Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ibasso PB3 Mocking Bird & CB12 แอมป์และสายอัพเกรดรุ่นใหม่จาก ibasso จ้า

หลุยส์ munkonggadget

25/01/2017 20:20:04
1,057

วันนี้จะมาแนะนำสินค้าใหม่จากทาง ibasso ที่ออกมาคู่กันและ support ให้ใช้งานร่วมกับหูฟัง ibasso it03 ที่ออกมาก่อนหน้านี้  และแน่นอนครับสามารถใช้งานร่วมกับค่ายอื่นได้อีกเช่นกันครับ  
โดยจะเป็น  2 item ที่มีรูปร่างหน้าตาที่น่าดึงดูด รวมไปถึงราคานั้นสมกับเป็น ibasso ซึ่งอ่านจากสเป็คแล้วเรียกได้ว่าเป็นของดีราคามิตรภาพทั้งคู่เลยล่ะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

25/01/2017 20:20:51
1,057

ชิ้นแรกจะเป็น portable Balance amp (แอมป์พกพา)  ibasso PB3 Mocking Bird  มาพร้อมกับขนาดที่เล็กและบางเฉียบ สวยและถูกใจตั้งแต่แรกเห็นเลยครับ งาน finishing นั้นดูดีขึ้นมากเนื่องจากเป็นอลูมิเนียมผ่านกรรมวิธี  C & C aluminum processing ครับตัวบอดี้นั้นจึงมีความหนาแน่นและให้ความรู้สึกที่ Solid กว่าทุกรุ่นที่ออกมาเลยครับ ซึ่งถ้าได้สัมผัสจะรู้ได้เลยครับว่างานผลิตของรุ่นนี้นั้นยอดเยี่ยมมากๆครับ
 PB3 นั้นเป็นเฮ้ดโฟนแอมป์เพียงอย่างเดียว มี input  1 ช่องเป็นแจ็คขนาด 3.5 mm. เอาไว้รับสาย mini to mini นั่นเองครับ ส่วน output นั้นจะมีให้เลือก 2 แบบคือ 3.5 mm. สำหรับเสียบหูฟังปกติ และ Balance 2.5 mm. สำหรับหูฟังที่ใช้แจ็คแบบ 2.5 mm.
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

25/01/2017 20:21:41
1,057

การใช้งานนั้นแสนจะเรียบง่ายเพราะมีแต่ภาค Analog เสียบสาย mini to mini เข้าไปที่แอมป์ และเสียบหูฟังเข้าไปที่ช่อง output ก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ  โดยจะใช้งานหูฟังได้ทีละหนึ่งช่องครับ   และสามารถเลือกปรับ Gain ได้ 2 ระดับทั้ง High และ Low ครับ ซึ่งสามารถเลือกแม็ชชิ่งได้ทั้งหูฟังที่ขับง่ายๆ และขับยากขึ้นเป็นลำดับครับ
การทดสอบเบื้องต้นนั้นพบว่าเป็นแอมป์ไซส์บางที่ให้ output power ที่แรงมากทีเดียวครับ ด้วยดีไซน์ Op amp และ buffer แบบ high current ที่ให้ output สูงสุดที่ 480mW.  จึงเพียงพอต่อการใช้งานในแบบพกพาได้ทั้งหูเล็กจนไปถึง full size ระดับกลางแบบทั้งหมดครับ

ibasso PB3 Mocking Bird  นั้นเป็นแอมป์พกพาที่ยังคงให้บุคลิคเสียงแบบ ibasso ไว้ได้เป็นอย่างดี  โดยจะเน้นไปที่ Clarity ของเนื้อเสียงที่กระจ่างและสะอาด  โฟกัสรายละเอียดเสียงต่างๆได้อย่างถูกต้องและแม่นยำ ให้เวทีเสียงที่กว้างขวางขึ้น

และด้วยความที่รุ่นนี้มี output และเรี่ยวแรงที่ดีมากๆ จึงรู้สึกได้ถึงพละกำลังและเรี่ยวแรงที่ถูกเพิ่มเข้ามา  ทั้งหัวโน็ตที่คมชัดขึ้น  อิมแพ็คและแรงปะทะที่จัดว่ารุกเร้าและฟังสนุกกว่ารุ่นก่อนหน้าที่เคยออกมาทั้งหมด  รวมไปถึงเบสที่กระแทกกระทั้น อิมแพ็คแรงและเก็บตัวได้ในระยะเวลาอันสั้น 

และความแตกต่างของ output เวลาใช้งานจริงทั้งแบบ Balance 2.5 mm. และ 3.5 mm. นั้นมีดังนี้ครับ
Balance 2.5 mm. นั้นจะให้ Volume ที่เสียงดังกว่าเล็กน้อย  แสดงรายละเอียดเสียงย่านกลางและแหลมได้ดีขึ้น  เบสกระชับและเก็บตัวได้รวดเร็วกว่า   พูดแบบสั้นๆก็คือให้รายละเอียดที่ดูดีกว่าเล็กน้อย นั่นเองครับ
ส่วน 3.5 mm. แบบมาตรฐานก็ยังคงใช้งานได้ดีเยี่ยมครับ ถึงแม้เสียงจะเบากว่าเล็กน้อย และปลายแหลมไม่พริ้วเท่าบาลานซ์ 2.5 mm. แต่ก็จะให้โทนเสียงที่สมู้ทกว่าเล็กน้อย  และใช้งานได้กับหูฟังทุกรุ่นทุกแบบครับ
สรุป PB3 Mocking Bird นั้นเป็นแอมป์พกพาไซส์เล็กที่แรงขับสูง สามารถใช้ได้ทั้งกับหูฟังเล็กๆจนไปถึงหู Full Size ระดับกลางได้อย่างยอดเยี่ยม อีกทั้งยังมี balance output สำหรับนักเล่นหูฟังระดับสูงที่มีหูฟังรองรับระบบนี้  ก็จะเต็มอิ่มไปกับรายละเอียดที่ให้ได้ดีกว่าต่อตรงอยู่พอสมควรเลยครับ  และที่สำคัญใช้งานง่ายและพกพาสะดวกมากๆครับ เล่นได้ทั้งกับ มือถือ และ DAP ได้ทั้งสองแบบครับ  สนนราคาอยู่ที่  6,990 บาทครับ

สเป็คเพิ่มเติมครับ
• Output power: ≤ 480mW
• Signal to noise ratio: ≥ 120dB
• Total harmonic distortion: <0.0005%
• Life time: 20H
• Earphone adapter impedance: 8 ~ 300Ω
• Size: 120 * 63 * 11.1mm
• Weight: 135g
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

25/01/2017 20:22:25
1,057

Ibasso CB12 สายอัพเกรด Mono Crystal Copper & Copper-Silver Alloy หรือสาย Hybrid ถัก 8 เส้นคุณภาพสูง โดยจะเป็นขั้วหูฟังแบบ MMCX และเป็นแจ็คขนาด Balance 2.5 mm. ครับ สามารถใช้งานร่วมกับแอมป์รุ่นใหม่ของ ibasso , DX200 และ DAP ค่ายอื่นๆที่มีช่องหูฟังแบบ  Balance 2.5 mm. ได้ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

25/01/2017 20:22:48
1,057

ตัวสายนั้นเป็นการผสมผสานกันระหว่าง  6N mono crystal copper จำนวน 4 เส้น และ copper-silver alloy จำนวน 4 เส้น  ตัวสายนั้นมีขนาดที่เล็กกระทัดรัด มีน้ำหนักเบาถูกถักอยู่ในฉนวนโปร่งใส และมีการเข้าหัว และแจ็คหูฟังแบบสำเร็จรูป  เรียบร้อยและสวยงาม โดยปล่ยแจ็คนั้นจะเป็นแบบตัว L ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

25/01/2017 20:23:24
1,057

เสียงเบื้องต้นนั้นบอกได้เลยครับว่าคุ้มค่าแบบสุดๆ  ได้เยินเสียงครั้งแรกเกินความคาดหมายไปมากครับ เป็นสายที่ให้บาลานซ์เสียงที่ดีเยี่ยมมากๆ ไม่เปลี่ยนคาแรคเตอร์เสียงของหูฟังจนเกินไป  ให้น้ำเสียงที่เปิดเเละกระจ่างขึ้น ช่องไฟและการแยกชิ้นดนตรีนั้นทำได้กีกว่าสายสต็อคอย่างเห็นได้ชัด  รวมไปถึงปลายเเหลมที่ให้นั้นมีความพริ้วและทอดตัวได้ไกลขึ้น   

และที่สำคัญนั้นเบสนั้นมีหัวโน็ตที่ชัด อิมเเพ็คปานกลาง เรียกได้ว่ามาแบบแน่นและกระชับขึ้น ฟังสนุกขึ้นอีกระดับหนึ่งเลยครับ  และยิ่งใช้กับระบบบาลานซ์ด้วยจึงทำให้จับความเเตกต่างเทียบกับสายเดิมๆได้อย่างง่ายดาย   หรือจะคอมโบ้คู่กับแอมป์รุ่นใหม่ของ ibasso อย่าง PB3 ก็ยอดเยี่ยมไร้ที่ติเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

25/01/2017 20:26:11
1,057

จัดว่าเป็นสายอัพเกรดในระดับ Top Value เลยครับเทียบกับเงินที่จ่ายไปเพียง 3,590 ก็สามารถเป็นเจ้าของสาย Balance แบบ Hybrid ถัก 8 เส้นได้แล้วครับ ซึ่งใครที่ใช้หูฟังแบบขั้ว MMCX อยู่และมีเคื่รองเล่นที่รองรับระบบ balance 2.5mm. อยู่  และกำลังมองหาสายอัพเกรดราคาไม่สูงจนเกินไป แนะนำเส้นนี้เลยครับ จะเห็นได้ถึงความแตกต่างจากสายเดิมอย่างสิ้นเชิงอย่างแน่นอนครับ

Spec สายเพิ่มเติมครับ

Wire: 6N mono crystal copper wire and copper-silver alloy
Wire Insulation: proprietary high quality dielectric with antioxidant
Plug: 2.5mm gold plated balanced TRRS
Length: 120CM ± 5CM
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

tagker03

25/01/2017 21:50:58
8
ถ้าใช้ต่อกับ inear เทียบกับ auneb1 เสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ ตัวไหนคุ้มค่ากว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

26/01/2017 11:51:03
1,057
Aune B1 นั้นจะให้เสียงที่เนียน เสียงร้องติดหวาน เบสนุ่มนวล

ส่วน  PB3  นั้นจะให้เสียงที่สด อิมเเพ็คดี ฟังสนุก   โดดเด่นกันไปคนละเเนวเลยครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

Pong Mettraprasert

26/01/2017 14:57:59
0
ไม่รู้ว่าราคาผิดมั้ยนะครับ พี่หลุยส์ เห็นในเว็ป IBasso PB3 7990 แต่ที่พี่เขียนมัน 6990 
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

26/01/2017 19:00:08
1,057
ต้องขออภัยด้วยครับ จริงๆราคาอยู่ที่ 7,990 บาทครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Poomjai39

26/06/2017 10:48:02
7
ไม่ทราบตัว Cb12 Cb13 ถ้าเปรียบเทียบกับ Nobunaga Rikari-Kai นี่เสียงต่างกันเยอะมั้ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

inbloom

13/07/2018 14:36:15
2
สาย cb12 ถ้าเทียบกับสาย stock ของ ibasso it01 เป็นยังไงบ้างครับพี่ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ibasso PB3 Mocking Bird & CB12 แอมป์และสายอัพเกรดรุ่นใหม่จาก ibasso จ้า"