Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สวนกระแส!! Apple AirPods ดังเปรี้ยงในญี่ปุ่น! คะแนนรีวิวสูงล้น คนแห่รีวิว 'เสียงดี ใส่สบาย'

1059405

07/02/2017 18:36:58
0
ออกวางขายมาเป็นเวลาระยะหนึ่งแล้วสำหรับ Apple AirPods หูฟังเอียร์บัดไร้สายจากค่ายแอ๊ปเปิ้ล ที่แรกเริ่มเดิมทีถูกนักรีวิวทั้งไทยเทศสับเละ! ให้คะแนนเฉลี่ยเพียง 3-3.5 เต็ม 5 คะแนน สร้างความมัวหมองแก่บริษัทแม่เป็นอันมาก
อย่างไรก็ดี สิ่งที่เกิดขึ้นหลังวางขายจริงไม่ได้สอดคล้องไปกับคะแนนรีวิวที่น่ากังขาเหล่านี้
ด้วยยอดขายและคิวสั่งจองที่ยาวนานไปถึง 6 สัปดาห์จึงจะได้รับของ (หากสั่งผ่าน apple store ไทย) หน้าร้านที่สินค้าวางขายหมดจากชั้น และของหิ้วราคาเหยียบหมื่นบาท!
ตอกย้ำด้วยปรากฏการณ์ในญี่ปุ่น แดนอาทิตย์อุทัยที่มีหูฟังวางขายพร้อมสรรพจากทั่วทุกดินแดนในโลก ตั้งแต่หูถูกหลักร้อยไปจนถึงหูแพงหลักล้าน ทั้ง dynamic และ electrostatic และทุกรูปแบบของหูฟังตั้งแต่ฟูลไซส์จนถึง CIEM ญี่ปุ่นจึงอุดมไปด้วยประชากรที่เจนจัดในศาสตร์การเล่นเครื่องเสียง-หูฟังไม่แพ้ชาติใดในโลก
บัดนี้ AirPods ขึ้นแท่นเป็นหูฟังอันดับหนึ่ง ด้วยคะแนนรีวิวสูงถึง 4.61 เต็ม 5 คะแนน! อ้างอิงจากผู้ใช้ เว็บ kakaku ซึ่งเป็นหนึ่งในศูนย์กลางการเช็คราคาและรีวิวที่ผู้คนเข้าใช้มากที่สุดในญี่ปุ่น!
ผู้ใช้ส่วนใหญ่ต่างให้ความเห็นว่า ผิดคาด! ไม่เห็นจะเหมือนกับคะแนนรีวิวตามเว็บต่างๆ ที่เคยอ่านมาเลย
บ้างก็ว่า ใส่สบาย และเสียงดี โดยทำคะแนนในย่านเสียงสูงได้ดีถึง 4.01 เต็ม 5 คะแนน
นอกจากนี้ผู้ใช้ญี่ปุ่นไม่มีข้อกังขาเกี่ยวกับดีไซน์ที่มีการให้ร้ายมาก่อนว่า 'ตลก' 'เหมือนเอเลี่ยน'
โดยได้คะแนนในส่วนรูปลักษณ์สูงถึง 4.48 เต็ม 5 คะแนน ซึ่งสูงกว่าค่าเฉลี่ยอย่างมาก
และไม่ต้องฉงนว่า Apple AirPods นี้ ทำคะแนนขึ้นแท่นอันดับหนึ่งในส่วน 'ความสะดวกในการพกพา' ด้วยคะแนนเต็ม 5.00 คะแนน สูงที่สุดในหูฟังทั้งหมดที่มีขายในขณะนี้
คาดว่า AirPods ของค่ายผลไม้นี้จะขายได้ดีต่อไปในสนามหูฟังไร้สายที่เกิดใหม่ เป็นพื้นที่อิสระของผู้ที่กำลังมองหาคุณภาพเสียงพร้อมทั้งความสะดวกสบายในการพกพา
หมดยุคแล้วสำหรับสายหูฟังที่พันม้วน สายพับ สายขาด
ลองเปิดใจและเปิดกระเป๋าตังค์ครับ ลองให้โอกาสสำหรับ Apple AirPods
แล้วคุณจะเข้าใจว่า ชีวิตไร้สายเหนือระดับ มันเป็นยังไง
ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เดียว

07/02/2017 18:49:48
1,067
ก็ไม่ได้มีอะไรกับ apple ขอลองฟังก่อน ถ้าดีจริง ก็สนับสนุน^^ 
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

เดียว

07/02/2017 18:53:34
1,067
ปล.ยี่ห้ออื่นเค้าก็มีหูฟังบลูทูธนะ ราคานี้ของยี่ห้ออื่นๆได้วัสดุเป็นอลูมิเนียม แพดนุ่ม ใส่สบาย หรือจะเอาแบบใส่ว่ายน้ำได้เค้าก็ทำ ผู้บริโภคอย่างเราๆมีทางเลือกมากมายจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

somkiatr

07/02/2017 19:55:42
182
หมดยุค สตีฟ จ๊อบส์ แล้วตอนนี้เห็นได้ชัดว่าเป็นขาลงแล้วครับ แต่ละลงแบบค่อยๆลงหรือลงแบบดิ่งเหมือนหุ้นตกต้องคอยดูกันต่อไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

MaxxIE

07/02/2017 20:06:20
107
เสียงดีคะแนนสูงยังไงผมก็ไม่ซื้อครับ
เพราะเคยใส่Earpodแล้ว รูปทรงมันไม่ได้รับกับทรงของหูผมเลยซักกะนิด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

cement

07/02/2017 21:09:11
10
ราคา7kมีตัวเลือกให้เลือกมากมาย อันที่จริงตัวair podกับกล่องเก็บก็กินปริมาณพอๆกับหูฟังมีสายแหล่ะครับ ส่วนที่ว่าเสียงดีกันๆ มันคงดีไม่พอ7kกันหรอก ถ้ามันเสียงดีสมราคาป่านนี้ เว็ปรีวิวต่างประเทศ เห็ดไฟ บอร์ดนี้คงตั้งกระทู้กันเนืองแน่นแล้วแหล่ะ ส่วนเว็ปkakaku เป็นเว็ปนักเล่นหูฟังโดยตรงรึเปล่าหรือเป็นเว็ปgadget
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Narishane

07/02/2017 23:13:25
158
ชอบสโลแกนครับ

"หมดยุคแล้วสำหรับสายหูฟังที่พันม้วน สายพับ สายขาด
ลองเปิดใจและเปิดกระเป๋าตังค์ครับ ลองให้โอกาสสำหรับ Apple AirPods
แล้วคุณจะเข้าใจว่า ชีวิตไร้สายเหนือระดับ มันเป็นยังไง"

ถ้าดีจริงก็น่าสนใจ เผื่อซื้อมาใช้กับ ipod touch ฟัง apple music โดยเฉพาะ หวังว่ามันจะต่อยอดพัฒนาคุณภาพเสียงยิ่งๆขึ้นไปเช่นเพิ่ม BA หลายๆ driver ด้วยนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

1975

08/02/2017 03:52:02
8
มีแต่ราคาคุย ถ้าเทียบกับราคาที่จ่ายออกไป คุณภาพเสียงงั้นๆ แต่ถ้าคุณเป็นสาวกแอปเปิ้ลก็ซื้อไปเถอะเพราะการใช้งานมันสะดวกสบายจริง แต่เรื่องคุณภาพเสียงยังต้องพัฒนาอีกเยอะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

redondo16

08/02/2017 09:11:07
55
ส่วนตัวคิดว่าแพงไปหน่อย แต่ก็อาจจะเป็นจุดเริ่มต้นให้ยี่ห้ออื่นพัฒนาหูฟังไร้สายมากขึ้นนะครับ

ผมใช้แบบมีสาย บางทีก็รำคาญเสียงสายเวลาเดินไปเดินมาเหมือนกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

somkiatr

08/02/2017 11:20:56
182
ถ้าพลาดทำหล่นตกท่อนี่ข้างนึงนี่จะเป็นไงครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Ii'8N

08/02/2017 12:12:19
118

ต้องแบบนี้ครับ รับรองไม่หล่นหายแน่นอน
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 11

Narishane

08/02/2017 17:34:10
158
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - Ii'8N

ต้องแบบนี้ครับ รับรองไม่หล่นหายแน่นอน
เกร๋มากครับ ต่อไป wireless iem แบบเจาะหูคงมา พึ่งคิดถึงก็ตอนเห็นรูปนี้ :D
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

1975

08/02/2017 17:48:34
8
ถ้าหล่นไปตามพื้น มันมีระบบค้นหาครับ แต่ถ้าตกท่ออันนี้ถือว่าซวยจริงๆ ช่วยไมได้ แต่ถ้าจำไม่ผิดมันมีขายแยกเป็นข้างด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

somkiatr

08/02/2017 18:57:03
182
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - Ii'8N

งงเลย เจอแบบนี้ ไม่นึกว่าสาวก apple จะทำได้ขนาดนี้ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

เนย

08/02/2017 21:46:43
หมดยุคสายได้ไง เดี๋ยวก็มีคนทำสายออกมาคล้องคอ กันหล่นหาย สรุปสุดท้ายก็ยังมีสายอยู่ดี
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 15

yamano

09/02/2017 21:19:33
271

ใช้อยู่ซักพักแล้ว. เราว่าก็ดีมากอยู่นะ
ตั้งแต่ใช้หูฟังบูลทูธมา. AirPods ดีที่สุดนะ. ยิ่งกับคนที่ต้อง โทรคุยเพื่อแก้งานเดี๋ยวนั้นตามคำสั่ง. หรือพวกตัดต่องานvdo  เจ้าAirPods นี้เทพมากครับ

เรื่องเสียงสำหรับผม. ว่า. AirPods จัดอยู่ในระดับกลางตอนบนเลยครับ. ฟังแล้วผ่อนคลายดีครับ. จากการที่เราต้องพบเจอกับงานและคนที่น่าเบื่อ. พอตกเย็นก็ฟังก่อนนอนนิดหนึ่ง. ก็สบายดี

ดูหนังตูบตามพอควร

และก็ยัง ไม่เคยเห็นมีข่าวว่า หลุด หล่น หรือ หายเลยครับ. 

-- ส่วนตัวผมที่ใช้อยู่. จะทำไงมันก็ไม่หลุดนะ. เดินวิ่ง. ขึ้นกะได. ขนาดผมนอนฟังจนหลับไปกับ AirPods ตื่นเช้ามาก็ยังอยู่ในรู้หูผมเลยครับ
-- AirPods  เป็นหูฟังที่อัจฉริยมากนะ. 
-- และใช้กับอุปกรณ์ที่ไม่ใช่ Apple  ได้ด้วย
-- ล่าสุดมีการปล่อยอัพเดท เวอร์ชั่นได้ด้วย. หูฟังมีปล่อย เซิร์ฟแววร์ให้อัพเดทด้วย 5555

จริงๆด้วยความเกรงใจ เฮียมั่นคง. ผมก็ไม่อยากจะมารีวิว หรือ ให้เคดิสอะไรกับสินค้านอกร้านเฮียนะครับ
แต่ก็ตามตามอยู่เสมอๆ เป็นคนชอบอ่าน ชอบวิเคราะห์คน และอ่านเรื่องราวต่างๆ. เพื่อนำไปเป็นข้อมูลดิบ. ในการเขียนหนังสือ และสอนเด็กๆต่อไปตามโอกาส

ก็ได้เห็นว่า. คนไทยปัจจุบัน. ก็จะเป็นแบบในกระทู้นี้แหล่ 
คือรู้หมด แสดงวิสัยทัศน์ ได้หมด และชอบแสดงความรังเกียจสิ่งที่เพราไม่ชอบ และไม่ใช่ชองร้านพวกพ้องเรา

คือไม่ว่ามีเรื่องอะไรขึ้นมา. เราวิจารณ์ด่า เรื่องราว หรือบุคคลเหล่านั้น ได้เหมือนกับผู้พูด. อยู่ในเหตุการณ์นั้นจริงๆ. หรือได้ลองใช้แล้วจริงๆ

แต่เปล่าเลย. ไม่ได้รู้อะไรเลย ซักแต่ว่าขอให้เราได้แสดง ความเมามัน ขอระบายอารมณ์ลงไปใส่คนอื่น. 
"ขอโหนกระแส่" ทุกวันนี้คนไทยส่วนใหญ่เป็นนักโหนกระแสนะครับ. เรื่องอะไรมา "ว่าไงโซเซียล" 55555
น่าสงสาร บุคคลและสิ่งของ ที่โดน กระแสโซเซียล. กระทำนะครับ
ถ้ามันขึ้นกับลูก หรือครอบครัว. เราจะคิดยังไง

เรามีนักฟังเป็นคนต่างจังหวัดจำนวนหนึ่ง
ที่เขาต้องอาศัย การหาขัอมูล จากการรีวิว ของคนใช้จริง
"แต่คนที่ไม่ใช้เลย ยังไม่ได้จับเลย กลับสามารถ กระหน่ำ รีวิวได้เป็นตุเป็นตะ"
ทุกวันนี้ มีสำนัก หรอกรีวิว ให้ดูสินค้าที่ร้านของตนดี และดี และดี กว่าเงินที่เสียไป เรียกว่า "เกินคุ้มในช่วงราคานี้". คนต่างจังหวัด ก็กระหน่ำสั่งซื้อ ตามกระแส่ เมื่อซื้อมาไม่ได้เป็นไปตามคำ "ปั่น"ๆ ก็ต้องกระหน่ำขาย.

น่าสงสารพวกเขานะ. ถ้าเป็นเราละ

เราควรจะพยามยามเป็นกลางนิดหนึ่งในการรีวิวสินค้านะครับ. เพื่อประโยชน์ของนักฟังด้วยกัน. อย่าเอาพวกพ้องเป็นที่ตั้งเลย. ไว้เราได้ลองใช้จริงค่อยว่ากันไปดีกว่าครับ

ร้านมั่นคงเป็นกลางดีครับ. แต่สาวก บางคนนี่. ก็นะ.....ก็เข้าใจ พวกกานนนน
และยังมีที่อื่นๆ ที่เป็นนักปั่นอีก
ทำให้เป็นที่ๆน่าเล่นดีกว่า.
มีผลประโยชน์เพิ่มแป๊บเดียว. แล้วเค้าเลิกเล่นกันหมด 

ก็มาขอความเห็นใจ จากคนเล่นหูฟังด้วยกัน. เผื่อคนต่างจังหวัดด้วย
ผิดพลาด ล่วงเกินต้องขออภัยด้วยครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 9
ความคิดเห็นที่ : 16

klalover

10/02/2017 04:28:01
22
คนทั่วไปใช้แล้วชอบก็ไม่แปลกครับ เสียงก็คงไม่ได้แย่ ก็คงอยู่ระดับกลาง ๆ เพราะสำหรับหูตะกวดอย่างผมฟัง EarPod ก็ใช้ได้เลยนะครับ AirPod ว่าเสียงดีกว่าด้วยก็น่าจะไม่ได้ย่ำแย่อะไรขนาดนั้น(มั้ง)ครับ

เค้าคงไม่ได้วัดกันที่เสียงอย่างเดียวหรอกนะครับ ต้องเอาองค์ประกอบอื่นมาคิดด้วย เพราะตลาดของเค้าก็ไม่ใช่พวกจับผิดเสียง หรือฟังเพลงจุกจิกอยู่แล้ว ผมว่าอคติทำให้ลานสายตาแคบครับ ต้องเปิดรับจะได้มองอะไรได้กว้าง ๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

เหน่งบา

10/02/2017 06:24:37
1,866
คุณยามาโน่ได้ลองใช้งานตามรูปของความเห็น 10 ป่าวครับ  โดนใจโคตรๆ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

1975

10/02/2017 09:36:44
8
คนเรามีสิทะธิ์ที่จะชอบหรือไม่ชอบครับ เรื่องแบบนี้คนเราต่างมีความชอบไม่เหมือนกัน อย่าคิดว่าคนที่เขามาวิจารณ์จะต้องมาโหนกระแส  ถ้าในรูปแบบการใช้งานกับอุปกรณืของแอปเปิ้ลไม่เถียงว่ามันตอบสนองได้ดีมากจริง แต่ถ้าเป็นเรื่องของเสียงถ้าเทียบกับที่เป็นระบบไร้สายยอมรับว่าเหนือกว่ารุ่นอื่นอยู่พอสมควร แต่ถ้าเทียบกับหุฟังที่มีสายผมว่ายังห่างไกลกับหูฟังที่มีราคาเท่ากันพอสมควรครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

crabfather

10/02/2017 10:10:14
166
ประเทศนั้นคนส่วนใหญ่เป็นสาวกค่ายผลไม้อยู่แล้วนี่ครับ ไม่แปลกใจเลยสักนิด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

crabfather

10/02/2017 10:11:33
166
ว่าแต่ เป็นอวาตารค่ายผลไม้มาแอบโฆษณาหรือเปล่าครับ อ่านดูแล้วคิดว่าใช่นะ
หยิกหู 1
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

@rt

15/02/2017 16:04:32
3
ผมก้อสั่งอยู่นะ แต่ไม่ได้สักที รอนานโคดๆ ผมว่ามันเปงหู BT นะครับ ถ้าจะเทียบควรไปเทียบกับพวก BT ด้วยกันมากกว่าน่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

yamano

15/02/2017 17:40:46
271
ตอนนี้ราคาไปที่หมื่นต้นๆที่มาบุญดอง แล้วครับ

ของขาด ของหายากมาก มาเท่าไหร่ก็หมดครับ

หลังจากที่ใช้แบบไม่มีเวลาเบิร์น ได้แต่พยายามเปิดไฟล์ดีหน่อยฟัง
มาถึงตรงนี้ ผมว่า OK มากเลยครับ. ติดใจเลย

ส่วนเรื่องที่เราจะไปเทียบอะไรกับอะไร ก็ นานาจิตครับ
ใครสะดวกแบบไหน ใครชอบแบบไหน ก็ว่ากันไปครับ

ความสุขของใคร ก็ของมัน ฉันไม่รบกวนจ้าาาาา 5555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 23

torhifi

15/02/2017 21:19:12
219
ฝรั่งผ่าไส้ในออกมาให้ดูล่ะคับ ผมว่าเสียงก็คงทำได้ดีเท่าที่ไดร์เวอร์และBuilt-in DAC-Ampจะสามารถทำได้ ถ้าเทียบเสียงคงต้องเทียบกับหูฟังไร้สายด้วยกันเท่านั้น ถ้านำไปเทียบกับชุดแยกคงไม่ยุติธรรมนัก

แต่ว่าถ้าจะมีคนเอาไปเทียบหูฟังมีสาย+DAC/AMPแยกจริงๆผมว่างานนี้ไม่ได้ผิดที่คนเทียบ แต่ผิดที่Appleที่ตอนเปิดตัวโวไว้แบบน่าหมั่นไส้มากๆ (ที่บอกว่าหมดยุคหูฟังแบบมีสายแล้ว และพูดประมาณว่าAirpodของตนเองนั้นให้เสียงที่เทพกว่า) โอ้ว........... 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

yamano

15/02/2017 21:57:48
271
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 23 - torhifi
ฝรั่งผ่าไส้ในออกมาให้ดูล่ะคับ ผมว่าเสียงก็คงทำได้ดีเท่าที่ไดร์เวอร์และBuilt-in DAC-Ampจะสามารถทำได้ ถ้าเทียบเสียงคงต้องเทียบกับหูฟังไร้สายด้วยกันเท่านั้น ถ้านำไปเทียบกับชุดแยกคงไม่ยุติธรรมนัก

แต่ว่าถ้าจะมีคนเอาไปเทียบหูฟังมีสาย+DAC/AMPแยกจริงๆผมว่างานนี้ไม่ได้ผิดที่คนเทียบ แต่ผิดที่Appleที่ตอนเปิดตัวโวไว้แบบน่าหมั่นไส้มากๆ (ที่บอกว่าหมดยุคหูฟังแบบมีสายแล้ว และพูดประมาณว่าAirpodของตนเองนั้นให้เสียงที่เทพกว่า) โอ้ว........... 

55555555555555
เคยเห็นไส้ในของ PK1 ไหมครับ 55555555555

เคยเห็น Drive ของ MS1 ไหมครับ 55555555555

เรื่องของเสียง เป็นนามธรรม ไม่มีอะไรจะไปกำหนด ได้ว่า
ต้องแบบนู้นนี่นั่น ถึงจะดี

เสียศูนย์กันมาเท่าไหร่ กันพวกบ้า ไดร์เวอร์(มาก) บ้าล้านอะเนเอ้อ 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

ksoop

15/02/2017 22:41:59
3
โทดนะครับ ไปๆมาๆเหมือนคุณyamanoจะเริ่มหลุดแล้วนะครับ ถ้าไม่แสดงออกแบบความเห็นที่24จะดีกว่านะครับ
ส่วนเรื่องairpodก็ดีแล้วครับเผื่อค่ายอื่นๆจะพัฒนาของดีๆมาแข่ง เป็นประโยชน์กับผู้บริโภคครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 26

yamano

15/02/2017 23:45:27
271
คนเราก็เป็นแบบนี้แหละ
ก็มีผิดมีถูกปนๆกันไป

คนที่ดี ครอบครัวอบอุ่น 
ก็เลือกดูแต่สิ่งที่ดีของคนอื่น

ส่วนคนที่ ไม่ได้รับความอบอุ่น ทางครอยครัว
คือครอบครัวแตกแยก
คนพวกนี้ จะจองหาแต่ความผิดของคนอื่น
ไม่ยอมรับในส่วนดีของคนอื่น ลึกในจิตใจนั้น ขี้อิจฉา
ชอบเสพความแตกแยก 
ชอบด่าว่าคนอื่น ชอบตำหนิ ว่าคนอื่น
จนขาดการพัฒนาตนเอง 

ที่ทำงาน หรือแม้ในหมู่บ้านผมมีคนประเภทนี้เยอะครับ
กว่าจะรู้ตัวอีกที 

คนที่เราตำหนิ ด่าว่า นินทาเขา
เขาก็ไปไกลเกินกว่าเราจะตามทันละครับ

เมื่อก่อนผมไม่เข้า โครงสร้างของสังคมเราเท่าไหร่
ผมก็มานั่งคิดมาก เสียเวลากับคนพวกนี้ เค้าถ่มน้ำลายมา
ผมดันเอาหน้ารับ เสียเวลาหลายปีกว่าจะเข้าใจคน

เดี๋ยวนี้ผม เข้าใจ "คน" ละครับ 
ผมมีความสุขมากครับ 
ใครด่าผม ว่านินทา รวมกันแอนตี้ บู้บี้อะไร
ผมก็เฉยเสีย เดี๋ยวมันก็ผ่านไป
สุขหรือทุกข์ เดี๋ยวมันก็ผ่านไป
ดีหรือเลว เดี๋ยวมันก็ผ่านไป
รักหรือเกลียด เดี๋ยวมันก็ผ่านไป
รวยหรือจน เดี๋ยวมันก็ผ่านไป

คนที่เขาไม่ชอบเรา เราทำอะไร มันก็หาเรื่องด่าจนได้
ส่วนคนที่ชอบกัน(ชอบเรา) ไม่ว่าทำอะไรเขาก็หาเรื่องชมเราจนได้
ก็มีแค่นี้ครับ "คน" 

เขามีส่วนดีเลวบ้างช่างเค้า
จงเลือกเอาสิ่งดีเขามีอยู่
เป็นประโยชน์โลกบ้างยังน่าดู
ส่วนที่ชั่วอย่ารู้ของเขาเลย

กลอนของใครผมจำไม่ได้ แต่อยู่ดีๆมันผุดขึ้นมาในสมองตอนนี้ 555555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 27

cho

16/02/2017 14:34:40
14
Airpods กับ pk 2 นี่ตัวไหนเสียงดีกว่าครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

ขอล่ะหยุดอวยเถอะ

16/02/2017 14:47:10
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 25 - ksoop
โทดนะครับ ไปๆมาๆเหมือนคุณyamanoจะเริ่มหลุดแล้วนะครับ ถ้าไม่แสดงออกแบบความเห็นที่24จะดีกว่านะครับ
ส่วนเรื่องairpodก็ดีแล้วครับเผื่อค่ายอื่นๆจะพัฒนาของดีๆมาแข่ง เป็นประโยชน์กับผู้บริโภคครับ
ผมเห็นด้วยนะครับ
-อีกอย่าง เชียอะไรเชียได้ เชียออกนอกหน้า เชียเกินจริง เรียกว่าอวย จะเชียอะไรก็อยู่บนพื้นฐานความเป็นจริงหน่อย  ถ้าดีจริงกระแสงคงบูมมากในhead fiในหลายๆที่แล้วแหล่ะ  ขนาดหูฟังจีนที่เสียงดีๆยังได้เกิด นับประสาอะไรกับappleถ้าดีจริงก็คงเกิดแล้ว  แต่นี่เกิดแล้วหลอครับ? (ในวงการเรื่องเสียง) 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

yamano

18/02/2017 18:17:20
271

ใส่แล้วน่าเกลียดมากมาย เป็นผม ผมซื้อไม่ลงนะหูแบบนี้

.
.
.
.
.

ขอบคุณภาพจาก Instagram ของคุณ ซี ครับผม

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

paperman

18/02/2017 19:33:07
120

น้าผมใช้airpods เคยลองอยู่2-3รอบเเต่ใส่ไม่ค่อยได้ตั้งเเต่ตอนมันมีสายละ ผมว่ามันล้ำอยู่นะกับการไม่มีสาย

เเต่ผมว่าในตอนนี้มันยังไม่ถึงขั้นคุณภาพมาเทียบกับตัวที่ใช้อยู่ประจำ ก็เลยไม่ค่อยโดนเท่าไหร่ เเต่ก็ถือเป็นเรื่องที่ดีสำหรับการมีก้าวเเรกในโลกเทคโนโลยี

ว่าเเต่เสียงมันขนาดทำงานวีดีโอได้เลยเหรอครับ-.- ผมว่ามันไม่น่าขนาดนั้นนะ เท่าที่ลองไม่ได้ให้เสียงที่เจ๋งว้าวอะไรนอกจากการใช้งานที่โคตรสะดวกสบายซึ่งอันนี้ต้องยอมรับ

ส่วนเรื่องดีไซน์ผมว่าเเล้วเเต่ชอบนะ เเต่ส่วนตัวผมเองมองว่ามันยังไม่ดีพอมันน่าจะว้าวกว่านี้ได้อีกนะ กับการเป้นหูไร้สายตัวเเรกของเเอปเปิ้ล เเต่ที่มีอยู่ก็ไม่เเย่เเค่โอเค

รวมๆผมว่ามันสะดวกดี ถ้าอนาคตทำเสียงออกมาได้เจ๋งกว่าตัวที่ผมใช้อยู่ก้เจอกันเเน่นอน เเต่ตอนนี้ก็เฉยๆครับถ้าไม่เเถมมากับโทรศัพท์ก็คงไม่ซื้อ เเถมมาก็คงไม่ใช้

ปล.ผมใช้ไอโฟนเพราะมันใช้งานสะดวกสำหรับผม เเต่ผมไม่ใช่ติ่งเเอปเปิ้ลนะครับ ว่ากันตามคุณภาพเลยเเย่ก็เเย่ดีก็ดี

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

ไอ้บ้า Yamano

20/02/2017 10:00:15
เทียบกับ Shure846 ของผม AirPods ก็คงแค่เด็กน้อยเอง 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

Jackผู้ฆ่ายักษ์ไม่สำเร็จ

20/02/2017 11:44:04
ท่านบน..เทียบข้ามรุ่นไปมากเลยนะคับท่าน 55+
ผมว่าMX585+Dragonfly Blackก็เอาอยู่แล้ว เพราะAirpodผมก็ฟังอยู่บ่อยๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

ไอ้บ้า Yamano

21/02/2017 16:04:38

เสียศูนย์กันมาเท่าไหร่ กันพวกบ้า ไดร์เวอร์(มาก) บ้าล้านอะเนเอ้อ 55555
ส่วนตัวไม่เคยคิดลองหรอกนะครับหูของApple รุ่นนี้ แต่ฟังจากคุณ ชอบมะโน เอ้ย yamano แล้วหูกากๆของคุณมันก็แค่เด็กน้อยครับไม่อวยนะครับ ขนาดรุ่นน้องที่ทำงานผมซื้อมายังบอกเลยว่าเสียงธรรมดา(กาก) ไม่คุ้มราคาค่าตัวเลย ก็อย่างว่านะ สาวก ติ่ง ยังงัยก็ต้องว่าของตัวเองดีทั้งนั้นแหละ 
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 34

rayhell00

22/02/2017 18:00:22
7
ไม่รู้สิ ใช้ได้ไม่ถึง3วันก็ขายแล้ว
- เสียงไม่ดีเท่าที่คาดไว้
- เพิ่มลดเสียงลำบาก แบบไม่รู้ว่าตอนนี้อยู่ความดังระดับที่เท่าไหร่ แบบอยากดันขึ้น3ระดับ ไม่รู้จะบอกสิริสั้นๆยังไง(อันนี้อาจจะโง่เองไม่รู้คำสั่ง)
- เชื่อมต่อไม่ถนัด ปกติหูฟังอื่นเปิดแล้วใช้งานได้เลย อันนี้ต้องงัดไอโฟนมาจากกระเป๋าเพื่อกดยืนยัน แทนที่เปิดฝาแล้วใช้ได้เลย(ไม่รู้ตรงนี้ปรับได้หรือเปล่า หามิเจอจริงๆ)

ข้อดีเดียวคือตอนขายได้กำไร 2000 เนียนๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

คนซื้อใช้

20/12/2017 00:31:13
เน้นใช้ระหว่างทำงานและขับรถ 50% (สะดวกดี ลุคพอได้)
ออกกำลังกาย 20% 
เล่นเกมส์ 20%
ฟังเพลง 10%

ด้วยชีวิตประจำวันผม ถือว่าสะดวกและตอบโจทย์ดีครับ

ถ้าวันนึงผมอยากเน้นไปด้านเพลง อาจจะเล่นตัวอื่นดีกว่าแน่นอนครับ
ตัวนี้ผมมองเป็น ไลฟ์สไตล์ มากกว่า performance
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

Number9IX

20/12/2017 08:42:01
51
ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ
ผมว่าการที่เราบอกว่าเสียงดีกรือไม่ดี ชอบหรือไม่ชอบมันเป็นอะไรที่เป็นนามธรรมจับต้องไม่ได้ หูใครหูมัน ความชอบของใครของมัน มันขึ้นอยู่กับว่าอันไหนตอนโจทย์หรือเหมาะกับไลฟสไตล์มากกว่าครับ บางคนชอบแบบนึง อีกคนก็ชอบอีกแบบ
แต่ส่วนตัวผมว่าเสียงมันสู้หูฟังแบบมีสายที่ราคาใกล้เคียงกันไม่ได้(นับเฉพาะเรื่องฟังเพลง) แต่หูฟังมันก็มีสาย มันใช้คุยใช้รับสายใช้สั่ง Siri ไม่ได้ อันนี้แล้วแต่ว่าจะตอบโจทย์คนไหนมากกว่า
ปล.ไม่รู้จะเทียบกับหูฟังที่ผมมีได้ยังไง เพราะมันคนละรุ่น (จะให้เอา JH Beyer หรือ Grado ไปเทียบนะมันผิดรุ่น เหมือนเอานักมวยไลฟเวตไปชกกับเฮฟวี่เวต ผลมันก็เห็นกันอยู่ งบก็ด้วย)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

Hsung

20/12/2017 10:30:40
346
เคยใช้หูฟังไอโฟน สมัยอายุยังไม่เยอะ เสียงก็โออยู่นะครับ ยังคิดว่าดีสุดในสามโลก จนกระทั่งมารู้จักร้านหูฟังชั้นล่างพันทิพ

ฝังตัวอยู่ที่ร้านเค้าบ่อยๆ เจ้าของร้านนานๆ มาที จนนึกว่าน้องคนขาย หน้าตาง่วงนอน เป้นเจ้าของร้านซะอีก ยังบอกเลยว่าเรียนจบ

หางานทำที่อื่นเถอะ ไม่นึดว่าจนบัดนี้ ก็ยังหางานไม่ได้ ทำอยู่แต่ร้านเดิม เอหรือว่าจะเป็นเจ้าของตัวจริง

ส่วนร้านฝั่งตรงข้ามร้านหูฟัง ก็ขายแอมป์หูฟังทำเอง ขายดีจนเป็นของลิมิเต็ด ไม่ยอมทำขายออกมาอีก ไม่รู้ทำไม ไม่เคยได้ถามซะที

ปล. ผมว่าสำหรับคนทั่วๆ ไป ที่ไม่ได้เล่นหูฟังราคาสูงลิ่ว เสียงจากเจ้า Apple AirPods ก็น่าจะดีพอนะครับ

พวกนักวิจารณ์ หรือ อย่างเราๆ ที่ ฟังหูฟังราคาหลักหมื่น หลักแสน อย่าเอาหูฟังระดับนั้น มาเทียบหูฟังราคาหลักพันเลย เหมือนดูถูกกันจริงๆ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 38

Artnoi

20/12/2017 13:02:43
425
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - somkiatr

หมดยุค สตีฟ จ๊อบส์ แล้วตอนนี้เห็นได้ชัดว่าเป็นขาลงแล้วครับ แต่ละลงแบบค่อยๆลงหรือลงแบบดิ่งเหมือนหุ้นตกต้องคอยดูกันต่อไป

ขาลงยังไงหรอครับ หลังจ๊อบตายผมเห็นหุ้นมันขึ้นเอาๆ ข่าว market cap แตะ 700B เป็นบริษัทแรกบ้าง บ้างแตะ 800B บ้าง ผมจำได้ว่าหลังจ๊อบตายนะครับ

ที่จะพูดคือถ้าจะวัดประสิทธิภาพบริษัทผมว่าคงต้องดูที่ส่วนนี้ ไม่ใช่ความรู้สึกส่วนตัวครับ และบริษัทที่ใหญ่ขนาดนี้ (ใหญ่กว่าประเทศไทย ผมว่าผู้บริหารแอปเปิลเก่งกว่าผู้บริหารประเทศเราแน่นอน) ผู้บริหารคนอื่นคงไม่ใช่กากๆหรือพึ่งคนคนเดียวหรอกครับ ขาดผู้นำคนเก่าไปไม่น่าจะกระทบไรขนาดนี้ เฟิร์มใหญ่ๆส่วนมาก founder/ key people ก็ตายไปเยอะ ก็ไม่ได้กระทบ operation ไรขนาดนั้นเลย

ไม่ได้ชอบ cook นะครับ แต่ผมชอบแอปเปิลภายใต้การนำของ cook มากกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

ซื้อแล้วขายไปแล้วแต่ไม่ได้มโน

21/12/2017 11:58:51
iphone 8 ดีจริงครับ iphone x แพงไรสาระประสิทธิภาพเท่ากันกับi8
ส่วน airpods ผมว่าสาวกซื้อมากกว่า ไม่ได้ดีอะไรสักอย่างสู้เล่นboss b&o onkyo sonyไม่ได้

และข่าวล่าสุดapple ทำให้iphoneรุ่นเก่าทำงานช้าลงเพื่อที่บีบให้คนเปลี่ยนแบต(เสียเงินเพิ่ม)  หรือเปลี่ยนเครื่อง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

golf8023

21/12/2017 13:19:23
39
แฟนผมนี่อยากได้มากมาย ไอAirpodเนี่ย
เคยลองฟังนะครับ เสียงมันก็ไม่ได้แย่นะ ใช้ได้อยู่
แต่ถ้าเทียบกับราคา มันก็ไม่คุ้มหรอก ถ้าจะวัดเอาแค่คุณภาพเสียงอย่างเดียว
แฟนผมอยากได้ก็ไม่ได้มองคุณภาพเสียงอย่างเดียว มันสะดวก เก๋ พกง่าย ใส่สบาย บลาๆๆๆ
พอมามองในตลาด หูแบบนี้ตัวเลือกก็พอสมควร เสียงน่าจะดีกว่าด้วย แต่แฟนผมก็จะเอาAirpodอย่างเดียว 555

พูดถึงIphoneX เห็นหลายคนบอกแพง ไม่ได้เรื่อง มีเงินอย่างเดียวไม่ได้ต้อง...ด้วย
ผมไปลองจับๆเล่นๆที่0 ความรู้สึกผมคือ หน้าจอโคตรสวยยยยยย คือสวยมาก แบบบอกไม่ถูก สวยกว่าNote8 S8 Mate10pro
มันเนียนตาไปหมดอะ แล้วสบายตาด้วย ยิ่งมองยิ่งสวย เออ แปลก ถ้าผมจะซื้อก็เพราะจอมันนี่แหละ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สวนกระแส!! Apple AirPods ดังเปรี้ยงในญี่ปุ่น! คะแนนรีวิวสูงล้น คนแห่รีวิว 'เสียงดี ใส่สบาย'"