Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถาม onyx studio 3, edifier R2000DB

Easylistening

14/01/2017 19:22:50
สองรุ่นนี้ราคาใกล้เคียงกัน ถ้าชอบเสียงหวานใส เบสกระชับ ลึก แยกแยะรายละเอียดดี ฟังสบายๆ ได้นาน เพลง r&b pop นักร้องหญิงเช่น sabrina แอน ธิติมา ...

เลือกรุ่นไหนดีครับ ระหว่าง
1. R2000DB
2. Onyx studio 3
3. .. อื่นๆ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หมูหวาน

14/01/2017 19:28:21
573
ต้องถามว่าต้องการลำโพง Stereo หน้าคอมแยกเสียงซ้ายขวา หรือต้องการลำโพงชิ้นเดียวฟังห้องนั่งเล่นครับ
เพราะการใช้งานของลำโพงชิ้นเดียว กับ Stereo มันจะใช้งานคนละแบบกันครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

14/01/2017 19:40:42
ใช้วางห้องนั่งเล่นครับคุณหมูหวาน ไม่ค่อยเคลื่อนย้าย นั่งห่าง 2.5 เมตร เนื่องจากไม่เคยลองฟัง จึงอยากรู้ว่ารุ่นไหน จะให้แนวเสียงตรงที่ต้องการที่สุด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

yamano

14/01/2017 23:47:11
271
ขอช่วยตอบให้ละกันครับ

เมื่อประมาณสองเดือนก่อน.
เคยไปลอง studio 2
กับ R2000 ที่ห้างหนึ่ง
ไปกับเพื่อน เคยเป็นผู้ช่วยผู้กำกับหนังดังหลายเรื่องแต่นานเป็นสิบปีแล้ว

เพื่อนผมชอบพูดว่า ลำโพงถูกก็ดังเหมือนๆกัน. แล้วผมก็ซื้อแต่หูฟังลำโพงถูกใช้
ไม่นานก็พังแล้วก็ต้องซื้อใหม่ๆๆๆ

วันนั้นก็ยืนลองฟังลำโพงไล่มาหลายๆตัว
พอมาถึง r2000 เพื่อนผมพูดว่า. ขนาดวัตต์น้อยกว่า แต่r2000 เสียงดีกว่าตัวอื่นๆที่ลองมาเลย. ผมนี่หันไปมองหน้าเค้าแบบ ไม่อยากจะเชื่อเลย. 555

R2000 จะเป็นลำโพงคู่ ให้เสียงแบบ
Stereo ถ้านั่งห่างออกมา ประมาณสามเมตร จะให้เสียงใสเคลียร์ดีครับ เบสก็พอดี แต่ก็ไม่ถึงลงลึกมาก เนื่องจากเป็น stereo จึงให้รายละเอียดดี. มีมิติมากกว่า studio2ครับ. R2000 ฟังสบายกว่านะ. ตามหูผม

Studio2 ได้ความสด มันส์ แน่นกว่า สะดวกกว่า แต่เรื่องรายละเอียด ผมว่าr2000 ดีกว่าครับ

ส่วนเสียงร้อง r2000ใสมากครับ และบางกว่า studio2 เบสstudio2 แน่นๆตับๆครับ

แต่ผมชอบ harman/kardon ครับ
ชอบเสียงกลางของ hk  จะหวาน ถึงเบสจะเยอะยังไง hk ก็ยังให้เสียงร้องที่หวานเคลิ้มอยู่ดี 
แต่ผมไม่ได้ซื้อ studio2 นะครับ. เพราะผมชอบลำโพงสองชาแนลมากกว่า

ส่วนstudio3 ผมยังไม่ได้ลองฟังเลยครับ แต่คิดว่า เสียงคงไม่ต่างกันมากครับ

ถ้าให้เลือกสองตัวนี้. ผมไม่เลือกทั้งสองตัวครับ. เพิ่มเงินอีก กึ่งหนึ่ง ไปตัวบนๆกว่านี้ดีกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

หมูหวาน

14/01/2017 23:53:37
573
ถ้าหากเป็นลำโพงฟังในห้องนั่งเล่น ไม่ได้สนใจมิติความเป็น Stereo ผมยังให้ลำโพงแบบ Onyx Studio 3 ใช้งานงานน่าฟังกว่าครับ
เพราะเสียงเบสของมันจะนุ่มลอยๆ ฟังสบายๆ ไม่เค้นคนฟังมากครับ เหมาะกับวางในห้องนั่งเล่น ห้องนอน แถมมีแบตพกไปไหนมาไหนได้ด้วย

ส่วน R2000DB เหมาะกับคนที่นั่งอยู่กับที่ เช่นหน้าคอม หรือหน้า TV ก็จะได้มิติเสียงที่แยกแยะได้ดีกว่า และสามารถปรับทุ้มแหลมได้ด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

15/01/2017 10:07:49
@yamano
ขอบคุณมากครับ ที่ว่าไม่เลือกทั้ง 2 ตัว รบกวนเพิ่มเติมรุ่นที่น่าสนใจด้วยครับ เผื่อเก็บตังเพิ่ม+ หาโอกาสไปลองฟังครับ ^^

@หมูหวาน
ขอบคุณมากครับ พอจะมองเห็นภาพแล้วครับ ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

yamano

15/01/2017 13:57:59
271
ขอโทษทีครับ. พอดี. มีธุระครับ

ส่วนตัว.ลองลำโพงรุ่นใหม่มาเยอะมาก
ถ้าเป็นลำโพงราคาต่ำหมื่น. ผมว่าฟังได้ซักพัก ก็อยากไปต่อ

แต่ถ้าราคา หมื่นขึ้นถึงสองหมื่นนี่. นอนฟังได้ยาวๆ

รู้สึกคุณก็ฟังเพลงแนวเดียวกับผม. ชอบฟังเะลงร้องหวานๆ 

Kef Egg ไข่ ก็ดีครับ. หรือ B&O ใสมาก แต่แพงมากๆ หรือ Bose ครับ

Bose ให้ซื้อร้านที่เป็นร้านตัวแทนจำนาย. ของปลอม แบบเยอะมาก. ปลอมเหมือนของแท้มาก 

เท่าที่ฟังมา มีสามแบรนด์นี้ ให้เสียงร้องที่ใสสะอาดมากครับ

สรุปลองเองดีที่สุดครับ. ก่อนซื้อ. คนเราชอบไม่เหมือนกัน

แต่ผมชอบ harman/kardon ครับ5555 รูปทรงสวยดี. ใช้เป็นเครื่องตกแต่งห้องได้. เพื่อนมาที่บ้านทีไร ถามทุกทีซื้อที่ไหน

ลองดูในเวปเฮียครับ มีลำโพงราคาหมื่นต้นๆดีๆหลายตัว. 
วาเลนน์ไท ร้านเฮียน่ามีโปรลด 14%
ผมว่าจะไป เอา เจ้า harman/kardon Onyx MINI อยู่ครับ. ใช้กับmac ฟังเบาก่อนนอน. 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

EndSound

15/01/2017 17:19:27
31
ขอบคุณมากครับ ^____^
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถาม onyx studio 3, edifier R2000DB"