Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามหน่อยครับเกี่ยวกับ JBL L8

watcharapong1112

26/01/2017 07:38:59
0
คือผมฟังเพลงโดยเชื่อมต่อผ่าน bluetooth แล้วลำโพงจะมีอาการเสียงขาดบ้าง กระตุกบ้าง นี่เรื่องปกติไหมครับ
อีกเรื่องครับ
ถ้าจะซื้อสายสัญญาณแนะนำเป็นตัวไหนดีครับ ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ช่วยตอบ

26/01/2017 11:06:14
ผมยังไม่เคยลอง L8 เคยลองฟัง L16 มาบ้างยังไม่เจอเสียงกระตุกเลยครับ (ลองยังไม่จบเพลง) ปัจจุบันใช้ Audioengine B2 อยู่ครับ 

ต้องขอบอกแบบนี้นะครับ ช่วงแรกๆ ของการฟังเพลงจากเจ้า B2 นั้น มีเสียงกระตุกขาดขาดหายบ้าง เนื่องจากระบบ Bluetooth ของเจ้า B2 นั้นรองรับ Apt-x แต่ว่าตัวโทรศัพท์ของผมตอนนั้นยังไม่รองรับ Apt-x การรับส่งข้อมูลจึงให้การรับส่งข้อมูลแบบธรรมดา เกิดการกระตุกเสียงขาดหาย และเกิดอาการ delay ครับ

ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้โทรศัพท์ที่รองรับ Apt-x ครับ ทำให้การส่งข้อมูลไปยังเจ้า B2 ใช้การเข้ารหัสแบบ Apt-x ทำให้อาการที่เกิดขึ้นในตอนแรกหายไปทั้งหมด แถมเสียงที่ได้ยินยังดีขึ้นอีกด้วยครับ

จากเท่าที่ผมเคยลองและหาข้อมูลดู ไม่ปรากฎว่าเจ้า JBL L8 รองรับ Apt-x แต่เจ้า L8 นั้นรองรับ AirPlay (ios) และ DLNA (Android & Windows) ซึ่งทั้ง AirPlay & DNLA เป็นระบบ WIFI ที่มีประสิทธิภาพมากกว่า Apt-x หากใช้การเชื่อมต่อด้วย AirPlay หรือ DNLA แบบนี้ น่าจะแก้ปัญหาที่เกิดจากการเชื่อมต่อด้วย Bluetooth ได้นะครับ 

(ยังไงลองศึกษาคู่มืออีกทีนะครับ ส่วนตัวผมยังไม่เคยลองเลยครับ)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

หมูหวาน

26/01/2017 12:43:06
573
ส่วนใหญ่ปัญหา Blutooth กระตุก ผมจะเจอสาเหตุจากมือถือซะส่วนใหญ่ครับ
ลองเอามือถือเครื่องอื่นมาลองเล่นดูว่ามีอาการนี้หรือป่าวครับ

มือถือบางตัว Chip Blutooth อาจมีปัญหากับ Chip ภาครับ Bluetooth บางรุ่นด้วยครับ 
เคยเจอของลูกค้าใช้ Imobile กับ Lenovo ต่อลำโพงฟังสักพักเสัยงจะซ่าเล่นต่อไม่ได้ก็มี
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถามหน่อยครับเกี่ยวกับ JBL L8"