Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคำแนะนำ เรื่องสาย หูฟัง xba-z5 ครับ

Iddonnal

10/03/2017 21:26:32
1
ตามหัวข้อเลยครับ อยากเปลี่ยนสายครับ มีตัวไหนแนะนำมั้ยครับ จะได้พอมีแนวทางตอนไปลองครับผม ไม่อยากไปนั่งลองเป็น 10 เส้นครับ =)
แล้วที่มั่นคงมีหัว 4.4 รึยังครับ ถ้าลองแล้วถูกใจแต่อยากได้หัว 4.4 นี่ให้ที่ร้านสั่งได้มั้ยครับ? หรือมีความน่าจะเป็นว่าจะสั่งเข้ามาในช่วงเดือนไหนมั้ยครับ? 

สิ่งที่อยากได้คือ
สายนิ่มกว่า song uni ครับ เพราะตอนนี้ใช้อยุ่แล้ว ไม่ชอบที่สายแข็งครับ ใช้กับ z5 มันใส่หูลำบากครับ
ช่วงราคา รบกวนไม่เอาสุดซอยนะครับ เพราะ z5 คงไปสู้กับพวก jh กับ noble ไม่ได้ แค่อยากลองดัน อารยธรรม ดูครับ

ถามนอกเรื่องอีกข้อครับ วันนี้ลองซื้อ spinfit มาใส่ครับ แต่ใส่แล้วรุสึกไม่สบายเหมือนใส่ comply ครับ เลยอยากถามว่าถ้าหาไซส์พอดีได้ มันจะสบายหูเหมือน comply มั้ยครับ? หรือเป็นเพราะผมใช้ comply มานานครับ?

ปล. ถ้าไปลองแล้วยังไม่ซื้อ เฮีย คงไม่โกดผมนะครับ ขอบคุนครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

yachtbest

11/03/2017 15:02:00
60
ผมใช้alo copper22 ก็ไม่ได้แข็งมากมาย+จุกเหลืองspin fitใส่สบายสุดใน 3 โลก
มีของดีในมือ ปั้นเขาให้ดี แอมป์ dac-amp player จุกหูมีผลต่อเสียงทั้งนั้น
รุ่นนี้เสียงดีจริง ทำในญี่ปุ่น งานผลิตไร้ความสวยงาม ถ้าคุณต้องการแต่เสียงที่ดี ใช่เลย
ที่สำคัญ ฟังเพลงได้ทุกแนว โดยเฉพาะเพลงร็อคหนักๆอย่างชุด the wallนี่ไม่มีใครสู้ได้
ในระดับราคาเดียวกัน
ปล.หูฟังทุกตัวในระดับราคานี้ ยิ่งเป็นรุ่นเรือธงผมว่าเขาต้องมีดีแน่นอน อยู่ที่เราหาเจอหรือเปล่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Iddonnal

11/03/2017 15:38:41
1
ขอบคุนครับ กะลังปล้ำกะ spinfit อยู่ฮะ ... 

ส่วนสายเดี๋ยวคงต้องไปหา อันอื่นมาใส่ครับ อันนี้มันแข็งจิงจังครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

MJP

11/03/2017 19:34:24
144

ผมเพิ่งได้มาจาก sony store 1-2วันที่ผ่านมานี่เองครับที่ singapore ที่ wisma ได้มาแบบไม่ได้ทำการบ้าน ไม่ได้คิดมาก่อน เข้าไปถาม อยากได้ in ear ที่แมชชิ่งกับ wm1z เลยใส่ถุงมาเลยครับ เพราะมีเวลาที่ร้านนี้15นาทีเองครับ กำลังเปิดเบิร์นอยู่ครับ แต่ผมต้องรับความเสี่ยงเรื่องประกันครับ ส่ง fedex ไปได้ แต่เขาไม่ส่งกลับ ต้องไปรับหรือฝากคนไปรับแทนที่ร้าน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Napadon

11/03/2017 20:04:19
0
ผมใช้ z5 + MUC-M12SB1 ครับ แต่แปลงขั้ว balance --> Furutech 3.5

สายใหญ่แต่นิ่ม มีขั้วโค้งใส่เพื่อให้คล้องหูได้ ไม่มีปัญหาในการใส่แต่อย่างใด

เสียงดีงามมากครับ ทิ้งสายเดิมไปไกล
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Napadon

11/03/2017 20:08:22
0

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - Napadon

ผมใช้ z5 + MUC-M12SB1 ครับ แต่แปลงขั้ว balance --> Furutech 3.5

สายใหญ่แต่นิ่ม มีขั้วโค้งใส่เพื่อให้คล้องหูได้ ไม่มีปัญหาในการใส่แต่อย่างใด

เสียงดีงามมากครับ ทิ้งสายเดิมไปไกล

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

tintin3274

11/03/2017 20:35:25
2

ผมใช้ Sony XBA-Z5 + กับสาย Effect Audio Eros ครับ (เมื่อก่อนเคยใช้ Sony MUC-M12SM1)
ส่วนจุกผมใช้จุกของ Sony เองนี่แหละ ที่มีซิลิโคนอยู่ด้านใน รู้สึกค่อนข้างประทับใจมาก ใส่แล้วแน่น กระชับดี (Spinfit ก็ใช้ แต่ใส่ตัวอื่นที่ไม่ใช่ตัวนี้)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Iddonnal

11/03/2017 20:36:07
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - MJP

ผมเพิ่งได้มาจาก sony store 1-2วันที่ผ่านมานี่เองครับที่ singapore ที่ wisma ได้มาแบบไม่ได้ทำการบ้าน ไม่ได้คิดมาก่อน เข้าไปถาม อยากได้ in ear ที่แมชชิ่งกับ wm1z เลยใส่ถุงมาเลยครับ เพราะมีเวลาที่ร้านนี้15นาทีเองครับ กำลังเปิดเบิร์นอยู่ครับ แต่ผมต้องรับความเสี่ยงเรื่องประกันครับ ส่ง fedex ไปได้ แต่เขาไม่ส่งกลับ ต้องไปรับหรือฝากคนไปรับแทนที่ร้าน
คล้ายกันเลยครับ แต่ผมเดินไปซื่อ 1a แล้วอยากลอง sony ทั้งระบบแต่ ศูนย์ไทยบอกว่า สายต้องรออีก 2 เดือนเลยไม่อยากรอละ เลยว่าจะเอาสายอื่นมาใส่เลยดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Iddonnal

11/03/2017 20:42:11
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - tintin3274

ผมใช้ Sony XBA-Z5 + กับสาย Effect Audio Eros ครับ (เมื่อก่อนเคยใช้ Sony MUC-M12SM1)
ส่วนจุกผมใช้จุกของ Sony เองนี่แหละ ที่มีซิลิโคนอยู่ด้านใน รู้สึกค่อนข้างประทับใจมาก ใส่แล้วแน่น กระชับดี (Spinfit ก็ใช้ แต่ใส่ตัวอื่นที่ไม่ใช่ตัวนี้)
ทางมั่นคงออนไล เค้าแนะนำ silver 2+ ไม่ทราบว่าได้ลองมั้ยครับ ถ้าลองแล้วเสียงต่างกันยังไงมั่งครับ ขอบคุนครับ ?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Iddonnal

11/03/2017 20:43:24
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - Napadon

ผมเสียดายหัว 4.4 จังครับ 555 >> กะลังอยากได้เลย แต่ศูนย์เค้าบอก 2 เดือนกว่าจะเข้ามาอีก คงอดใจไม่ไหว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

tintin3274

11/03/2017 20:50:13
2
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - Iddonnal
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - tintin3274

ทางมั่นคงออนไล เค้าแนะนำ silver 2+ ไม่ทราบว่าได้ลองมั้ยครับ ถ้าลองแล้วเสียงต่างกันยังไงมั่งครับ ขอบคุนครับ ?
ออ ส่วนตัวผมไม่ได้ลองครับ ด้วยเหตุผลง่ายๆ เกินงบ 555+
ขนาดที่ใช้อยู่ยังใช้ Eros เฉยๆเลยครับ ไม่ได้ใช่ II หรือ II+
ส่วนตัวเลือก Eros เพราะว่า สายของ Sony MUC-M12SM1 เป็นทองแดงเคลือบเงินครับ เวลาเลือกซื้อเลยไม่คิดมาก เพราะชอบ Character เสียงประมาณนี้อยู่แล้ว ก็เลยเลือก Eros ครับ เพราะเป็นทองแดงถักกับเงิน
ถ้าถามผม ผมคิดว่า Thor Silver น่าจะให้เสียงที่คมกว่า กับเบสที่บางกว่าครับ ด้วยลักษณะเฉพาะตัวของเงินล้วน
ถ้าถามว่าอันไหนดีกว่ากันนี่ ต้องลองฟังดูเองครับ ว่าชอบประมาณไหน ส่วนตัวค่อนข้างพอใจกับเสียง Eros มาก แฮะๆ =w=

ปล.ผมฟังเพลงญี่ปุ่น Anisong J-Pop เป็นหลักครับ Hi-Res ด้วย เข้ากับหูฟังดี 555+ =0=
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Napadon

11/03/2017 21:01:05
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - Iddonnal

ผมเสียดายหัว 4.4 จังครับ 555 >> กะลังอยากได้เลย แต่ศูนย์เค้าบอก 2 เดือนกว่าจะเข้ามาอีก คงอดใจไม่ไหว

แหะ แหะ พอดีไม่มีแอมป์อารยธรรม ไม่รู้จะไปเสียบกะไรครับ ใช้ 3.5 บ้านๆ นี่หล่ะ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Iddonnal

11/03/2017 21:35:00
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - tintin3274
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - Iddonnal

ออ ส่วนตัวผมไม่ได้ลองครับ ด้วยเหตุผลง่ายๆ เกินงบ 555+
ขนาดที่ใช้อยู่ยังใช้ Eros เฉยๆเลยครับ ไม่ได้ใช่ II หรือ II+
ส่วนตัวเลือก Eros เพราะว่า สายของ Sony MUC-M12SM1 เป็นทองแดงเคลือบเงินครับ เวลาเลือกซื้อเลยไม่คิดมาก เพราะชอบ Character เสียงประมาณนี้อยู่แล้ว ก็เลยเลือก Eros ครับ เพราะเป็นทองแดงถักกับเงิน
ถ้าถามผม ผมคิดว่า Thor Silver น่าจะให้เสียงที่คมกว่า กับเบสที่บางกว่าครับ ด้วยลักษณะเฉพาะตัวของเงินล้วน
ถ้าถามว่าอันไหนดีกว่ากันนี่ ต้องลองฟังดูเองครับ ว่าชอบประมาณไหน ส่วนตัวค่อนข้างพอใจกับเสียง Eros มาก แฮะๆ =w=

ปล.ผมฟังเพลงญี่ปุ่น Anisong J-Pop เป็นหลักครับ Hi-Res ด้วย เข้ากับหูฟังดี 555+ =0=
ขอบคุนสำหรับข้อมูลนะครับ  
กัว เบส หายเหมือนกันครับ ถ้าไป เงินล้วน เดี๋ยวคงต้องลองครับ =)
เพราะฟังทุกแนวตั้งแต่ ร้อง ยัน edm
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Caedus

12/03/2017 16:04:20
7
ใช้ z5 เหมือนกันครับ
แต่ยังไม่เคยโดดไปเล่น balanced
ทีใช้มา 2 เส้น ตัว MUC-M12SM1 กับ Re:cord- Palette 8 MX-S
เสียงก็ดีกว่าสาย stock ทั้งคู่

ปล - ผมไปลอง thor silver 2 ดูแล้ว ไม่ค่อยชอบเท่าไรนะ เบสมันบางลงไปเยอะ
     - จริงๆ sony น่าจะทำสาย kimber ที่เป็น 3.5 ขายบ้างนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

tintin3274

12/03/2017 16:39:30
2
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - Caedus
แต่ยังไม่เคยโดดไปเล่น balanced
ทีใช้มา 2 เส้น ตัว MUC-M12SM1 กับ Re:cord- Palette 8 MX-S
เสียงก็ดีกว่าสาย stock ทั้งคู่

ปล - ผมไปลอง thor silver 2 ดูแล้ว ไม่ค่อยชอบเท่าไรนะ เบสมันบางลงไปเยอะ
     - จริงๆ sony น่าจะทำสาย kimber ที่เป็น 3.5 ขายบ้างนะ
นั้นสิครับ ถ้ามี 3.5 ของ Kimber เองนี่ผมตบไปนานแล้วเหมือนกัน สายสวย เสียงเข้ากัน =w= 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Iddonnal

12/03/2017 21:08:15
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - Caedus

ผมว่าสายเดิมมันเสียงแคบแปลกๆ เปลี่ยนสายแล้วดีขึ้นพอสมควรเลยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอคำแนะนำ เรื่องสาย หูฟัง xba-z5 ครับ"