Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ต่อ Headphone-amp (ช่อง Pre-out / Preamp ) กับ Active Speaker ได้มั้ยครับ

Dremo

12/02/2017 20:20:28
4
หาข้อมูลแล้วแต่ไม่เจอจริงๆว่ามีผลยังไงบ้าง
อย่างแอมป์ Burson soloist หรือ Audio Gd ที่มีภาค Preamp

ต่อตามนี้จะมีผลยังไงบ้างครับ
    Dac -> Headphone-amp (ช่อง Pre-out / Preamp ) -> Active Speaker
 ไม่อยากถอด RCA บ่อยๆนะครับเวลาเปลี่ยนหูฟังเป็นลำโพง
    ( กลางวันลำโพง / กลางคืนหูฟัง )
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

somkiatr

12/02/2017 20:26:05
182
ตัว Audio GD ที่ผมใช้อยู่ (NFB11) มันมี Switch อยู่ด้านหน้าให้เลือกว่าจะให้ออก output ไปที่ RCA (fixed) (ลำโพง) หรือ HP (headphone Amp) ไม่ต้องถอด RCA เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Dremo

12/02/2017 20:47:48
4
NFB11 มันเป็น Dac-amp ช่อง FIXED สามารถต่อลำโพงได้โดยใช้แต่ภาค DAC
  แต่ที่ผมสงสัยคือ Headphone-amp  ที่มีแต่ภาค Headphone-amp / Preamp เหมือนในรูป
ว่าถ้าไปต่อ Active Speaker มันจะมีผลยังไงอะครับ
 พอดี DAC ผมมี RCA ช่องเดียวอะครับ
     ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Sutad

12/02/2017 20:58:28
95
ผมเคยลอง Int amp ที่มีภาค Preamp ในตัว  ไปต่อกับ Power amp แล้วไปออกลำโพง

กรณีนี้ Headphone-amp ทำหน้าที่เป็น Preamp ส่งสัญญาณไปลำโพง Active ซึ่งมี Amp ในตัว  ตามหลักแล้วน่าจะได้

แล้วได้ลองเสียบต่อระหว่าง Headphone-amp กับลำโพง Active แล้วมันเสียงไม่ออกเหรอครับ ?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Sutad

12/02/2017 21:06:25
95
แก้ไข  ผมพิมพ์สับสนไปหน่อย

ปกติ Int. amp มันรวมเอา Preamp + power amp

Int. amp บางรุ่นมันมี Pre out เอาไปต่อกับ Power amp ทำหน้าที่เป็น Preamp อย่างเดียวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Dremo

12/02/2017 21:16:25
4
ผมคิดว่า Amp มันจะซ้อนกันเหมือนต่อ Amp 2 ตัวรึเปล่านะครับ 
เลยหาข้อมูลนะครับว่ามันจะมีผลอย่างไรบ้างกับเสียงหรือแอมป์

DAC ->     Headphone-Amp  ->    Active speaker

ขอบคุณครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

somkiatr

12/02/2017 21:40:17
182
ผมเคยต่อจากช่อง Headphone AMP (ของ NBF11) ไปเข้าลำโพง (active)  ที่มี amp.ในตัวโดยใช้สาย mini-to-2RCA ได้ครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

CHRONOADICT

13/02/2017 02:20:10
676
เข้าใจว่าจขกท.จะถามว่าการต่อแบบนี้จะเหมือนการ double-amping ซึ่งจะทำให้เสียงเพี้ยน หรือแอมป์จะเสียเร็วหรือไม่น่ะครับ ผมก็มือใหม่ไม่มีความรู้เลย คงต้องรอเซียนๆมาตอบครับ แต่ส่วนตัวตอนนี้ต่อจาก pre-outของ Schiit vali2ไปเข้าline inของมินิคอมโปออนเคียวอยู่ครับ ไม่สามราถบอกความแตกต่างได้ครับ นอกจากอยากเบิร์นแอมป์บ้างดีกว่าไม่ได้ใช้ครับ แหะๆ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Sutad

13/02/2017 08:16:13
95
ถ้าเป็น amp ไปหา amp เสียงจะไม่ออกครับ เพราะ amp ทำหน้าที่ขยายเสียงอย่างเดียว

เสียงจะออกเมื่อต่อ Pre out แล้วตัว Headphone amp (คือ Pre + Power)  ทำหน้าที่เป็น Preamp ไม่ใช่ทำหน้าที่เป็น amp และไม่มีผลทำให้เสียเร็วกว่าปกติ

ส่วนเรื่องเสียง  ตามหลักแล้วน่าจะเปลี่ยนตามบุคลิคเสียงของ Preamp ในเครื่องเสียงบ้าน Preamp ทำหน้าที่ในการรับสัญญาณจากแหล่งต่างๆ ผ่านไป Poweramp  และยังทำหน้าที่ควบคุมระดับเสียง Treble  Bass  และ Balance

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Dremo

13/02/2017 10:13:46
4
ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ 
  ( แอบสนใจ Vali2 เลย )
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Hsung

13/02/2017 11:35:07
346
เอาหลักง่ายๆ ก่อนนะครับ เครื่องเล่นต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น CD DAC TAPE สิ่งที่ออกมา จะอยู่ในรูปสัญญาณไฟฟ้าคงที่

และโดยส่วยใหญ่ขนาดสัญญาณ จะสวิงไม่เกิน +/- 1 โวลท์ การที่จะขับให้เสียงดังได้ ต้องมีภาคขยาย

ที่มีส่วนประกอบ 2 ส่วนคือภาคขยายสัญญาณ (pre amp) และภาคขยายกำลัง (power amp)

pre amp จะขยายสัญญาณให้แรงดันสูงขึ้นหรือลดลง เลยทำให้ต้องมี volume มาเกี่ยวข้อง ถ้าไม่มีแสดงว่าไม่ใช่

ตอบ จขกท. ก่อน active speaker มันมีภาค pre amp และ power amp ในตัวครับ

ถ้าต่อผ่านช่อง pre out แปลว่าผ่านภาค pre amp ของ Active Speaker คุณภาพจะแย่ลง

แต่ได้ข้อดีในเรื่องการ เร่ง/เบา สามารถทำที่ Burson soloist ได้โดยตรง

ถ้าต่อผ่านช่อง line out แปลว่าไม่ผ่านภาค pre amp ของ Active Speaker คุณภาพจะคงเดิม แต่มีข้อเสียต้องถอดสลับ RCA

ปล. ไม่แน่ใจว่า  Active Speaker บางรุ่นมมักจะมี line out แถมมาด้วย ก็สามารถใช้วิธีเอา RCA ต่อเข้าที่ line in ของ Active Speaker

แล้วใช้ RCA อีกเส้นต่อจาก line out ของ Active Speaker กลับมาที่ Headphone amp ก็ได้ครับ

เล่น HP amp ตัว Burson soloist ที่ราคาหลายหมื่น ผมว่า Active Speaker ที่ใช้น่าจะไม่ต่างกัน น่าจะมี line out แถมมาด้วยนะ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

Dremo

13/02/2017 12:19:04
4
ตอนนี้ผมใช้    Concero HD -> RCA -> Micromega Mysystem 
  หูฟัง K701 ผมเสียบช่องหูฟังใน Myamp 
  ว่าจะหาแอมป์หูฟังแยกเลยมาขอข้อมูลครับเรื่องการเชื่อมต่อครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Dremo

13/02/2017 12:20:04
4
ปล. ในรูปคือตัวอย่างครับ ผมยีงไม่ได้ซื้อ TT
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Hsung

13/02/2017 22:49:00
346
โอเคง่ายสุด ไปซื้อ headphone amp ที่มีช่อง line out  ในตัว อย่างของยี่ห้อ schitt audio ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

CHRONOADICT

15/02/2017 18:34:13
676
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - Dremo
ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ 
  ( แอบสนใจ Vali2 เลย )
สนใจบอกได้นะครับ(ขออนุญาตขายของ...) เนื่องจากตอนนี้มีกอง schitเต็มทั้งบ้าน Modi-Vali)/ที่ทำงาน Wyrd+Magni-Bifrost/Lyr....) สาเหตุก็คือหาที่ซื้อไม่ได้เลยสั่งมาลองจาก Schiit ยกกองเพื่อประหยัดค่าส่ง และที่ผมอยู่ตอนแรกกะว่าไม่โดนภาษี แต่โดนเพราะส่ง Fedex....
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ต่อ Headphone-amp (ช่อง Pre-out / Preamp ) กับ Active Speaker ได้มั้ยครับ"