Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ข้อเสนอแนะ ฟังก์ชั่นการปิดกระทู้ ซื้อขาย ครับ

บารอน

23/02/2017 16:41:31
18
เรียนทีมงานมั่นคง   ผมเห็นกระทู้ซื้อขาย มีปุ่ม ปิดการขาย ขึ้นมา น่าจะเป็นฟังก์ชั่นใหม่

ซึ่งหากปิดแล้ว จะไม่สามารถกดเข้าไปดูได้อีก ซึ่งผมคิดว่า ผู้ซื้อจะไม่สามารถตรวจสอบประวัติการขายในกระทู้เก่า ๆ ได้ 

การปิดการขาย จึงขอเสนอให้ ปิดการ comment เท่านั้น เพื่อป้องกันการดันกระทู้เก่าๆ ขึ้นมา โดยผู้ที่ไม่รุ้ หรือ spam  แต่ยังสามารถให้คลิ๊กเข้าไปดูรายละเอียดได้  ซึ่งหากมิจฉาชีพ ทำการ เซฟรูปสินค้าเอาไว้ แล้วแอบอ้างนำมาขายคนอื่น ผู้ซื้ออาจค้นหารูปต้นฉบับในกระทู้ไม่ได้ครับ

ปล. ผมลองปิดกระทู้เก่า ๆ ของตัวเองแล้ว ไม่สามารถกดจากบอร์ดเข้าไปดูได้ ต้องใช้วิธีค้นหาจาก google จึงเข้าไปดูในกระทู้ที่ปิดแล้วได้ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 6
ความคิดเห็นที่ : 1

cycy

23/02/2017 18:20:25
15
เห็นด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ohwownoone

23/02/2017 18:37:12
370
ลงชื่อเห็นด้วยอีกคนครับ เฮียจัดหน่อย อย่างน้อยเอาไว้เช็คราคาครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

UncleChill

23/02/2017 18:46:18
11
ขอเสนอว่าน่าจะให้editตรงหัวกระทู้ได้ เผื่ออยากแก้ว่าขายแล้วกับกดปิดคอมเม้นอย่างท่านเม้นบนว่า
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

chene

23/02/2017 19:29:05
353
เห็นด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

smith009

23/02/2017 22:01:14
15
icon ด้านหน้ากระทู้ เดิมมีแค่ NEW กับ UPDATE 
อยากให้เพิ่ม CLOSE ใช้กับกระทู้ที่ปิดแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

23/02/2017 22:24:02
4,282
ทำได้ครับ แต่ติดปัญหาอีตรง เบอร์โทรหรือข้อมูลติดต่อของผู้ขายครับ

ผมลองหารือนะครับ จริงๆถ้าทุกคนขายของและยอมรับได้ว่าเวลาจะลงเบอร์โทรไม่ได้เป็นเรื่องที่ต้องมาลบออกหลังจากขายได้แล้ว ผมแทบไม่ต้องทำอะไรเลยครับ แค่ปล่อยให้กระทู้มันอยู่อย่างนั้น

คนซื้อก็จะรู้ราคา รู้ว่าของอะไร ถูกซื้อไปจากใคร วนไปหาใคร ราคาเท่าไหร่

ที่ติดมันจะติดอีตรงคนจะเมล์มาขอให้ผมลบเบอร์ออกซึ่งยากมากจริงๆๆ คือถ้าลบทั้งอันก็ไม่ยาก ล็อคก็ไม่ยาก แต่จะให้ลบออกเฉพาะเบอร์ติดต่อ อันนี้ทำยากมากๆๆครับ และถ้าให้สิทธิ์คนขายลบได้ มีหวังลบกันออกจนเกลี้่ยง พอมีปัญหาก็จะตามกันไม่ได้อีกน่ะครับ

มีไอเดียดีๆๆแจ้งมาเลยครับ ผมจัดให้ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

bigtoro1

23/02/2017 23:16:04
68
เอาแบบนี้นี้ดีหรือเปล่าครับสำหรับเบอร์โทร
1. ผู้ขายที่เต็มใจที่จะเปิดเผยเบอร์โทรก็ลงปรกติเหมือนเดิม
2.ส่วนผู้ขายที่ไม่อยากจะเปิดเผยเบอร์โทร ให้ติดต่อแจ้งเบอร์ผ่านซองเหลืองหรือถ้าสามารถติดต่อผ่านเมล์ได้ ก็แจ้งผ่านเมล์เอา
3. ส่วนภาพของที่จะขายก็ให้มีชื่อล็อกอินคนที่จะขายด้วย
4.ของที่ขายแล้วช่วยปิดกระทู้ด้วยคนที่เข้ามาดูทีหลังจะได้ทราบว่าของขายไปแล้ว สำหรับคนซื้อถ้าสามารถเปิดเผยตัวได้ก็มาช่วยยืนยันในกระทู้
ว่าได้รับของแล้วไม่มีปัญหา จะได้เป็นเครดิตแก่่คนขาย คนซื้อคนอื่นจะได้สบายใจ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

off_fish

23/02/2017 23:36:07
0
แนะนำให้ในส่วนของข้อมูลพวกเบอร์มือถือให้ใส่ไว้ในพวกปุ่ม spoil รึทำเป็นปุ่มดูข้อมูลเพิ่มเติมครับ พอหลังจากปิดกระทู้แล้ว ก็ให้ส่วนนี้ไม่สามารถกดดูได้ รึไม่ก้อหายไปเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Zack

23/02/2017 23:41:57
2
เห็นด้วยครับ ปิดกระทู้เสร็จ เข้าไม่ได้แบบนี้ ทำให้ไม่สามารถเช็คประวัติการขายได้เลยครับ
ส่วนเรื่องเบอร์โทร เอาจริงๆตามกฎหลายๆที่ ที่เขาป้องกันพวกมิจฉาชีพ เขาบังคับให้ตอนถ่ายรูป ต้องแนบกระดาษที่มีชื่อ User และ ช่องทางการติดต่อเข้าไปด้วย ถ้าใครสะดวกเบอร์ก็ให้เบอร์ ถ้าใครมีไลน์ก็จะเพิ่มเข้าไปก็ได้ ถึงแม้จะกันไม่ได้ 100% แต่อย่างน้อยมันก็ช่วยได้ระดับนึง ยิ่งตอนสินค้าเกิดปัญหา ก็จะสามารถโทรถามเจ้าตัวได้ด้วย แน่นอนมันสามารถเปลี่ยนเบอร์หนีได้ แต่ก็ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย

แต่โอเค ผมก็เข้าใจ บางคนอาจต้องการความเป็นส่วนตัว ไม่อยากให้โทรมากวนเวลาทำงาน งั้นผมขอเสนอแบบนี้ครับเฮีย

1. ขอให้พอการซื้อขายเสร็จ ล็อคกระทู้แล้วยังสามารถเข้าไปเช็คประวัติการขายได้ ผมว่าอันนี้สำคัญ
2. ตอนขายสินค้า ให้แนบกระดาษหรือ Tablets พร้อมเขียนชื่อ User ที่ใช้อยู่ลงไปด้วย เพื่อแสดงความเป็นเจ้าของ
3. ในกระทู้ต้องมีอะไรก็ได้ที่สามารถใช้ติดต่อผู้ขายได้ อย่างน้อย 1 ช่องทาง (กรณีไม่นับซองเหลือง) และเป็นช่องทางที่ยินยอมเปิดเผย ใครสะดวกเบอร์ให้เบอร์ ใครไม่สะดวกเบอร์ ก็ให้ไลน์ ให้เฟส ก็ได้ และเป็นช่องทางที่ไม่ต้องให้เฮียมาตามลบให้ จะได้ช่วยเฮียเขาลดภาระ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

paperman

24/02/2017 00:00:37
120

เห็นด้วยครับ จะได้เช็คประวัติได้

เเต่เเอบสงสัยนิดนึงทำไมถึงตองลบเบอร์กันอ่ะครับ-.-

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

butnotforme

24/02/2017 01:19:24
333
เบอร์ไม่ควรลบ ครับ เพราะเอาไว้ search ว่าเค้าเคบโกงที่อื่นหรือไม่ และ อื่นๆ เวลาผมหาประวัติคนขายก็ search จากเบอร์ อีกอย่าง ผมซื้อขายมาเป็น 10 ปี ของที่ผมขายไปแล้ว ก็ไม่เห็นจะมีใครโทรมากวนซักเท่าไหร่ ว่าขายไปหรือยัง อะไรทำนองนี้ นานๆทีจะมีสายมาที
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 12

artpiggo

24/02/2017 08:38:37
15
มุมมองคนที่อยากลบเบอร์ ผมว่าเป็นเรื่องที่มันมีการดูดพวกเบอร์โทรเอาไปขายบริษัทประกันหรือเปล่าครับ เลยไม่อยากเอาไปทิ้งไว้ ถ้าขายเสร็จก็อยากเอาออกไรงี้ครับ 

แต่ส่วนตัวผมเห็นด้วยกับ จขกท นะว่าน่าจะแค่ปิดคอมเมนต์ไว้ ส่วนการให้เบอร์โทร หรือ Line ถ้าคนขายไม่เต็มใจจะให้ ก็ใช้วิธีติดต่อซองเหลืองเอาครับ หรือใช้วิธีพิมพ์เลขเบอร์โทร แบบผสมเลขไทย คำไทยด้วยก็ได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Solotov

24/02/2017 12:41:44
15
เรื่องลบเบอร์เสนอแบบนี้ครับเฮีย ตอนตั้งกระทู้ เพิ่มอีกฟิลด์นึงให้กรอกเรื่องเบอร์โทรหรือช่องทางการติดต่ออื่นโดยเฉพาะ 
พอกดปิดกระทู้ ก็ให้ระบบซ่อนข้อมูลช่องนี้โดยอัติโนมัติครับ
เฮียจะได้ไม่ต้องมานั่งไล่ลบ ส่วนคนที่ต้องการระวังเรื่องข้อมูลส่วนตัวมากก็ไม่ต้องพะวง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

เปี๊ยก

27/02/2017 12:16:28
เสนอความเห็นนะครับ เฮีย 
ไม่มีแอดมินเว็บคนเยอะขนาดนี้ เขาให้บริการ เมล์มาขอลบเบอร์โทรหรอกครับ
มันเป็นภาระมากเกินไป  
(ถ้าผู้ขาย ท่านใดที่ไม่อยากเปิดเผยเบอร์โทร ก็อย่าลงไว้ แต่ให้ติดต่อทางไลน์ ทางเฟซ หรือช่องทางอื่นแทน เหมือนที่บางท่านมำอยู่แล้วได้ครับ )
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

นายมั่นคง

27/02/2017 23:02:31
4,282
จริงๆ ผมนั่งคิดนอนคิด ที่จะเอื้อความสะดวกให้กับทุกๆท่านครับ เคยคิดถึงว่า จะลงเบอร์โทรให้ลงในช่องที่ผมเขียนโปรแกรมไว้ พอขายได้ก็กดลบออกเอง

แต่ทุกอย่างมีด้านบวกและลบ คนขายได้แล้ว ลบข้อมูลออกได้ เวลามีปัญหาก็ไม่มีอะไรมาอ้างอิงยืนยันกัน หรือถ้าลบไม่ได้คนขายก็จะวุ่นวายกับคนที่โทรตามมา

ลองช่วยกันคิดครับ ผมเองยินดีช่วยจัดการให้ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

เปี๊ยก

28/02/2017 06:05:14
@ ขอบคุณครับเฮีย ใจใหญ่จริงๆครับ นับถือๆ
ถ้าเฮียกรุณาให้โปรแกรมเมอร์ ทำช่องให้ผู้ขาย ลบ เฉพาะเบอร์โทรได้ก็ดีครับ ไม่เป็นภาระเฮีย
@( แต่ข้อมูลอื่นๆต้องแก้ไขไม่ได้ เช่นบอกว่าซื้อจากมั่นคง ประกันเหลืออีก 1 ปี คุณภาพสินค้า เพิ่งแกะกล่องใช้ครั้งเดียว ฯ เพราะถือเป็นคำมั่น ประกอบการขาย )

@ส่วนเบอร์โทร ที่ลบไปนั้น ในแง่ ผู้ซื้อ คงไม่มีปัญหา ผมซื้อใคร ผมก็จดเบอร์เขาไว้ข้างกล่อง เผื่ออยากคุยวันหลัง หรือมีไลน์เขาแล้ว 
@ แต่ถ้าผู้คัาบ่อยๆ เขาคงไม่อยากลบ เพราะ ลูกค้าทั่วไป สามารถเสิร์ชหา ติดต่อ สอบถาม สั่งของ ได้ ฐานลูกค้ากว้างขึ้นอีก

ขอบคุณในความใส่ใจและความเอื้ออารีย์ ของเฮีย ที่มีต่อแฟนคลับ จริงๆครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

เปี๊ยก

28/02/2017 06:10:31
ปล. ฟังชั่นปิดกระทู้ตอนนี้ ทำให้ผมลดเวลาท่องเว็บไปได้เยอะ 
ทางเว็บก็ คงได้ลดทราฟฟิคลงไปได้ เช่นกันครับ
ขอบพระคุณมากๆครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

somkiatr

17/08/2017 20:26:11
182
ว่างจัด ขอขุดกระทู้นี้ขึ้นมาอีกทีครับ อยากให้ค้างข้อมูลการซื้อขายไว้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 19

somkiatr

17/08/2017 20:31:16
182
คือผมว่าใครไม่อยากโชว์เบอร์หรือ line id ค้างไว้ในกระทู้ ก็ให้ใช่วิธีซองเหลืองหรือทำระบบ inbox หรือ message หลังไมค์อะไรก็ได้ครับ  แต่ถ้าใครสะดวกโชวเบอร์ line id ก็ให้โพสในกระทู้ตามปกติ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

Somchild02@gmail.com

18/08/2017 04:55:52
25
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 19 - somkiatr

คือผมว่าใครไม่อยากโชว์เบอร์หรือ line id ค้างไว้ในกระทู้ ก็ให้ใช่วิธีซองเหลืองหรือทำระบบ inbox หรือ message หลังไมค์อะไรก็ได้ครับ  แต่ถ้าใครสะดวกโชวเบอร์ line id ก็ให้โพสในกระทู้ตามปกติ 

เฮียแกไม่ค่อยอยากให้มีหลังไมค์ กลัวมีพวกเจตนาไม่ดีไปเสนอขายหรือทำอะไรหลังไมค์ครับ ผมว่าถ้าใครไม่อยากโโชว์เบอร์ให้เมล์แทนดีไหมแล้วติดต่อแลกเบอร์กันที่เมล์เหนมีบางท่านก็ใช้วิธีนี้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ข้อเสนอแนะ ฟังก์ชั่นการปิดกระทู้ ซื้อขาย ครับ"