Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ทำไมเฮียไม่ทำกระทู้แบบหลายๆหน้าครับ

SirIsexnewTA

16/01/2017 00:38:05
387
สังเกตดูว่ากระทู้ที่มีคนมาคอมเม้นเยอะๆ จะโหลดหน้าเว็บได้ช้ามาก หรือบางครั้งโหลดไม่ขึ้นเลยถ้าเน็ตไม่ดีพอ 
จึงอยากเสนอเฮียว่าให้ทำกระทู้เป็นหน้าๆดีไหม เช่นกระทู้นึงเมื่อมีคนคอมเม้นถึง 50 คอมเม้นแล้วก็สุดแค่นั้นแล้วจะมีหน้า 2,3,4,5 ต่อไปเรื่อยๆ เพื่อให้การโหลดหน้ากระทู้มีประสิทธิภาพขึ้น และแสดงหมายเลขหน้าที่ต้องการเข้าไปดูได้เพื่อกระโดดไปมายังหน้าที่ต้องการได้ทันที (ผมเห็นเว็บบอร์ด acousticthai.net , avcollector ใช้กันครับ ไม่มีปัญหาเรื่องการโหลดหน้ากระทู้เลย)
เรียนตามตรงว่าผมเปิดกระทู้คลื่นสั้นมั่นคงทิ้งไว้ และพิมตั้งกระทู้นี้มาถึงตอนนี้ หน้าเว็บยังโหลดไม่ขึ้นเลยครับ (เนตบ้าน 3BB VDSL 50 Mb ใช้คนเดียว 55) บางกระทู้ดราม่ายาวๆก็กว่าจะได้อ่าน 55 
แต่ระบบแสดง 5,10,15 ที่มีอยู่เดิมก็ช่วยให้โหลดได้ง่ายขึ้นนะครับ แต่ผมว่ามันไม่ค่อยมีประโยชน์เท่าไร เพราะกว่าจะโหลดขึ้นมาได้ก็ยากอยู่แล้ว และเหมือนเป็นฟังก์ชั่นจุกจิก 

หรืออาจจะแก้ไขไม่ได้เพราะเว็บวางระบบมาแบบนี้แล้วอันนี้ผมก็ขอประทานอภัยล่วงหน้าครับ 55 ไม่ค่อยทราบเชิงเทคนิคเท่าไรนักเพียงแต่เห็นความสะดวกตรงจุดนี้จากเว็บบอร์ดอื่นแล้วอยากจะให้มีในเว็บบอร์ดมั่นคงบ้าง ด้วยความเคารพครับ 
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

16/01/2017 00:48:41
4,282
ต้องอธิบายแบบนี้ครับ 555

คือระบบเว็บบอร์ดมั่นคงนั้น ผมติดตามและดูพฤติกรรมการใช้งานของสมาชิกทุกท่านอยู่ อย่างแรกเลยจะเห็นว่าผมไม่ได้แยกห้องออกเป็นห้องย่อยๆ เราไม่มีห้องหูฟัง ห้องแอมป์ ผมเพียงแยกการซื้อขายที่ไม่เกี่ยวกับการพูดคุยออกจากกันเท่านั้น สาเหตุก็คือเราไม่มีการถามตอบมากมายจนต้องแยกห้อง แต่การรวมกันทำให้ทุกคนที่เข้ามาในเว็บบอร์ด สามารถรู้ว่าในเว็บนี้มีอะไรพูดคุยกันบ้าง โดยเห็นหมดทันทีโดยไม่ต้องไปไล่ดูตามห้องเล็กห้องน้อย 555

พอไม่แยกกระทู้ออกเป็นห้องๆๆ มันก็เกี่ยวข้องกับเนื้อหากระทู้ที่ยาวหรือสั้น ขึ้นอยู่กับความน่าสนใจของกระทู้นั้นๆๆ อันไหนดราม่าก็จะยาวหน่อย ซึ่งกระทู้ยาวๆมากๆ ที่เรามักไม่ค่อยมี การแยกหน้าออกเป็นหน้าละ 25 หรือ 50 มันมีข้อเสียครับ คือคนมาใหม่ อาจจะไล่เรียงตั้งแต่ต้นเรื่องลำบาก ข้อนี้ผมตัดสินใจไม่แบ่งหน้า เพราะอยากให้ทุกคนได้อ่านตั้งแต่ต้นเรื่องลงมาจนครบๆครับ อันนี้เราทำแบบ head-fi ไม่ได้ เพราะอันนั้นเค้าคุยกันไปเรื่อยๆ โดยไม่สนว่าคนก่อนหน้าจะคุยอะไรกันเท่าไรนัก

ส่วนปุ่ม 5-10-15 ที่ผมทำไว้ให้นั้น สำหรับคนที่ต้องการดูกระทู้หรือติดตามกระทู้นั้นๆ โดยถ้าอ่านแล้วตั้งแต่ต้น พอจะเข้าครั้งต่อไป อาจจะเลือกตั้งไว้ที่ 10 คคห ล่าสุดก็พอ ซึ่งกระทู้ก็จะโชว์ คคห ล่าสุดตามแต่เราต้องการ ปัญหาคือมันดูเหมือนไม่สะดวก เพราะว่าเวลากดแล้วเหมือนมัน response ช้าครับ และอีกอย่างผมให้เค้าเขียนให้ฝังแคชเพื่อจำไว้ว่าเราตั้งค่าว่าต้องการอ่านยาวหรือสั้นขนาดไหนน่ะครับ

มั่นใจได้ว่าผมเลือกสรรสิ่งที่สะดวกให้กับทุกๆๆท่าน และตัดสิ่งที่ทุกท่านไม่ได้ใช้ออกเรียบ เหลือแต่ความจำเป็นในการใช้งานเท่านั้น ที่ผมยังคงดำรงไว้เช่นเดิมครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

16/01/2017 00:58:51
387
อ่อ เรื่องของเรื่องก็คือ อยากให้ได้ตามบทสนทนากันตั้งแต่ต้นยันล่าสุดนี่เอง 55 
เข้าใจครับ แต่กระทู้ที่คอมเม้นเยอะมากจริงๆก็ไม่ค่อยมีให้เห็นจริงๆล่ะครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

EndSound

16/01/2017 10:45:59
31
ส่วนตัวก็สงสัยเหมือนกัน แต่ไม่ได้ทักท้วงอะไร เพราะคิดว่าเฮียคงมีเหตุผล เช่น 

1. เรื่องแบ่งหน้า
- สมมติแบ่งหน้าละ 25 comment การไล่เรียงตั้งแต่ต้นเรื่อง ก็ดูหน้าแรกๆ นั่นแหละ
ส่วนถ้าอยากดูโพสล่าสุด ก็กดไปหน้าสุดท้ายเลย แบบนี้น่าจะสะดวกกว่าไหมครับเฮีย
(function 5,0,15 ก็ไม่จำเป็นต้องใช้ ทำให้โหลดไวขึ้นมากๆๆ เลย)

2. เรื่องอยากให้สมาชิกสามารถ inbox ถึงกันได้ แบบบอร์ดซื้อขายทั่วไป 
- ผมนี่อยาก inbox ไปสอบถาม สินค้าที่ผมสนใจมากๆ เลย แต่ไม่มีก็ดี ผมจะได้ไม่ต้องเสียเงิน อิอิ+

.. ส่วนที่ผมเคยถามไปก็มีแค่ 2 เรื่อง ก็การตั้งกระทู้ใหม่ กับที่เพลงผมมันดับเอง เท่านั้นแหละจ้าๆๆ 555 +...

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Somchild02@gmail.com

16/01/2017 10:50:23
25
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - EndSound

ส่วนตัวก็สงสัยเหมือนกัน แต่ไม่ได้ทักท้วงอะไร เพราะคิดว่าเฮียคงมีเหตุผล เช่น 

2. เรื่องอยากให้สมาชิกสามารถ inbox ถึงกันได้ แบบบอร์ดซื้อขายทั่วไป 
- ผมนี่อยาก inbox ไปสอบถาม สินค้าที่ผมสนใจมากๆ เลย แต่ไม่มีก็ดี ผมจะได้ไม่ต้องเสียเงิน อิอิ+

ข้อสองนี่ผมยกมือสนันสนุนครับ น่ามี^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ohwownoone

16/01/2017 17:25:01
370
อ่าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา ว่าแต่ว่าเวป avcollector ที่พี่ SirIsexnewTA ยกตัวอย่างมานี่คือมันเป็นเวปอะไรเหรอครับ ไม่รู้จริงๆ อิๆ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 6

16/01/2017 17:41:50
387
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - ohwownoone
อ่าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา ว่าแต่ว่าเวป avcollector ที่พี่ SirIsexnewTA ยกตัวอย่างมานี่คือมันเป็นเวปอะไรเหรอครับ ไม่รู้จริงๆ อิๆ
เข้าไม่ค่อยบ่อยหรอกครับ แว่บๆไปบ้าง อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

16/01/2017 21:55:55
4,282
เรื่องการแบ่งหน้านั้น ผมพิจารณาโดยละเอียดจริงๆตามที่เรียนให้ทราบ กระทู้เว็บมั่นคงนั้นยาวเป็นบางกระทู้ แต่โดยรวมถัวเฉลี่ยๆ อาจจะอยู่ราวๆ 20-30 ความคิดเห็น พวกเกือบพันนานๆๆเจอทีครับ 555

ส่วน inbox นั้นผมไม่ได้ทำให้ เพราะผมมองว่าอาจจะมีบางคนใช้ช่องทางนี้ไปยัดเยียดขายสินค้าให้กับสมาชิก หรืออาจจะมีมิจฉาชีพส่ง inbox ไปล่อลวงทรัพย์ ผมเลยตัดออก

ซึ่งตอนนี้เรามีระบบใหม่คือ ใครอยากจะติดต่อกับคนอื่นก็แค่เข้าไปแก้ไขเปิดให้ข้อมูลเป็นสาธารณะ เช่นอยากให้ใครเมล์หาก็เข้าไปเปิดอีเมล์โชว์ให้ทุกคนเห็น ซึงอันนี้ค่าแรกเริ่มผมจะปิดไว้ให้ครับ เพราะถ้าใครอยากเปิดเดี๋ยวเค้าเปิดกันเองได้ครับ 555

และถ้ามีมิจฉาชีพพยายามจะเมล์ไปหา อันนี้ผมว่าคนที่ได้รับเมล์ย่อมมีวิจารณาณเพียงพอว่าจะติดต่อคุยด้วยหรือไม่ เพราะการมี inbox ในเว็บ ดูเหมือนมีผมคอยระวังให้ ซึ่งในทางปฏิบัติทำได้ยากมาก นี่คือเหตุผลที่มั่นคงไม่มี inbox ให้ใช้ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 8

TTPOD ZERO

17/01/2017 10:33:02
11

https://pantip.com/topic/31815514

เอาแนวคิด ของ เว็บ PANTIP ไปใช้ ผมว่า เข้าท่ากว่าน่ะ พอครบเกิน 100-300 โพส ก้ คลิกอ่าน หน้า 2-3 โพสล่างสุด แบบเรียบง่าย ไปเลย พอคลิกแล้ว มัน จะ ปรากฎ อยู่ใน หน้าเดียวกันหมด แบบเต้มๆ ได้เหมือนกัน ดีกว่า ของ เว็บมั่นคง ที่ ยัดเยียดเกินไป และ มันจะทำให้ กินเน็ต กินแรม จนทำให้ โหลดหน้าเว็บช้า โหลดค้าง ไปเลย ก้ ได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

kem

17/01/2017 18:09:36
91

อยากได้ระบบแบ่งหน้าหรือแบบที่ คห.8 บอกเหมือนกันนะครับ

มีหลายหน้าใครอยากอ่านแต่ต้นก็กดอ่านย้อนได้
กลับกันคนที่ไม่อ่านให้เรียงทีเดียว 500 คหก็ไม่อ่านและเลื่อนลงมาดูคห ล่าสุดอยู่ดี

ขอยกตัวอย่างกะทู้ keyakizaka46 หลังๆผมแทบไม่ได้เข้าไปอ่านเลยเพราะโหลดไม่ขึ้น

ถ้าแบ่งหน้าก็น่าจะง่ายกว่าแล้วก็ค้นง่ายกว่าด้วยอะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Starplatinum

17/01/2017 20:33:02
0

เห็นด้วยเรื่องการแบ่งหน้ากระทู้ทียาวๆอีกคนครับผม เพราะกระทู้ยาวๆมักมีอะไรที่น่าสนใจเสมอ 

ตอนนี้มือถือ/แทบเล็ตแทบโหลดกระทู้ยาวๆไม่ขึ้นเลยครับ แม้ว่าจะใช้เน็ทจะเร็วแค่ใหนก็ตาม (50/10 Mbps)
เพราะข้อจำกัดเรื่อง RAM และหลายๆครั้งพบว่าค่าที่ตั้งไว้ให้แสดงจำนวนความคิดเห็นโดนล้างจากระบบมือถือ/แทบเล็ตด้วย
ตัวอย่างกระทู้แบบ head-fi ก็ใช้งานได้สะดวกดีครับ สามารถเปิดจากมือถือ/แทบเล็ตได้ไม่มีปัญหา 
และยังสามารถเปิดไปอ่านหน้าสุดท้ายได้โดยตรงจากหน้าแสดงกระทู้หลักได้เลย
ผมเดาว่าเฮียอยากบังคับให้ทุกคนอ่านตั้งแต่ความคิดเห็นแรกๆ ของแต่ละกระทู้ก็เลยออกแบบกระทู้ไว้แบบนี้ 
แต่ถ้าคนที่ไม่อยากอ่านความคิดเห็นแรกๆ เขาก็ยังสามารถลากลงมาอ่านความคิดเห็นท้ายๆได้เลยทันทีเหมือนกันครับ
ฝากเฮียด้วยอีกคนครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

นายมั่นคง

17/01/2017 23:13:16
4,282
เดี๋ยวผมดูวิธีปรับให้อีกทีดีีกว่าครับ จริงๆกระทู้ยาวมากๆๆที่มั่นคงนานๆจะมีทีนึง คือผมมองว่าอย่างมากก็ 3-4 หน้า และอีกประการที่ผมพิจารณาร่วมคือตอนนี้แพคเก็จเน็ทเป็น 4G การโหลดทำได้เร็วขึ้นมาก รวมถึงราคาเน็ทถูกลง

แต่ส่วนที่อาจจะรำคาณก็คือการเลื่อนจากบนลงล่างมากกว่า 555 แต่ผมว่ากระทู้ไหนที่สนใจ ถ้ากดปุ่มเลือกให้มันโชว์ 15 อันล่าสุด มันก็จะจำค่าที่เราตั้งไว้ตลอดนะครับ

เรื่องการแบ่งหน้าเดี๋ยวผมจะลองถามโปรแกรมเมอร์อีกที เพราะผมเคยคิดไปรอบนึงแต่ตอนนั้นมองแล้วไม่ลงตัวกับแนวกระทู้ในเว็บนี้ครับ พวกของ head-fi ส่วนมากเค้าคุยกันยาว คุยไปเรื่อยๆ อัพเดทไปเรื่อยๆ การแบ่งหน้ามีประโยชน์ตรงจุดนี้มากครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Mosu_Dayo

18/01/2017 00:41:25
264
ผมว่ายังไงแบ่งหน้าก็ยังดีกว่าครับเฮีย ขนาดว่าโหลดผ่านWifi มันยังต้องใช้เวลาเลยครับสำหรับกระทู้ที่มันเกิน100-200repไปแล้ว บางทีกด15อันล่าสุด บางครั้งเหมือนมันไม่จำแคชแบบงงๆก็ต้องมานั่งกดใหม่นะครับ พอกดเข้ากระทู้ไปก็ต้องทนค้างสักระยะนึงเลยครับ ขนาดว่าเปิดในPC  ถ้าเฮียไม่อยากให้แบ่งหน้าเยอะก็ปรับเป็นหน้าสัก20repเอาก็ได้ครับ น่าจะกำลังพอดี แต่ถ้าทำแล้วโปรแกรมเมอร์แกบอกว่าทำให้ข้อมูลมันซ้ำซ้อนก็สุดแท้แต่เค้าล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

TTPOD ZERO

18/01/2017 03:05:21
11
แบ่งหน้าล่ะ 100 โพส แบบ PANTIP ถือว่า OK แล้วน่ะ มันจะได้ ไม่ต้อง แบ่งหน้าเยอะมาก ดู เรียบง่ายดี
อีก สาเหตุนึง ที่ กะทู้ keyakizaka46 มัน กินเน็ต กินแรม เอามากๆ ไม่ใช่ แค่จำนวนโพสเยอะเพียงอย่างเดียว แต่เป็น คลิป YOUTUBE + ภาพสวยๆ ที่ โพสลงเยอะเกินไป กินแรมที ถีง 4 GB ได้เลยน่ะ แต่ ที่ กินแรมมากที่สุด จะเป็น คลิป YOUTUBE เป็นหลักเลย
ต่างจาก กะทู้ ร้าน S ที่ จำนวนโพสเยอะกว่ามาก แต่ กิน แรมน้อยกว่ามาก เพราะ แทบไม่โพส คลิป YOUTUBE + รูปภาพ ลงเยอะ เท่าไหร่ นัก
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ทำไมเฮียไม่ทำกระทู้แบบหลายๆหน้าครับ"