Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

หูฟังชื่อดังบางรุ่น ที่ทำจากจีน ทำให้หูเสีย หูของเราพัง หูหมดสภาพ ฟังอะไรก็เพี้ยน ต้องไปห

oakey1622

03/02/2017 12:15:25
21

พอดีสงสัยในเรื่องนี้มานาน ฟังและอ่านมาหลายครั้ง มีกูรูบางท่านในเฟสบอกเสมอว่า หูฟังบางรุ่น ด้วยอะไรก็แล้วแต่ ( ศัทพ์เทคนิคเยอะผมเคยอ่านแล้วไม่เข้าหัวเท่าไร)

ทำให้หูของเราทีปรกติ ถึงแม้ฟังด้วยความดังปรกติธรรมดา ก็สามารถจะทำให้หูเราเสีย ทำให้หูเสื่อมสภาพ เสพติดเสียงแหลมที่ผิดปรกติไป ฟังหูอื่นก็ไม่เพราะ ประสาทสัมผัสการรับรู้ทางเสียงเพี้ยน จริงหรือไม่ครับ

หลักๆหูที่เค้าเคยกล่าวไว้ก็ 701ล็อตจีน (น่าจะล็อตที่เฮียเอามาขายสุดคุ้ม) PK2 (ตัวทำเสียงแหลม) และ กราโด้หลายรุ่น พวกหูพวกนี้ ที่เน้นย่านใดย่านนึงจูนไว้นั้น ทำให้หูเราเสีย พังได้ ถึงขั้นต้องไปหาหมอทาง โสต สอ นาสิก จริงไหมครับ

พอดีกำลังว่าจะหา 701ล็อตจีนมาใช้ซักตัว แต่อ่านเจอมานานแล้วเลยลังเล เลยมารบกวนถามครับผม ว่ามีเพื่อนๆท่านไหนที่ใช้พวกหูเหล่านั้น แล้วพบปัญหา หรือต้องไปพบแพทย์ทางหูโดยเฉพาะจากการฟังหูฟังที่ทำให้หูเสียมาบ้างไหมครับ แล้วหมอเค้ามีทางรักษาหูที่เสียแบบนั้นอย่างไร 

ขอบคุณครับ

ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

somkiatr

03/02/2017 12:33:11
182
ผมว่าอะไรที่ฟังต่อเนื่องนานๆ ต่อให้เป็นหูฟังเทพๆ ก็มีโอกาสทำให้เป็นอันตรายต่อหูได้เหมือนกันครับ ดังนั้นไม่น่าจะมีปัญหาอะไรกับหูฟังจีน  อีกเหตุผลนึงคือ ถ้าเสียงมันฟังแล้วแผดหู หรือ ฟังแล้วหงุดหงิด หรือฟังแล้วไม่ใช่แนวคงไม่มีใครทนฟังมันต่อนานๆหรอกครับ 
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

oakey1622

03/02/2017 13:06:30
21

ครับผม แสดงว่า หูที่โดนจูนมายกบางย่านหรืออะไรแบบนั้น ไม่น่าจะมีปัญหาหรือเป็นสาเหตุได้ แต่อยู่ที่ความชอบของคนมากกว่า

ส่วนปัญหาที่จะทำให้หูเสียได้ คือ การเปิดดัง กับการฟังเป็นระยะเวลานาน ซึ่งเราคงต้องระวังกันตรงนี้แทน

แบบนี้ผมจะได้ลองหาหูที่อยากได้มาใช้มาลองได้แล้ว แอบกังวลใจว่าจะทำให้หูเสียได้ ต้องถึงกับไปหาหมอเลยแบบนั้นก็ตกใจนิดๆครับ เพราะหูหลายตัวก็เหมือนร้านเฮียเองเป็นคนขายหลักด้วย แอบคิดบ้างเหมือนกัน ถ้ามันไม่ดีแล้วเฮียจะเอาเข้ามาขายทำไม 555+ แต่ก็เข้าใจถึงความห่วงใยที่มีให้กันครับ แต่อยากรู้ว่าจริงไหมอย่างไรแค่นั้น ก็สบายใจขึ้นครับ

ขอบพระคุณครับ

ให้กำลังใจ 2
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

ด้วยความเคารพ

03/02/2017 13:32:49
ผมคิดว่ามันมีแนวทางการพิมพ์สอบถามที่เป็นดูเป็นมิตรมากกว่านี้นะครับ อ่านแล้วมันรู้สึกไม่ค่อยไหลลื่นเลยครับท่าน 
ด้วยความเคารพครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

tangkoo.

03/02/2017 13:37:59
1,368
พอดีมีหูที่เป็นผู้ต้องหา ถูกกล่าวถึงทั้ง701(ล็อตจีน) และกราโด้อยู่ และตอนนี้มีปัญหาเรื่องหูอยู่ จึงพักการฟังมาเป็นปีๆ
เลยอยากบอกเล่าให้ฟังเฉยๆนะครับ

701นี่เรียกว่าซื้อมาเบิร์นมากกว่าซื้อมาฟังครับ  แต่ก็หยิบมาฟังบ้าง อาทิตย์ละครั้งสองครั้ง กราโด้นี่แต่ก่อนฟังประจำครับ แต่ปัญหามันอยู่ตรงนี้ครับ  คือแต่ก่อนผมเป็นคนชอบฟังเพลงตอนกลางคืนครับ (นอนพิงพนักที่นอน) แล้วเผลอหลับประจำ หูก็เสียบคาหูอยู่อย่างนั้น มาเป็นปีๆ  ช่วงหลังถึงรู้สึกว่าประสาทการรับรู้มีปัญหา  ฟังเสียงสองข้างไม่เท่ากัน ไปหาหมอตรวจเช็คหมอก็บอก หูยังไม่ถึงกับเสียแต่การฟังหูฟังติดต่อกันเป็นเวลานานๆ ทำให้เกิดการอักเสบได้  เพราะโดยปกติแล้ว ถึงเราจะไม่ใช่คนฟังเพลงแต่หูเรามันก็เสื่อมเอง ตามอายุที่มากขึ้นครับ  

แต่ช่วงที่หูยังปกติอยู่  ไปฟังหูตัวอื่น(shure, beyer,ATH,Audeze)ก็ไม่รู้สึกว่าฟังแล้วไม่เพราะนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

somkiatr

03/02/2017 13:39:27
182
ผมว่าที่ควรกังวลมากกว่าคือพวกคลื่นสัญญาณมือถือ  bluetooth  และ WIFI พวกนี้มันอยู่รอบๆตัวเราตลอดเวลาแม้กระทั่งที่บ้านเดี๋ยวนี้ทุกบ้านมี WIFI  Bluetooth กันหมด ซึ่งอาจมีผลต่อประสาทหูโดยตรงได้  โดยเฉพาะพวกหูฟัง Bluetooth ที่มันมาอยู่ใกล้หูเลย ไม่ควรจะฟังนานๆติดต่อกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Xomphote

03/02/2017 13:41:37
42
โดยปกติคำว่า "หูเสีย" ที่เราพูดๆกัน ไม่ได้หมายอาการผิดปกติเจ็บป่วยของอวัยวะหรอกครับ
แต่เป็นความหมายประมาณว่า ได้ลองฟังเพลงจากหูฟังที่เสียงดีๆแล้ว ได้พบความไพเราะจริงๆของเพลงที่เคยฟัง  
ทำให้กลับไปใช้หูฟังเดิมๆฟังเพลงเดิมได้ไม่เพราะเหมือนเดิมอีกต่อไป
เหมือนหูเสียไปแล้ว ฟังอะไรก็ไม่ไพเราะ (ถ้าไม่ได้ฟังด้วยหูดีๆตัวนั้น)
แต่เรื่องหูเสียจนต้องไปหาหมอเพราะการใช้หูฟังตามปกติ ผมยังไม่เคยได้ยิน
(ถ้าฟังติดต่อกันนานๆ ฟังเสียงดังมากๆ อาจเป็นได้ แต่กรณีนั้นหูฟังตัวไหนเสียงแบบไหนก็ทำให้หูเสียได้ครับ)

*กราโด้รุ่นหลักๆทำในอเมริกาครับ ยกเว้น iGrado ที่ทำในจีน และพวกอินเอียร์ที่ทำในญี่ปุ่น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

สมัครเล่น

03/02/2017 14:02:12
412
เป็นเรื่องของประสบการณ์ในการฟังมากกว่าครับ
ผู้ที่มีประสบการณ์ และ ทักษะในการฟังมาก
ก็จะสามารถแยกแยะได้ครับ
ว่าอะไรเหมาะสมกับตัวเอง

มีคำกล่าวว่า ถ้าของเดิมมันไม่ได้เรื่องมาก
ของใหม่มันก็จะรู้สึกดีกว่ามาก

แต่อันตรายต่อหูที่น่าเป็นห่วง 
น่าจะเป็นเรื่อง มลภาวะทางเสียงมากกว่าครับ
หลาย ๆ กรณี ทำให้หูเสียชั่วคราว ถึงหูเสียถาวรได้ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Salek

03/02/2017 14:47:04
187
หูฟังมันสามารถเบิร์นหูคนได้ด้วยเร๊อะ!!
มันก็แค่ความเคยชินน่า ให้ระยะเวลาในการปรับสภาพหู(เรา)สักหน่อยก็ไม่มีปัญหาแล้วครับ
ที่จะมีปัญหาจริงๆคือเปิดเสียงดังเกินไปแล้วฟังติดต่อกันเป็นระยะเวลานานๆต่างหากที่อันตรายของจริง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

MaxxIE

03/02/2017 14:56:51
107
ผมว่าไม่น่าเกี่ยวนะครับ อาจจะมีส่วนบ้าง แต่คงไม่ใช่ปัจจัยหลักหรอกครับ
เพราะเสียงเครื่องรถยนตร์มันดังกว่าเสียงหูฟังส่วนใหญ่มากๆ ถ้าไม่ใช้พวก in-ear หรือพวกNC ก็แทบไม่มีหูฟังตัวไหนสู้เสียงเครื่องรถได้เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

ดีที่หู

03/02/2017 15:01:07
ผมว่าหูฟังในท้องตลาด ที่แฟลตทุกย่านจริงๆนั้นแทบไม่มีเลยนะครับ ขนาดในหูฟังมอนิเตอร์เองก็ใช่ว่าจะแฟลตหมดทุกย่าน แต่ละตัวล้วนผ่านการปรุงแต่งมาแล้วทั้งนั้น ซึ่งมาก-น้อยก็ต่างกันไป

ผมขอยกตัวอย่างเป็น m50x ที่บ่นกันว่ามันจืดนักจืดหนา ความจริงตัวนี้เองก็โดนยกเบสกับแหลมมาเหมือนกัน ส่วนใหญ่จึงนิยมนำมันไปให้นักร้องใช้มอนิเตอร์เสียง เพราะหูฟังที่จะให้นักร้องฟังในห้องอัดมันไม่ต้องไปซีเรียสมากเท่ากับที่ต้องใช้ในขั้นตอนการมิกส์เสียง แต่ถึงอย่างนั้น คนทั่วไปก็ยังฟังว่ามันจืดอยู่ดี

Gradoเนี่ยเป็นแบรนด์อเมริกาใช่ไหมล่ะครับ กับไอประเทศที่บ้าเรื่องการฟ้องร้องไปซะทุกเรื่องเนี่ย ถ้ามันทำให้หูเสียจริงๆคิดว่าแบรนจะรอดมาจนถึงทุกวันนี้หรือครับ ป่านนี้โดนฟ้องล้มละลายไปแล้ว ถ้ามันทำให้หูคนเสียจริงจนถึงขั้นเข้าโรงพยาบาล

หูคนมันจะเสียมันขึ้นอยู่กับนิสัยการฟังของแต่ละคนครับ เอาแต่ดูแลหูฟัง แต่ไม่รู้จักดูแลหูจริงๆที่ใช้ฟัง ถ้าจะมันจะพังก็ควรโทษที่ตัวเองก่อนล่ะจ้าาา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

JuneyJa

03/02/2017 16:28:37
733
ผมว่าถ้าไม่ฟังเสียงดังมากๆ และติดต่อกันเป็นเวลานานๆ นี้ไม่ค่อยมีผลอะไรหรอกครับ
ตอนไปเที่ยวผับ ไปดูคอนเสิร์ต นี้เสียงยังดังกว่าอีก

ในทางกลับกันถ้าฟังเสียงดังติดต่อกันเป็นเวลานาน หูฟังทุกตัวก็ทำให้หูเสียหมดหละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 12

Five

03/02/2017 17:20:48
100
ผมว่าถ้าเราได้รับเสียงที่ดังเกินไปน่าจะมีอันตรายมากกว่านะครับ

ส่วน PK2 และ K701 lot จีน ผมใช้อยู่ก็ยังไม่มีปัญหาอะไรนะ 

ส่วนตัวที่เจอมาหนักสุด คือ เคยเจอปัญหาเครื่องเสียงรถที่จูนไม่ดีฟังแล้วบาดหูทรมานมาก จนได้ UDC ช่วยจูนให้เลยหมดปัญหาครับ
หยิกหู 1
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

มิวสิก

03/02/2017 19:14:31
63
มีดใช้ไม่เป็นก็บาดมือครับ ส่วนหูฟังที่พูดมา ล้วนพิสูจน์ตัวเองมานาน ถ้าทำให้ผู้ใช้เกิดอาการที่ว่าลองมองตัวเองก่อนเลยครับ ว่าใช้ผิดประเภทหรือผิดวิธีหรือเปล่า 

แต่ถ้ายังไม่เคยใช้ ก็ไม่ต้องกังวลจนเกินเหตุ หามาฟังเถอะจะได้คำตอบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

champ_korn

03/02/2017 22:02:19
2,143

เคยได้ยิน มีคนบอกมาเหมือนกันว่าหูที่เสียงสว่างมากๆ เสียงไม่สมดุล เสียงสูงเด่น อาจทำให้หูเสียได้......แต่ผมคิดว่าไม่น่าใช่นะครับ เพราะส่วนที่อันตรายจริงๆคือ Volume ในการฟังมากกว่า ไม่ว่าจะโทนเสียง Warm, Neutral, Bright ถ้าเปิดดังก็อันตรายกับหูทั้งนั้น

มีบางท่านกล่าวว่า หู Bright เสียงเบสด้อยจึงต้องเร่ง Volume ชดเชยเพื่อให้เสียงเบสเติมเต็มขึ้นมา จนย่านเสียงสูงมันดังเกินไปและทำลายหู......ถ้าคิดในทางกลับกัน หูโทน Dark ย่านเสียงสูงมันก็ไม่เด่น เราจึงเร่ง Volume เพื่อให้เสียงสูงมีประกายชดเชย สุดท้ายก็ฟังดังเกินไปได้ทั้งคู่แหละครับ ไม่ต่างกันหรอก แต่ผมเชื่อว่า ไม่ว่าจะโทนไหนก็คงไม่มีใครฟังดังเกินไปหรอกครับ เพราะไบรท์เปิดดังแสบหู หูดาร์คเปิดดังจุกอก ถ้าไม่ใช่นิสัยส่วนตัวนะ (เฉพาะบุคคล คือถ้านิสัยแบบนี้ ฟังอะไรก็เปิดดัง หูเสียชัวร์ๆ ฟังหูอะไรก็หูเสีย) 

ผมเลยไม่เชื่อว่าหูโทนสว่างอย่าง K701, PK2, Grado หลายๆโมเดลจะเป็นต้นเหตุของอาการหูเสียได้ อย่างมากก็แค่ชอบโทนเสียงสว่าง และติดใจจนพอไปฟังหูที่มัน Neutral ก้รู้สึกจืดไปเท่านั้นเอง (อาการเหมือนคนติดเบสแหละครับ ตับๆๆๆ พอมาฟัง Neutral มันก็จืด)

ชอบใครชอบมัน นานาจิตตัง ชอบแบบไหนฟังแบบนั้น แต่อย่าเปิดดังครับ

ปล. โดยเฉพาะ K701 หูมันโทนสว่าง (ไม่สมดุล, ไม่ Neutral) แต่แหลมไม่พุ่งนะครับ เนียนดี ไม่บาดหู

หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 15

champ_korn

03/02/2017 22:04:53
2,143

ขออนุญาติแปะความรู้จากแพทย์ โสต ศอ นาสิก ครับ

----------------------------------------------------------------------

เคยเป็นไหม เวลาจะฟังเพลงต้องเปิดให้ดังไว้ก่อน จะได้เข้าถึงอารมณ์เพลง ยิ่งเวลานั่งรถไปทำงานหรือไปเที่ยวไกลๆ เป็นต้องหยิบหูฟังเสียบสมาร์ทโฟนแล้วเปิดเพลงดังๆ เป็นอะไรที่ได้บรรยากาศสุดๆ แต่หารู้ไม่ว่ายิ่งฟังเพลงดังเท่าไร “หู” ยิ่งได้รับ “อันตราย” มากเท่านั้น

เคยสังเกตตัวเองดูบ้างไหม ว่าระดับเสียงเพลงที่ฟังกันปกติทุกวัน มันเกินระดับที่เหมาะสมหรือเปล่า และย้อนดูสิว่าใช้เวลาฟังเพลงกันนานเท่าไร บางคนเสียบหูฟังเปิดเพลงแล้วนอนหลับจนเช้าก็มี โดยที่ไม่รู้เลยว่า “พฤติกรรมการฟังแบบนี้” มันเป็น “อันตรายต่อประสาทหูมากแค่ไหน”

ลองมาดูกันว่าการฟังเพลงเสียงดังจะส่งผลกระทบอะไร จะมีผลร้ายแรงแค่ไหน และมีวิธีการฟังแบบใดบ้าง ถึงจะไม่สุ่มเสี่ยง“อันตราย” ที่จะเกิดกับ “หู”

ผศ.นพ.จารึก หาญประเสริฐพงษ์ จากภาควิชาโสตศอนาสิก ลาริงซ์วิทยา คณะแพทยศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ บอกว่า การฟังเสียงดังๆ หรือเปิดฟังนานๆ มีผลทำให้ประสาทหูเสื่อม เพราะการฟังเสียงดังมากๆ จะไปทำให้เซลล์ของหูชั้นในเกิดการเสียหาย ระยะแรกถ้าเป็นไม่มาก อาจหายได้เอง แต่ถ้าเป็นระยะเวลาติดต่อกันนานๆ อาจประสาทหูเสื่อมถาวร โดยปกติเวลาคนพูดกัน ระดับเสียงจะอยู่ที่ 40-30 เดซิเบล ซึ่ง “ตัวหูฟัง” สามารถเพิ่มระดับเสียงได้มากถึง 100-110 เดซิเบล ถ้าได้รับเสียงเกิน 90 เดซิเบล คือระดับที่ใส่หูฟังแล้วต้องตะโกนคุยกัน ซึ่งไม่ควรฟังเกิน 8 ชม. แต่ถ้าเป็น 110 เดซิเบล ไม่ควรฟังเกิน 1 ชม. หากเกินกว่านั้น “หูชั้นใน” จะได้รับผลกระทบ เพราะความแรงของคลื่นเสียงจะส่งไปยังหูชั้นในโดยตรง ทำให้เซลล์ประสาทหูค่อยๆตายไป แต่จริงๆ แล้ว “อาการหูเสื่อม” ไม่ได้เกิดจากการใส่หูฟังเพียงอย่างเดียว เพราะส่วนใหญ่อาการหูเสื่อมพบมากสุด คือ กลุ่มคนที่ทำงานโรงงานอุตสาหกรรม และคนที่มีโรคประจำตัวเยอะ ไม่ว่าจะเป็นเบาหวาน ความดัน ไขมัน หรือโรคเกี่ยวกับหูอยู่แล้ว ซึ่งหูจะเสื่อมเร็วกว่าคนอื่นๆ

"หากอยากรู้ว่าหูตัวเองเริ่มมีอาการเสื่อมหรือไม่ ให้สังเกตได้จากการเริ่มมีเสียงดังในหู เมื่อเป็นเยอะ เวลาอยู่ในที่เงียบ จะมีเสียง วี๊ๆๆ ดังอยู่ในหู และเริ่มเร่งระดับเสียงมากขึ้นจากที่เคยฟังเมื่อก่อน หรือพูดเสียงดังมากขึ้น เพราะไม่ได้ยินเสียงตัวเอง ถ้าพบว่ามีอาการแบบนี้ควรไปปรึกษาแพทย์ได้เลย" 

อย่างไรก็ตามการฟังเพลงนั้น ก็ไม่ได้มีแต่โทษอย่างเดียว แค่ฟังให้ถูกวิธี ฟังในระดับที่เหมาะสม ให้หูได้ยินเสียงภายนอกได้บ้าง ไม่ฟังติดต่อกันเป็นเวลานาน อีกอย่างคือ ควรหลีกเลี่ยงการใช้หูฟังที่เป็นจุกยาง เพราะทำให้มีเสียงดังเข้าในหูเยอะ แค่นี้การฟังเพลงก็ไม่เป็นอันตรายต่อไป แถมยังช่วยให้ผ่อนคลายอีกด้วย

“แค่ลดระดับเสียงลงสักนิด... เลี่ยงความเสี่ยงโรคประสาทหูเสื่อมได้”

ที่มา http://www.thaihealth.or.th/Content/30636-%E0%B8%9F%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B8%A5%E0%B8%87%E0%B8%94%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%87%20%E2%80%98%E0%B8%AB%E0%B8%B9%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%A1.html

หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 16

MaxxIE

03/02/2017 23:14:31
107
ผมว่าลองนึกง่ายๆ
ถ้าหูฟังมันทำให้หูเสียจริง
ผมว่าเฮียมั่นนี่แหละน่าจะออกอาการเป็นคนแรก
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 17

torhifi

04/02/2017 04:53:50
219
ผมว่าไม่น่าเกี่ยวกับหูฟังราคาแพงหรือถูก หรือผลิตในจีนนะคับ สาเหตุหลักๆคือพอเราฟังอะไรแบบนั้นไปนานๆก็จะเกิดความเคยชินมากกว่า

อย่างผมเองเป็นแฟนลำโพงFull Rangeเพราะชอบที่เสียงแหลมทื่อๆฟังสบายของมัน ชีวิตนี้จะใช้แค่Boseหรือบางรุ่นที่เป็นFull Rangeเท่านั้น ดังนั้นพอเวลาไปฟังลำโพงบางตัวที่เป็นลำโพงหลายทางผมจะรู้สึกแสบหู เพราะผมเคยชินกับเสียงที่ออกแนวฟังสบายๆมากกว่า

Opampก็เหมือนกัน ผมเคยบ้าเสียงแหลมอยู่ช่วงนึง Opampที่เลือกใช้ตอนนั้นจะต้องเสียงแหลมเจี้ยวจ้าว Slewrateต้องสูงๆเสียงจัดๆเข้าไว้ พอวันนึงผมกลับไปฟังพวกOPAทั้งหลาย คราวนี้รู้สึกว่าฟังพวกOPAไม่ได้เลย รู้สึกว่าเสียงDarkน่าง่วงนอนมาก ทั้งๆที่ก่อนนี้ผมเคยฟังได้อย่างไพเราะ สรุปเป็นความเคยชินคับ แต่สามารถปรับตัวได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Ramp

04/02/2017 09:43:16
9
PK1 PK2 มี frequency response ที่ค่อนข้างราบเรียบนะครับ แหลมก็ไม่ได้ถูกยกมา
ในกราฟ ตัวที่เทียบกับอีกตัวมีการยกทั้ง low และ high freq อย่างชัดเจน

ทั้งนี้แล้วแต่คนชอบครับ ผมชอบแบบเรียบๆมากกว่า
สำคัญสุดคือไม่ควรฟังดัง ไม่ควรฟังนานต่อเนื่องครับ

link จาก www.head-fi.org

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 19

somkiatr

04/02/2017 10:49:49
182

เอาง่ายๆเลยนะครับ คู่มือของหูฟังแทบทุกรุ่นจะมี Warning อยู่ครับ ตัวอย่างที่ผมเอามาแสดงมาจาก Bose QC35 ครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 20

somkiatr

04/02/2017 11:15:54
182

อันนี้มาจาก HD800/HD800s

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 21

champ_korn

04/02/2017 11:29:52
2,143

เพิ่มเติม

ทำงานในสภาพเสียงดังเกินกว่า 90 dB เกินกว่า 8 ชั่วโมงต่อวัน = หูเสีย

เสียงที่ 100 dB ฟังได้ไม่เกิน 15 นาที มากกว่านั้นสามารถทำให้หูเสียหายได้ (มากน้อยแล้วแต่บุคคล)

เสียงที่ 108 dB ฟังได้ไม่เกิน 3 นาที มากกว่านั้นสามารถทำให้หูเสียหายได้ (มากน้อยแล้วแต่บุคคล)

เสียงกระซิบความดังประมาณ 30 dB

การจราจรบนท้องถนนความดังประมาณ  75 dB

เสียงปืนความดังประมาณ 100 dB

เครื่องบิน Jet ความดังประมาณ 140 dB

ปล่อยจรวดความดังประมาณ at 180 dB

DAP ปัจจุบัน มีความดัง Maximum ที่ประมาณ 105 - 120 dB (แล้วแต่รุ่น และแล้วแต่ว่าใช้หูฟังอะไร)

หลายๆ Trial พูดถึงการสูญเสียการได้ยินย่านความถี่สูง เพราะเปิด "เสียงดัง" เป็นระยะเวลา "นาน" ดังตัวอย่างตาม Link

http://www.indianjotol.org/article.asp?issn=0971-7749;year=2014;volume=20;issue=1;spage=29;epage=32;aulast=Naik

แต่ยังไม่เคยเห็น Trial ไหน พูดถึงการใช้หูฟังที่มีเสียงโทนสว่าง ทำให้หูเสียครับ

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 22

champ_korn

04/02/2017 11:32:44
2,143
edit เสียงปืน ไม่ใช่ 100 dB ครับ เกินนั้น แล้วแต่ประเภทปืน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

เดียว

04/02/2017 13:18:27
1,067
เข้ามายืนยันด้วยคน กราโด้ ฟังแล้วหูเสียจริงๆครับ
"เสียตังค์"
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 24

champ_korn

04/02/2017 13:34:11
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 23 - เดียว
เข้ามายืนยันด้วยคน กราโด้ ฟังแล้วหูเสียจริงๆครับ
"เสียตังค์"
เสียรอบล่าสุดนี่ได้หูในตำนานด้วยนะพี่เดียว อิๆ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 25

หูทองเหลือง

04/02/2017 14:34:32
2,052
ผมเคยหูเสียโดยไม่ตั้งใจครับ
เดิมก็ฟัง soundmagic e10 กับมือถืออยู่ดีๆ
ดันเผลอไปฟัง ak380 + 64 audio u12 ของพี่ชาย
หูผมเสียไปเป็นเดือนเลยครับ!! ฟังอะไรไม่เพราะเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

เดียว

04/02/2017 14:39:28
1,067
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 25 - หูทองเหลือง

เดิมก็ฟัง soundmagic e10 กับมือถืออยู่ดีๆ
ดันเผลอไปฟัง ak380 + 64 audio u12 ของพี่ชาย
หูผมเสียไปเป็นเดือนเลยครับ!! ฟังอะไรไม่เพราะเลย

แบบนี้ยังมีทางรักษาได้ครับ ต้องจัดให้ครบๆ^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 27

oakey1622

04/02/2017 14:44:40
21

ขอบพระคุณความเห็นดีๆ จากพี่ๆเพื่อนๆ ทุกท่านมากๆครับ 

ผมเองก็พอทราบว่าแนวทางหาความรู้ คือการหาอ่านจากแหล่งข้อมูลด้วยตัวเอง หรือทดลองฟัง ซึ่งทั้งสองอย่างนั้นผมก็ทำมาตลอดครับ และทำมานานแล้ว

ซึ่งผมก็เข้าใจความหวังดีของท่านผู้รู้ หรือที่มีเพื่อนบางคนกล่าวว่าท่านนั้นเป็นผู้มีประสบการณ์สูงและเป็นถึงอาจารย์ (ถึงขนาดเขียนหนังสือหัวเครื่องเสียง) ได้บอกมา

แต่หนังสือที่ท่านเขียนนั้นก็ไม่ใช่วารสารทางวิชาการ หรือผลงานวิชาการที่ถึงขนาดที่เป็นที่จะทำให้ผมรู้สีกว่าคือ อาจารย์ ได้ ทำให้ต้องเชื่อไปทุกเรื่องที่บอก
เพราะไม่มีการพิสูจน์หรือยอมรับได้ในวงกว้าง ผมเองก็ทำงานมีเพื่อนเป็นหมอหลายคน ก็ถามเพื่อนไปบ้างเหมือนกันในประเด็นนี้ เค้าก็ถามว่าคนที่บอกคือหมอรึ ?

ในความเห็นหมอคือ ระดับความดัง ระยะเวลาในการฟัง รวมถึงลักษณะหูบางประเภทเช่นสอดลึกไปแล้วเปิดดัง ก็มีผลมาก แต่ในเรื่องความถี่ยังไม่มีที่อ่านมาแล้วเป็นผลงานวิชาการที่เคยเห็นผ่านตามาชัดเจน

เลยทำให้ผมต้องมาสอบถามเพื่อนๆเพิ่มเติมในนี้ละครับ ตอนนี้ความเห็นค่อนข้างไปในแนวเดียวกัน ทำให้ค่อนข้างมั่นใจมากขึ้นและสบายใจขึ้นครับ 

อีกอย่าง เหมือนที่มีเพื่อนในคอมเม้นท์นึงบอก ลองนึกง่ายๆ ถ้าหูพวกนั้น ทำให้หูเสียต้องไปหาหมอจริง เฮียมั่น ที่เคารพ คงเป็นคนแรกแล้วละครับ .. อิอิ

หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 28

JuneyJa

04/02/2017 15:26:43
733
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 27 - oakey1622

ขอบพระคุณความเห็นดีๆ จากพี่ๆเพื่อนๆ ทุกท่านมากๆครับ 

ผมเองก็พอทราบว่าแนวทางหาความรู้ คือการหาอ่านจากแหล่งข้อมูลด้วยตัวเอง หรือทดลองฟัง ซึ่งทั้งสองอย่างนั้นผมก็ทำมาตลอดครับ และทำมานานแล้ว

ซึ่งผมก็เข้าใจความหวังดีของท่านผู้รู้ หรือที่มีเพื่อนบางคนกล่าวว่าท่านนั้นเป็นผู้มีประสบการณ์สูงและเป็นถึงอาจารย์ (ถึงขนาดเขียนหนังสือหัวเครื่องเสียง) ได้บอกมา

แต่หนังสือที่ท่านเขียนนั้นก็ไม่ใช่วารสารทางวิชาการ หรือผลงานวิชาการที่ถึงขนาดที่เป็นที่จะทำให้ผมรู้สีกว่าคือ อาจารย์ ได้ ทำให้ต้องเชื่อไปทุกเรื่องที่บอก
เพราะไม่มีการพิสูจน์หรือยอมรับได้ในวงกว้าง ผมเองก็ทำงานมีเพื่อนเป็นหมอหลายคน ก็ถามเพื่อนไปบ้างเหมือนกันในประเด็นนี้ เค้าก็ถามว่าคนที่บอกคือหมอรึ ?

ในความเห็นหมอคือ ระดับความดัง ระยะเวลาในการฟัง รวมถึงลักษณะหูบางประเภทเช่นสอดลึกไปแล้วเปิดดัง ก็มีผลมาก แต่ในเรื่องความถี่ยังไม่มีที่อ่านมาแล้วเป็นผลงานวิชาการที่เคยเห็นผ่านตามาชัดเจน

เลยทำให้ผมต้องมาสอบถามเพื่อนๆเพิ่มเติมในนี้ละครับ ตอนนี้ความเห็นค่อนข้างไปในแนวเดียวกัน ทำให้ค่อนข้างมั่นใจมากขึ้นและสบายใจขึ้นครับ 

อีกอย่าง เหมือนที่มีเพื่อนในคอมเม้นท์นึงบอก ลองนึกง่ายๆ ถ้าหูพวกนั้น ทำให้หูเสียต้องไปหาหมอจริง เฮียมั่น ที่เคารพ คงเป็นคนแรกแล้วละครับ .. อิอิ

เห็นด้วยเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

JuneyJa

04/02/2017 15:27:22
733
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 25 - หูทองเหลือง

นี้เป็นอาการหูหาเรื่องครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

oakey1622

04/02/2017 20:26:11
21
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 18 - Ramp
PK1 PK2 มี frequency response ที่ค่อนข้างราบเรียบนะครับ แหลมก็ไม่ได้ถูกยกมา
ในกราฟ ตัวที่เทียบกับอีกตัวมีการยกทั้ง low และ high freq อย่างชัดเจน

ทั้งนี้แล้วแต่คนชอบครับ ผมชอบแบบเรียบๆมากกว่า
สำคัญสุดคือไม่ควรฟังดัง ไม่ควรฟังนานต่อเนื่องครับ

link จาก www.head-fi.org

ขอบคุณมากครับ เยี่ยมไปเลย 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

นายมั่นคง

04/02/2017 23:23:07
4,282
เข้าใจผิดครับ อาจจะมีการถ่ายทอดแบบคลาดเคลื่อนให้อ่านกันนะครับ 555

หูฟังที่ทำให้หูเสียก็คือหูฟังที่เปิดดังกว่าปกติจนเกินระดับที่คนปกติฟัง ซึ่งถ้าฟังต่อเนื่องนานๆ อาจจะเป็นสาเหตุทำให้หูเสื่อมและเสียในที่สุดได้ครับ อันนี้ว่ากันตามความตรงๆของคำว่าหูเสียก่อน

ส่วนหูเสียอีกความหมายก็คือการฟังหูฟังรุ่นที่กล่าวมาแล้วจะทำให้ไปฟังหูฟังอื่นๆไม่ได้ ความหมายของนักเล่นหูฟังโดยมากมักจะแซวกันว่าเวลาฟังชุดราคาสูงๆแพงๆ แล้วหูเสีย ซึ่งคำว่าหูเสียหมายถึงฟังของราคาแพงจนหูเสีย(คน) หรือไม่สามารถกลับไปฟังของราคาถูกได้ ซึ่งอันนี้เป็นการหยอกล้อและใช้เป็นคำพูดแหย่กันเล่นๆครับ 555

ส่วนที่บอกว่าฟัง AKG K701 หรือ Yuin แล้วหูฟังจนไปฟังหูฟังตัวอื่นไม่ได้ อันนี้ไม่จริงอีกเช่นกันครับ หูฟังที่ฟังแล้วไม่ชอบก็คือเราไม่ชอบเสียงของมัน ฟังต่ออาจจะรู้สึกไม่เพราะหรือรำคาญ แต่ก็ไม่ทำให้หูเสียอย่างแน่นอนครับ อย่างดีก็คือรำคาญเพราะไม่ชอบแล้วขายทิ้งครับ

รับรองและยืนยันว่าเป็นอย่างนี้จริงๆครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 32

oakey1622

04/02/2017 23:41:09
21

โอ๊ว เฮียมั่นที่เคารพของผมมาตลอด มาช่วยตอบให้ แถมมี 'รับรองและยืนยันว่าเป็นแบบนี้จริงๆ" แบบนี้ ผมก็สบายใจและขอบคุณเฮียมากๆครับผม 

สมกับที่ผมเป็นแฟนคลับเฮียมานานโดยตลอดจริงๆ ไม่มีไสยศาสตร์ ไม่มีอภินิหาร มีแต่ความจริงจากประสบการณ์มาแบ่งปัน ชอบมากๆครับ

ตอนโน้นผมยังจำได้ทุกวันนี้เลย เรื่องเบิร์นอภินิหารเพิ่มลดได้ดั่งใจ เบิร์นผิดหูเสีย ชอบมากๆที่เฮียมาบอกว่าคนที่บอกแบบนั้นไปวัดพระแก้วกับเฮีย เงียบกริ๊บบบบบบ ...

ทำให้ผมตาสว่างขึ้นหลายอย่างเลยเพราะเฮีย ขอบพระคุณจากใจครับผม

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 33

champ_korn

04/02/2017 23:49:14
2,143

จำได้เรื่องวัดพระแก้วได้ด้วยคนครับ

"กูรู อภินิหารเบิร์นครองภิภพ" หายกันไปหมดเลย 555

"กูรู ระวังหูเสีย"เวลาจะกล่าวอะไรที่กระทบกับหูฟังบางรุ่น ก็ช่วยหาอะไรที่มี Evidence Base เช่น Clinical Trial ต่างๆที่น่าเชื่อถือมาสนับสนุนนิดนึงนะครับ ไม่งั้นมันสร้างความเข้าใจผิดให้คนหมู่มากได้ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

นายมั่นคง

05/02/2017 00:49:51
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 32 - oakey1622

โอ๊ว เฮียมั่นที่เคารพของผมมาตลอด มาช่วยตอบให้ แถมมี 'รับรองและยืนยันว่าเป็นแบบนี้จริงๆ" แบบนี้ ผมก็สบายใจและขอบคุณเฮียมากๆครับผม 

สมกับที่ผมเป็นแฟนคลับเฮียมานานโดยตลอดจริงๆ ไม่มีไสยศาสตร์ ไม่มีอภินิหาร มีแต่ความจริงจากประสบการณ์มาแบ่งปัน ชอบมากๆครับ

ตอนโน้นผมยังจำได้ทุกวันนี้เลย เรื่องเบิร์นอภินิหารเพิ่มลดได้ดั่งใจ เบิร์นผิดหูเสีย ชอบมากๆที่เฮียมาบอกว่าคนที่บอกแบบนั้นไปวัดพระแก้วกับเฮีย เงียบกริ๊บบบบบบ ...

ทำให้ผมตาสว่างขึ้นหลายอย่างเลยเพราะเฮีย ขอบพระคุณจากใจครับผม

555 จริงๆคนเราชอบคงามถี่เสียงไม่เหมือนกันหรอกครับ และชอบเสียงคนละสไตล์ รวมไปถึงชอบหูฟังคนละยี่ห้อที่ต่างกัน และคนเรายังฟังเพลงไม่เหมือนกันอีกด้วย การฟังหูฟังรุ่นใดรุ่นหนึ่งแล้วรู้สึกไม่ชอบ มันไม่ทำให้หูเสียอย่างแน่นอนครับ มีแต่ว่าขี้เกียจฟังต่อ ส่วนจะขายทิ้งหรือปาทิ้งอันนั้นเป็นอีกเรื่องหนึ่ง 555

แต่ที่ผมอยากเตือนจริงๆก็คือ การฟังดังเกินกว่าปกติโดยไม่รู้ตัว อันนี้อันตรายที่สุด วัยรุ่นมักชอบเสียงอึกทึกครึกโครม การเปิดเพลงที่ดังกว่าปกติมักจะเกิดกับวัยรุ่น ด้วยวัยและแนวเพลงที่ฟังทำให้วัยรุ่นมักเปิดเพลงดัง แต่พออายุมากขึ้น ส่วนมากคนจะฟังเพลงที่ระดับความดังลดลง(แทบทุกคน) นั่นเป็นเพราะหูเริ่มต้องการฟังคุณภาพเสียงที่ดีขึ้น ซึ่งเสียงที่ดีต้องร่วมกับความดังที่เหมาะสมด้วยครับ

แต่ฟังเพลงดังที่ร้อยกว่าเดซิเบล จ่อหูและแถมยัดลึกในหู มีโอกาสหูเสียทั้งแบบชั่วคราวและถาวร อันนี้เรื่องจริงๆ ผมนั่งยัน นอนยัน หรือจะให้ตีลังกาห้อยหัวยืนยันก็จะทำครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 35

oakey1622

05/02/2017 14:29:14
21
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 34 - นายมั่นคง
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 32 - oakey1622

555 จริงๆคนเราชอบคงามถี่เสียงไม่เหมือนกันหรอกครับ และชอบเสียงคนละสไตล์ รวมไปถึงชอบหูฟังคนละยี่ห้อที่ต่างกัน และคนเรายังฟังเพลงไม่เหมือนกันอีกด้วย การฟังหูฟังรุ่นใดรุ่นหนึ่งแล้วรู้สึกไม่ชอบ มันไม่ทำให้หูเสียอย่างแน่นอนครับ มีแต่ว่าขี้เกียจฟังต่อ ส่วนจะขายทิ้งหรือปาทิ้งอันนั้นเป็นอีกเรื่องหนึ่ง 555

แต่ที่ผมอยากเตือนจริงๆก็คือ การฟังดังเกินกว่าปกติโดยไม่รู้ตัว อันนี้อันตรายที่สุด วัยรุ่นมักชอบเสียงอึกทึกครึกโครม การเปิดเพลงที่ดังกว่าปกติมักจะเกิดกับวัยรุ่น ด้วยวัยและแนวเพลงที่ฟังทำให้วัยรุ่นมักเปิดเพลงดัง แต่พออายุมากขึ้น ส่วนมากคนจะฟังเพลงที่ระดับความดังลดลง(แทบทุกคน) นั่นเป็นเพราะหูเริ่มต้องการฟังคุณภาพเสียงที่ดีขึ้น ซึ่งเสียงที่ดีต้องร่วมกับความดังที่เหมาะสมด้วยครับ

แต่ฟังเพลงดังที่ร้อยกว่าเดซิเบล จ่อหูและแถมยัดลึกในหู มีโอกาสหูเสียทั้งแบบชั่วคราวและถาวร อันนี้เรื่องจริงๆ ผมนั่งยัน นอนยัน หรือจะให้ตีลังกาห้อยหัวยืนยันก็จะทำครับ 555

ขอบพระคุณครับ 5555+  ... เฮียเล่นนั่งยัน นอนยัน ตีลังกาห้อยหัวยันเล่นท่ายากยัน ผมสบายใจเชื่อแล้วครับ 5555+

แสดงว่าเรื่องหูที่จูนมาที่กูรูบางท่านพยายามบอกว่า ต้องละเว้น เพราะเน้นเสียงแหลมจนเกินธรรมชาติ ทำให้ประสาทหูเสีย และหูเสียการรับรู้เพราะเกิดอาการเสพติดเสียงแหลม แบบนั้นไม่ได้มีจริง ไม่ได้มีผลขนาดนั้น แค่ฟังแล้วไม่ชอบก็ขายหรือปาทิ้งแบบเฮียว่าก็พอมั้งครับ  ผมชอบเฮียมากที่ตอบจากประสบการณ์ตรงไปตรงมา และใช้คำบ้านๆเข้าใจง่ายไม่ต้องใช้ศัพท์แสงอะไรที่อ่านแล้วดูเหนือแต่ไม่เข้าใจ 555+ 

ส่วนเรื่องฟังดัง และฟังดังเป็นระยะเวลานาน อันนี้เป็นสิ่งที่ควรต้องระวังกันจริงๆครับผม .. ขอบพระคุณครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

cho

05/02/2017 15:24:27
14
หูมีตัวรับเสียงคือแก้วหูที่บางมาก มันเหมือนไดอะแกรมในหูฟัง ถ้าเราเปิดหูฟังดังมากเกินขีดที่ไดอะแกรมมันรับได้หูฟังมีโอกาสพัง แก้วหูก็ฉันนั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

oakey1622

05/02/2017 20:40:21
21
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 36 - cho
หูมีตัวรับเสียงคือแก้วหูที่บางมาก มันเหมือนไดอะแกรมในหูฟัง ถ้าเราเปิดหูฟังดังมากเกินขีดที่ไดอะแกรมมันรับได้หูฟังมีโอกาสพัง แก้วหูก็ฉันนั้น
ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

champ_korn

06/02/2017 19:58:45
2,143

เฮียก็ตีลังกายืนยัน อ. หมอ ทัตเทพ ก็ตอบเช่นนี้.......น่าจะไม่ต้องกังวลเรื่องหูบางรุ่น บางยี่ห้อที่เสียงไบร์ทได้อย่างมั่นใจละครับ ให้โฟกัสที่ Volume แทน ฟังหูทุกประเภททุกแนวอย่าเปิดดังเกินค๊าบ

กรณีเดียวที่เห็นว่าจะเปิดดังเกินไปโดยไม่รู้ตัวคือ ใช้ Earbud (และหูฟังทุกประเภทที่ไม่กันเสียง) ฟังในแหล่งชุมชนหรือมีเสียงรบกวนภายนอก เช่น รถไฟฟ้า, บนเครื่องบิน ครับ ผมเห็นเปิดดังกันทุกคนเลย อันนี้ต้องระวังจริงๆ

หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 39

Narishane

06/02/2017 23:22:06
158
ผมเคยหาหมอท่านนึงที่ ร.พ. สมิติเวช สุขุมวิทมา หลายปีก่อนละคับ สัก 5 ปีที่แล้วมั้ง จำชื่อท่านไม่ได้นะครับ ตอนนั้นไปตรวจเทสต์การได้ยิน เพราะรู้สึกประสาทหูไม่ค่อยดี และผลออกมาก็คือประสาทหูเสื่อมชั่วคราว โดยเป็นหนักในช่วง 2-3 เดือนก่อนไปพบหมอ แต่เริ่มฟื้นฟูกลับมาเมื่อไปพบหมอ ผลเทสต์การได้ยินเลยยังอยู่ในระดับปกติ แค่เริ่มเอียงไปข้าง ยังไม่ถึงกับเสื่อมจริงจังครับ

คุยสะระตะดับคุณหมอหลายอย่างครับ แต่ที่จำได้อย่างนึงจากท่านก็คือ เสียงสูง เป็นคลื่นความถี่สูง พลังงานการทำลายก็สูงตามคลื่นความถี่ เหมือนที่เคยได้เรียนกันมา จะฟังเสียงสูงดังๆก็ระวังไว้หน่อย พลังงานทำลายมันสูงนะ

หลังจากนั้นผมก็พยายามลดการฟังเสียงสูงไปเยอะตามที่คุณหมอท่านแนะนำครับ โชคดีที่สไตล์การฟังเป็นพวก bass head อยู่แล้ว เลยลดได้ไม่ยาก อันนี้แชร์ให้ฟังเฉยๆนะครับ ไม่ได้ตั้งใจเถียงในเรื่องความเชื่อกับใครครับ ถ้าทำให้ใครไม่สบายใจกับการฟังเสียงโทนไบรท์ก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 40

redondo16

07/02/2017 10:04:01
55
ผมคิดว่าฟังเสียงดังเกินไปน่าจะมีผลกระทบมากกว่าครับ

แต่หูฟังบางตัว ในระดับเสียงเดียวกัน ฟังแล้วรู้สึกล้าหู ก็น่าจะมีผลกระทบในระดับนึงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

JuneyJa

07/02/2017 14:47:21
733
คลื่นความถี่สูง พลังงานการทำลายก็สูงตามคลื่นความถี่ แล้วเค้าจะทำไฟล์ hi-res ความถี่สูงๆมาทำไมครับ
ทั้งๆที่มนุษย์ก็ได้ยินแค่ประมาณ 22 kHz

ยิ่งดูจากกราฟ พวกหูฟังอย่าง pk2 แค่ 10kHz ก็เริ่ม roll off  แล้วดังนั้นไม่น่ามีผลครับ

ถ้างั้นคลื่น wifi ความถี่ 2.4 gHz นี้คงทำลายหูไปหละครับ ผมว่ามันขึ้นกับอย่างอื่นมากกว่าคลื่นความถี่สูงครับ
เพราะจริงๆแล้วคลื่นความถี่สูงมันมีอยู่รอบๆตัวเราอยู่แล้วครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 42

somkiatr

07/02/2017 15:25:51
182
แล้วคำว่า "เสียหู"  เป็นยังไงครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 43

RockDragon

07/02/2017 15:35:21
2,893
เสียงกลางที่ดังมากเกินไปนี่แหล่ะตัวดีเลยที่ทำลายการได้ยินของหูคนเราครับ

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 44

champ_korn

07/02/2017 16:58:16
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 43 - RockDragon
เสียงกลางที่ดังมากเกินไปนี่แหล่ะตัวดีเลยที่ทำลายการได้ยินของหูคนเราครับ

เสียงกลางนี่ผมนึกถึงเสียงเมียเรียกเลยครับน้าชา ไม่ได้ยิน ซักพักมีระบบสัมผัส 555555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 45

นายมั่นคง

07/02/2017 22:44:18
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 42 - somkiatr
แล้วคำว่า "เสียหู"  เป็นยังไงครับ 555
จริงๆถ้าคำว่า เสียหู นั้นผมเคยคิดจะลงไว้ในฟังก์ชั่นการแจกหูของเว็บบอร์ดครับ คือมีแจกหู ก็น่าจะมีการเสียหู แต่คิดไปคิดมา ผมว่าอาจจะสร้างความบาดหมางขยายวงเป็นเวทีมวย ผมก็เลยมีแต่แจกหูกับหยิกหู ซึ่งหยิกหูไม่มีผลต่อแต้มแต่อย่างใดครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 46

เดียว

08/02/2017 08:10:28
1,067
คำว่า หูเสีย สร้างความกังวล ไม่มั่นใจ ให้กับผู้ใช้หูฟังบางรุ่นมากพอสมควรครับ แล้วยิ่งเป็นหูฟังหรือเสียงที่เราชอบด้วย ยิ่งเกิดความไม่สบายใจ เข้าใจความรู้สึกของเจ้าของกระทู้ครับ เราทำงานประจำในอาชีพอื่น ไม่ได้มีอาชีพทางนี้ ชอบฟังเพลงเป็นการ relax แต่ถ้าจะต้องฟังให้ถูกต้อง การเลือกหูฟังก็ต้องซีเรียส ฟังตามความรู้สึกที่เราชอบ ก็ไม่ถูกต้อง แล้วยังจะต้องระวังหูจะเสีย หรือเสื่อมอีก การฟังเพลงคงไม่ relax แล้วมั้งครับ? 555
ซึ่งจากการหาข้อมูล ถ้าหูฟังบางรุ่น ที่กล่าวนั้นเป็นอันตรายมากขนาดนั้น คนฟังหูเสียต้องไปพบแพทย์น่าจะเป็นเรื่องใหญ่ ก็น่าที่จะมีข้อมูลที่ปรากฏในวงกว้าง (ยิ่งต่างประเทศ น่าจะถูกพูดถึงอย่างหนัก) แต่จากการ search ดูแล้วก็ยังไม่พบข้อมูลดังกล่าว...(ความคิดเห็นส่วนตัวครับ^^)
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 47

นายมั่นคง

08/02/2017 20:59:42
4,282
555 จริงๆแล้วถ้าหูฟังตัวไหนฟังแล้วทำให้หูเสีย (หมายถึงทำให้อวัยวะสูญเสียการได้ยิน) ผมเชื่อว่าแบรนด์นั้นๆโดนฟ้องร้องค่าเสียหายจนล้มละลายแน่นอนครับ ซึ่งอันนี้ไม่ต้องห่วง ฝรั่งเค้าซีเรียสกับเรื่องลักษณะนี้มากกว่าคนไทยแยะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 48

oakey1622

08/02/2017 22:44:10
21
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 47 - นายมั่นคง
555 จริงๆแล้วถ้าหูฟังตัวไหนฟังแล้วทำให้หูเสีย (หมายถึงทำให้อวัยวะสูญเสียการได้ยิน) ผมเชื่อว่าแบรนด์นั้นๆโดนฟ้องร้องค่าเสียหายจนล้มละลายแน่นอนครับ ซึ่งอันนี้ไม่ต้องห่วง ฝรั่งเค้าซีเรียสกับเรื่องลักษณะนี้มากกว่าคนไทยแยะครับ
ขอบพระคุณเฮียมากๆครับด้วยความเคารพ ... จริงแบบเฮียว่าจริงๆเลยครับ แต่ถ้าคิดในมุมกลับ ถ้าแบรนด์ดังๆรู้ว่า มีคนบอกว่าหูฟังแบรนด์นั้นที่ผ่านการค้นคว้า วิจัย พัฒนามา เป็นหูฟังที่ทำให้หูคนเสียได้ เป็นหูที่เสียสมดุลย์ ไม่เหมาะนำมาใช้ โดยเน้นประเด็นเสียงแหลมเป็นตัวตั้ง เป็นหูที่ทำให้หูคนฟังเสียได้ ต้องไปหาหมอ แล้วแบรนด์ดังๆฟ้องกลับบ้างว่าทำให้เสียหายนี้ จะเป็นอย่างไงบ้างก็ไม่รู้นะครับผม  และขออธิบายเพิ่มเติมนิดครับ ที่ผมสงสัยและมาตั้งเรื่องประเด้นนี้ คือเรื่องของเรื่อง มีเหตุการณ์ที่มีคนได้รับคำแนะนำมาหลายคน รวมทั้งผมด้วยครับ ว่าหูที่มีแนวทางแบบนั้น คือ หูที่ทำให้หูเราเสีย  ซึ่งอาจจะเป้นการให้ข้อมูลที่ผิดได้ครับเพราะไม่มีอะไรมาอ้างอิง แล้วก็ไปอวยเชียร์หูที่เค้าชอบ อาจจะหูที่มีเสียงที่บอกและเน้นว่ามีเสียงเป็นกลางบางรุ่น ที่มีสมดุลดีอย่างนั้นอย่างนี้ ยกกราฟมา + ศัพท์ยากๆให้ดูเป็นมืออาชีพ แบบนั้นมือใหม่ถ้าไม่ได้ทดลองฟังมาหรืออ่านมาจริง ลองฟังมาจริงก็ไบแอสแน่นอนครับ หลายๆคนก็โดนไล่ให้ไปขายหูพวกนั้นทิ้งแล้วไปหาหูเสียงแบบที่เค้าแนะนำแทนซะงั้น และหลายคนก็ผิดหวังเพราะไม่ใช่เสียงแบบที่ชอบเพราะคนเราชอบไม่เหมือนกัน ผมเองก็เคยรู้ความรู้สึกนั้นมาดี คนเราฟังเพลงไม่เหมือนกัน อย่างผมก็ฟังเพื่อรีแล็กซ์ จะให้ไปฟังหูที่เมพๆกูรูบางท่านเค้าบอกว่าสมดุลย์ดี เชียร์และเอามาขายกันก็คงไม่ใช่แนว แต่ก็ไม่เคยไปแตะหรือดิสเครดิตหูที่ไม่ใช่แนวไม่ชอบแบบนั้นนะครับ คนเราชอบไม่เหมือนกัน รู้สึกไม่เหมือนกัน ก็ไม่ควรไปยัดเยียดอีกด้านว่าหูเสียมั้งครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 49

oakey1622

08/02/2017 22:49:02
21

อ้อ อีกเรื่องที่ผมสงสัยครับ ที่กูรูบางท่านได้มีการแนะนำว่า เพลงสากลบางอัลบั้มอย่างของ Red Hot Chile Peppers เป็นอัลบั้มที่สามารถทำให้หูคนฟังเสียได้ ต้องหลีกเลี่ยงไม่ควรฟังเลย เพราะการสวิงของเสียงทำให้หูคนฟังเสียได้ (ทั้งที่ฟังระดับความดังปรกติ) จริงหรือเปล่าครับ (ศัพท์วิชาการอะไรผมก็ไม่ได้จำมานะครับ) 

เพราะผมเองก็โตมากับการเล่นดนตรี กับเพลงแนวนั้น ทั้งฟัง ทั้งแกะเพลง ทั้งเล่น ...  แบบนั้นเราไม่สามารถจะฟังเพลงของศิลปินที่เราชื่นชอบ อย่าง RHCP ได้เลยหรือเปล่าครับผม 

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 50

champ_korn

08/02/2017 22:53:57
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 49 - oakey1622

อ้อ อีกเรื่องที่ผมสงสัยครับ ที่กูรูบางท่านได้มีการแนะนำว่า เพลงสากลบางอัลบั้มอย่างของ Red Hot Chile Peppers เป็นอัลบั้มที่สามารถทำให้หูคนฟังเสียได้ ต้องหลีกเลี่ยงไม่ควรฟังเลย เพราะการสวิงของเสียงทำให้หูคนฟังเสียได้ (ทั้งที่ฟังระดับความดังปรกติ) จริงหรือเปล่าครับ (ศัพท์วิชาการอะไรผมก็ไม่ได้จำมานะครับ) 

เพราะผมเองก็โตมากับการเล่นดนตรี กับเพลงแนวนั้น ทั้งฟัง ทั้งแกะเพลง ทั้งเล่น ...  แบบนั้นเราไม่สามารถจะฟังเพลงของศิลปินที่เราชื่นชอบ อย่าง RHCP ได้เลยหรือเปล่าครับผม 

เรื่องนี้อยากรู้ด้วยครับ ผู้รู้ท่านไหนพอจะมีข้อมูลเพิ่มเติมไหมครับ ไม่อยากฟังความข้างเดียว

RCPT วงโปรดผมซะด้วย (ชอบดูอีตาฟลีดีดเบสไป เขย่าไข่ไป 555555) ถ้าอันตรายจริงๆจะได้ฟังเบากว่าระดับปกติครับ ถ้าไม่จริงจะได้โล่งอก

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

champ_korn

09/02/2017 18:23:02
2,143
พิมพ์ผิดครับ

RHCP ครับ

RCPT คือ ราชวิทยาลัยอายุรแพทย์แห่งประเทศไทย ขออภัย พอดีออกบูททุกปี ติดปากครับ 555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

Kawin_Kin_Tua

09/02/2017 18:30:21
0
RHCP คืออะไรเหรอครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

kem

09/02/2017 19:26:10
91
RHCP Red Hot Chili Peppers ชื่อวงดนตรีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

ก๊วกกี้

09/02/2017 20:22:47
37
RHCP ที่กล่าวถึงร่าจะหมายถึงชุด Calofornication อันเดียวมั้งครับ เพราะเป็นอัลบั้มที่ทำมาสเตอร์ออกมาได้ทุเรศทุรังจริงๆ แต่เรื่องหู(คน)จะพังนี่ ถ้าไม่ได้เปิดดังๆ มันจะพังได้ยังไง... เป็นไปไม่ได้หรอกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 55

RockDragon

09/02/2017 21:49:32
2,893
Red Hot Chili Peppers ผมไม่ได้ฟังเลย

แต่ผมฟัง Salt-N-Pepa โดยเฉพาะเพลงนี้ถ้าหูคนฟังไม่ดีก็จะฟังไม่ได้เลย(มั้ง)ครับ 555

https://youtu.be/vCadcBR95oU

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 56

Nilni

12/02/2017 09:13:26

RCHP ดังเกือบทุกอัลบั้ม ไดนามิคแรงแต่ไม่มีมิติเลย ทุกชิ้นดังมากเท่ากันหมดเลยไดนามิคแรงค์น้อย (มีไดนามิค กับ ไดนามิคแรงค์สูง นี่คนละอย่างกันนะ) 

ส่วน loudness war คืออะไรลองหาข้อมูลดู

http://dr.loudness-war.info/

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 57

champ_korn

12/02/2017 16:14:28
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 54 - ก๊วกกี้

RHCP ที่กล่าวถึงร่าจะหมายถึงชุด Calofornication อันเดียวมั้งครับ เพราะเป็นอัลบั้มที่ทำมาสเตอร์ออกมาได้ทุเรศทุรังจริงๆ แต่เรื่องหู(คน)จะพังนี่ ถ้าไม่ได้เปิดดังๆ มันจะพังได้ยังไง... เป็นไปไม่ได้หรอกครับ

จริงครับ อัลบั้มนี้เสียงไม่โอเคเลย แต่เพลงโดนใจหลายเพลง เสียดายมาก อัลบั้มอื่นพอไหว แต่คุณภาพเสียงก็ยังสู้อัลบั้มของศิลปินร็อคอื่นๆไม่ได้ ตะเตือนไต 555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"หูฟังชื่อดังบางรุ่น ที่ทำจากจีน ทำให้หูเสีย หูของเราพัง หูหมดสภาพ ฟังอะไรก็เพี้ยน ต้องไปห"