Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอวิธีการ วางลำโพงหน่อยครับ

chene

04/02/2017 14:51:12
353
ขอวิธีการวางลำโพงหน่อยครับ ว่าเราควรจะวางลำโพงสูงแค่ไหน

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

chene

04/02/2017 18:10:29
353

เห็นว่าให้ลำโพง ควรวางบนขาที่ให้ลำโพงมีความสู พอดีกับหูเรา
อยากจะทราบว่า ท่ี่ให้ตัวลำโพง สูงพอดีกับหูเรานี้ คือ
1.ตรงกลางของลำโพงสูงพอดีหูเรา 
2.ดอกเสียงแหลมสุงพอดีหูเรา
3.ดอกลำโพงใหญ่ใหญ่สูงพอดีหูเรา
มันคืออันไหนหรอครับ ขอความรู้นิดหนึ่งครับ อยากรู้เหตุผลด้วย
ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

หลุยส์ munkonggadget

04/02/2017 19:18:28
1,057
สำหรับการจัดวางลำโพงหน้า Desktop นั้นอาจจะแตกต่างจากลำโพงบ้านอยู่พอสมควรครับ
เพราะระยะเเละมุมในการวางนั้นอาจจะจำกัดพอสมควรครับ   

เบื้องต้นวางให้ห่างจากผนังระดับหนึ่ง และค่อยๆขยับเข้าออกระหว่างลำโพงซ้ายเเละขวาลองฟังเเล้วเลือกระยะที่ชอบที่สุด แล้วค่อยๆหมุนลำโพงเฉียงมาที่ตรกลาง(ผู้ฟัง) ซึ่งจะขยับมากน้อยก็เเล้วเเต่ความชอบอีกทีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

chene

04/02/2017 20:19:53
353
ขาลำโพงควรสูงเท่าไรดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

somkiatr

04/02/2017 20:26:53
182
ขอตอบจากประสบการณ์และความรู้อันน้อยนิดของผม ความสูงของลำโพงก็เป็นระดับหูของคนฟังตามที่คุณเข้าใจก็ถูกแล้วครับ ส่วนจะวัดระยะจากดอกลำโพงแหลม ทุ้ม ผมว่ามันละเอียดเกินไปครับและอาจไม่ได้ให้ผลที่ต่างกันมากนัก  ถ้าซีเรียสจริงๆก็ต้องใช้วิธีขยับขึ้นลงโดยหาอะไรมาหนุนใต้ลำโพงจากขาตั้งแล้วลองฟังดูว่า สูงแค่ไหนดีกว่ากัน และลำโพงแต่ละคู่ก็อาจไม่เหมือนกันก็ได้ครับ จริงๆมาเน้นเรื่องระยะห่างจากผนังด้านหลังห้อง และ ตำแหน่งใกล้ไกลจากลำโพงถึงคนฟังจะให้ผลที่ต่างกันชัดเจนมากกว่า 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

chene

04/02/2017 20:53:18
353
ขอบคุณ หลุย และคูณ somkiatr ที่แนะนำครับบ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Draco

04/02/2017 22:15:09
424
ปกติเราจะวางลำโพงโดยให้ความสูงของทวีตเตอร์เท่ากับระดับหูเราคับ. เหตุผลไม่ได้รู้ลึกนะคับ จำๆเค้ามา  
ปกติดอกลำโพงมันจะมีองศาการกระจายเสียง  องศาที่ต่างไปจะให้ความดังไม่เท่ากัน รวมทั้งพอเรามีลำโพง 2 ดอก ถ้าความสูงมันผิดไป ยิ่งจากในรูปคุณเป็นลำโพงมอนิเตอร์ เดาว่าคงวางฟังใกล้ๆ ถ้าความสูงผิดไปมาก ระยะทางของดอกลำโพงถึงหูเราจะเพี้ยนไปเยอะ อาจจะใช้วิธีเงยหน้าลำโพงขึ้นก็ได้นะคับ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 7

Ramp

04/02/2017 22:44:42
9
ปกติจะให้ตั้งระดับของ tweeter ไว้ตรงกับระดับของหูครับ
เพราะcut off frequency ของtweeter จะประมาณ 2-3 k HZ
เสียงกลางสูงถึงเสียงสูงจะออกมาทาง tweeter ครับจะคลุมย่านเสียงร้องและเสียงสูงๆอยู่ตรงกับหูดีที่สุดครับ  
ส่วนเสียงย่านต่ำจากมาจาก woofer ครับ ซึ่งมวลเสียงจะใหญ่กว่าตามธรรมชาติ
ลำโพงตั้งพื้นบางตัว มี woofer อยู่ใกล้กับพื้น บางตัวก็ใกล้กับทวิตเตอร์ครับ

ทั้งนี้เป็นแค่แนวทาง ยังขยับขึ้นขยับลง หันเข้าหันออก และก้มเงย ได้ตามความรู้สึกที่ได้ยินครับ

วิธีการตั้งลำโพง เริ่มต้น วางความสูงลำโพงให้ tweeter สูงประมาณหูเรา
จากนั้ัน แนะนำให้เริ่มหาตำแหน่งห่างจากผนังด้านหลังก่อน โดยฟังจากเสียงเบสเป็นหลัก
( ถ้าวางใกล้ผนังมาก เสียงเบสจะมาก ถ้าขยับออกมาเสียงเบสจะน้อยลง ) หาตำแหน่งที่เบสไม่บวมและไม่น้อยเกินไป
จากนั้ันก็วางลำโพงให้หน้าตรงทั้งคู่ ค่อยๆขยับให้ระยะห่างระหว่างลำโพง จะให้ระยะมากหรือน้อยใช้วิธีหาเพลงร้องดีๆมาทดสอบ เสียงร้องควรจะอยู่ในตำแหน่งที่ดี ถ้าห่างไปเสียงจะไม่ focus ให้ขยับเข้ามาจนได้ตำแหน่งที่ดีที่สุด
อาจใช้การหันเอียงลำโพง (toe in) เข้าหาคนฟังช่วยด้วย

ใช้แผ่นทดสอบ image ดีๆ จะช่วย set up ลำโพงได้ดีครับ

ท้ายนี้ ขึ้นกับว่าลำโพงเราดีแค่ใหน และสภาพห้องเราอำนวยให้ปรับแค่ใหนด้วยครับ
ลองดูครับ

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

04/02/2017 23:31:23
4,282
การวางลำโพงทั่วไป ยังไงก็ต้องให้ดอกทวีตเตอร์ทำมุมกับหูเรา หรือจะสังเกตุง่ายๆ คือให้มันทำองศาพุ่งตรงมาที่ระดับใบหูครับ เพราะเสียงแหลมเป็นตัวกำหนดซาวด์เสตทของเสียง กำหนดตำแหน่งชิ้นดนตรี เราถึงต้องให้ความสำคัญกับการทำมุมของดอกเสียงแหลม(ทวีตเตอร์)

ถ้าเวลาวางบนโต๊ะ แล้วทวีตเตอร์ไม่ได้ยิงมุมองศาตรงมาที่หู อาจจะหายางรองเฉพาะด้านหน้า ให้ลำโพงเงยหน้ายิงเสียงมาตรงใบหูของเรา อันนี้ก็ทำได้อีกเช่นกัน

ส่วนการขยับใกล้กับผนังเพื่อให้เกิดการสะท้อนที่ดีขึ้น ส่งผลถึงเรื่องคุณภาพของเสียงต่ำที่ดีขึ้น หรือจะพูดง่ายๆ จับขยับใกล้ฝา เบสยิ่งมากขึ้น ซึ่งอันนี้ต้องแล้วแต่ความชอบส่วนตัวแล้วครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 9

หมูหวาน

05/02/2017 01:44:02
573

วางลำโพงให้ตำแหน่งของ Tweeter ตรงกับหูของเรา หรืออย่างมากไม่ต่างกันเกิน 15 องศาครับ
ทั้งนี้เนื่องจากมุมกระจายเสียงของเสียงแหลมนั้นมีวงแคบกว่า เสียงย่านต่ำ และเสียงย่านกลางครับ 

ซึ่งมันจะส่งผลต่อตำแหน่งเสียงร้อง และเสียงชิ้นดนตรีด้วยครับ และอย่างน้อยที่สุด ระยะลำโพงที่จะมาถึงหูเรา
ต้องเท่ากันครับ ไม่งั้นมิติ และโฟกัสไม่ได้แน่นอนครับ

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 10

chene

05/02/2017 17:47:43
353
ขอบคุณมากครับ ที่ให้ความรู้ เข้าใจการวางลำโพงขึ้นเยอะเลยครับบบ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Draco

05/02/2017 23:47:17
424
มีหลายท่านอธิบายเหตุผลสนับสนุนกันไปแล้ว

มีทริกเล็กน้อยจะเสริมครับ แอดวานส์ขึ้นอีกนิด  ผมเองลองตามแล้วได้ผลดีมาก โดยเฉพาะในกรณีที่จุดวางลำโพงเรามีสภาวะแวดล้อม 2 ด้านหรือระยะห่างถึงผนังข้างไม่เท่ากัน
คือ setup เริ่มต้นตามที่ทุกท่านแนะนำเลย  ตั้งระยะให้เท่ากัน องศาเท่ากัน  หลังจากนั้นถ้ารู้สึกว่า image มันเอียงๆ
ให้หาเพลงที่เป็น mono มาเปิดคับ  แล้วหันองศาลำโพงจนกว่าเสียงจะอยู่กลาง และเป็นลำเล็กที่สุดเท่าที่จะทำได้
โดยสุดท้ายไม่ต้องสนใจว่า 2 ข้างหันไม่เท่ากัน  เอาเสียงให้เท่า สำคัญที่สุดคับ

ปล. การใช้ mono จะทำให้ setup ง่ายกว่า stereo อย่างมากคับ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 12

เหน่งบา

06/02/2017 08:32:23
1,866
ถ้าเอากันให้บ้าเลือดสักหน่อย...หูเรา สูงจากพื้นเท่าไหร่ จะแปรผันตามเก้าอี้ครับ 555
ดังนั้น ที่ว่าสั้นเสมอหู เอ๊ย ลำโพงอยู่ระดับหู มันก็จะขึ้นอยู่กับเรานั่งบนเก้าอี้ โซฟา หรือกระทั่งเตียงนอนด้วย
ผมเคยแต่ตั้งลำโพงบ้าน มันมีสูตรกึ่งสำเร็จรูปอยู่ซึ่งอาศัยได้คร่าวๆคือ ถ้าเป็นลำโพงสองทาง "กึ่งกลาง"ลำโพงเสียงแหลมกับทุ้ม ให้อยู่สูงจากพื้น 34 นิ้ว บวกลบครับ หักลบระยะที่เหลือของตัวลำโพงแล้ว นั่นก็จะได้ความสูงของขาตั้งลำโพงที่ควรใช้
แล้วค่อยมาหาเก้าอี้ที่นั่งแล้วได้ระดับเสียงที่พอดีกับความสูงของลำโพงอีกที่หนึ่ง ^ ^ (อย่าซีเรียส อย่าดราม่ากันนะครับ เคยรู้มาอย่างไร เคยลองมาอย่างไร ก็เล่าสู่กันฟังสนุกๆ ไม่พร้อมทำตาม ไม่เห็นด้วยก็ผ่านไปครับ แคนั้นเอง)

อันนี้ไม่ตายตัว เพราะขึ้นอยู่กับสภาพห้อง ระยะห่างของคนฟังด้วย
(เคยตั้งลำโพงเปลี่ยนด้าน จากด้านยาวเป็นด้านกว้างของห้อง ต้องเปลี่ยนระยะของขาตั้งเลยครับ)
และ ลำโพงคนละยุคสมัยก็มีผล เพราะลำโพงรุ่นใหม่ๆ มีมุมกระจายเสียงที่กว้างขึ้น ทำให้ตั้งลำโพงได้เตี้ยลง (ใกล้พื้นมากขึ้นก็ทำให้มวลเสียงมากขึ้นตาม) ถ้าลำโพงรุ่นเก่าสักหน่อยใช้สูตรนี้ แล้วบวกลบระยะเอาทำให้หาความสูงของขาได้ง่ายขึ้นนิดนึงครับ ดีกว่ามางมโดยต้องเอาสุ่มตั้งแต่แรก

ยังมีการชดเชยระยะได้ด้วยการหนุนให้ลำโพงเงยหน้าขึ้นอีกนิดด้วยครับ นอกเหนือจากการโทอิน
เอาแค่นี้ก่อนละกันครับ เท่านี้หลายท่านก็คงอยากจะถากถางเต็มทีแล้ว  ๕๕๕

ลองดูเล่นๆสนุกๆนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

chene

06/02/2017 15:39:35
353
ดีเลยคับได้ความรู้มากมายยยย 
ไม่ถางถางกนัหรอกกก  ได้ความรู้ไปทดลองมากมายยย 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

chene

06/02/2017 15:51:10
353
ขอถามพี่พี่อีกหน่อยครับ ว่าขาลำโพงอย่างวัสดุที่มาทำขาลำโพงนี้ ระหว่าง 1.เหล็ก กับ2.ม้ อันไหนจะเสียงดีกว่ากันครับ
แล้วถ้าเป้นไม้ ไม้เนื้อ่อน เนื้อแข็งจะมีผลกับเสียงไหม 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Draco

06/02/2017 18:15:09
424
ส่วนตัวไม่เคยทดลองตรงๆ  แต่วัสดุขา รูปทรงขา  น้ำหนักขา มีผลกับเสียงคับ  ล่าสุดผมซื้อ เพลทรอง มารองใต้ spike เสียงก็เปลี่ยน
วัสดุเหล็กน่าจะให้เสียงแหลมมากกว่าไม้  อันนี้รอท่านที่รู้ตอบดีกว่า   ขาเหล็กที่ผมใช้ให้เสียงก้องออกมาเมื่อมีเสียงตบมือด้วยซ้ำ 55

แต่เสียงดีกว่าไหมอยู่ที่แมทช์ชิ่งคับ  บางทีถึงมีการบอกว่าขาตัวนี้เหมาะกับลำโพงตัวนี้  อันนี้ต้องถามคนที่เคยลองรุ่นนั้นๆแหะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

เหน่งบา

06/02/2017 19:17:37
1,866
...ที่จริงเรื่องขาตั้ง ผมไม่ค่อยกล้าจะตอบเลยครับ เรื่องนี้ถ้าเอาให้ละเอียด มันเรื่องมากอย่างคาดไม่ถึง(คือมีผลกับลำโพงมากๆ)
ยิ่งลงลึกรายละเอียดเท่าไหร่ คือถ้าห้องพร้อม การเซ็ทอัพพร้อม ขาตั้งดูจะยิ่งมีผลกับลำโพงได้มากขึ้น
ในขณะที่ตอนเอามาฟังเมื่อยังไม่่พร้อม ความต่างอาจไม่มากเท่าไหร่  แต่ถ้าเซ็ทอัพลงตัวขึ้นเรื่อยๆ จัดอคูสติกได้ดีขึ้น..ปริมาณความต่างที่เรารับรู้ได้จะมากขึ้นครับ  ผู้มากประสพการณ์หลายท่านจะมีความเห็นประมาณว่า ขาตั้ง มันคืออุปกรณ์หลัก ไม่ใช่แค่ส่วนควบของชุด

ก่อนจะว่าต่อ ผมยืนยันความคิดตัวเองว่า เล่นกันให้สนุกนะครับ ถ้าเครียดก็เบรคๆไว้บ้าง ตอนจูนเครื่องเราเป็นaudiophile  เล่นกันพอหอมปากหอมคอก็สวมบทmusic lover ได้ทันทีครับ ไม่งั้นบางท่านจะบ่นทันทีว่าฟังเพลงไม่มีความสุข ทำไปทำไม...คือเราพยายามทำให้เสียงมันดีเท่าที่อุปกรณ์ที่เรามีจะอำนวยครับ แสวงหาความรู้ข้อมูล มาลองเล่น วันนี้ฟังไม่ออก ฟังนานจนเริ่มเครียดเริ่มเบลอ ก็"หยุด"  แล้ว "ฟังเพลง"กัน วันต่อไปเล่นกันใหม่ ของมันก็อยู่ในบ้าน ผมเป็นพวกสตางค์ไม่ค่อยมีครับ ไม่มีโอกาสเปลี่ยนเครื่อง ก็เล่นด้วยการจูน การเซ็ทอัพอุปกรณ์ในชุดนี่แหละครับ ^ ^ (คงไม่นอกเรื่องมากเกินไป)

เรื่องขาตั้ง ถ้าว่าด้วยข้อมูลขั้นอนุบาล ขาตั้งไม้ จะให้ค่าเฉลี่ยของเสียงได้ สูงกว่าขาตั้งเหล็กในระดับ"ราคาเริ่มต้น"  แต่ถ้าระดับกลางขึ้นไป ส่วนใหญ่จะไปที่ขาตั้งเหล็กครับ เข้าใจว่าก็ไม่ค่อยน่าจะมีขาตั้งไม้ในกลุ่มราคากลางๆ  ถ้าระดับสูงกลายเป็นว่ามีทุกประเภทครับ  แต่ขาไม้ระดับสูงก็มักจะราคาสยองรูหูไปเลย

ตอบเหมือนไม่ได้ตอบว่า คงต้องลองเทียบครับ เพราะเมื่อจัดชุดเสร็จแล้ว เราสามารถจูนเสียงอีกสเต็ปหนึ่งได้ด้วยขาตั้งครับ ขาตั้งเหล็กจะให้เสียงแบบหนึ่ง ขาไม้ก็ได้ข้อดีด้านอื่น(คือฟังแล้วยังไงก็ไม่ค่อยเลวร้าย ) แต่ถ้าหวังผลมาก ส่วนใหญ่ไปขาโลหะครับ

ผมเอง ไม่ได้อยากเล่นขาตั้งนะครับ  จนขนาดว่า ถ้าจะเปลียนลำโพง ยังตั้งปณิธานว่า จะไม่เอาขาตั้งแล้ว  คงหลบไปทางลำโพงสองทางวางพื้นไปเลยครับ เพราะเบื่อเต็มทีกับการตั้งลำโพงบนขาตั้งนี่น่ะ 5555 (ผมเอาลำโพงวางบนทิปโทแล้ววางบนขาตั้ง กว่าจะตั้งลำโพงเสร็จ กี่ชั่วโมงก็ไม่ทราบ ไม่มีเวลาไปเล่นอย่างนั้นอีกแล้วครับ T^T)

นอกเรื่องอีกนิด คือ ถ้าจะซื้อโซฟามานั่งฟังเพลง  เลือกไอ้ที่มันโปร่งเสียงหน่อยได้ก็จะดีนะครับ หมายถึง ไม่ใช่โซฟาตัวใหญ่ๆหนาๆซึ่งมันจะซับเสียงไปมาก หาไอ้ที่เรานั่งสบายแน่ละ แต่ให้ทรงมันบางๆเท่าที่จะเลือกซื้อหาได้
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 17

chene

06/02/2017 21:20:27
353
เพิ่งรู้ว่าเรื่องนี้มันยาวไปถึง โซฟา (ดูแล้วท่าจะยาวเลย) แต่ผมว่ามันสนุกดีนะ เหมือนได้ทดลอง อะไรหลายอย่างขอบคุณความรู้ดีดีด้วยครับ คุณDraco และคุณ เหน่งบา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Draco

06/02/2017 22:33:35
424
ตามพี่เหน่งบาว่าเลยคับ  เอาแค่หอมปากหอมคอตามความพอใจของแต่ละคน  ขยันก็จูนไป ขี้เกียจก็นั่งฟังเพลงสบายๆ

แต่เรื่องโซฟานี่เคยเห็นผู้มีประสบการณ์มาเล่าหลายท่าน  จูนห้องแทบตาย เปลี่ยนโซฟาแก้ได้ซะงั้น

จะขาตั้งไม้หรือเหล็กก็ตาม  ยังไงอย่าละเลยเรื่องการออกแบบการลงน้ำหนักของขานะคับ  ผมเห็นขาบางรุ่นโดยเฉพาะแบบไม้ เหมือนวางเฉยๆ ขาปรับระดับไม่ได้  ส่วนตัวไม่ชอบ เพราะไม่น่ามีใครทำพื้น หรือขาได้ราบเรียบ วางพอดิบพอดีได้จริงๆ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอวิธีการ วางลำโพงหน่อยครับ"