Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามระหว่างสายโม กับ สายแบรนเนมครับ

BIGs

16/03/2017 12:20:48
208
พี่ๆน้องๆ มีความเห็นอย่างไร ระหว่างสายโม กับ สายแบรนเนมครับ
เรื่องราคาที่ต้องจ่ายกับคุณภาพของเสียงที่ได้
เช่นสายถัก 8 ถ้าซื้อสายสำเร็จมียี่ห้อ ราคาก็สูง แต่ถ้าสั่งทำเลือกวัสดุดี+หัวแจ๊กดี ราคาก็ยังพอเอื้อมถึงอยู่
แต่เรื่องเสียงมันจะพอสู้กันได้ไหมครับ จะต่างกันมากไหม
ถ้าเสียงต่างไม่มาก ผมว่าก็จะไปเล่นสายโมน่ะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

somkiatr

16/03/2017 12:49:17
182
ตอบไม่ได้ครับ ขึ้นกับวัสดุที่เอามาทำสาย กรรมวิธีในการผลิต ส่วนผสมของโลหะที่เอามาทำลวด  คุณภาพหัวแจ็ค แต่ถ้าสายโมแล้วเสียงถูกใจในราคาที่ไม่แพงก็ใช้ไปเลยครับ ไม่ต้องคิดมาก ยกเว้นว่าอยากจะลอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

artpiggo

16/03/2017 12:58:07
15
มันก็มีสายหลากหลายแบบนะครับ จะให้ยืนยันว่าอย่างไหนดีกว่าไปเลยมันก็คงยากครับ 

รู้แต่ว่า สายมียี่ห้อขายต่อง่ายกว่าสายโมแน่ๆครับ 

สายโมจะมีข้อดี ถ้าเรางบไม่เยอะ แต่อยากหาสายที่ถูกใจเราในราคาเบาๆครับ และไม่เน้นขาย เน้นใช้งาน

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

เดียว

16/03/2017 13:00:49
1,067
ผมว่านักโม d.i.y. หรือโมจริงจัง ในเมืองไทยก็มีเก่งๆหลายคนครับ คือยังงี้ บางทีแล้วแบรนด์เค้าจะมีสเปกมาตรฐานของเค้าอยู่ เป็นรุ่นๆ แต่นักโมที่เก่งๆเก๋าๆ (ซึ่งก็มาจากนักฟังที่ชอบจริงจังนั่นเองมาหัดโม) เค้าจะรู้ว่าถ้าเปลี่ยนตรงนี้นิดหน่อย หรือมีเทคนิคอะไร นู่นนิด นี่หน่อย ก็ทำให้เสียงดีขึ้นได้ ในราคาถูกกว่า คร่าวๆประมาณนี้ครับ แต่ระวังดูดีๆ ดูผลงานเค้าที่ผ่านมา ไอ้ที่โมแล้วไม่ดีขึ้น หรือโมออกทะเล ก็มีมากมายจ้ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

เชื่อฉันเถอะที่รัก

16/03/2017 13:01:19
ต้องลองฟังอย่างเดียวครับ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

tangkoo.

16/03/2017 13:40:31
1,368
ประเด็นนี้มันกว้างมากครับ มีหลายปัจจัยมาก ที่จะบอกว่าอย่างไหนดีหรือคุ้มกว่ากัน ส่วนตัวผมว่าบางที มันก็มีเรื่องของอารมณ์ และความรู้สึกเข้ามาเกี่ยวด้วย  คือประสาทสัมผัสคนเรา แน่นอนเห็นแบรนด์ เห็นสายสวยๆวัสดุดีๆ อย่างน้อยๆ มันก็มีความมั่นใจอยู่ในหัวแล้วว่ามันต้องดี

แต่ถ้าเอาประเด็น เรื่องเสียงจริงๆคงต้อง Blind test ดูละครับ ถ้าราคาห่างกัน 2-3 เท่า(ในกรณีที่โมโดยช่างมีฝีมือ มีประสบการณ์ รู้จักเลือกใช้วัสดุ) ผมว่าน่าจะใกล้เคียงหรือไม่ทิ้งกันขาดเท่าไหร่

ที่ผมเคยเห็นๆมา ไม่ว่าจะสายไฟ, RCA เพื่อนผมเงิบกันมาหลายราย555  แต่ผมว่ามันก็ฟันธงไม่ได้ เหมือนกันว่าสายโมจะดีกว่าสายแบรนด์(เมื่อเทียบกับราคา)เสมอไป  คงต้องเอามาเทียบกันดูเป็นเส้นๆไป

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Hsung

16/03/2017 13:47:41
346
ถ้ายังอยู่ในหลักพันผมเล่นสายโม ถ้าคุณภาพเสียงไม่ดีก็ถือเป็นประสบการณ์ ถ้าดีก็ใช้ต่อไป

แต่ถ้าเมื่อไหร่มีงบมากขึ้น ผมก็็จะขยับไปเล่นสายแบรนเนมที่มีราคามากกว่าครับ

ปล. การที่จะเป็นแบรนได้ ต้องสั่งสมคุณภาพและความเชื่อมั่นนจากคนใช้มากพอควร
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ellevoid

16/03/2017 14:28:21
220
ก่อนอื่นผมว่าต้องแยกให้ได้ก่อนระหว่างสายโม กับ สายโม้ ครับ แล้วค่อยไปสู้กับสายแบรนด์เนมอีกที 

ผมว่าพวกสายโม(ที่ไม่โม้) ถ้าชนกันแบบว่าสเปคทุกอย่างเหมือนหรือดีกว่าสายแบรนด์เนมเด๊ะๆ ผมก็เลือกสายโมนะครับ เอาจริงๆ ถึงเป็นสายแบรนด์เนม แต่คนที่ทำสายมันก็ใช้ช่างเหมือนกัน ช่างบ้านเราบางคนทำงานดีกว่าดีไม่ดีพวกเครื่องไม้เครื่องมือก็ยังดีกว่าด้วยซ้ำครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

DayWalker

16/03/2017 14:33:15
90

สำหรับตัวผมเอง ผมเลือกจากความสวยของสายครับ

หูฟัง JH16Pro รุ่นแรกของผมมันต้องใช้หัว 2 pin 2 หัวต่อข้าง ตอนที่ผมอยากได้สายอัพเกรดที่เป็นหัว balance 2.5 พอไปค้นหาดูสาย brand เจออยุ่ยี่ห้อเดียวที่ไม่มีขายในไทยต้องสั่งเองจากเมืองนอก แต่หน้าตา ไม่ผ่านอย่างแรงในความรู้สึกผม

ผมก็เลยไปจัดสายโมร้านที่มีชื่อเสียงมายาวนาน ที่ผมรู้จักตั้งแต่สมัยที่ทำ JH16Pro มาใหม่ๆ ไปลองฟังตัว demo ของร้านแล้วก็สั่งทำสายจัดเต็มตัวท๊อปสุดเพราะกะใช้สิทธิลดหย่อนภาษีช๊อปปิ้งช่วงสิ้นปี 15,000 บาทตอนนั้น ร้านบอกออกใบกำกับภาษีเต็มรูปแบบได้ ได้สายถักในแบบที่เราอยากได้ ทำสเปคได้ตามที่ต้องการ ก็เลยออกมาเป็นสายใหม่สำหรับผม

คุณภาพเสียงก็พึงพอใจทุกอย่าง ได้เสียงแบบที่คาดหวังไว้ว่าจะได้มา คุ้มค่าสำหรับผมแล้วครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

chene

16/03/2017 14:39:35
353
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - ellevoid
ก่อนอื่นผมว่าต้องแยกให้ได้ก่อนระหว่างสายโม กับ สายโม้ ครับ แล้วค่อยไปสู้กับสายแบรนด์เนมอีกที 

ผมว่าพวกสายโม(ที่ไม่โม้) ถ้าชนกันแบบว่าสเปคทุกอย่างเหมือนหรือดีกว่าสายแบรนด์เนมเด๊ะๆ ผมก็เลือกสายโมนะครับ เอาจริงๆ ถึงเป็นสายแบรนด์เนม แต่คนที่ทำสายมันก็ใช้ช่างเหมือนกัน ช่างบ้านเราบางคนทำงานดีกว่าดีไม่ดีพวกเครื่องไม้เครื่องมือก็ยังดีกว่าด้วยซ้ำครับ

โดน มากคำนี้ สายโม กับสายโม้ 555 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

somkiatr

16/03/2017 15:22:07
182
คือบางทีมันไม่ได้อยู่ที่ช่างอย่างเดียวครับ มันอยู่ที่วัสดุ และ กรรมวิธีในการผลิต ซึ่งเป็นความลับ และต้องผ่านการทดสอบลองผิด ลองถูก จึงจะออกมาเป็นผลิตภัณฑ์ที่สามารถขายได้และมีคนซื้อ แม้จะตั้งราคาแพงก็ตาม ตัวอย่างง่ายๆนะครับ สาย m2m ของ ALO Ref 8 หรือ DHC Complement พวกนี้ผมอยากรู้ว่ามันมีสายโมที่สามารถเลียนแบบเสียง 2 เส้นนี้ได้ไหมครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

ellevoid

16/03/2017 15:47:13
220
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - somkiatr
คือบางทีมันไม่ได้อยู่ที่ช่างอย่างเดียวครับ มันอยู่ที่วัสดุ และ กรรมวิธีในการผลิต ซึ่งเป็นความลับ และต้องผ่านการทดสอบลองผิด ลองถูก จึงจะออกมาเป็นผลิตภัณฑ์ที่สามารถขายได้และมีคนซื้อ แม้จะตั้งราคาแพงก็ตาม ตัวอย่างง่ายๆนะครับ สาย m2m ของ ALO Ref 8 หรือ DHC Complement พวกนี้ผมอยากรู้ว่ามันมีสายโมที่สามารถเลียนแบบเสียง 2 เส้นนี้ได้ไหมครับ 
เอาจริงๆ วัสดุสายมันก็ oem มาจากจีนแหล่ะครับ พวกที่บอกว่าทำวัสดุสายกันเอง หลอมเองรีดเองหุ้มเองนี่สังหรณ์ใจไว้ก่อนว่าโม้ได้เลยครับ 555+ แต่ว่าก่อนที่เค้าจะเดินการผลิต เค้าไป design กันที่ไหนยังไง, เอาสายมาเข้าหัวกันที่ไหนอะไรก่อนส่งมาขายก็เป็นอีกเรื่องนะครับ ถ้ารู้ว่าสายใช้ oem เจ้าไหนก็ไปหาซื้อมาได้ครับคุณภาพ the same (ไม่ดีเท่ากันก็กากเท่ากัน) แต่คิดว่าเค้าน่าจะมีทำ agreement กันไว้ว่าห้ามขายให้คนอื่นไรงี้ครับ ถ้าเป็นกรณีพวกนี้สายแบรนด์ก็อาจจะดีกว่าเรื่องคุณภาพสายน่ะครับ แต่ถ้าพวกสายแบรนด์แล้วสั่ง oem ทำมาให้ทั้งดุ้นแล้วมาตั้งขายพวกเราแพงๆ ก็ไม่ไหวเหมือนกันนะครับ :(
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 12

tangkoo.

16/03/2017 15:55:25
1,368
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - ellevoid

ความเห็นนี้ ทำให้ผมต้องมาดูหัวข้อกระทู้ใหม่เลยครับ ว่าเจ้าของกระทู้ เขียน โม หรือ โม้ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

BIGs

16/03/2017 16:09:16
208
ขอบคุณครับ ทุกความเห็น ทุกคำแนะนำ มีประโยชน์สำหรับผมมากเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

butnotforme

16/03/2017 16:40:51
333
พูดจริงๆ อยู่ที่ตัวสายครับ
อย่าง DHC ที่ขายสายเป็นม้วนๆ ถ้าเค้าขายตัวที่เอามาถัก DHC sp8 ขายแก่พวกนัก DIY 
นัก DIY เอามาถักเอง เข้าหัวเสียงก็แทบจะไม่ต่างหรอกครับ เพราะผมเจอพี่พี่น้องๆที่เก่งกว่าฝรั่งก็เยอะแยะ 
แต่ปัญหาคือ สายที่เค้าเอามาขายเป็นม้วนๆ หน่ะมันเกรดเดียวกันกับสายที่ เค้าถักขายรึเปล่า.
อย่างสาย RCA บางเจ้านี่ โรงงานเค้าขายสายอะไร ไอ้ที่ขายเป็นม้วนๆ เค้าก็ขายตัวนั้นนะครับ แต่สายหูฟังนี่ไม่รู้จริงๆ เพราะอย่างเจ้า DHC เองสายก็มีหลายรุ่นเหลือเกิน  

p.s. ผมไม่ค่อยซีเรียสเรื่องการเข้าหัวหรือตะกั่วของช่างไทยนะครับ เพราะก็ทำกันดีอยู่ ผมเล่นมาเป็น 10 ปี เปลี่ยนสายเปลี่ยนหัวมาไม่รู้เท่าไหร่ (สายหูฟัง) ผมยังฟังไม่ออกเลยว่าหัว jack จากโรงงานมันต่างจากหัว jack oyaide หรือ หัว eidolic ที่ผมสั่งมาเปลี่ยนยังไง สายมันเสียงยังไงมันก็เหมือนๆก่อนเปลี่ยนหัวอย่างนั้น (แต่ jack กับขั้วต้องเอาของดีพอประมาณหน่อย เท่านั้นเอง) จริงๆมันอาจมีผลมั่ง แต่เห็นผลน้อยกว่าตัวหูฟังหรือเครื่องหรือตัวสายเองเยอะ สำหรับ ไอ้พวกขั้ว พวก jack อะไระพวกนี้ ผมก็เลยไม่ค่อยสนใจ ปัจจุบันสายที่ผมใช้อยู่ก็เปลี่ยนขั้วเปลี่ยน jack ด้วย ผมใช้อยู่เสียงก็ถูกใจผมดีนะครับ  พวกสายหูฟังนี่ดีอยู่อย่าง จะเล่นจะเปลี่ยนจะโมอะไรมันก็ทำไปเหอะ เพราะมันก็แค่เป็น cable ยกเว้น cable บางประเภท ที่มันเปราะหักในง่าย หรือมีลักษณะสายที่ไม่เหมาะแก่การดัดแปลง แต่อย่างสายถักนี่ ผมว่าโมไปเหอะ ปลายพังอย่างมากก็ตัดทิ้ง 
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 15

Nuy_musiclover

16/03/2017 17:00:30
96
ที่แน่ๆเสียงมันไม่เหมือนกันครับ  สายแบรนด์จะแพงกว่าเพราะชื่อเสียงที่สั่งสมมา  ถ้าสายโมเอง  ใช้วัสดุ (สาย แจ็ค ขั้ว) แบบเดียวกันกับสายแบรนด์เนม (บางเว็บเขามีสายและแจ็คแบ่งขาย) ต่างกันที่ตะกั่วและช่างประกอบ  เสียงจะใกล้เคียงกัน  แต่ราคาต่างกันมากพอสมควร  จากที่เคยเล่นสายแบรนด์เนมมาบ้าง  และลองประกอบสายใช้เองบ้าง  ผมชอบใช้สายที่โมเองมากกว่ามันสามารถปรับจูนให้ถูกหูเราได้มากกว่า  ที่เขาทำขายจะเป็นมาตรฐานมาเลย  ที่สำคัญโมเองมันราคาถูกกว่ามาก
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 16

bigtoro1

18/03/2017 00:32:54
68
ผมผ่านหูมาเล็กๆน้อย ส่วนใหญ่เป็นสายrca ที่ใช้กับชุดก็มีทั้งแบรนกับสายโม คุณภาพงานประกอบก็คงแล้วยี่ห้อหรือช่างที่ทำ สายแบรนข้อดีปล่อยง่าย สายโมถ้าไม่ใช่สายที่นิยมกัน อาจปล่อยยาก หรือเข้าเนือมากกว่า ส่วนตัวสนใจเรื่องคุณภาพเสียงมากกว่าจะเป็นสายโม หรือ สายแบรนเนม อีกอย่างคือราคา แต่ละคนมีงบไม่เท่ากัน ดังนั้นราคาก็เป็นส่วนหนึ่งในการตัดสินใจซื้อ สำหรับผมแล้วฟังแล้วชอบ จ่ายไหวและคิดว่าคุณภาพเสียงที่ได้ยินกับราคาค่าตัวมันสมดุลกัน ก็จบครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

Tobey

18/03/2017 10:36:42
5
โดยส่วนตัวผม พึ่งกลับมาเล่นหูฟัง ผมมีทั้ง สองแบบครับ สายโมแรกของผมเริ่มจาก nibiru ร้านกระต่ายเลย ซึ่งโดยรวมผมชอบนะ เอามาเปลี่ยนขั้วก็ไปเปลี่ยนที่ร้าน สนุกสนาน ร้านก็ดูแลเป็นอย่างดี พอขายไปราคาก็ตกบ้างเป็นเรื่องปกติ ของแบบนี้ต้องทำใจ

สายแบรนด์ที่ใช้ ก็ Effect Audio Eros ซึ่งอันนี้ตอนแรกไม่คิดจะซื้อ แต่อยากลองเลยเสียตัง อันนี้โดยรวมชอบมาก เก็บไว้ทดลองกับหูฟังที่เคยเปลี่ยนไปมา (คงไม่ขายง่ายๆ) แต่ผมก็ได้ผ่าตัดพันธุกรรม ไปเรียบร้อยโดยช่างโมในไทยเนี้ยแหละ เพราะผมหลังๆใช้หูฟังขั้ง MMCX เป็นหลังเลยต้องเปลี่ยนขั้วซึ่งช่างให้เลือกตะกั่วเองได้หมดตามสั่งเลย

สายโมของทางช่างโมเองผมก็ลองนะครับ เพราะเขาใช้วัสดุดีไม่ได้โม้ครับ เป็นของ DHC ขั้วeidolic กับแจ็คFuru ตะกั่วมุนดอฟสุพรีม ที่สำคัญคือเลือกได้ตามงบ ซึ่งยอมรับตอนแรกก็กลัวนะเพราะไม่เหมือนร้านกระต่ายที่มีคนผ่านมาผ่านไปเยอะ มีชื่อของตัวเองระดับนึง แต่โดยรวมสายนี้ผมชอบนะ มันฟังแล้วนวลๆหูดีกว่า ของแบรนด์ทั้งๆที่ ถัก 4 เหมือนกัน ไฮบริดเหมือนกัน ผมก็ไม่รู้ว่าเพราะอะไร แต่ผมว่าช่างโมดีๆที่ไม่โม้เนี้ย สู้แบรนด์นอกได้เลยนะครับ คราวหน้าผมจะลองถัก 8 ดูว่าเสียงจะเป็นยังไงเพราะ ยังไม่เคย ที่สั่งโมถัก 4 เพราะถูกกว่าเบรนด์ไปเกือบครึ่งเลย เลยกล้าลอง ถ้าไม่ชอบยังพอทำใจได้  
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

JuneyJa

18/03/2017 13:54:28
733
งาน diy เทียบงานแบรนด์ยากในหลายๆด้านครับ
แต่ข้อดีคือสามารถจูนเสียงให้เราได้

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 19

chene

18/03/2017 14:15:09
353
ผมไม่รุ้นะ แต่ที่เห็นถ้า กับการแค่ ซื้อสายสำเร็จละมาเข้าหัวละบอกว่าสายโม ทำขาย เรียกตัวเองว่าสายโม  ผมว่ามันไม่ใช้
มันแค่เอาสายมาเข้าหัว เรียกการโม น่าจะไม่ตรง (ความคิดส่วนตัวนะ)

ถ้าหาโลหะ มาผสมสายเอง มีวิธี   ผสมสายเอง มีวิธีแช่ สารเองไคโอเอง  แบบนี้เรียกสายโมน่าจะได้

แต่เห็นส่วนใหญ่ ซื้อสายสำเร็จ มาละเข้าหัวสำเร็จบอกสายโม อันนี้ผมว่ามัน อวดอ้างมากกว่า ไม่ควรเรียกตัวเองว่าสายโม
น่าจะเรียกตัวเองเข้าหัวละขายมากกว่า 
 แต่ก็เห็นส่วนใหญ่เอาเข้าหัวละขายะละบอกตัวเองโม  @-@... 

ความคิดส่วนตัวนะครับบบ  

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 20

JuneyJa

18/03/2017 14:48:18
733
ครับ ส่วนใหญ่ก็เป็นการหาซื้อสายสำเร็จแล้วเอาเข้าหัวขายหละครับ
แต่่ก็มีการจูนตะกั่ว เทคนิคการพันสาย การเข้าหัวเพิ่มเติมอยู่ครับ

แต่ก็เป็นเหตุผลที่ว่า งาน diy เสียงยังสู้สายแบรนด์เนมไม่ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

chene

18/03/2017 16:36:02
353
ขอคำแนะนำด้วยครับ การจูนตะกั่ว มีแบบไหนบ้าง หรือทำยังไง 

ผมเคยทำเอง เป็นแค่บัดกรีหัว จะได้มาลอง ดู
หยิกหู 0
แจกหู 1
"สอบถามระหว่างสายโม กับ สายแบรนเนมครับ"