Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ปิดซ่อม 45 วันสะพานไทย-เบลเยี่ยม หลังไฟไหม้

somkiatr

28/02/2017 19:36:09
182
ใครทำงานอยู่แถวนี้ หรือต้องขับรถผ่านแถวนี้  ขอให้โชคดีนะครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

28/02/2017 22:47:07
4,282
เฮ้อ แทบไม่อยากเล่าเลยครับพี่ วันนี้ผมทราบข่าวว่าไฟไหม้สะพานตั้งแต่เช้า ใจคิดว่าไม่มีอะไรมากมาย ดับแล้วก็จบ

วันนี้ช่วงบ่าย 4 โมงจำเป็นต้องผ่านแถวนั้นจริงๆ อย่าให้พูดเลยครับ ติดตรงนั้นอยู่ชั่วโมงกว่า เยี่ยวก็จะราดคารถ แถมพอมาถึงสะพาน ผมไม่สามารถมุ่งหน้าไปทางหัวลำโพงได้ รถทุกคันบังคับให้เลี้ยวซ้าย

เอวังก็มีด้วยประการฉะนี้ TT
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

หมูหวาน

28/02/2017 23:47:19
573
ตอนเช้าพรุ่งนี้คงจะโกลาหลน่าดูครับเส้นนี้ ปกติมีสะพานก็ติดจะแย่แฟ้ววว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

DayWalker

01/03/2017 07:35:04
90

ผมอยุ่ตรงตึกอื้อจื่อเหลียง เมื่อวานมาถึงออฟฟิศก่อน 7 โมง พอ 7 โมงนิดๆได้ยินเสียงรถหวอวิ่ง 3-4 คันยังงงทำไมรถวิ่งเยอะจัง พอทราบข่าวว่าไฟไหม้สะพาน นึกเลย ซวยแล้ว

เมื่อวานถ่วงเวลาจอออกจากออฟฟิศเกือบทุ่ม หนีไปขึ้นทางด่วนตรงสะพานเหลืองกลับบ้าน เมื่อเช้าลองลงทางด่วนพระราม 4 ผลคือ ติดผิดคาดครับ ขนาดผมลงทางด่วนประมาณ 6:40 ยังติดแหงกเลย

พรุ่งนี้เปลี่ยนวิธีขับรถมาดีกว่า

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

tangkoo.

01/03/2017 09:35:05
1,368
ตรงนั้นเวลาปกติรถก็เยอะอยู่แล้วครับ  ทั้งจากวิทยุ สาทร สีลม พระรามสี่  ถ้าเป็นช่วงเช้า เที่ยง บ่ายสามขึ้นไป เป็นถนนที่ถ้าไม่มีธุระผมจะไม่พยายามผ่านไปครับ  ยิ่งช่วงนี้โดนปิดอีก ยิ่งต้องไม่ผ่านเลยครับ เห็นใจก็แต่คนที่ต้องทำงานละแวกนั้นละครับ ไม่รู้จะเลี่ยงยังไง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

01/03/2017 22:29:59
4,282
ผ่านไม่ได้เด็ดขาดครับ เพราะเมื่อวานเกิดอุบัติเหตุแบบกระทันหัน และสะพานถูกปิดไม่ให้รถวิ่งผ่านข้ามแยกไปได้ แผนรองรับการระบายรถยังไม่ได้ทำให้เรียบร้อย ผมว่าคงอีกหลายวันกว่าจะหายทุลักทุเลครับ

ผมเจอเมื่อวานตอนเย็นไป เล่นเอาตูดด้านเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

artpiggo

02/03/2017 07:51:40
15
ล่าสุดเปิดสะพานให้ขึ้นแล้วครับแต่เว้นไว้แต่รถบรรทุกหกล้อขึ้นไปครับผม วันนี้โล่งผิดหูผิดตา
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

tangkoo.

02/03/2017 09:57:56
1,368
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - นายมั่นคง

ผ่านไม่ได้เด็ดขาดครับ เพราะเมื่อวานเกิดอุบัติเหตุแบบกระทันหัน และสะพานถูกปิดไม่ให้รถวิ่งผ่านข้ามแยกไปได้ แผนรองรับการระบายรถยังไม่ได้ทำให้เรียบร้อย ผมว่าคงอีกหลายวันกว่าจะหายทุลักทุเลครับ

ผมเจอเมื่อวานตอนเย็นไป เล่นเอาตูดด้านเลยครับ 555

ไม่ไปแล้วครับเฮีย555  แต่กรุงเทพช่วงนี้ ไปไหนมีแต่ก่อสร้างครับ พัฒนาการ พหลโยธิน นี่เลี่ยงได้ก็เลี่ยง  

แต่อยากให้คนขับรถทุกคน ใจเย็นๆกันนะครับ อภัยได้ก็อภัยกัน เจอคนขับไม่ดีก็ไม่ต้องไปไม่ดีตาม  กล้องหน้ารถมี ประกันมีก็ให้ประกันจัดการ  ผมเคยเห็นคนยืนเถียงกันหน้าแดง ส่วนประกันยืนดูเฉยๆ555  เสียเงินค่าประกันปีเป็นหมื่นๆให้ทำหน้าที่บ้าง555  ใช้อารมณ์ไม่ช่วยอะไรดีขึ้น ซ้าจะเสียเวลาขึ้นไปอีก
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

02/03/2017 22:20:18
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - tangkoo.
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - นายมั่นคง

ไม่ไปแล้วครับเฮีย555  แต่กรุงเทพช่วงนี้ ไปไหนมีแต่ก่อสร้างครับ พัฒนาการ พหลโยธิน นี่เลี่ยงได้ก็เลี่ยง  

แต่อยากให้คนขับรถทุกคน ใจเย็นๆกันนะครับ อภัยได้ก็อภัยกัน เจอคนขับไม่ดีก็ไม่ต้องไปไม่ดีตาม  กล้องหน้ารถมี ประกันมีก็ให้ประกันจัดการ  ผมเคยเห็นคนยืนเถียงกันหน้าแดง ส่วนประกันยืนดูเฉยๆ555  เสียเงินค่าประกันปีเป็นหมื่นๆให้ทำหน้าที่บ้าง555  ใช้อารมณ์ไม่ช่วยอะไรดีขึ้น ซ้าจะเสียเวลาขึ้นไปอีก
ต้องใจเย็นๆตามที่พี่ tangkoo ว่าครับ

ขอนอกเรื่องนิดครับ ผมเองจะรู้สึกไม่ดีมากๆเวลาเรียกแท็กซี่แล้วแท็กซี่ปฏิเสธดื้อๆ ผมคิดว่าทำไมรัฐบาลถึงจัดการไม่ได้ แท็กซี่ไม่วิ่งไปเส้นทางที่ตัวเองไม่ต้องการไปอันนี้เข้าใจได้ แต่ควรมีมาตรการแยกเส้นทาง หรือให้แท็กซี่มีป้ายสัญลักษณ์ว่าไม่รับผู้โดยสารเส้นทางไหนบ้าง

ผมว่าควรมีโทษประหารชีวิตเข้ามาบังคับใช้ครับ 555 หรืออย่างน้อยถ้าเรียกแล้วไม่ไป ประชาชนอย่างเราควรมีสิทธิ์เอาเท้าถีบเข้าไปในรถ หรือไม่ก็เอาขี้เขวี้ยงเข้าไปครับ

การปล่อยให้ผู้โดยสารโดนแท็กซี่ปฏิเสธ อันนี้เป็นอะไรที่ยอมรับไม่ได้จริงๆ ขับแท็กซี่แต่ไม่ยอมรับผู้โดยสาร ตอหลดตอแหลอ้างนู่นนี่ ผมว่าผู้โดยสารมีสิทธิ์ฟ้องร้องดำเนินคดีเรียกค่าเสียหายครับ ไม่ใช่แค่อะไรก็ไม่รู้ที่เป็นเพียงสายลม...

555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

somkiatr

03/03/2017 00:48:43
182
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - นายมั่นคง
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - tangkoo.

ต้องใจเย็นๆตามที่พี่ tangkoo ว่าครับ

ขอนอกเรื่องนิดครับ ผมเองจะรู้สึกไม่ดีมากๆเวลาเรียกแท็กซี่แล้วแท็กซี่ปฏิเสธดื้อๆ ผมคิดว่าทำไมรัฐบาลถึงจัดการไม่ได้ แท็กซี่ไม่วิ่งไปเส้นทางที่ตัวเองไม่ต้องการไปอันนี้เข้าใจได้ แต่ควรมีมาตรการแยกเส้นทาง หรือให้แท็กซี่มีป้ายสัญลักษณ์ว่าไม่รับผู้โดยสารเส้นทางไหนบ้าง

ผมว่าควรมีโทษประหารชีวิตเข้ามาบังคับใช้ครับ 555 หรืออย่างน้อยถ้าเรียกแล้วไม่ไป ประชาชนอย่างเราควรมีสิทธิ์เอาเท้าถีบเข้าไปในรถ หรือไม่ก็เอาขี้เขวี้ยงเข้าไปครับ

การปล่อยให้ผู้โดยสารโดนแท็กซี่ปฏิเสธ อันนี้เป็นอะไรที่ยอมรับไม่ได้จริงๆ ขับแท็กซี่แต่ไม่ยอมรับผู้โดยสาร ตอหลดตอแหลอ้างนู่นนี่ ผมว่าผู้โดยสารมีสิทธิ์ฟ้องร้องดำเนินคดีเรียกค่าเสียหายครับ ไม่ใช่แค่อะไรก็ไม่รู้ที่เป็นเพียงสายลม...

555
Grab Taxi  เลยครับเฮีย ผมใช้ประจำ  รอนิดนึง มันมาแน่ และไปส่งแน้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

tangkoo.

03/03/2017 09:46:46
1,368
ถ้าเฮียเล่นการเมือง ผมจะไปลงคะแนนให้ทุกครั้งเลยครับ555

คือปัญหาแท็กซี่ ปัญหาการจราจรบ้านเรา นี่มันเป็นปัญหาโครตมหภาคเลยครับ  เป็นปัญหาที่ทำให้เกิดปัญหาลูกโซ่ ตามมาอีกมหาศาล คิดง่ายๆวันเราต้องมาเสียเวลาไร้สาระ วันละสามสี่ชั่วโมง บนถนน เสียทั้งโอกาส ก่อให้เกิดความเครียดฯลฯ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

ellevoid

03/03/2017 10:13:06
220
เคยมีพี่ผญ.เรียก grab taxi แล้วคนขับไม่ติดต่อกลับมา gps ก็นิ่งไป แกก็เลยเรียก taxi ธรรมดาอีกที สรุป grab taxi มาจอดดักรอหน้าคอนโดขวางไม่ให้ taxi อีกคันออก แล้วก็ข่มขู่จะลากให้พี่ผญ.ไปขึ้นรถของตัวเองให้ได้ จนสุดท้ายเลยจ่ายเงินให้ไป 100 นึงเพราะกลัวมันจึงยอม .... สรุปว่าสันดาน taxi เมืองไทย ไม่ว่าจะเป็น app อะไร ถ้าคนขับยังเป็นคนขับ taxi ก็ไม่แตกต่างกันเลยครับ

แถมตอนนี้รัฐบาลจะไล่จับ uber, grab car ให้หมดอีกด้วย แทนที่จะทำให้ถูกกฏหมายไปซะ ปากบอกว่าจะพัฒนาด้านเทคโนโลยี thailand 4.0 แต่ทำจริงอีกเรื่องนึง .... เฮ้อๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

นายมั่นคง

03/03/2017 22:30:10
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - tangkoo.
ถ้าเฮียเล่นการเมือง ผมจะไปลงคะแนนให้ทุกครั้งเลยครับ555

คือปัญหาแท็กซี่ ปัญหาการจราจรบ้านเรา นี่มันเป็นปัญหาโครตมหภาคเลยครับ  เป็นปัญหาที่ทำให้เกิดปัญหาลูกโซ่ ตามมาอีกมหาศาล คิดง่ายๆวันเราต้องมาเสียเวลาไร้สาระ วันละสามสี่ชั่วโมง บนถนน เสียทั้งโอกาส ก่อให้เกิดความเครียดฯลฯ 
มีวีรกรรมวีรเวรของผมกับแท๊กซี่มากมาย ผมมีปัญหากับแท็กซี่ตั้งแต่อายุสิบกว่าขวบ จนแก่ป่านนี้ก็ไม่เห็นไปถึงไหนครับ 555

มีสดๆร้อนๆที่ผมไม่สามารถเล่าได้ชัดๆๆ แต่รุนแรงพอสมควร ผมยังแจ้งเรื่องคาอยู่ แต่ขี้เกียจไปติดตาม เพราะหน่วยงาน 1578 ก็ดูเหมือนทำงานไม่ได้เรื่อง ผมว่าจะร้องเรียน 1578 แทนแท็กซี่มากกว่าครับ

ผมบอกตามตรงปัญหาแท็กซี่มันแก้ไขง่ายนิดเดียวครับ เพียงแต่เราไม่ยอมแก้ และก็คิดว่ามันคือเรื่องเล็ก ผมถามนิดนึงครับ สมมุตว่าเราไม่สบายหรือต้องพาลูกเมียซึ่งไม่สบายและมีอาการหนัก แต่เรามายืนเรียกแท็กซี่แล้วโดนปฏิเสธ อะไรจะเกิดขึ้น

ผมเกลียดคนที่ทรยศต่อวิชาชีพมาก นักมวยล้มมวย ตำรวจเป็นโจรเอง หรือแท็กซี่ที่ขับรถแต่ไม่รับผู้โดยสาร

แก้กฏหมายใหม่ครับ จัดระเบียบใหม่ แท็กซี่คันไหนต้องการวิ่งสายไหน จัดป้ายจัดเบอร์รถให้ชัดๆ ให้มันคล้ายๆรถเมล์ คนเห็นก็รู้ว่าคันนี้อยากวิ่งไปไหน จะได้ตัดปัญหาข้ออ้างปัญญาอ่อนว่าส่งรถ แก๊สหมด

แล้วแท็กซี่คันไหนพอเรียกแล้วส่ายหน้า ให้ผู้โดยสารถ่ายป้ายทะเบียนไว้ แล้วอัพรูปเข้าไปในองค์กรใดองค์กรหนึ่ง ผมเชื่อว่า แท็กซี่ชั่วๆ วันหนึ่งมีคนถ่ายป้ายทะเบียนเยอะมากครับ คันไหนชั่วมากก็ปรับซัก 2 หมื่น ยืดใบอนุญาตซัก 90 วัน

การขึ้นค่ามิเตอร์ให้ก็ไม่ใช่วิธีแก้ คนเราถ้ามันจะทรยศต่อวิชาชีพแล้ว ได้มากขนาดไหนก็ไม่มีทางพอครับ...
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

tangkoo.

04/03/2017 15:24:02
1,368
นอกจากเรื่องจริยธรรม คุณธรรมในการประกอบอาชีพแล้ว อีกเรื่องที่ผมเคารพเฮีย ก็เรื่องเป็นคนไม่นิ่งเฉยต่อความไม่ถูกต้องนี่แหละครับ  
ปัญหาใหญ่อีกอย่างของบ้านเราคือ เวลาคนทำดีแต่มักขาดหน่วยงานที่คอยซัพพอร์ต  หรือบทลงโทษที่เบาเป็นนุ่นสำหรับผู้กระทำผิด  กรณีแท็กซี่ก็เมื่อเร็วๆนี้ ที่ชี้หน้า ข่มขู่ ด่าหยาบคาย กับผู้โดยสารที่เป็นผู้หญิง กะอีแค่เรื่องปรับแอร์ นี่ขนาดมีคลิปชัดๆ บทลงโทษโดนปรับแค่หนึ่งพันบาท  คือสถานการณ์ ณ ตอนนั้น ถ้าเป็นญาติใครก็คงไม่มองเป็นเรื่องเล็กน้อยแน่นอน
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ปิดซ่อม 45 วันสะพานไทย-เบลเยี่ยม หลังไฟไหม้"