Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

butnotforme

13/03/2017 19:30:40
333

วันนี้ จะลองมา reviewเล่นๆ เชียร์ iSone20 นิดนึงครับ เนื่องจากชอบในความเป็นของดี ราคาถูก ของ iSine  ถ้า เทียบ iSine20 +สาย Tralucent Ubet กับ Stock Layla เอาจริงๆ ตอนนี้ชอบเสียง  iSine20 + tralucent Uber มากกว่า Layla 1 stock อยู่ (Layla ต่อให้นะครับ ไม่มีสาย upgrade)  สำหรับสาย Tralucent Uber เพราะเป็นสายที่ถูกจริตกับผมที่สุดแล้ว  ถึงแม้มันจะไม่ match กับหูฟังหลายๆตัว เช่น U12 Vega K10 แต่จับกับ Andromeda กับ iSine20 แล้วดีมากๆ มีบางคน บอกสายตัวนี้ ไม่คุ้มค่าเงินบ้าง (ฝรั่ง headfi) บางคนบอกสู้วายนั่นสาบนี้ไม่ได้บ้าง จริงๆสายกับหู การ matching ระหว้าง กัน และกับหูคนฟังสำคัญสุด (สาย หู รสนิยมผู้ฟัง)
เข้สเรื่องกสรเปนียบเทียบ จะขอไล่เทียบเสียงคร่าวๆตามนี่ ครับ(ไม่ค่อยละเอียดมาก)
1 bass  เบส Layla มีน้ำหนักกว่า (bass port บ่ายโมง )แต่ iSine20 combo เบสมันเร็วเก็บตัวได้ดีกว่า ไม่มีย้วย มีมาเป็นลูกๆเหมือนกัน แต่ isine มา ลูกเล็กๆ (โดยทั่วไปถ้าเป็นสาย upgrade ตัวอื่น เบส iSine จะมวลน้อย แต่ Uber มันสายเบสหนัก เบสก็มาเยอะหน่อย) สรุป ด้วยน้ำหนัก เบสของ Layla อีนนี้ผมชอบ Laylaมากกว่า
2  Mid inage เสียงกลาง iSine combo ใหญ่กว่า forwardกว่า แต่ไม่ forward ขนาด andromeda เสียงกลาง layla อยู่กลางๆ ไม่ recess ทั้งคู่ ต่างมีเสียงกลางที่ฟัง สบายหู แต่ เสียงกลาง ISine20 comboนี้เด่นมาก ถ้าจัดลำดับเสียงกลางเท่าที่เคยฟังมาโดยเฉพาะ female Vocal  ผมเรียงตามนี้ 1 UM Mason 2 U12 3 iSine20 กับ ES5  ส่วน Layla ผมว่าต้องใช้สายอะไรช่วยอีกหน่อย กลางถึงจะดีกว่านี้
 3 treble  Layla จะ bright กว่านิด แต่ถ้าเทียบกับหูอื่นๆ Layla 1 ก็ยังเรียกได้ว่าเป็นหู dark พอควร สำหรับคนชอบฟีงหู dark แบบผม ฟังแล้วผ่าน ไม่มีแสบหูเลยทั้งคู๋  
4 Detail retrieval   ผมชอบหูทั้งสองตัวมากคือ เป็นหูฟังที่ smooth แต่ให้ detail แบบดีมากๆ รายละเอียดมาเต็มๆ คิอถ้าลองฟังหูฟังระดับกลาง แบบ jvc fw01 es5  shure846 Um pro50 จะรู้เลยว่า รายละเอียดที่ได้จากหูระดับกลางๆเหล่านี้มันต่างจาก 2 ตัวนี้ยังไง ( กระทั่ง andromeda ผมก็ว่า น้อยกว่า ) ตรงนี้ผมให้ดีพอพอกัน
5  clarity  ถ้าเทียบ 2ตัวนี้ Layla จะดีกว่า จะมีความชัดใสของเสียงมากกว่า แต่ ว่า ยังสู้ andromeda ไม่ได้ อย่างไรก็ดี ใครที่อยากได้ความชัดใสของเสียงมากๆ สาย upgrade ช่วย Laylaได้ (ผมเคยลอง pandora ก็ชัดดี แต่ผมว่า Pandoraไม่ matchกับ Layla สำหรับหูผม ฟังแล้วอึดอัด ขาดๆเกินๆเหมือนตอนฟัง Vega)
6 soundstage กับ instrument separation
Layla เคยเป็นที่สุดของเรืองนี้ ในบรรดา iems ทั้งหลาย  (ตอนนี้อาจจะมีพวก Zeus U18 หรือ Tiaหรือตัวอื่นๆดีกว่าบ้าง แต่ก็ไม่น่าจะมากนัก) ถ้าเทียบกับ iSine20 นี่  Laylaยังสู้ไม่ได้ ลองฟีงแล้วจะมีความรู้สึกได้เอง ตัดสินกีนได้ไม่ยาก  ยิ่งเอา iDine20 จับกับสายโปร่ง เน้น soundstage แบบ effect mars จะเห็นได้ชัด ให้น้องคนนึงที่ไม่เคยเล่นหูฟังฟังเพลงนึง น้องเค้าบอกว่า แยกชิ่นดนตรี ได้เห็นๆ
7ความเแนธรรมชาติของเสียง (Timbre)  อันนี้ผมว่าเสียงของทั้งคู่เป็นํรรมชาติมาก แต่ iSine จะดีกว่าสำหรับหูผม เหมือนมันถ่ายทอดอารมณ์ ชิ้นดนตรีได้ดีกว่า แต่จริงๆ หัวข้อนี้พูดยาก เพราะ หูคนเรารับความถี่และมีสรีระแตกต่างกัน ความเป็นธรรมชาติ ของคนคนนึง ถ้าให้ผมเดา มันก็น่าจะต่างกับความรับรผู้ของคนอื่น เอาเป็นว่าหัวข้อนี้ ขอพูดเป็น subjectiveละกันครับ

จริงๆ มันมีหัวข้อเกี่ยวกับ เรื่องเสียงเรื่องอื่นๆอีกพอควรแต่ผมฟัง layla มาแค่ 2วัน พอจะจับ เสียงคร่าวๆได้ตามที่เขียนข้างบน  
ที่เขียนทั่งหมดนี่ แค่อยากจะบอกว่า หู iSine20 เป็นหูที่ดีมาก จับคู่กับสายดีๆ ผมว่า สู้พวก TOTLs Stock  ได้สบาย ผมเคยขายหู  fullsize แบบปิดบางตัวทีาผมว่า เสียง balance ไป เพราะผมว่า มี iSine + Uber แล้วดีกว่า ( แต่ผมว่า ถ้า upสายหูตัวนั่น หูตัวนั้นน่าจะดีกว่า) ผมเคยเอาไปนั่งฟังเทียบกับ Encoreกับ Witch Girl 12 ด้วยความที่ผมชอบหู datk ผมเลยชอบ Witch girl 12 มากกว่า iSine20 combo แต่ชอบ iSine20 comboมากกว่า Encore    แต่ยอมรับ ว่า encore เสียงครบเครื่องมากกว่า พอควร  เผอิญเครื่องเล่นผมมัน bright ฟังไปก็แสบหูไป (แต่ผมว่าหลายๆคนไม่แสบหูหรอก เพราะคนเราฟังเสียงได้ไม่เหมือนกัน)

ขอจบแค่นี้ครับ ถ้าใครมีโอกาส ลองไปฟัง iSine20 หรือ iSine10 ดู ถึงมันจจะเป็นหูฟัง ที่อาจจะไม่ใช่หูฟัทร่ดีที่สุด แต่ถ้าพูดถึงราคากับคุณภาพแล้ว ผมว่สดีมากๆครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 9
ความคิดเห็นที่ : 1

butnotforme

13/03/2017 19:31:25
333
ลืมไป ฟังกับ Questyle QP1R นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

butnotforme

13/03/2017 19:44:54
333
พิมพ์มือถือ ผิดเยอะมาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

headradio

13/03/2017 20:22:02
47
ขอบคุณครับ วันนั้นเข้าไปฟัง Witch girl 12 แล้วชอบมากครับ แต่ราคานี่... ต้องหา iSine20 มาลองมั่งแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

butnotforme

13/03/2017 21:53:02
333
แนวเสียงมันต่างกันพอควรนะครับ ระหว่าง iSine20 กับ WP12 
stock iSine20 สำหรับหลายๆคนยังสู้ตัว TOTLs ไม่ได้นะครับ (บางคนก็บอกว่ายังห่าง)
แต่ก็มีฝรั่งบางคนเขียนวิจารณฺใน net ว่า iSine10 นี่เค้าชอบพอพอ Roxanne เลย ถ้า 20 นี่ไม่ต้องพูดถึง
ก็ลองไปฟังดูครับ เผื่อชอบ เป็นทางเลือก ราคาพอทนได้ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Valentine

14/03/2017 16:25:36
6
ผมเห็นด้วยกับพี่ตั๋นมากๆครับเรื่องการแมทช์ชิ่งมันสำคัญมากๆครับ เพราะผมเคยใชสายอัพเกรดราคาแพงกับ ES5 แต่มาเทียบกับสาย Stock กลับรู้สึกว่าสาย Stock ให้ความกลมกล่อม ละมุนมากกว่า โดยเฉพาะเสียงกลาง 
ปอลิง สอบถามพี่ตั๋นนิดนึงครับ สาย Uber ผมเคยได้ยินมาว่า ถ้าใช้งานแล้วใส่เดินไปด้วยมันจะมีเสียงของสายเสียดเสื้อกับเสื้อผ้าเราค่อนข้างเยอะ อันนี้จริงไหมครับ เพราะจริงๆสาย Uber เป็นเส้นนึงที่ผมเล็งไว้นานมากๆแล้ว ยังไม่มีโอกาสได้ลองเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

butnotforme

14/03/2017 18:58:39
333
สาย Uber ไมเหมาะกับการใช้งานแบบเดินอย่างยิ่งครับ สายมี microphonic  และไม่ค่อยตืนตัว+แข็งมาก พี่ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่อง microphonic เพราะพี่ไม่พกพา นั่งฟังซะเป็นส่วนใหญ่
แต่คุณภาพเสียงดีมากครับ เอาจริงๆพี่ชอบมากกว่า pandora อีกเพราะแหลมมันไม่แสบหูมาก เสียงไม่clear ใสปิ๊งเหมือน mars หรือ pandora แต่มีความเคลียระดับนึง ฟังสบายหูดี  image ใหญ่ เบสดีมาก มิติ soundstage ด้านลึกดีมากๆ soundstage กว้างพอควรแต่เนื่องจากเนื้อเสียงมันใหญ่เลยไม่ได้มาแนวโปร่งแบบ marsหรือ crystal คือจับกับหูที่ soundstage กว้างๆได้ดีมากๆ เพราะมันทำให้เหมือนเป็นหู fullsize ได้เลย แนะนำ Andromeda +Uber เลย เข้ามากๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

AscoGenetic5

14/03/2017 22:39:02
175
อยากได้ uber เลย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

butnotforme

14/03/2017 23:24:39
333
ผมซื้อมาสองรอบแล้วคุณหลุ่ง รอบแรกซื้อมาก็ขายต่อให้พี่ใน taf ไปใส่ Fitear 334 (เข้ากันตามสูตรที่ว่ากันไว้)
ซักพัก คิดถึงเสียงก็หาซื้อมาอีกรอบ  
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

ake9199

14/03/2017 23:27:56
228
Isine 20 นี่ เป็นหูฟังที่มิติดีมากๆครับ ยิ่งต่อกับ dap ดีๆ ด้วยไฟล์เพลงดีๆนี่ จะตื่นตะลึงกับมิติเสียงที่ได้ฟังเลย 3 มิติ โอบล้อมดีมากๆ

ปล. เสียอย่างเดียว มันไม่กันเสียงใดๆเลย ไม่งั้นผมคงสอยไปนานแล้วครับ 55555

ปล 2. รีวิวดีมากๆครับพี่ตั๋น :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

ironpeg88

15/03/2017 10:48:17
128
ชอบรีวิวครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

butnotforme

15/03/2017 13:50:48
333
ขอบคุณครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
"iSine20+Tralucent Uber VS JH Layla (original)"