Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Indymaniacts

17/03/2017 19:33:10
0
อยากทราบแนวเสียง 2 ตัวนี้ ต่างกันยังไงครับ อยากลองแต่ยังไม่มีเวลาไปลอง ขอทราบความเห็น แล้วถ้าต่อตรงกับ Iphone อย่างไหนน่าจะดีกว่ากัน ฟังเพลงเร็ว 60% ช้า 40% ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Tum Munkonggadget

17/03/2017 19:58:55
447
Andromeda เสียงกลางแหลมจะแจ้ง เบสกระแทกและเก็บตัวไวกว่า  ฟังเพลงได้หลากหลายแนว  และโดนใจขาร็อคอีกตัวนึงครับ
ส่วน Vega  เบสลูกใหญ่ ลงลึกกว่า เสียงร้องสมู้ท ลื่นไหล แหลมจะซอฟท์ลง เหมาะกับแนว Audiophile หรือร็อคแบบเบาๆไม่หนักมากครับผม
ต่อตรงได้ทั้งคู่เลยครับ Andro จะเร่งน้อยกว่า   ถ้าเน้นเพลงเร็วๆ ฟังสนุก แนะนำ Andromeda เลยคร้าบ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 2

ขุนช้าง

17/03/2017 21:03:58
60
ขออนุญาตก๊อปมาจากที่ผมตอบโพสท์ใน Facebook กลุ่มหูฟังนะครับ

"ผมได้ลอง Andro หลายครั้ง ก่อนมาจบกับ Vega ครับ
ผมคิดว่า Andro มีจุดเด่นที่เสียงกลางและสูงที่กระจ่างกว่า รายละเอียดนี่มาเต็ม ระยิบระยับ และมีเวทีเสียงที่เป็นสามมิติทั้งด้านกว้างและลึกมากกว่า Vega
แต่ผมชอบ Vega มากกว่าตรงที่ เสียงสูงของ Vega ถึงแม้จะไม่ระยิบระยับเท่า แต่ฟังดูจริงเป็นธรรมชาติกว่า เสียงกลางที่อิ่มและforwardกว่า image ของเสียงดนตรีชัดเจนกว่า และที่สำคัญคือเบสที่หนักหน่วงและลึกกว่า Andro มากครับ
แต่สองรุ่นนี้ถือว่าเป็นหูฟังที่ดีมากๆ และผมคิดว่าเป็นคนละสไตล์ ถ้าจะมีเพื่อนๆคนไหนชอบ Andro มากกว่า Vega ผมก็คิดว่าไม่แปลก เพราะสองรุ่นนี้มีดีคนละแบบครับ"
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 6
ความคิดเห็นที่ : 3

butnotforme

18/03/2017 09:00:18
333
จากการที่ผมเคยมีทั้คู่ และชอบทั้งคู่ ผมมีความเห็นดังนี้ครับ

ที่ผมเห็นไม่ตรงคือ " Vega เสียงกลางที่อิ่มและforwardกว่า image ของเสียงดนตรีชัดเจนกว่า"
Andromeda เสียงกลาง forward กว่า Vega ครับ แต่ Vega Image ใหญ่กว่า เสียงกลาง Vega ถอยหลังไปจาก Andro นิดหน่อย อยู่ในที่พอดีพอดี ไม่ forward ไม่ recess.

จริงๆ ที่ Vega กับ Ando ต่างกันชัดๆคือ Andro มันจะ Airy กว่า เบสน้อยกว่า c]tไม่ลึกเท่า Vega (แต่จะมี mid bass punch เลยฟังมันส์ ) soundstage มันดูHolographic กว่า มีความลึกของ soundstage ที่ีดีกว่าหน่อย ส่วน Vega มันจะออกทางกว้างซะมากกว่า
Vega เบสมันลึกกว่าใหญ่กว่า คุณภาพดีกว่า (คงหาหูฟังที่เบสดีกว่า Vegaยาก) เป็นหูฟังที่ฟังเสียงแล้วทุกอย่างดูใหญ่ เสียงน่าฟังดีครับ

ถามว่า Vega ฟังพวก rock มันส์มั๊ย ผมว่า Vega จังหวะไม่ช้าไม่เร็วนะครับ พอดีพอดี Andro ต่างหากที่มันเร็ว เพราะฉะนั้น จะฟัง rock เร็วๆ Vega ก็ไม่แย่หรอกครับ แต่อาจจะไม่มันส์เท่า Ando แค่นั้นเอง (ผมว่า Vega ยังฟัง Rock มันส์กว่า Layla อีกนะ)
ถามว่าVega ปลายแหลมเป็นไง ที่ตั้มบอกว่า แหลมจะซอฟท์ลง อันนี้ soft ลงเมื่อเทียบกับ Andro นะครับ ถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่นก็ bright อยู่่
หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 4

Noykrub

18/03/2017 10:49:59
3
ผมมีแต่ ando ครับ แต่เคยไปฟัง vega แต่ไม่โดนสำหรับผมครับ ผมชอบแนว ando ตรงความชัดเจนของกลางแหลมครับ เหมือนพี่ด้านบนบอกไว้เลย vega แนว dynamic ลื่นไหลกว่า ando ครับ อธิบายไม่ค่อยเก่ง ต้องลองไปฟังครับ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 5

Patra

18/03/2017 10:58:11
440
Andromeda เปรียบเสมือน วัยรุ่น วัยซ่า ที่เกรี้ยวกราด
Vega เปรียบเสมือน ผู้ใหญ่ที่สุขุมนุ่มลึก แต่ยังไม่ทิ้งความซ่า แม้จะไม่สดเท่าวัยรุ่น
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 6

ake9199

18/03/2017 12:06:26
228
ในแง่ความเป็นดนตรี ความสมจริง อิมเมจเสียง ตัว Vega เหนือกว่าพอสมควรครับ

แต่ Andro ให้เสียงที่ color กว่าพอสมควร เสียงแหลมเสียงกลางที่ color ทำให้ฟังสนุก ติดหูง่ายกว่าครับ แต่ฟังนานๆก็ล้ากว่าเช่นกัน

ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 7

ขุนช้าง

19/03/2017 10:09:54
60
ชัดเจนมากครับคุณ butnotforme ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

AscoGenetic5

19/03/2017 10:39:09
175
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - butnotforme
จากการที่ผมเคยมีทั้คู่ และชอบทั้งคู่ ผมมีความเห็นดังนี้ครับ

ที่ผมเห็นไม่ตรงคือ " Vega เสียงกลางที่อิ่มและforwardกว่า image ของเสียงดนตรีชัดเจนกว่า"
Andromeda เสียงกลาง forward กว่า Vega ครับ แต่ Vega Image ใหญ่กว่า เสียงกลาง Vega ถอยหลังไปจาก Andro นิดหน่อย อยู่ในที่พอดีพอดี ไม่ forward ไม่ recess.

จริงๆ ที่ Vega กับ Ando ต่างกันชัดๆคือ Andro มันจะ Airy กว่า เบสน้อยกว่า c]tไม่ลึกเท่า Vega (แต่จะมี mid bass punch เลยฟังมันส์ ) soundstage มันดูHolographic กว่า มีความลึกของ soundstage ที่ีดีกว่าหน่อย ส่วน Vega มันจะออกทางกว้างซะมากกว่า
Vega เบสมันลึกกว่าใหญ่กว่า คุณภาพดีกว่า (คงหาหูฟังที่เบสดีกว่า Vegaยาก) เป็นหูฟังที่ฟังเสียงแล้วทุกอย่างดูใหญ่ เสียงน่าฟังดีครับ

ถามว่า Vega ฟังพวก rock มันส์มั๊ย ผมว่า Vega จังหวะไม่ช้าไม่เร็วนะครับ พอดีพอดี Andro ต่างหากที่มันเร็ว เพราะฉะนั้น จะฟัง rock เร็วๆ Vega ก็ไม่แย่หรอกครับ แต่อาจจะไม่มันส์เท่า Ando แค่นั้นเอง (ผมว่า Vega ยังฟัง Rock มันส์กว่า Layla อีกนะ)
ถามว่าVega ปลายแหลมเป็นไง ที่ตั้มบอกว่า แหลมจะซอฟท์ลง อันนี้ soft ลงเมื่อเทียบกับ Andro นะครับ ถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่นก็ bright อยู่่
แล้วสุดท้าย ทุกวันนี้พี่ใช้อะไรครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

aLcHieZ

20/03/2017 12:09:03
5
เข้ามารอ andro มีโปร 0 10 ครับ :P
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

seeeee

20/03/2017 14:17:29
74
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - aLcHieZ
เข้ามารอ andro มีโปร 0 10 ครับ :P
โปรนี้ออกจะรีบสอยให้ไวเลยครับ อิอิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

butnotforme

20/03/2017 20:35:46
333
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - AscoGenetic5
แล้วสุดท้าย ทุกวันนี้พี่ใช้อะไรครับ 555
รอ Audeze LCD i3 อยู่ เห็นว่าแพงดีอิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 12

cocoa.brownies

16/03/2018 20:29:54
0
เรื่องการแสดงรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ กับการแยกแยะชิ้นดนตรี และความชัดระหว่าง Vega กับ Andromeda ตัวไหนเด่นกว่ากันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Alpha

17/03/2018 11:46:39
112
ผมว่าถ้ารายละเอียดและความชัด ผมชอบ andromeda มากกว่า สำหรับผม vega เบสเยอะขึ้นไปกระทบย่านกลาง แนวออกอุ่นหนาๆ กว่า
 andromeda ออกแนว เร็ว ชัด รายละเอียดเยอะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Campfire Andromeda VS Vega"