Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

in ear สำหรับแนวเพลงประกอบภาพยนตร์

nares

11/02/2017 09:37:38
0
ขอคำแนะนำจากสมาชิกครับ มีสมาชิกหลายท่านนำเพลง sound track มาแนะนำ ซึ่งเป็นแนวเพลงที่ผมฟังได้นานกว่าแนวเพลงอื่นๆ ทำให้นึกถึงการเข้าไปดูหนังในโรงภาพยนตร์ที่ให้เสียงที่กระหึ่มและมีรายละเอียดเสียงที่ให้ความรู้สึกร่วมกับหนัง สำหรับสมาชิกที่ชื่นชอบเพลงแนวนี้ท่านใช้หูฟังรุ่นไหนกันบ้างครับ 
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

MaxxIE

11/02/2017 10:43:29
107
ที่ผมใช้อยู่ทุกวันนี้เป็นตัวFull Size รุ่น Creative Aurvana Live ! เสียงโอเคใช้ได้ครับ รายละเอียดดี แต่ไม่ค่อยเป็น3มิติเท่าไหร่

สัปดาห์ที่แล้วผมได้เข้ากรุง ได้ไปลองมาหลายๆรุ่น ตกลงปลงใจที่Zero Audio Basso DX210 ครับ
เบสสวย อิมแพคดี เสียงรวมๆจะออกหนาๆหน่อย มันทำให้เพลงที่ฟังดูทรงพลังดีครับ แต่ก็ไม่ทิ้งเสียงกลาง เสียงแหลม ยังเก็บรายละเอียดมาดีครับ แต่เสียงสวยสู้เบสไม่ได้

เสียอย่างเดียวคือของหมด เห็นเฮียมั่นว่าสิ้นเดือนของจะมา ก็ได้แต่รอไปครับ

ผมว่าฟังแนวนี้ ฟังจากลำโพงแจ่มสุดแล้ว เพราะได้บรรยากาศ3มิติ ไกล้เคียงโรงหนังที่สุดแล้วครับ

ส่วนหูฟังผมว่า ตัวFull Size จะให้เสียงได้ละเอียดกว่าพวก in-ear มันมีอะไรหลายๆอย่างที่in-earไม่มีครับ เพราะ in-ear มันให้สียงแค่ที่รูหู แต่ Full Size มันให้ความสั่น ให้มิติได้กว้างกว่า พวกรายละเอียดมันเล่นมิติได้ไกลกว่า เพราะให้เสียงรับรู้ที่ใบหูได้ พวกมิติมันจะขยายไปบนล่างหน้าหลังได้ดีกว่าครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

pana philo

11/02/2017 12:52:58
34
ถ้าไม่จำกัดงบ แนะนำ  

Witchgirl 12 + Effect audio Heracles
(ถ้าได้ DAP ดีๆๆๆสักตัวที่ให้ Midbass ทรงพลัง เช่น Opus 2, 380Cu, 380SS)

บาลานซ์และเวทีเสียงที่โอบล้อมและมีความเป็น 3 มิติ
แยกรายละเอียดชิ้นดนตรีและซ้อนกันเป็นชั้น layer ที่สมจริง
เบสลงได้ลึก อิมแพคดี ทรงพลัง 
สำหรับผมแล้วคิดว่า ฟังเพลงแนว Score แล้ววางไม่ลงแน่นอน
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

nares

11/02/2017 13:14:57
0
ขอบคุณครับ คุณ MaxxIE และ คุณ pana philo ที่ให้คำแนะนำครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

MaxxIE

11/02/2017 13:40:43
107
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - pana philo
ถ้าไม่จำกัดงบ แนะนำ  

Witchgirl 12 + Effect audio Heracles
(ถ้าได้ DAP ดีๆๆๆสักตัวที่ให้ Midbass ทรงพลัง เช่น Opus 2, 380Cu, 380SS)

บาลานซ์และเวทีเสียงที่โอบล้อมและมีความเป็น 3 มิติ
แยกรายละเอียดชิ้นดนตรีและซ้อนกันเป็นชั้น layer ที่สมจริง
เบสลงได้ลึก อิมแพคดี ทรงพลัง 
สำหรับผมแล้วคิดว่า ฟังเพลงแนว Score แล้ววางไม่ลงแน่นอน
เห็นราคาชุดนี้แล้ว ผมเก็บตังค์ทำโรงหนังในบ้านดีกว่า
บอกตรงๆ ไม่กล้าลงเงินขนาดนี้กับสินค้าชิ้นเดียวจริงๆ
ราคานี่สำหรับคนไม่จำกัดงบของแท้เลย
ผมขอบายครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ลูกตาล Reus Glass

11/02/2017 14:02:45
96
ผมชอบฟังแนวนี้เช่นกัน ก็ใช้หูแนวเดียวกับที่ฟังเพลงออเคสตร้า บรรเลงอื่นๆนะครับ

งบไม่จำกัดมีแนะนำไปแล้ว ของผมเริ่มต้นๆถ้าอินเอียร์ก็ RE400 ละกันครับ เน้นแฟลตๆไว้ก่อน

ถ้าไม่อินเอียร์ก็ MX985 ฟูลไซส์ momentum ก็ดีครับ ที่ใช้บ่อยๆ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

SirIsexnewTA

11/02/2017 14:41:17
387
เพลงประกอบภาพยนต์ ส่วนมากก็จะเป็นเพลงตลาดหรือที่รู้จักกันในนามของเพลงป๊อบทั่วไปนี่แหละครับ แต่ภาพยนตร์เองก็มีหลากหลายแนวใช่ว่าจะใช้เพลงป๊อบมาเป็น soundtrack เหมือนกันทุกเรื่อง  อย่างเช่น Begin again อันนีเพลงป๊อบแน่นอน แต่ก็มีความหลากหลายในอัลบั้มอยู่
Sing street ก็จะออกแนวเพลงตามยุคของเด็กวัยรุ่นได้ชัดเจน 
Guadian of the galaxy ก็จะเป็นป๊อบยุคเก่าหน่อยซึ่งอ้างอิงมาจากเพลงที่ตัวพระเอกฟัง
Fifty shades of grey นี่ก็จัดว่าป๊อบเหมือนกัน แต่ว่าแตกต่างจากป๊อบเรื่องข้างบนพอสมควร 
Your name เป็น j pop ไปจนถึง j rock 
การ์ตูน ของ Walts Disney นี่ก็ออกไปทางเพลงร้องและมีออเครสตร้าซะเป็นส่วนมาก

จากที่ยกตัวอย่างมามันเกือบจะถูกจัดว่าอยู่ในหมวดหมู่ของเพลงป๊อบทั้งสิ้นเพราะว่ามันมาจากภาพยนตร์คนส่วนมากจะรู้จักและที่สำคัญตัวภาพยนตร์เองก็ต้องเลือกเพลงที่ติดหูได้ง่ายเพื่ให้เป็นจุดจำหรือกิมหมิกของเรื่อง แต่สังเกตได้ว่าในบรรดาเพลงป๊อบเหล่านี้ใช้หูฟังไม่เหมือนกันเลย (ในการฟังให้ได้ประสิทธิภาพมากที่สุด) ดังนั้นการใช้หูฟังจึงควรยึดตามอัลบั้มหรือศิลปินมากกว่าครับ เพราะว่าถ้ายึดตามความเป็น original soundtrack จะถือว่ากว้างมากๆ และจะให้ผลได้ไม่ชัดเจนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

nares

11/02/2017 15:44:20
0
ขอบคุณ คุณ ลูกตาล Reus Glass  คุณ SirIsexnewTA ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

MaxxIE

11/02/2017 15:54:16
107
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - SirIsexnewTA
เพลงประกอบภาพยนต์ ส่วนมากก็จะเป็นเพลงตลาดหรือที่รู้จักกันในนามของเพลงป๊อบทั่วไปนี่แหละครับ แต่ภาพยนตร์เองก็มีหลากหลายแนวใช่ว่าจะใช้เพลงป๊อบมาเป็น soundtrack เหมือนกันทุกเรื่อง  อย่างเช่น Begin again อันนีเพลงป๊อบแน่นอน แต่ก็มีความหลากหลายในอัลบั้มอยู่
Sing street ก็จะออกแนวเพลงตามยุคของเด็กวัยรุ่นได้ชัดเจน 
Guadian of the galaxy ก็จะเป็นป๊อบยุคเก่าหน่อยซึ่งอ้างอิงมาจากเพลงที่ตัวพระเอกฟัง
Fifty shades of grey นี่ก็จัดว่าป๊อบเหมือนกัน แต่ว่าแตกต่างจากป๊อบเรื่องข้างบนพอสมควร 
Your name เป็น j pop ไปจนถึง j rock 
การ์ตูน ของ Walts Disney นี่ก็ออกไปทางเพลงร้องและมีออเครสตร้าซะเป็นส่วนมาก

จากที่ยกตัวอย่างมามันเกือบจะถูกจัดว่าอยู่ในหมวดหมู่ของเพลงป๊อบทั้งสิ้นเพราะว่ามันมาจากภาพยนตร์คนส่วนมากจะรู้จักและที่สำคัญตัวภาพยนตร์เองก็ต้องเลือกเพลงที่ติดหูได้ง่ายเพื่ให้เป็นจุดจำหรือกิมหมิกของเรื่อง แต่สังเกตได้ว่าในบรรดาเพลงป๊อบเหล่านี้ใช้หูฟังไม่เหมือนกันเลย (ในการฟังให้ได้ประสิทธิภาพมากที่สุด) ดังนั้นการใช้หูฟังจึงควรยึดตามอัลบั้มหรือศิลปินมากกว่าครับ เพราะว่าถ้ายึดตามความเป็น original soundtrack จะถือว่ากว้างมากๆ และจะให้ผลได้ไม่ชัดเจนครับ
ความเข้าใจส่วนตัว ที่เพลงกล่าวมา ผมว่ามันจัดอยู่ในประเภทเพลงป๊อบอยู่แล้วรึปล่าวครับ แค่เอามาใส่ในหนังเฉยๆ

ถ้าพูดถึงเพลงประกอบภาพยนตร์ น่าจะหมายถึงเพลงดนตรีบรรเลงแบบพวกOrchestraรึปล่าว
เพราะมันแทบจะสามัญประจำหนังทุกๆเรื่องไปแล้ว บางเรื่องอาจจะผสมแนว​ Electro / Rock / Punk / Heavy Metal / Synce และอื่นๆอีกมากมาย แต่โดยรวมก็ยังใช้เครื่องดนตรีOrchestraเป็นแกนหลักอยู่

ซึ่งตรงนี้ คงต้องให้ จขกท.มาขยายความซักหน่อยแล้วว่า เพลงที่ฟังเป็นอันไหน
เป็น เพลงที่มีเนื้อร้องเหมือนเพลงทั่วๆไป หรือ เพลงที่มีแต่ดนตรี แบบOrchestra

เพราะที่ผมเข้าใจคือ อย่างหลังนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

nares

11/02/2017 16:41:53
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - MaxxIE
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - SirIsexnewTA

ความเข้าใจส่วนตัว ที่เพลงกล่าวมา ผมว่ามันจัดอยู่ในประเภทเพลงป๊อบอยู่แล้วรึปล่าวครับ แค่เอามาใส่ในหนังเฉยๆ

ถ้าพูดถึงเพลงประกอบภาพยนตร์ น่าจะหมายถึงเพลงดนตรีบรรเลงแบบพวกOrchestraรึปล่าว
เพราะมันแทบจะสามัญประจำหนังทุกๆเรื่องไปแล้ว บางเรื่องอาจจะผสมแนว​ Electro / Rock / Punk / Heavy Metal / Synce และอื่นๆอีกมากมาย แต่โดยรวมก็ยังใช้เครื่องดนตรีOrchestraเป็นแกนหลักอยู่

ซึ่งตรงนี้ คงต้องให้ จขกท.มาขยายความซักหน่อยแล้วว่า เพลงที่ฟังเป็นอันไหน
เป็น เพลงที่มีเนื้อร้องเหมือนเพลงทั่วๆไป หรือ เพลงที่มีแต่ดนตรี แบบOrchestra

เพราะที่ผมเข้าใจคือ อย่างหลังนะ
ขอบคุณครับ คุณ maxxIE ผมอาจจะอธิบายแนวเพลงไม่เห็นภาพนัก ขอยกตัวอย่างเพลงที่เป็นผลงานของ HANS ZIMMER , JOHN WILLIAMS ครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

SirIsexnewTA

11/02/2017 17:49:20
387
ตามที่ว่ามาเข้าทาง sennheiser ครับ 55
ลองดู sennheiser พวกตระกูล rs ทั้งหลาย ขึ้นชื่อเรื่องดูหนัง 
และยังเป็นหูฟัไร้สายที่กระจายสัญญาณด้วยแท่น wireless ที่ส่งสัญญาณได้ไกลมากๆและลดปัญหาเรื่องภาพ-เสียงดีเลย์(ซึ่งพบเจอได้เป็นปกติในการส่งสัญญาณบลูทูธ ver 4.0 ลงไป) 
แต่ถ้าสนใจจะฟังแต่เพลงจริงๆ momentun in-ear ก็ตอบโจทย์ในวงกว้างได้อย่างไม่ยากเย็นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

nares

11/02/2017 17:55:17
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - SirIsexnewTA
ตามที่ว่ามาเข้าทาง sennheiser ครับ 55
ลองดู sennheiser พวกตระกูล rs ทั้งหลาย ขึ้นชื่อเรื่องดูหนัง 
และยังเป็นหูฟัไร้สายที่กระจายสัญญาณด้วยแท่น wireless ที่ส่งสัญญาณได้ไกลมากๆและลดปัญหาเรื่องภาพ-เสียงดีเลย์(ซึ่งพบเจอได้เป็นปกติในการส่งสัญญาณบลูทูธ ver 4.0 ลงไป) 
แต่ถ้าสนใจจะฟังแต่เพลงจริงๆ momentun in-ear ก็ตอบโจทย์ในวงกว้างได้อย่างไม่ยากเย็นครับ
ขอบคุณครับ คุณSirIsexnewTA 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

JuneyJa

11/02/2017 19:52:34
733
witchgirl12+heracls นี้ราคาไม่ถึง 1/5 ของงบทำห้องดูห้องดูหนังในบ้านเลยนะคีบ ได้แค่ลำโพงกับโปรเจคเตอ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

MaxxIE

11/02/2017 22:08:22
107
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - JuneyJa
witchgirl12+heracls นี้ราคาไม่ถึง 1/5 ของงบทำห้องดูห้องดูหนังในบ้านเลยนะคีบ ได้แค่ลำโพงกับโปรเจคเตอ
ผมเอาแบบพอเพียงพอใช้ได้ก็พอครับ ไม่ได้กะเอาเทียบโรงหนังมาตรฐานหรอกครับ
แค่ได้ดูหนังบนจอใหญ่ๆ ลำโพงเกรดพอใช้ มันก็ฟินกว่าดูจากTVเยอะแล้วครับ 
ผมว่าแสงที่สะท้อนจากProjector มันได้ฟิลลิ่งหนังโรงกว่าดูจากจอทีวีอยู่นะครับ
แค่นี้ผมก็ฟินแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 14

pana philo

11/02/2017 22:51:58
34
ถ้าเป็น In Ear

และงบประมาณจำกัด แนะนำ ลองฟังชุดนี้ดูครับ

1. DX80+RE600 
2. DX80+Dita The Truth Edition 

ถ้าชอบฟัง Original Motion Picture Score ทั้ง 2 ชุด ก็ได้ระดับหนึ่งครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละคนด้วยครับผม 

ปล.ผมเลือกข้อ 2 เพราะ The Truth ให้เบสที่กระชับลงลึกกว่า(ไม่อิมแพคดุดันมากมายเท่า K10u,U12) และให้มิติที่หลุดออกไปจากศีรษะ โอบล้อมรอบตัว โฟกัสทิศทางได้แม่นยำ

อย่างเช่น

Steve Jablonsky - 2014 - Transformers : Age of Extinction

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

nares

11/02/2017 22:59:37
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - pana philo
ถ้าเป็น In Ear

และงบประมาณจำกัด แนะนำ ลองฟังชุดนี้ดูครับ

1. DX80+RE600 
2. DX80+Dita The Truth Edition 

ถ้าชอบฟัง Original Motion Picture Score ทั้ง 2 ชุด ก็ได้ระดับหนึ่งครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละคนด้วยครับผม 

ปล.ผมเลือกข้อ 2 เพราะ The Truth ให้เบสที่กระชับลงลึกกว่า(ไม่อิมแพคดุดันมากมายเท่า K10u,U12) และให้มิติที่หลุดออกไปจากศีรษะ โอบล้อมรอบตัว โฟกัสทิศทางได้แม่นยำ

อย่างเช่น

Steve Jablonsky - 2014 - Transformers : Age of Extinction

ขอบคุณ คุณ pana philo   อีกครั้งครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"in ear สำหรับแนวเพลงประกอบภาพยนตร์"