Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

กำลังจะได้เข้ากรุงวันที่5กุมภานี้ครับ อยากให้ช่วยListหูฟังที่ควรไปลองให้หน่อยครับ

MaxxIE

01/02/2017 14:38:31
107
ต้องการเอามาฟังตอนปั่นจักรยานครับ
ส่วนตัว อยากได้แบบin-ear ครับเพราะไม่หลุดง่ายดี
ถ้าแบบEarbudก็ขอแบบที่มีตัวคล้องหูครับ จะได้ไม่หลุดง่าย

แนวเพลงที่ฟังก็แนวเพลงบรรเลงประกอบภาพยนตร์ครับ ไม่เน้นเบสเป็นลูกครับ อยากได้เบสแบบกว้างๆ ไม่กระชับ ให้มันทิ้งตัวซักหน่อย

งบประมาณก็อยู่ที่ไม่เกิน2000บาทครับ
ถ้าจะเกิน2000ก็ขอเป็นแบบที่รองรับBluetoothแล้วกันครับ

ที่เล็งๆไว้ตอนนี้ก็มี Kinera , Koss Sporta Pro , eGrado กับพวกJBL 
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

fcg

01/02/2017 18:33:32
ลองดู zero audio ทั้งรุ่น tenore และ basso ด้วยครับ ให้รายละเอียดดี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

หูทองเหลือง

01/02/2017 18:55:57
2,052

ถ้าใส่ปั่นจักรยาน ไม่แนะนำแบบ in-ear ครับ เพราะจะกันเสียงรอบตัวได้ดีเกินไป ผมว่าจะอันตรายนะครับ ตอนขี่จักรยานเราควรได้ยินเสียงรอบข้างบ้าง เช่น เสียงแตรรถ มอเตอร์ไซค์ หรือเสียงกระดิ่งจักรยานคันอื่น จะปลอดภัยกว่า

แนะนำพวก earbud หรือพวก clipon แบบ koss หรือ eGrado ก็เข้าท่าครับ เพราะจะปล่อยให้เราได้ยินเสียงภายนอกได้บ้าง แต่เสียงเพลงจะถูกใจมั้ยต้องมาลองฟังนะครับ เพราะผมยังไม่เคยลอง 555

หรือถ้าจะหาหูฟังที่ออกแบบมาเฉพาะทางเลย ลองดู aftershokz treks ครับ เป็นหูฟังแบบไม่ปิดหู(?) เป็น bluetooth ด้วย แต่แพงนิดนึง 4,890 (แต่ร้านเฮียไม่ได้ขายนะครับ มีขายที่ร้านจักรยาน ลองเสิร์ชดูนะครับ) แต่ผมลองแล้ว ยังไม่ถูกใจเสียง เพราะยังไงก็สู้หูฟังปกติไม่ได้ แต่ได้เรื่องความปลอดภัย ลองพิจารณาดูนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

หลุยส์ munkonggadget

01/02/2017 19:21:54
1,057
อินเอียร์นั้นไม่เหมาะเลยครับ เพราะแทบจะตัดเสียงรอบข้างออกมหดเเละเป็นอันตรายครับ

จะมีพวก bose ตระกูล sport ที่สามารถได้ยินเสียงข้างนอกได้เเละใส่ออกกำลังกายได้ครับ แต่ราคาจะเกินงบไปพอควรเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 4

MaxxIE

01/02/2017 20:31:15
107
แวะเข้ามาเช็คกระทู้

ลืมบอกไปว่าที่ผมเอา in-ear มารวมในตัวเลือกด้วยก็เพราะว่า ผมจะใส่หูฟังเฉพาะตอนปั่นในสวนสาธารณะครับ ซึ่งมีเลนจักรยานแยกออกมาต่างหากเลยครับ แยกแบบแยกต่ำกว่าเลนสำหรับวิ่งประมาณ1เมตรทั้งแนวตั้งและแนวนอนครับ เวลาปั่นบนถนน หรือ ปั่นข้ามประตูเข้าออกของสวนสาธารณะ ผมจะถอดหูฟังออกอยู่แล้วครับ  เพราะทุกวันนี้ก็ใช้หูฟังแถมมากับมือถือที่เป็น in-ear อยู่  ตัวตะแกรงด้านนอกมันหลุดหาย เบสมันเลยหายไปด้วย ก็เลยอยากหาตัวใหม่มาใช้ครับ 

ซึ่ง in-ear มันมีตัวเลือกเยอะในช่วงราคาครับ เลยอยากได้คำปรึกษาเรื่องแนวเสียงนิดหน่อยครับ

แต่ใจจริงก็เล็งตัว eGrado กับ Koss ไว้เป็นตัวเลือกแรกๆ แหละครับ ถ้าแนวเสียงโดนก็คงได้เสีย(แต่ดูรีวิวแล้วเหมือนจะคนละแนว555)  แต่ถ้าไม่ได้ก็คงต้องลงที่ in-ear แหละครับ ขยันถอดเข้าๆออกๆเอา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ํธนวัฒน์

01/02/2017 21:08:47
2
ขออนุญาตช่วยแชร์ประสบการณ์ของผม กับหูฟัง และการปั่นจักรยานนะครับ :)

เมื่อก่อนนนน สมัยสามสี่ปีก่อนนู้น สมัยที่วงการจักรยานเฟื่องฟูถึงขีดสุด
มีชมรมจักรยานมากมาย ที่นัดกันปั่นทุกเย็น ทุกวันหยุดเสาร์-อาทิตย์ 
มี"กลุ่มขาแรง"จักรยานเสือหมอบ แม่บ้าน ฟิกซ์เกียร์ ภูเขา พับ
มีทริปปั่นวัดใจเกินร้อย เต็มไปหมดทุกเทศบาลนคร เมือง หรือแม้แต่ภูธร
ยังไม่รวม"กลุ่มหวานเย็น"ทริปปั่นสายกิน ตระเวนปั่นชิวๆสโลวไลฟ์หาของกินร้านดัง

หรือ"กลุ่มสายอึดถึกทน" เช่นกลุ่มการปั่นทางไกล เช่น พวก audax 200 / 300 /400 
การปั่นจักรยานทางไกลข้ามจังหวัด ปั่นขึ้นภู ขึ้นดอยกัน

ซึ่งผมเคยปั่นมาหมดแล้ว ทั้งปั่นดูด ปั่นหมก ปั่นหัวลาก
วัดใจ ปั่นเที่ยว ปั่นเย็น ปั่นข้ามจังหวัด ปั่นออแด๊ก รวมถึงปั่นซ้อมในสวนสาธารณะ

ผมบอกได้เลยว่าการปั่นจักรยานแล้วฟังเพลงด้วยหูฟังinear จะไม่เหมาะสมด้วยประการทั้งปวง

1.สุขภาพช่องหูไม่ดี เวลาปั่นจักรยานหูฟังอินเอีย ใส่ฟังนานๆ แล้วล้าหู  แถมเจ็บหูมาก  
ใส่หูฟังแล้วฟังเพลงปั่น สนุกในเวลา 1-2 ชม แรก  หลังจากนั้น นรกครับ  ที่สำคัญ เวลาถ้าปั่นเสือหมอบ เวลาก้ม
แล้วสายหูฟังอินเอีย มันรั้งและกระชากหู เจ็บพอดูเลยล่ะ (เวลาเราจับแฮนด์ เราไม่มีเวลามาจัดหูฟังหรอก)

2.ความปลอดภัย ผมเคยปั่นจักรยานซ้อมในสวนสาธารณะ สวนหลวง ร.9  ในสวนสาธารณะนี้ข้างในมันจะมีลู่วงกลมสั้นๆ สำหรับปั่นจักรยาน  ผมไปปั่นซ้อมขาตอน 4-5 โมงตอนเย็น โดยที่ใส่หูฟังบลูธูทไปด้วย
แต่ที่ไม่มีใครคาดคิด คือวันนั้น สโมสรริมลู่วิ่ง/ปั่นจักรยาน เค้ามีจัดงานแต่งงาน ซึ่งก็มีแขกเป็นเด็ก มาวิ่งเล่นกัน
แล้วก็วิ่งมาชนจักรยานผมล้ม
ผมเคยเกิดอุบัติเหตุ เพราะกระชั้น หลบไม่ทัน และด้วยความที่เราใส่หูฟังอยู่ ทำให้การระแวดระวัง ลดลงไป

ถ้าให้แนะนำ ก็เป็นหูฟังประเภท clipon ครับ

แต่ส่วนตัวที่ผมเคยเอาจักรยานไปปั่นทางไกลข้ามจังหวัดวันนึงนับร้อยๆกิโลเมตร 
ผมบอกได้เลยว่าความดังของเสียง ยังสู้กับเสียงรบกวนของจราจรไม่ได้เลยครับ -_-"""""""""""""""""

ป.ล ถ้าปั่นจักรยานคำๆ เอาสนุกๆไม่คิดอะไรมาก ผมว่าเอาลำโพงบลูธูทติดรถจักรยานก็ดีนะครับ
เวลาปั่นกลุ่มแล้วเพื่อนๆนักปั่นจะบันเทิงดีมากๆๆๆๆ ^^''''' 

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

01/02/2017 23:09:03
4,282
จริงๆ อยากจะบอกว่าใส่ปั่นจักรยานนี่อันตรายมากๆๆครับ ถึงจะมีหูฟังสปอร์ตออกมาเพื่อใส่โดยเฉพาะก็เหอะ

เพราะว่าเวลาปั่นจักรยานนั้น สมาธิส่วนหนึ่งต้องพุ่งไปที่การควบคุมรถ แต่พอเพลงไปผมว่ามันมีส่วนลดสมาธิลงครับ ซึ่งถ้าหากเป็นการปั่นบนถนนร่วมกับรถยนต์ ยังไงผมก็ว่าไม่ควรใส่หูฟังครับ

แต่ถ้าเป็นสถานที่ๆใช้ปั่นจักรยานโดยเฉพาะ หรือปลอดภัยจากยานพาหนะอื่นๆ อันนี้ยังพอได้ครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

MaxxIE

01/02/2017 23:45:02
107
ขอบคุณทุกคำตอบมากๆครับ
เดี๋ยวคงต้องไปลองดูพวกคลิปออนเอาแล้วกันครับ จะได้อันตรายน้อยลง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

somkiatr

02/02/2017 06:33:49
182
อย่าหาเรื่องใส่ตัวเลยครับ ชีวิตเรามีค่ายิ่งนัก   แม้กระทั่งการปั่นใน  track  ที่ไม่มีรถ เช่น skylane  ยังอันตรายเลยครับ เพราะประสาทการรับรู้ ด้านเสียงรอบตัวคุณจะหายไปด้วย ใครมาด้านหลัง  ซ้าย ขวา ไม่รู้อะไรเลย  ถ้าอยากฟังเพลงจริงๆผมแนะนำเป็นลำโพง bluetooth   พวก  creative หรือ  jbl   เอาหนีบไว้ตรงกระติกน้ำ  นั่นล่ะครับ  แต่จริงๆถ้าไม่ต้องฟังอะไรเลยจะดีกว่าครับ มันเสียสมาธิหมด  แต่ถ้าขึ่จักรยานใน gym ก็ตามสะดวก 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

DayWalker

02/02/2017 07:22:50
90

ผมใช้ Aftershokz ครับ ในแง่ของความปลอดภัยถือว่าดีที่สุด

แต่ตอนหลังขี่รถ TT ใส่หมวก TT มันติดหมวกครับ เลยจำเป็นต้องใช้ inear BT แต่ใส่แค่ข้างเดียว เพื่อให้ได้ยินเสียงรอบข้างด้วย และไม่ควรเปิดเสียงเพลงดังแบบตั้งใจฟังครับ สมาธิจะหลุดจากการปั่นได้ ผมแค่เปิดให้มีเสียงคลอเป็นเพื่อนเวลาหลุดกลุ่มต้องปั่นคนเดียวครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

MaxxIE

02/02/2017 15:02:37
107
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - somkiatr
อย่าหาเรื่องใส่ตัวเลยครับ ชีวิตเรามีค่ายิ่งนัก   แม้กระทั่งการปั่นใน  track  ที่ไม่มีรถ เช่น skylane  ยังอันตรายเลยครับ เพราะประสาทการรับรู้ ด้านเสียงรอบตัวคุณจะหายไปด้วย ใครมาด้านหลัง  ซ้าย ขวา ไม่รู้อะไรเลย  ถ้าอยากฟังเพลงจริงๆผมแนะนำเป็นลำโพง bluetooth   พวก  creative หรือ  jbl   เอาหนีบไว้ตรงกระติกน้ำ  นั่นล่ะครับ  แต่จริงๆถ้าไม่ต้องฟังอะไรเลยจะดีกว่าครับ มันเสียสมาธิหมด  แต่ถ้าขึ่จักรยานใน gym ก็ตามสะดวก 555
จริงๆผมมีJBL Flip อยู่ตัวนึงนะครับ
แต่แบตมันเสื่อมแล้ว เปิดได้2 นาทีดับ
ไม่ทราบมีร้านรับเปลี่ยนแบตแนะนำมั้ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

somkiatr

02/02/2017 16:35:39
182
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - MaxxIE
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - somkiatr
จริงๆผมมีJBL Flip อยู่ตัวนึงนะครับ
แต่แบตมันเสื่อมแล้ว เปิดได้2 นาทีดับ
ไม่ทราบมีร้านรับเปลี่ยนแบตแนะนำมั้ยครับ
ลองสอบถามพี่หมูหวานดูครับ เกิดแกจะหาทางเปลี่ยนแบ็ตหรือแนะนำร้านให้ได้ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ธนวัฒน์

02/02/2017 19:28:17
2
โอ้ววว คุณ Daywalker ปั่น TT

เท่ครับ อิอิ

TT นี่ใช่จักรยานไตรกีฬา ที่มีแฮนด์ยาวไปข้างหน้าตรงๆ 

แต่ตามปกติ ผมว่า คนปั่น TT ไม่น่าหลุดกลุ่มนะครับ
ปกติเท่าที่เห็น คนปั่น TT  มักได้รับเกียรติให้ไปเป็นจ่านำฝูงช่วยบังลมเสมอ  ไม่ก็คนปิดท้ายคอยเก็บคนหลุด

เพราะว่าคนปั่น RB กลัว แฮนด์ TT มันแทงหลัง  ><

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

ธนวัฒน์

02/02/2017 19:41:10
2
เรื่องสมาธิเวลาปั่นจักรยาน อย่างว่าล่ะครับ

เวลาปั่นจักรยานแล้วสมาธิมันหายไปหมด

ตอนไปปั่นจักรยานปั่นใจเกินร้อยพกหูฟังไป กะฟังเพลง แต่ไม่ได้ฟังหรอกครับ
แค่ดูค่าการเต้นหัวใจ กับดูรอบขาที่ก็แย่แล้ว

ส่วนต่อนี้เหรอครับ 
เวลาปั่นจักรยานที  ปั่นที่สนุกที่สุด คือปั่นช้าๆเพลิดเพลินกับความงามธรรมชาติ
หรือปั่นจักรยานแม่เหล็กในยิม พร้อมหูฟังเพลง แค่นี้ก็ฟินแล้ว ^^ 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Nikairo

02/02/2017 22:00:18
0

อยากให้ลองตัวนี้ครับ

soundmagic e50 ราคาแถวๆ 1700-1900

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

MaxxIE

02/02/2017 23:36:37
107
ขอบคุณทุกคำตอบมากๆครับ

เอาเป็นว่าเดี๋ยวผมหาทางเปลี่ยนแบตเจ้าFlipเอามาหนีบขากระติกเอาละกัน

แล้วถ้าจะเอาไว้พกพา ฟังบนรถประจำทาง บนเครื่องบิน 
งบเท่าเดิมไม่เกิน2,000 ถ้าเกินขอBTด้วย
แนวเพลงที่ฟังก็แนวเพลงบรรเลงประกอบภาพยนตร์ครับ ไม่เน้นเบสเป็นลูกครับ อยากได้เบสแบบกว้างๆ ไม่กระชับ ให้มันทิ้งตัวซักหน่อย

มีตัวไหนน่าสนบ้างครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

หูทองเหลือง

03/02/2017 07:53:58
2,052
คุณ MaxxlE ครับ วันก่อนผมไปดู jbl flip มา เห็นขนาดมันอ้วนประมาณกระป๋องน้ำอัดลมเอง ถ้าใส่ขากระติกน้ำจักรยานมันจะหนีบอยู่เหรอครับ พอดีเล็งอยู่เผื่อมาเปิดฟังตอนปั่นจักรยานมั่ง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

MaxxIE

03/02/2017 08:34:21
107
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 16 - หูทองเหลือง
คุณ MaxxlE ครับ วันก่อนผมไปดู jbl flip มา เห็นขนาดมันอ้วนประมาณกระป๋องน้ำอัดลมเอง ถ้าใส่ขากระติกน้ำจักรยานมันจะหนีบอยู่เหรอครับ พอดีเล็งอยู่เผื่อมาเปิดฟังตอนปั่นจักรยานมั่ง
ยังไม่ทราบเหมือนกันครับ เพราะผมยังไม่ได้ติดขากระติกเลยครับแฮะๆ เพราะผมปั่นวันนึงไม่ค่อยนานเท่าไหร่
ประมาณชั่วโมง-2ชั่วโมงเอง หิวน้ำก็ซื้อร้านเอาได้เย็นๆชื่นใจดี

ถ้ามันหลวมผมว่าหาหนังยางที่มันเป็นคล้ายๆเข็มขัดรัดช่วยน่าจะไหว แต่ตอนนี้ผมคงต้องหาทางเปลี่ยนแบตมันซะก่อนครับ เดี๋ยวการติดตั้งค่อยตามมา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

opipopip

03/02/2017 15:29:14
1

ไม่เกิน2พันบลูทูธ ลองรุ่นนี้ดูครับ soundmagic e10bt  แต่เบสจะไม่ได้อย่างที่ จขกท ต้องการซะทีเดียว ตัวนี้เบสจะมาเป็นลูกๆหน่อยนะครับ :p
หยิกหู 0
แจกหู 1
"กำลังจะได้เข้ากรุงวันที่5กุมภานี้ครับ อยากให้ช่วยListหูฟังที่ควรไปลองให้หน่อยครับ"