแรง แต่ตรงประโยค ''กลายเป็นคนที่ไปด่าเขาว่าตัดสินแทนคนอื่นก็ตัดสินคนอื่นด้วย'' ขอประทานโทษครับ ผมพิมพ์แบบนี้เรียกว่าด่าหรือครับ ที่ผมเขียนคือการแสดงความคิดเห็นอย่างหนึ่งนะครับ และไม่ได้มีคำหยาบคายอะไรเลย ผมแค่บอกว่าผมไม่ชอบอะไรแบบนี้ที่มาเขียนแบบตัดสินใจแทนคนอื่น และผมไม่อินจริงๆ พิมพ์แบบนี้ผมไปตัดสินเขาตรงไหนครับ คุณมาตั้งกระทู้ถามความคิดเห็นผมก็ตอบไปตามความคิดเห็นของผมนะครับ เท่าที่อ่านจาก คห.52 จขกท.ตั้งกระทู้นี้เพื่อต้องการโปรโมต Dap ตัวนี้ใช่ไหมครับ เพราะเห็นมีมาบอกตัดพ้อว่าไม่รู้ก็ไปฟังละค่อยมาวิจารณ์ อาจจะพลาดอะไรเพราะอคติ ผมคิดว่าถ้าอยากโปรโมตนะครับ เขียนรีวิวเลยดีกว่า แล้วชวนไปลองฟัง ไม่ใช่ตั้งกระทู้จั่วเนื้อหามาแบบนี้ เอาเป็นว่าผมไม่ชอบวิธีโปรโมตแบบนี้ก็แล้วกันนะครับ และไม่คิดจะไปลองฟังด้วยครับ ด้วยความเคารพ.
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 55

Mejiberry

25/03/2017 15:02:46
ผมก็แฟน AK นะครับ แต่อ่านกระทู้นี้แล้วรู้สึกรำใยติ่ง AK ที่เกินจริงมาก คือมันดี มันเจ๋ง มันเทพ แต่เหมือนใครจะแตะต้องไม่ได้เลย?? ว่าไม่ได้?? ติไม่ได้?? ต้องไว้ขึ้นหิ้งบูชาเท่านั้น ทำไมครับ เพราะจ่ายแพงกว่าจะเสียหน้าไม่ได้หรือไง เทคโนโลยีมันพัฒนาทุกวัน ฮาร์ดแวร์ราคามันถูกลงทุกวัน เจ้าอื่นเค้าก็สามารถผลิตออกมาขายในราคาที่ถูกลงได้ ผมใช้ 380 ก็ต้องยอมรับว่า dx200 เค้าทำมาได้น่าทึ่งจริงๆ 380 อาจจะให้เสียงที่ดีกว่า แต่ดีกว่านิดเดียวเมื่อเทียบกะเม็ดเงินที่ต้องเสียไปมากกว่าหนึ่งเท่าตัว ak120ii ผมไว้ใช้บนรถ เนื้อเสียงเอาให้มันสู้ Dx80 ให้ได้ก่อนดีกว่า วัสดุ Ui ก็ไม่ได้วิเศษเลิศเลออะไรหนักหนา เปิดใจ รับฟังบ้างนะ เอ๊ะอะ dap จีนห่วยๆๆๆ โลกเค้าไปถึงไหนแล้ว อย่ามัวอยู่แต่ในกะลา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

Tantandad

25/03/2017 15:07:47
3
 บางทีผมก็แยกไม่ออกนะครับว่าคำว่าหน้าตัวเมียกับคำว่าไม่เป็นสุภาพบุรุษมันต่างกันหรือเปล่า เห็นคนถอดล็อกอินเข้ามาพูดจาฉลาดฉลาดกันเต็มเลยผมเดาว่าก็คงจะเป็นคนเดียวกันกับที่ไปก่อเรื่องไว้นั่นแหละครับชื่อตัวเองยังไม่กล้าจะเปิดเผยเลยมีหน้ามาพูดจ๋าชักจุงคน ผมจะรู้ได้ผมจะรู้ได้ยังไงว่าเจ็ดแปดคนนั้นไม่ใช่คนเดียวกันทั้งหมดแล้วผมจะเชื่อฟังเชื่อถือใครดี 

หยิกหู 2
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 57

จขกท

25/03/2017 15:41:56
ผมไปลองฟังหลังจากตั้งกระทู้ครับเพราะสงสัยในเสียงละไม่ได้จะโปรโมทจะโปรโมทไมทั้งๆที่ผมยังไม่ซื้อมาใช้เลยครับ55555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

oumfc

25/03/2017 16:06:26
5
สูงจนคุณชิที่จับเอา Beyerdynamic DT880 250Ohm มาลองยังต้องตกใจตาแตก...ขับกระจายหายห่วง โล่งท้องแบบไม่มีเหลือหลอ. เบสมาหนักหน่วงและเก็บตัวได้สวยงาม. 

เข้ามา ขำ  นักโม ตำนาน สั่งชาตินี้ได้ชาติหน้า ตกใจตาแตกเบย 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 59

มือใหม่มากหัดฟัง

25/03/2017 18:59:30
0
เข้ามาอ่านเพราะดราม่าล้วนๆ 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 60

สรปให้

26/03/2017 00:06:16
คหสค. สรุปให้นะ คนซื้อ shozy alien + มาเล่น คือคน งบ น้อยอยากได้เสียงดี เครื่องเล่นเสียงมันก็ไม่ได้แย่อะไร ซื้อมาก็น่าจะคุ้ม แต่พูดจริงๆ ถ้าผมมีเงินช่วง15k-20k จะซื้อ dap นี่ ผมว่ารอซื้อมือสอง DX90 mod windowsX Onkyo DPX1 โมช่างขวัญ, QP1R (มือสองญี่ปุ่น20k ครับ), Opus1(13-14k) มือสองญี่ปุ่นฝากคนรู้จักซื้อ น่าจะประหยัดเหมือนกันได้เสียงดีไม่ต่างแถมน่าจะดีกว่า
ส่วนคนที่เล่นจริงๆจัง ไม่มีใครเค้าซื้อมาเป็น Dap ตัวหลักหรอกครับ DX200, Paw Gold, QP1R, 380 Copper, Opus2,HM901 น่าจะเสียงดีกว่าตัวนี้ทั้งหมด หรือถ้าอยากได้ Indy จริงๆ (แต่ต้องมีตังค์นะ) จัด Tera player เลย 
ผมว่าไม่น่าต้องมี drama นะเรื่องพวกนี้ เพราะอ่านๆลองๆกันก็น่าจะพอรู้ๆกันอยู่ ไม่ใช่คนเค้าโฆษณาว่าดีอย่างโน้นอย่างนี้แล้วเราจะต้องไปเชื่อตามเค้า

ตบท้ายนิดนึง คนไทยที่เก่งๆทำเครื่องเล่นขายซะทีครับ จะได้รวยๆมั่ง เห็นเอาแต่โมกัน ขนาด อินโดเค้ายังมีคนทำเลย
สุดท้ายนี้ดูฝรั่ง indy ทำ tera player โฆษณาขายของเล่นขำๆดีกว่าครับ ผ่อนคลายนิดนึง ถ้าจะชมเครื่องเล่นตัวเองให้ชมแบบนี้
" the finest portable music player of all times"
มุขข้างล่างนี่เป็นมุขไม่แคร์โลก 55555
"I will not give further discounts, no dealer discounts, no distributor discounts. I do not provide Tera-Player's for free and I do not send out Tera's as loaners for reviews and any requests in that direction will be ignored. "

I have fixed prices for all Tera-models to EUR 2990,- incl. 6 years warranty for some time to come. This is the lowest price that I can offer for the finest portable music player of all times, when I want to make it as good as it is intended to be, and nothing else does make any sense. Please understand: I am very busy. I have thousands of customers worldwide. My company develops and manufactures a broad range of high-performance products and the Tera-Player due to its nature requires the highest amount of time, attention to detail and testing before it is released to sophisticated music-lovers all over the planet.

The big font above will tell you, if I take Tera orders from you or if I do not take orders at this specific time. Please do not order, pay or email me when the big font is red and reads "Sorry, no orders taken at this time" !

If the big font above is green and says "Orders taken, go ahead!" you can order your Tera-Player by email.

I will not give further discounts, no dealer discounts, no distributor discounts. I do not provide Tera-Player's for free and I do not send out Tera's as loaners for reviews and any requests in that direction will be ignored. 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 61

ดราม่าทำไม

26/03/2017 01:03:29
คือ ประเด็นมันน่าเกลียด ตรงที่ว่า คนเชียร์

ตามความเห็น 51 เลยครับ
พฤติกรรมแบบนี้ "มีมาเป็นปีๆ" ไม่ใช่พึ่งทำ

ผมว่าพวกรีวิว ตัวนี้ฆ่าตัวนั้น ตัวนั้นฆ่าตัวโน้น
มันก็ไม่ต่างจากคู่หู mbk หรอครับ

คืออยากได้ความจริงใจอะครับ เปิดตัวมาเลยว่าเชีย ว่าเป็นหุ้นส่วน กับร้านหูฟังร้านหนึ่ง

คือการรีวิวแบบนี้  มันไม่ใช่  user รีวิว
สำบัดสำนวนแบบนี้ มัน marketing promote ครับ

ลองดูง่ายๆ เขียนคล้ายๆเฮีย แต่เฮียแมนๆกว่า คือ เริ่มต้นแกก็บอกเลย ขอเชิญมาฟังผมโม้
ดีไม่ดี มาฟังดู 

เอ่อ แบบนี้แหละแมนๆ กูเจ้าของร้าน กูขายของ ถึงจะโม้ ก็โม้เพื่อขายของในร้าน

แต่นี่ไม่ใช่ โม้เสรจ โม้ยังกะเป็นร้านขายสะเอง (โม้ยิ่งกว่าเจ้าขอวร้านแบบเปิดเผยอีก)
แล้วสุดท้ายบอกว่า ผมไม่มีส่่วนเกี่ยวข้องได้เสีย

เอ่อขอโทษ ครับ คุณเล่นรีวิวแต่สินค้า ที่ขายอยู่เพียงร้านเดียว หรือไม่ก็ถ้านึกถึงยี่ห้อนี้ ต้อวร้านนี้เท่านั้น

คือ คนในบอร์ดนี้ กินข้าวครับ ไม่ได้กินหญ้า
จะดูถูกสติปัญญาเพื่อนร่วมวงการ ก็ทำให้เนียนๆหน่อย

ถามใจดู นึกถึง shozy  คนในวงการนึกถึงร้านไหน

ใจผมนึกออกแค่ร้านเดียว น่าเศร้าใจ ไม่น่าเป็นถึงขนาดนี้ ทั้งมือปืน ที่รับจ้างรีวิว (หรืออาจเป็นหุ้นส่วนกับร้านนั้น)  และเจ้าของร้านนั้น ที่ทำ viral marketing แบบนี้

คิดถูกจริงๆที่ไม่เคยเป็นลูกค้า 

ร้านหูฟังที่ดีๆ ตั้งใจขาย มีเยอะครับ แต่ไม่ใช่กับร้านแบบนี้ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 62

Windows X

26/03/2017 03:02:42
337
เย้ มีคนรอสอย DX90 mod Windows X ด้วยแหละ อยากบอกว่าคนมีหลายคนรอสอย DX90 เอามา mod เหมือนกันครับ ใครมีก็ปล่อยได้นะครับ เพื่อนผมหาอยู่หลายคนเหมือนกัน แต่ตอนนี้บางคนได้ฟัง DX80 โมตัวใหม่ก็เริ่มลังเลแล้ว ฮาๆๆ อาทิตย์ก่อนโม AK240/Calyx M/Cowon P1 ไปสามตัว อาทิตย์นี้โม AK240/DX80x2 ไปอีกสามตัว ตื่นมาวันนี้มีลูกค้าจากต่างประเทศฝากสั่ง DX200 โมอีกสองเครื่อง ผมนี่หายง่วงไปเลย ฮาๆๆ

เรื่อง shozy alien+ ผมไม่รู้จะเถียงกันไปทำไมนะ บางคนฟังแล้วว่าดีกว่า AK380 ก็หูเขารึเปล่า เขาฟังแล้วพอใจซื้อไปก็ปล่อยเขา คุณจะไปเดือดร้อนแทนทำไม ใช้สติบ้าง อีกอย่าง AK ที่ว่าดีๆน่ะ ถ้าเอาราคาเท่ากันมันมีตัวไหนพอชนคู่แข่งได้บ้าง AK300 เอาไปเทียบกับ DX200 คุณจะเอาอะไรครับ AK70 เอาไปเทียบกับ Fiio X7 คุณจะเอาอะไรครับ เวลาเทียบของให้เทียบราคาเท่ากันสิครับ เลิกเป็นเหยื่อการตลาดเหมือนพวก Macbook ซะที

เรื่องทำ DAP เองผมว่าหลายๆคนรวมทั้งตัวผมเองก็อยากทำอยู่เหมือนกันแหละครับ ติดอยู่ปัญหาเดียวคือทำมาขายใครให้หมดได้ พวกนี้ขั้นต่ำต้องทำสัก 50-100 ตัวได้ เอาให้คุ้มหน่อยก็ 200 พวก 500 คงไม่มีหวังได้ขายจนคุ้มทุน ถ้าขายแต่ในไทยอย่างเดียวจะได้กี่เครื่อง ทำมา 50 เครื่องจะขายหมดไหม ถ้าไม่หมดสมมติจะตั้งจุดคุ้มทุนไว้เท่าไหร่ ทำ 100 เครื่องจะลดต้นทุนต่อหน่วยได้มากกว่าไหม

เรื่องค่าอะไหล่ parts และ production cost ต่างๆยังไง Fiio ก็ทำได้ถูกกว่าชาวบ้านเยอะ อยากจะทำแบบ X5 สักตัวคงต้องขายสัก 25k ขึ้นไปแทน แบกต้นทุนขั้นต่ำก็ตัวละหมื่นเอ้า ทำมาร้อยตัว project นี้ก็แค่ล้านเดียวเองยังไม่ร่วม cost หลังทำต่อนะ โอ๊ย มีเรื่องให้คิดเยอะแยะครับ ไม่เหมือนโมที่สั่งอะไหล่มาบัดกรีไม่กี่พันก็จบ เต็มที่ก็หมื่นสองหมื่น หรือมีใครจะเอาเงินล้านมาให้ผมมาลงทุนเล่นเดี๋ยวผมบินไปจีนไปดีลงานให้เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 63

champ_korn

26/03/2017 08:00:30
2,143

ไหนว่าอย่าคิดแทนคนอื่นไงท่าน

AK300 เทียบ DX200 ผมว่ามีคนเลือกทั้ง 2 แบบนะ

AK70 เทียบ X7 ผมก็ว่ามีคนเลือกทั้ง 2 แบบเช่นกัน (ผมคนนึงล่ะ เลือก AK70 ไม่ใช่เพราะเสียง แต่เพราะหลายๆอย่างรวมกัน)

หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 64

ตามติด

26/03/2017 09:32:22
คุณ คห52 สาเหตุที่คนไม่ชอบไม่ใช่เพราะที่ตัวสินค้าหรอก แต่เกลียดการตลาดแบบอุบาทของคนขายที่ชอบโม้เกินจริงและทับถมยี่ห้ออื่นเขาถึงไม่ชอบไง ที่ไม่อยากเปิดใจเพราะหมั่นใส้คนขายล้วนๆครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 65

ความคิดของไครบางคน

26/03/2017 13:32:24
Ak300กับdx200 ผมเลือกdx200นะไม่รู้สิผมว่ามันให้อะไรมากกว่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 66

Windows X

26/03/2017 14:11:31
337
@champ_korn ในโพสนี้เห็นคนถล่มเยอะว่าอะไรๆก็ AK ผมเลยยกให้ดูไงครับว่าราคาเท่ากันยังจะ AK ตลอดอยู่ไหม ผมแค่ยกตัวอย่างขึ้นมาแล้วถามว่าคุณจะเลือกอะไรนะครับ ไม่ได้คิดแทนใคร ฮาๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 67

JuneyJa

26/03/2017 15:00:54
733
จริงๆเรื่องเสียงนี้ มันแล้วแต่คนชอบหละครับ แต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน อันนี้จะไปว่าอะไรไม่ได้

ที่คนพูดถึง ak ในนี้เพราะในรีวิวเค้าบอกว่า ak ราคา 2-3 เท่าเจอตบคว่ำหมดไงครับ คือรีวิวแบบนี้มันไปโจมตีแบรนด์อื่นที่ทางตัวเองไม่ได้ขาย เลยมาเป็นประเด็นดราม่ากัน
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 68

อ่านมานาน

26/03/2017 15:11:46
ดีเนอะแอบมาโปรโหมด+เช็คเรทติ้งสินค้าตัวเองในเว็ปคนอื่นแมนๆกันหน่อยเถอะครับ ผมเชื่อว่าเฮียคงติดตามกระทู้นี้อยู่แน่ แต่ที่ไม่เข้ามาตอบหรือลบทิ้งเพราะใจกว้างพอครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 69

champ_korn

26/03/2017 15:55:20
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 62 - Windows X

เรื่อง shozy alien+ ผมไม่รู้จะเถียงกันไปทำไมนะ บางคนฟังแล้วว่าดีกว่า AK380 ก็หูเขารึเปล่า เขาฟังแล้วพอใจซื้อไปก็ปล่อยเขา คุณจะไปเดือดร้อนแทนทำไม ใช้สติบ้าง อีกอย่าง AK ที่ว่าดีๆน่ะ ถ้าเอาราคาเท่ากันมันมีตัวไหนพอชนคู่แข่งได้บ้าง AK300 เอาไปเทียบกับ DX200 คุณจะเอาอะไรครับ AK70 เอาไปเทียบกับ Fiio X7 คุณจะเอาอะไรครับ เวลาเทียบของให้เทียบราคาเท่ากันสิครับ เลิกเป็นเหยื่อการตลาดเหมือนพวก Macbook ซะที

จริงๆ ไม่มีใครดราม่าหรอกครับ ถ้าจะชอบ Alien+ มากกว่า AK380 (ความชอบเป็นเรื่องปัจเจก)

ประเด็นดราม่ามันอยู่ที่รีวิวอ้างว่า Alien+ ตบ DAP ราคาสูงคว่ำไปหลายตัว ภาค Amp เทียบไปถึง Pathos Aurium, Lotoo PAW Gold นู่นเลย

ยังไงผมก็ว่าจะหาโอกาสลองฟังซักครั้ง และส่วนตัวเห็นหลายๆคนที่ซื้อไปก็ชื่นชมเสียง คิดว่าเสียงน่าจะดีเกินราคาแหละครับ

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 70

Windows X

26/03/2017 16:53:08
337
แล้วเค้าบอกแบบนั้นจะมีผลอะไรล่ะครับ ก็ความเห็นของเขาเอง จริงไม่จริงก็เรื่องของเขา รีวิวที่เขียนนี่ก็เป็นความเห็นนึง มันมีปัญหาเพราะคนไปเต้นตามความเห็นคนอื่นนี่แหละครับ เรื่องรีวิวใครจะเขียนอะไรยังไงก็ได้ครับ ใครจะเลือกเชื่อไม่เชื่อยังไงก็ได้เหมือนกัน มันอาจจะจริงหรือไม่จริงก็ได้ แล้วแต่ชุดที่ต่อ หูคนที่ฟัง ดื่มอะไรมาบ้าง

ผมไม่พูดปกป้องใครนะครับ แต่โดยหลักการณ์แล้วถ้ารีวิวจะเขียนไม่ถูกใจคุณ คุณก็ปล่อยผ่านไปซะก็หมดเรื่อง การที่ไปถกเถียงเพื่อปกป้องคนอ่านไม่ให้หลงเชื่อตามรีวิว ลึกๆก็คือการดูถูกคนอ่านแหละครับ หลังๆผมเลยปล่อยผ่านหมดแล้วเพราะผมเชื่อว่าเค้าอ่านแล้วคิดได้ บางคนก็ไปลองฟังดูว่าตรงกับรีวิวไหมก็มี ถ้าไม่ตรงเค้าก็เลิกเชื่อรีวิว แค่นั้นเองครับ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 71

nutjung_

26/03/2017 17:37:42
5
เอาครับ ผมเข้ามาดูอ่านแต่ต้นจนจบ ผมว่าคุณนนท์กับคุณแชมป์ก็มีเหตุผลดีทั้งสองคนครับ แค่คนละมุม

ความจริงถ้าเราใช้หลักการเดียวกันตัดสินร้านสองพี่น้องที่ว่าเค้าโจมตีคู่แข่ง ตัวนี้ฆ่าตัวนั้น ตัวนั้นฆ่าตัวนี้ การรีวิวว่าสินค้าตัวนี้ตบตัวนั้นคว่ำ ลองแล้วขายตัวอื่นทิ้ง อะไรแบบนี้ผมว่ามันก็ไม่ต่างกันหรอกครับ ต่อให้จริง

คุณนนท์ก็พูดถูกตรงที่ว่าคนซื้อต้องคิดต้องไตร่ตรองเองให้ได้ล่ะ เพราะการรีวิวมันก็คือการตลาดอย่างหนึ่ง

เข้ามาอ่านเพราะดราม่านี่แหละครับ สนุกดี

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 72

Windows X

26/03/2017 19:51:38
337
เรื่องรีวิวเทียบกับตัวนั้นตัวนี้ผมก็เฉยๆนะ ตอนร้านสองพี่น้องมารีวิวว่าฆ่าตัวนั้นตัวนี้ได้ผมก็เฉยๆ เพราะผมไม่ได้อ่านรีวิว และคนที่บ่นร้ายสองพี่น้องกับคนเขียนรีวิวก็คนละคนกัน

รีวิวเดี๋ยวนี้โพสลงทีไรดราม่าทุกที เคยมีลูกค้าที่โมสินค้ากับผมมาโพสลงก็โดนไปใช่น้อย หลังๆหาคนเขียนรีวิวยากครับ จ้างเขียนยังไม่อยากรับกันเลย เอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 73

champ_korn

26/03/2017 21:40:09
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 70 - Windows X
แล้วเค้าบอกแบบนั้นจะมีผลอะไรล่ะครับ ก็ความเห็นของเขาเอง จริงไม่จริงก็เรื่องของเขา รีวิวที่เขียนนี่ก็เป็นความเห็นนึง มันมีปัญหาเพราะคนไปเต้นตามความเห็นคนอื่นนี่แหละครับ เรื่องรีวิวใครจะเขียนอะไรยังไงก็ได้ครับ ใครจะเลือกเชื่อไม่เชื่อยังไงก็ได้เหมือนกัน มันอาจจะจริงหรือไม่จริงก็ได้ แล้วแต่ชุดที่ต่อ หูคนที่ฟัง ดื่มอะไรมาบ้าง

ผมไม่พูดปกป้องใครนะครับ แต่โดยหลักการณ์แล้วถ้ารีวิวจะเขียนไม่ถูกใจคุณ คุณก็ปล่อยผ่านไปซะก็หมดเรื่อง การที่ไปถกเถียงเพื่อปกป้องคนอ่านไม่ให้หลงเชื่อตามรีวิว ลึกๆก็คือการดูถูกคนอ่านแหละครับ หลังๆผมเลยปล่อยผ่านหมดแล้วเพราะผมเชื่อว่าเค้าอ่านแล้วคิดได้ บางคนก็ไปลองฟังดูว่าตรงกับรีวิวไหมก็มี ถ้าไม่ตรงเค้าก็เลิกเชื่อรีวิว แค่นั้นเองครับ

ขอชี้แจงนิดนึงว่าผมไม่ได้ถกเถียงเพื่อปกป้องคนอ่านนะครับ (และไม่ดูถูกความคิดคนอื่นด้วย แน่นอน) เพราะไม่เคยมีเจตนาโน้มน้าวให้ใครคล้อยตามหรือคิดเหมือนผม เพราะไม่ได้หยิบเรื่องรีวิวมาเปิดกระทู้ เพียงแค่ "แสดงความเห็นตอบกระทู้ที่ผู้อื่นตั้งขึ้น" ซึ่งผมมีสิทธิและเสรีภาพอย่างเต็มที่ในการแสดงความเห็นดังกล่าว นี่คือกระทู้สาธารณะ และในมุมกลับกัน ผมยอมรับความเห็นแย้งทุกประการ

หากนี่เป็น User's Review ทั่วไป ก็คงไม่แปลกที่จะรีวิวอย่างไรก็ได้  "จริงไม่จริงก็เรื่องของเขา รีวิวที่เขียนนี่ก็เป็นความเห็นนึง" ก็ถูกครับ ผมเห็นด้วย แต่เนื่องด้วยรีวิวนี้ เขียนโดยผู้ที่ค่อนข้างมีชื่อเสียง มีความน่าเชื่อถือ  สามารถโน้มน้าวให้ผู้อ่านคล้อยตามได้ครับ โดยเฉพาะมือใหม่ จึงไม่แปลกที่จะมีคนออกมาเห็นแย้ง

ยิ่งผู้เขียนมีชื่อเสียง หรือเป็นผู้รู้มากเท่าไหร่ก็ต้องรับผิดชอบต่อคำพูด (การเขียน) มากเท่านั้น เพราะมีผลกับคนหมู่มาก

สรุป......ไม่มีอะไรมากไปกว่า คุณมีสิทธิที่จะปล่อยผ่าน และผมมีสิทธิที่จะแสดงความเห็นแย้งครับ

หยิกหู 0
แจกหู 8
ความคิดเห็นที่ : 74

26/03/2017 21:42:01
96
ถ้ามองว่าการเขียนรีวิวยังไงก็ได้  เพราะถือว่าเป็นการตลาด แล้วถ้าคนที่่อ่านแล้วจะวิจารณ์รีวิวนั้นยังไง  ก็น่าจะเป็นสิทธิ์ของเค้าเช่นกัน เราก็ไม่ต้องไปสนใจหรือไปคิดแทนเค้า 
หยิกหู 0
แจกหู 8
ความคิดเห็นที่ : 75

Windows X

26/03/2017 21:55:37
337
ใช่ครับ คนอ่านก็มีสิทธิ์จะวิจารณ์เหมือนกัน แต่ก็วิจารณ์บนพื้่นฐานที่เค้าเขียนมา ใครอยากเขียนอะไรก็เขียนได้หมดครับ แต่ถ้าเขียนนอกลู่นอกทางมากเกินไปก็เป็นดราม่าไร้สาระแบบที่เห็นในกระทู้นี้แหละครับ ผมไม่ได้เข้ามาอ่านเลยนะจนคุณแชมป์มาขอรูปไปลงนี่แหละ อ่านดูแล้วผมจับสาระอะไรไม่ได้จริงๆครับ

ประเด็นที่ผมเจอในดราม่านี้คือ alien มันดีขนาดสู้ ak และ dap อื่นๆที่สูงกว่า 2-3 เท่าได้ มันคือตัวไหนอ่ะที่ไม่เกิน 5 หมื่น สู้ได้ไม่ได้จริงแล้วไงครับ ก็ความเห็นเขา ภาค amp เทียบ paw gold ได้แล้วยังไงครับ ก็ comment เขาอ่ะ อ่านแล้วคิด วิเคราะห์ แยกแยะดูก็น่าจะได้คำตอบไม่มีอะไรให้ดราม่ากันนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 76

26/03/2017 22:41:52
96
คนที่เขาอ่านรีวิวเขาก็วิเคราะห์ได้  เขาก็เลยวิจารณ์เรื่องรีวิวที่เขาอาจมองว่ามันเกินไปหรือเปล่า  ส่วนคนที่เห็นด้วยหรือไม่สนใจก็คงปล่อยผ่านตาไป  อย่างที่บอกคนเราไม่เหมือนกัน  บางคนเลือกปล่อยผ่าน  บางคนจับมาวิพากษ์  บางคนเอามาเป็นประเด็นดราม่ากัน  ก็สุดแล้วแต่  ส่วนเรื่องเอเลี่ยนมันจะเป็นยังไง มันก็อีกเรื่อง คนที่สนใจจริงๆคงจะหาโอกาสไปลอง  ส่วนที่ไม่สนใจก็คงปล่อยผ่าน  ส่วนคนที่ไม่ชอบรีวิวก็คงเลิกสนใจ  ก็แค่นั้นเอง  ส่วนตัวเห็นรีวิวแนวนี้ก็เฉยๆไม่ได้ให้ความสำคัญอะไร 
หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 77

alone36

27/03/2017 08:37:55
8
ถามว่ารีวิวโม้เกินจริงไหม คุณเอาอะไรไปตัดสินว่าเขาโม้เกินจริงหรือไม่ นอกเสียจากคุณได้ลองฟังด้วยหูตัวเอง แล้วค่อยมาดราม่าดีกว่า ถถถ อีกเรื่องหลายคนชอบเทียบ ak มันก็ไม่ได้แปลกอะไรเลย ak มันมีอะไรมากกว่าเสียงอยู่แล้ว รูปทรง ดีไซร์  วัสดุ Ui คุณต้องบวกราคาพวกนี้เข้าไปด้วย เหมือนมือถือผลไม้ยี่ห้อนึงนั่นแหละ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 78

tocking

27/03/2017 08:48:19
42

ผมอ่านกระทู้มาม่านี้มาแล้วก็รู้สึกแปลกๆหลายอย่างนะครับ ก็ไม่เข้าใจว่าทำไมถึงเป็นประเด็นกันได้ยืดยาวขนาดนี้
ซึ่งไม่เหมาะกับผู้ที่ไม่ชอบอ่านตัวหนังสือเกิน 8 บรรทัด (ขำๆนะครับ)

จริงๆแล้วเรื่องการเลือกซื้อ DAP เนี่ย โดยส่วนตัว ผมก็น่าจะคล้ายๆกับนักเล่นทั่วๆไป 
ที่ชื่นชอบการฟังเพลง แต่ก็จะมีปัจจัยหลักๆที่เข้ามาควบคุม ก็คือ"เงิน"นั่นเอง
ดังนั้น ส่วนตัวผมว่าการเลือกซื้อ DAP ในแต่ละครั้งนั้น น่าจะเอาตัวชี้วัดในการเปรียบเทียบเลยก็คือ "จำนวนเงินในกระเป๋า"
การเปรียบเทียบก็ควรที่จะเป็น ถ้าผมมีเงินในการะเป๋าจำนวน 35,000 บาท ผมควรจะเลือกซื้อ DAP ตัวไหนมาเล่นดี
ทีนี้เราก็สามารถจับคู่เปรียบเทียบกันได้แล้ว อย่างเช่น
ถ้าเล่น DAP แถวแรก (ของใหม่แกะกล่อง) ก็จะมี DX200 , AK300 , DX80 , OPUS1 , Fiio X7 , เอเลี่ยน+ บลาๆๆๆ
หรือถ้าเล่น DAP แถวสอง (ของมือสอง) ก็จะมีให้เล่นเยอะหน่อย AK240 , AK320 , Questyle บลาๆๆๆ อีกหลายตัวที่ไม่ได้เอ่ยชื่อ
ซึ่งจะเห็นได้ว่า เราไม่ได้มากำหนดว่าจะต้องราคาเท่าๆกันมาเทียบกัน แต่ต้องเป็นว่าราคาไม่เกินจำนวนเงินในกระเป๋าเรามากกว่า ที่จะเป็นตัวกำหนด เพราะเกินกว่านั้น ก็อาจจะต้องมีการกู้หนี้ยืมสิน(ผ่อน0%)เพื่อมาซื้อกันไป
หลังจากนั้น ก็ขึ้นอยู่กับแต่ละคนกันไปว่าชอบ DAP ตัวไหน เพราะแต่ละคนก็ตัดสินใจจากอะไรที่ต่างกัน เรียงลำดับความสำคัญต่างกันไป เช่น
เสียงต้องดี UIต้องใช้ง่าย พกพาแล้วดูแพง ถ่ายรูปโชว์ได้ไม่อายใคร หรือ ดูภายนอกถูกๆเพื่อใช้อ้างเมียที่บ้านว่าราคาไม่กี่พัน
ดังนั้นประเด็นในการตัดสินใจ ผมว่าทุกคนควรเคารพนการตัดสินใจในการเลือกซื้อและการShow off ของแต่ละคน เพราะเมื่อได้ ของเล่นใหม่มา ก็ต้องถ่ายรูปอวดกันเป็นธรรมดา
แต่การ "อวด" กับการ "อวย" มันค่อนข้างต่างกันนะครับ
ส่วนตัวผม"การอวด" ก็คือการถ่ายรูปโชว์ แล้วก็บอกชาวโลกให้รู้ว่า ชั้นมีของเล่นใหม่แล้วนะ เสียงดีเว่อร์ ถ่ายคู่กับหูนั้นหูนี้ อวดกันไป
แต่"การอวย"ในสวยตาผม มันเหมือนกับการเอาของชิ้นนึงมาแล้วพูดถึงว่าเป็นสิ่งที่ดีที่สุด ไม่มีอะไรที่จะดีเกินนี้แล้ว บางทีก็เป็นเชิงพานิช บางทีก็เป็นการยกยอปอปั้น บางทีก็เป็นการเข้าข้าง หรือบางทีก็เป็นการโจมตีกันไป

เพราะงั้น ผู้เล่น ผุ้ขาย ผู้มีส่วนได้ส่วนเสียทั้งหลาย ผมว่า เรื่องบางเรื่องก็ควรที่จะเคารพสิทธ์และประมาณตนเองในการตัดสินใจ และในการวิพากวิจารณ์ อะไรที่ไม่ชอบ ก็ปล่อยผ่านไปบ้าง อะไรที่ชอบก็ชื่นชม มีอะไรดีก็เอามาอวดกันแบ่งปันกันไป
และการถอดล๊อกอินมาคอมเม้นกันไปๆมาๆ ผมว่ามันไม่ค่อยแมนเท่าไหร่นะครับ อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวเลย กล้าที่จะเขียนคอมเม้น ก็ควรกล้างที่จะแสดงตน ผมก็เป็นแค่เด็กคนนึง พี่ๆในนี้ก็เล่นกันมานาน บางคนถอดล๊อกอิน ก็ไม่ได้หมายความว่ามาคอมเม้นแล้วเค้าจะไม่รู้ว่าเป็นใคร

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 79

แค่คนฟังธรรมดา

06/07/2017 19:57:44
อ่านหมดทุกกระทู้...ขอไปอวกแป็บ...ยาวจนตาลายเบยครัช@_@!
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 80

Cheif marketting officer.(CMO)

10/07/2017 11:47:49
Shozy alien plus เสียงคุ้มราคาไหม 
จากรีวิวทางการตลาด น่าไปลองฟังมากๆ ถ้าชอบแนวเสียงถูกใจรูปลักษณ์สินค้า บริการหลังการขาย ฟังค์ชั่นที่ให้มา ราคา ก็ไม่ต้องสนใจเสียงนกเสียงกา 
คนจะขายของให้ได้เยอะๆก็ต้องรีวิวโน้มน้าวให้คนสนใจเป็นเทคนิคทางการตลาด ร้านไหนหรือพันธมิตรไหนขายสินค้า เขาก็ต้องเชียร์สินค้าในกรุปในเครือ เรื่องธรรมดาสากล แทกติค  ลูกเล่น โปรใต้ดิน ใส่มาหมดการสร้างภาพมีหมด.ผู้บริโภคต้องพิจารณา ให้ละเอียดรอบคอบ.ไปลองกันเยอะๆ ทั้งหมดที่ดราม่ามามันคือธุรกิจ marketting price. Pr place. Brand อีกเยอะแยะ นะจ้ะเด็ก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 81

อนาถาไฮไฟ

10/07/2017 12:45:10
ถึงวันนี้ไอ้คนเชียร์ที่ชมนักหนาว่าเสียงดีมันก็ขายทื้งไปแล้วหลายคนแล้ว
หยิกหู 0
"Shozy alien plus เสียงคุ้มราคาใช่ไหมครับ"