Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามเรื่องการ set ระบบเสียงใน window ครับ

Furch

14/02/2017 09:41:37
624
สืบเนื่องจากที่ Hugo แบตสิ้นชีวิตไป อยู่ระหว่างเปลี่ยนแบต ผมเลยสอย 2qute มาใช้แทน ทีนี้พอเปลี่ยนมาใช้ 2qute ปรากฏว่าเสียงจากไฟล์ PCM ทุกเพลง ไม่ว่าจะ quality ระดับไหน เสียงก็จะแตกทุกเพลง มีเพียงไฟล์ DSD ที่เล่นแล้วเสียงปกติครับ
ผมเลยคิดว่าน่าจะเกิดจากเซตอะไรใน window ไม่ถูกต้องสักอย่าง

1. ตอนใช้ Hugo เสียงปกติครับ ไม่มีปัญหาใดๆ
2. ตอนที่ Hugo แบตเสื่อมไป ผมต้องเซตอะไรสักอย่างใน PC ให้มันใช้ hardware ใน PC แทนเพราะตอนถอด Hugo ออก แล้วเสียบลำโพง active เฉยๆ เปิดเพลงฟังเสียงไม่ออกครับ แต่จำไม่ได้แล้วว่าผมมั่วอะไรไปบ้าง ก็มั่วจนเสียงจากลำโพง active ติด ฟังเพลงได้ครับ
3. ใช้ Window กับ Jriver ในการฟังเพลงครับ
4. เสียงแตกเป็นกับทุกสรรพเสียงที่ได้ยิน ไม่ว่าจะเพลง เกมส์หน้าเวป youtube ยังไม่ได้ลอง แต่คิดว่าน่าแตกเหมือนกันครับ ยกเว้นไฟล์ DSD ครับ
5. ผมลอง install driver ใหม่หลายรอบแล้วครับ ทั้งจากหน้าเวป Chord และจาก Thumbdrive ที่ได้มากับ 2qute ลองทั้ง restart PC ก่อนและหลัง install ทุกรูปแบบ

รบกวนเฮียมั่น หรือว่าพี่ๆท่านใดที่เชี่ยวชาญในการเซตระบบเสียงใน window เพื่อใช้กับ DAC ช่วยให้ความรู้ผมด้วยครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Jjcdi

14/02/2017 13:26:31
ผมเคยใช้ asio แล้วเสียงแตก แต่เปลี่ยนมาใช้ wasapi อาการมันก็หายไป ลองดูครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

RockDragon

14/02/2017 13:39:08
2,893
ถ้าฟัง DSD ไม่มีเสียงแตก แต่อย่างอื่นเป็นหมด
ผมเดาว่าน่าจะเป็นที่การเซ็ตเพิ่ม +db output สำหรับชดเชยเสียงของ dsd ที่เบากว่าครับ
ลองหาดูใน setting ของ jriver ตรง dsd output หรืออะไรซักอย่างเนี๊ยผมจำไม่ได้แล้วครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

MaxxIE

14/02/2017 13:57:52
107
ลองฟังกับVLCเทียบดูครับ
ถ้าVLCเสียงไม่แตก ก็น่าจะเป็นกับการที่เราไปตั้งค่าอะไรสักอย่างในjRiverผิดไป
ลองรีเซ็ตเป็นค่าตั้งต้นดูครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

หมูหวาน

14/02/2017 15:30:37
573

น่าจะเป็นที่ Gain การขยายของ 2Qute มากกว่า ทำให้ Output แรงกว่า Hugo รึป่าวครับ 

เวลาเอาไปเข้าลำโพง Active ที่ภาค Input มันเลยเกินสัญญาณที่รองรับได้ รองปรับเสียงในคอมเบาลงดูว่าเป็นรึป่าวครับ 

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

Furch

14/02/2017 22:26:19
624
ขอบคุณน้าชากับพี่ๆทุกคนด้วยครับ ได้ละครับ ผมไม่เข้าใจ JRiver จริงๆ -..-" ต้องเข้าไปใน Invernal Vollume แล้วปรับ Maximum Vollume ให้ไม่ถึง 100
แต่ผมก็แอบสงสัยว่าทำไมปรับใน JRiver ตรงนี้แล้ว ทำไมตอนไม่เปิดโปรแกรมนี้ พอดู youtube หรือ VDO ใน facebook แล้วเสียงมันก็ไม่แตกไปด้วย งงมากครับ แต่ช่างมันก่อนครับ ตอนนี้มีความสุขดีแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Furch

14/02/2017 22:27:55
624
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - Jjcdi
ผมเคยใช้ asio แล้วเสียงแตก แต่เปลี่ยนมาใช้ wasapi อาการมันก็หายไป ลองดูครับ
ผมตั้งใจแจกหูครับ แต่เหมือนเบลอจัด กดผิด ขอโทษด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถามเรื่องการ set ระบบเสียงใน window ครับ"