Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

กระทู้ตัวสีเทาๆ และคลิกไม่ได้ในห้องหูฟังมือสอง คืออะไรครับ

somkiatr

18/02/2017 21:29:57
182
กระทู้ตัวสีเทาๆ และคลิกไม่ได้ในห้องหูฟังมือสอง คืออะไรครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

samartz

18/02/2017 22:16:37
4
เป็นกระทู้ที่เจ้าของกระทู้กดปุ่ม ปิดการขาย ครับ  

แต่ผมขอเสนอเฮียว่าให้คลิ๊กเข้าไปดูได้แต่แก้ไข หรือ เพิ่มเติมความเห็นไม่ได้ (Read Only) จะดีกว่าครับ
เพราะจะได้ดูประวัติการขายของเจ้าของกระทู้ และ ราคากลางของสินค้าชิ้นนั้นๆ จะมีประโยชน์กว่านะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

18/02/2017 23:11:02
4,282
อันนี้ผมขอหารือต่อเลยละกัน 555

จริงๆเรื่องนี้ผมไม่ได้คิดเอง หรือจัดทำเองครับ แต่ประเมินจากความต้องการของคนเล่น ทุกๆๆวันจะมีเมล์เข้ามาให้ผมลบกระทู้ให้หรือลบเบอร์โทร วันละเป็นสิบเมล์ ปัญหาก็คือเราไม่สามารถเข้าไป edit ให้ได้ทันท่วงทีครับ

อีกประเด็นก็คือ ถ้าผมเปิดสิทธิ์ให้เจ้าของกระทู้ edit ได้ มันก็จะมีปัญหาภายหลังกรณีที่ซื้อขายแล้วมีปัญหาระหว่างผู้ซื้อกับผู้ขาย ประเด็นเรื่องเจ้าของกระทู้ลบได้หรือแก้ไขได้ก็เลยทำอะไรไม่ได้

แต่พอลบไม่ได้แก้ไม่ได้ ก็จะบอกว่าไม่อยากเปิดเบอร์โทรให้ใครเห็นเพราะขายของเสร็จแล้ว 555

ก็เลยกลายเป็นว่าผมลองใช้วิธีทำให้มันเป็นสีเทา ซึ่งหมายถึงกระทู้นั้นขายไปแล้ว แต่คลิกเข้าดูไม่ได้เท่านั้น ซึ่งผมเองก็ไม่แน่ใจว่าวิธีที่ดีและเหมาะสมที่สุดคืออะไรเหมือนกัน

ลองแชร์ไอเดียมาครับ ผมยินดีปรับแก้ให้สอดคล้องกับความต้องการของทุกๆๆท่าน แต่ทั้งนี้ต้องคำนึงถึงเรื่องหลักฐานและความปลอดภัยด้วย ซึ่งประเด็นให้ลบออกเลยผมไม่อยากจัดการให้ครับ

เอ้า วิธีไหนดีๆๆระดมมาเลยครับ 555
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Somchild02@gmail.com

19/02/2017 03:27:50
25
ผมว่าให้สามารถeditชื่อกระทู้ได้ดีไหมครับ ใครขายแล้วก็เขียนขายแล้วหน้าสุด 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

samartz

19/02/2017 08:29:49
4
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - นายมั่นคง
อันนี้ผมขอหารือต่อเลยละกัน 555

จริงๆเรื่องนี้ผมไม่ได้คิดเอง หรือจัดทำเองครับ แต่ประเมินจากความต้องการของคนเล่น ทุกๆๆวันจะมีเมล์เข้ามาให้ผมลบกระทู้ให้หรือลบเบอร์โทร วันละเป็นสิบเมล์ ปัญหาก็คือเราไม่สามารถเข้าไป edit ให้ได้ทันท่วงทีครับ

อีกประเด็นก็คือ ถ้าผมเปิดสิทธิ์ให้เจ้าของกระทู้ edit ได้ มันก็จะมีปัญหาภายหลังกรณีที่ซื้อขายแล้วมีปัญหาระหว่างผู้ซื้อกับผู้ขาย ประเด็นเรื่องเจ้าของกระทู้ลบได้หรือแก้ไขได้ก็เลยทำอะไรไม่ได้

แต่พอลบไม่ได้แก้ไม่ได้ ก็จะบอกว่าไม่อยากเปิดเบอร์โทรให้ใครเห็นเพราะขายของเสร็จแล้ว 555

ก็เลยกลายเป็นว่าผมลองใช้วิธีทำให้มันเป็นสีเทา ซึ่งหมายถึงกระทู้นั้นขายไปแล้ว แต่คลิกเข้าดูไม่ได้เท่านั้น ซึ่งผมเองก็ไม่แน่ใจว่าวิธีที่ดีและเหมาะสมที่สุดคืออะไรเหมือนกัน

ลองแชร์ไอเดียมาครับ ผมยินดีปรับแก้ให้สอดคล้องกับความต้องการของทุกๆๆท่าน แต่ทั้งนี้ต้องคำนึงถึงเรื่องหลักฐานและความปลอดภัยด้วย ซึ่งประเด็นให้ลบออกเลยผมไม่อยากจัดการให้ครับ

เอ้า วิธีไหนดีๆๆระดมมาเลยครับ 555
ขอบคุณครับเฮีย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Five

19/02/2017 08:46:53
100
ขออนุญาตเสนอแบบนี้ได้มั้ยครับเฮีย

1. เพื่อเพิ่มความน่าเชื่อถือก็ให้คนที่อยากขายมาลงทะเบียนกับร้านเฮีย ใช้สำเนาบัตรประชาชนแล้วเขียนกำกับไว้ว่าเพื่อลงทะเบียนขายของกับเวปมั่นคงฯเท่านั้น

ถ้ามีการลงทะเบียนผมว่าอย่างน้อยก็ช่วยคัดกรองไม่ให้ถูกหลอกได้ระดับนึง และกระทู้จะไม่ตกไวขนาดนี้ครับ

และเวลาที่การขายสิ้นสุดแล้วถ้าโยกเข้าคลังกระทู้ไม่ได้ ก็ให้เฮียช่วยล๊อกกระทู้ไปเลยครับ

2. ห้องมือสอง น่าจะโพสต์ขายได้เฉพาะสินค้าที่ซื้อมาจากร้านมั่นคง ไฮไฟเลิฟเวอร์ หรือพันธมิตรเท่านั้น เพราะห้องมือสองเวลาขายได้เฮียก็ไม่ได้รับส่วนแบ่งอะไรเลย

ทุกวันนี้กระทู้ห้องมือสองฟลัดกระทู้เร็วมาก ถ้าสินค้าที่จะขายมาจากเครือร้านเฮีย จะเป็นมือสี่ ห้า หก ... ก็ได้ ผมว่ากระทู้จะตกช้ากว่านี้พอสมควรครับ

รบกวนฝากเฮียพิจารณาเพื่อเป็นแนวทางด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

19/02/2017 21:37:57
4,282
ตอนนี้อัตราการตกเร็วของกระทู้น่าจะลดลงไปบ้างหลังจากเพิ่มห้องจิปาถะเข้าไปนะครับ 555

ส่วนเรื่องบัตรประชาชนนี่น่าจะทำลำบาก เพราะผมจะไม่มีคนมาตรวจสอบเรื่องนี้โดยเฉพาะครับ และผมว่ามันอาจจะโกลาหลถ้าผมเป็นคนจัดการ 

ผมออกไอเดียนะครับ ผมเห็นกลุ่มต่างๆเวลาเค้าขายของกัน เค้าจะวางบัตรประชาชนและสมุดเลขบัญชีเงินฝากที่ใช้โอนไว้เลย ผมว่าถ้าเป็นคนที่ขายสินค้าจริงๆ ไอเดียการถ่ายรูปสินค้า พร้อมกับแนบบัตรประชาชนตนเองพร้อมกับสมุดธนาคารที่ตรงกับบัตร ผมว่าได้ผลดีกว่าเยอะเลยครับ

ลองตกลงกันดูครับ หรืออยากจะให้ช่วยดูแลด้านไหนเพิ่มเติมบอกมาได้เลยนะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

MaxxIE

19/02/2017 22:08:22
107
ผมขอเสนอด้วยอีกคน

ผมว่า น่าจะลองใช้ระบบ PM ดูครับ ใครสนใจก็ให้ไปPMหาคนขายเอา จะได้เป็นการเปิดเผยข้อมูลส่วนตัวแค่เฉพาะผู้ซื้อและผู้ขาย คนอื่นไม่มีคนรู้ รู้กันแค่สองคน

ส่วนขั้นตอนการล๊อคในกรณีที่ซื้อขายกันเรียบร้อยแล้ว ก็อาจจะมีปุ่ม "ขายให้" กับ "ได้รับ"

พ่อค้าเป็นคนกดปุ่ม "ขายให้" ในกล่องPMของคนที่PMมาตกลงซื้อขายกันแล้วพอใจ อาจจะมีช่องให้กรอกกระบวนการส่ง(อาจจะเป็นเลขEMS หรือไม่ก็กรอกว่า นัดรับของ) อะไรพวกนี้ด้วย แล้วจากนั้นก็จะมีข้อความ(PM) ส่งไปหาผู้ซื้อว่า ผู้ขายUser(นี้) ได้ขายของให้คุณ มีหมายเลขEMSนี้

พอคนซื้อได้ข้อความ และได้ของแล้ว ก็กดปุ่ม ได้รับ ตัวกระทู้ก็จะโดนล๊อคไป พร้อมกับขึ้นหมายเหตุอาจจะเป็นการEditหัวกระทู้อัตโนมัติเลยก็ได้ว่า "User A ได้ขายให้กับ User B ไปแล้ว ด้วยกระบวนการ (EMS/นัดรับ)" ประมาณนี้

เป็นการสรุปกระทู้ไปในตัว คนทั่วไปก็สามารถเอาเลขEMSไปเช็คข้อมูลการส่งของได้ด้วย ส่วนการนัดรับของก็อาจจะไม่ค่อยน่าเชื่อถือเท่าไหร่ แต่การนัดรับของก็คงไม่มีปัญหาอะไรหรอกมั้ง เพราะได้ลองได้เทสก่อนจ่ายเงินอยู่แล้ว

ลองดูครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Five

19/02/2017 22:52:31
100
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - นายมั่นคง

ตอนนี้อัตราการตกเร็วของกระทู้น่าจะลดลงไปบ้างหลังจากเพิ่มห้องจิปาถะเข้าไปนะครับ 555

ส่วนเรื่องบัตรประชาชนนี่น่าจะทำลำบาก เพราะผมจะไม่มีคนมาตรวจสอบเรื่องนี้โดยเฉพาะครับ และผมว่ามันอาจจะโกลาหลถ้าผมเป็นคนจัดการ 

ผมออกไอเดียนะครับ ผมเห็นกลุ่มต่างๆเวลาเค้าขายของกัน เค้าจะวางบัตรประชาชนและสมุดเลขบัญชีเงินฝากที่ใช้โอนไว้เลย ผมว่าถ้าเป็นคนที่ขายสินค้าจริงๆ ไอเดียการถ่ายรูปสินค้า พร้อมกับแนบบัตรประชาชนตนเองพร้อมกับสมุดธนาคารที่ตรงกับบัตร ผมว่าได้ผลดีกว่าเยอะเลยครับ

ลองตกลงกันดูครับ หรืออยากจะให้ช่วยดูแลด้านไหนเพิ่มเติมบอกมาได้เลยนะครับ 555

ต้องบอกว่าที่ผ่านมาผมไม่ค่อยได้ขายออกไปเท่าไร เพิ่งจะเริ่มระบายของช่วงที่ผ่านมาเลยไม่ค่อยมีประสบการณ์ครับเฮีย 

ผมว่าให้เฮียตัดสินใจดีกว่า ตัวผมน้อมรับทุกการตัดสินใจของเฮียอยู่แล้วครับ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

EakBKK

20/02/2017 08:10:17
0
ลองเข้าไปดูที่ http://www.voucherthai.com เป็นไอเดียนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

ellevoid

20/02/2017 10:21:06
220
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - นายมั่นคง

ผมว่าการโพสต์รูปบัตรปชช.ลงกระทู้ทำให้ดูน่าเชื่อถือมากขึ้นจริง แต่ก็อันตรายเรื่อง privacy นะครับ เพราะยุคนี้การ copy รูปไปแล้วแต่งเอาไปใช้ต่อนี่ทำได้ง่ายมาก

ผมว่าเรื่อง verified member ในห้องซื้อขายแลดูจะดีที่สุดนะครับ อาจจะไม่ต้องส่งสำเนาบัตรปชช.มาให้เฮีย แต่เป็นว่าก่อนที่ user ใดๆ จะโพสต์ลงห้องซื้อขายได้ ต้องแจ้งเจตจำนงค์ไปทางแอดมินเว็บก่อน เพื่อตรวจสอบอะไรก็แล้วแต่ตามที่เฮียคิดว่าจะเหมาะสม ผ่านตรงนี้ไปได้แอดมินอนุมัติให้สิทธิ์แล้วถึงจะเปิดกระทู้ในห้องซื้อขายได้ อะไรแบบนี้อ่ะครับ แต่ตรงนี้ก็จะเพิ่ม workload ให้กับแอดมินค่อนข้างมาก 

ไม่งั้นตัดปัญหาก็ปิดห้องซื้อขายแล้วให้ไปใช้บอร์ดอื่นที่มีระบบตรวจสอบที่ดีกว่าไรงี้ไปเลย แฮะๆ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

EndSound

20/02/2017 10:49:17
31

ผมขอเสนอว่า..
1. ให้สามารถแก้ไขได้ ทั้งผู้ตั้งกระทู้ และผู้ตอบกระทู้
2. ผู้ขายสามารถปิดกระทู้ได้ ซึ่งกระทู้จะแสดงเป็นสีเทา หรือเป็น icon แสดงว่าปิดแล้ว
และไม่สามาถตอบหรือแก้ไขกระทู้นั้นได้อีก
3. สมาชิกสามารถ inbox คุยกันได้
4. สามารถดูประวัติการขายของสมาชิกได้

..ประมาณนี้ก็น่าพอครับ 
ปล.
1. เรื่องการแก้ไข ปกติผู้ซื้อมักจะต้อง capture ข้อความไว้อยู่แล้วครับ
2. ผู้ซื้อควรตรวจสอบเครดิตผู้ขายด้วยตนเองครับ
3. ง่ายสุดซื้อมือ 1 ร้านเฮียครับ ไม่ต้องเช็คประวัติให้ยุ่งยาก haha+

หยิกหู 0
แจกหู 1
"กระทู้ตัวสีเทาๆ และคลิกไม่ได้ในห้องหูฟังมือสอง คืออะไรครับ"