Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Mustang vs D4 vs D10 เป็นยังไงบ้างครับ? ใครมีรบกวนบอกทีครับผม

Tidal

20/11/2009 09:55:24
คือพึ่งได้เม็ดแตงมาครับ ก็พอใจกับเสียงที่ได้มากครับ ฟังกับ ESW10
แต่ว่าก็อยากอัพ DAC ที่มีอยู่ด้วย
ไม่ ทราบว่า เสียงที่ได้จากการต่อ D4 หรือ D10 ผ่าน USB (ขอเป็น USB เท่านั้น) แล้วต่อกับหูฟัง คือการใช้ทั้ง DAC และ amp เทียบกับการใช้ Mustang ต่อตรงโน้ตบุ๊คเพียวๆ แล้ว จะเป็นอย่างไรบ้างครับ พูดง่ายๆคือ D4 หรือ D10 นี่พอฟัดกับเม็ดแตงได้รึเปล่าครับผม

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

sanm

20/11/2009 11:12:25
ไม่เคยฟังเหมือนกันครับ แต่รู้ว่าลองหา Dac ต่อกับ notebook เข้า mustang น่าจะเหนือกว่า dac-amp ที่พูดมานะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Tidal

20/11/2009 17:16:49
งบไม่พอแล้วครับผม ยังไม่อยากทุ่มงบเพิ่มครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

tuta

20/11/2009 17:19:02
0
d4 รู้สึกจะ หน่อม สุดแล้วนะครับเนี่ย.....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

mac

29/11/2009 18:46:21
ภาค Amp ของ D4 อาจดีไม่เท่า Mustang ครับเท่าที่ลอง ผมให้ Mustang ดีกว่าในย่านเบส กับมิติเล็กน้อย แต่ D10 นั้นผมเคยลองเมื่อนานมาแล้วไม่ได้เปลี่ยน opamp ผมไม่ค่อยชอบครับ รุ่นนั้นมันเหมือนกำลังขับไม่ค่อยดีเห็น lot ใหม่เค้าเปลี่ยน Coupling Caps เป็น Nichicon MUSE FX เหมือนที่ใช้กะ D4 แล้วไม่รู้เป็นงัยมั่งแต่ผมชอบ D4 มากที่สุดใน 3 ตัวนี้อะครับ มันกระชับ ดี โดยรวมภาคแอมป์จริงๆ น่าจะบอกว่าพอเทียบ mustang ได้ แต่ถ้าคิดด้านราคาด้วยคงคุ้มกว่าแน่นอน เจ้า D4 นี่ก็ดันขับ HD650 ได้ด้วย. ภาค USB DAC เทียบ D4 กะ D10 แล้วชอบ D4 มากกว่าครับ เสียงมันใสแล้วก็มิติดีกว่ายังงัยบอกไม่ถูก ใกล้เคียงกะคุณภาพเสียงจาก DACMagic ครับแต่ติดที่เสียงบางกว่าปกติผมใช้ DACMagic+ Graham Slee Solo+ HD650 พอเปลี่ยนไปใช้ D4 แทน (Aux out) นี่ตกใจกะคุณภาพมันเหมือนกัน ไม่คิดว่า DAC ตัวเล็กๆ แค่นี้จะทำได้ขนาดนี้ อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวครับ ต้องลองเอง :D
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

kanit106

29/11/2009 19:10:43
3
สำหรับผมที่เคยฟังมาแล้วทั้ง3ตัว ถ้าเอาแบบคุณภาพเสียงล้วนๆไม่มองปัจจัยอื่นๆประกอบยังไงทั้งD4 D10ก็เสร็จmustangครับ แต่ถ้าเอาเรื่องความคุ้มค่าคุ้มเงินเข้ามาคิดด้วยนี่ibassoเริ่มมีภาษีขึ้นมาในทันทีครับเพราะมันเป็นDACด้วยโดยเฉพาะเจ้าD4เสียงอย่างนี้ราคาอย่างนี้นี่หาตัวจับยากในรุ่นเดียวกัน เจ้าD10ก็มีดีที่เปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่ได้ด้วยก็สนุกไปอีกแบบครับ

มาถึงบทสรุปเลยดีกว่า สำหรับผมถ้าไม่สนเรื่องDACรอช้อนMustangมือสองคุ้มสุดในราคาราวๆหมื่นถ้วนบวกลบนิดหน่อยดีกว่าเพราะเห็นมีมาปล่อยอยู่เรื่อยๆ แต่ถ้าต้องการDACผมคงจะเลือกD4ที่ฟังสนุกราคาน่าใช้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Mustang vs D4 vs D10 เป็นยังไงบ้างครับ? ใครมีรบกวนบอกทีครับผม"