Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

หูฟัง ขั้ว บาล้านซ์ มันดีกว่า ขั้ว ธรรมดายังไงครับ ช่วยอธิบาย ทฤฎี ทางเทคนิคให้หน่อย

Guest

10/01/2017 01:10:45
คือเท่าที่เข้าใจมา ขั้วธรรมดา  มันมี  ซ้าย ขวา  ส่วน กราวด์ ร่วมกัน

แล้ว ขั้ว บาล้านซ์ มัน เพิ่ม มาอีกเส้น  คือ มันแยก กราวด์เพิ่มมาใช่มั้ย

ชุดภาคแอมป์ มันออกแบบมา แบบ 2 ภาคขยายใช่มั้ย

สัญญาณมันจะแรงกว่าเหรอครับ ผม งง นิดหน่อย
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

10/01/2017 19:49:10
1,057
ขึ้นอยู่กับระบบของเครื่องเล่นที่ใช้งานด้วยครับ  และส่วนมากเเล้วใช้งานขั้วบาลานซ์นั้นจะให้ output ที่เเรงกว่าเล็กน้อยครับ และให้ปลายเเหลมที่ละเอียดกว่า  เเต่เบสอาจจะลดลงนิดหน่อยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

หมูหวาน

11/01/2017 02:44:02
573
ปกติการต่อหูฟังแบบ Balance มันจะเหมือนการเบิ้ลกำลังของแอมป์ทางด้าน Voltage ซึ่งทำให้มีกำลังสำรอง
และรองรับไดนามิคของเพลงที่ขึ้นๆลงๆได้ดีกว่าครับ ต้องลองเทสกับเพลงที่รีดกำลังเยอะๆจะเห็นผลชัดเจนจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

Guest

11/01/2017 12:42:17
ลองแล้ว  เสียงเต็มกว่า ขั้วธรรมดามากๆ

แค่สงสัย อยากรู้หลักการออกแบบ เบื้องต้น

(สงสัยไปทำไม(?))
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

11/01/2017 22:13:31
4,282
บาลานส์นั้นถ้าถามเรื่องการออกแบบ อันนี้ผมต้องกราบลาไปศึกษาต่อวิศวะอิเลคโทรนิคเลยครับ แต่ถ้าอธิบายแบบเข้าใจง่ายก็อย่างที่หมุหวานบอกครับ บาลานส์นั้นนอกจากจะให้กำลังแรงกว่า ยังสามารถใช้สายนำสัญญาณได้ยาวกว่าโดยความเพี้ยนต่ำกว่าครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 5

Sama

12/01/2017 14:05:10
29
ไปดูบทความของฝรั่งมาครับ

- ระบบ balanced audio นอกจากจะไม่มีสายกราวด์ร่วมแล้ว ยังแยกสายสัญญาณออกมา 4 เส้น เป็น + - ฝั่งซ้าย และ + - ฝั่งขวา โดยเอา shield ของสายต่อกับกราวด์ของแอมป์เพื่อลดสัญญาณรบกวน ทำให้สายบาลานซ์จะทำได้ยาวกว่าสายแบบทั่วไป โดยมีสัญญาณรบกวนน้อย

- สาเหตุที่ทำให้สัญญาณแรงกว่าคือ แอมป์ของระบบบาลานซ์จะส่งสัญญาณออกมาพร้อมกันสองสัญญาณคือสัญญาณปกติและแบบ inverted (กลับด้าน) เมื่อสัญญาณ inverted มาถึงหูฟังก็ถูกกลับด้านอีกครั้งแล้วรวมกับสัญญาณปกติ ทำให้สัญญาณแรงขึ้นเหมือน x2 ทั้งนี้ noise จากสัญญาณทั้งสองจะหักล้างกันไป
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 6

Guest

13/01/2017 02:17:38
555  เจอลูกค้า  อย่างผม เฮียต้อง กุมขมับแบบ ทำท่าแบบหงอคง เลย

แตรกข้าว ผัดหมูซักจาน  ต้องไปยืนเฝ้า แม่ครัวเลยเหรอเมิง

ผมก็ถามไปงั้นแหละ    ..หาเรื่อง จีบ แม่ครัว

ขอบคุณ พี่Sama  ที่อุดส่าห์ไปหาข้อมูลมาฝาก

ถ้าจะไม่รบกวนเกินไป  มีวงจร cmoy balance diy ติดมาด้วยก็ดี ...  (อ่ะเก้าล้อเล่น)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

DayWalker

13/01/2017 07:22:15
90

ดีนะ ผมภูมิต้านทานความไม่เพราะของเพลงต่ำ คือฟังอะไรก็ได้เพราะไปหมด

ที่ดิ้นรนทำสาย balance 2.5 มาใช้ เพราะ DAP มันมีช่องนี้ให้ใช้ อยากลองก็จัดมาให้รู้ให้หายคาใจ 555

เพิ่งรุ้ลักษณะของระบบนี้จากกระทู้นี้แหละ

ขอบคุณครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Hsung

13/01/2017 22:56:03
346
บาล้านซ์ ข้อดี หลักๆ มีข้อเดียวคือ noise ต่ำมาก ค่า SNR จะต่ำสุดๆ เมื่อเทียบกับแอมป์ปกติ

คือเนื่องจากแอมป์ชุดบาล๊านซ์มันมี 2 ตัว ตัวนึงตรงเฟส อีกตัวกลับเฟส ทำให้เมื่อต่อเข้าลำโพง หรือ หูฟัง

noise ที่แอมป์ทั้งสองตัวสร้างขึ้น จะถูกหักล้างกันเอง จากการที่มันต่อร่วมกัน

ผลดีที่ noise มีค่าต่ำ หลักๆ จะมี 2 เรื่องคือ ความสงัดของเสียง เวลาเงียบมันเงียบมาก

และ ไดนามิกของเสียง คือ เสียงเพลงจะมีความคมชัด และ ฉับไวมากขึ้น ฟังแล้วจะรู้สึกว่าเสียงมันจัดกว่าแบบปกติ

ซึ่งบางคนชอบ บางคนไม่ชอบ คือถ้าฟังเพลงหวานๆ จะไม่ชอบเลย เพราะเสียงมันจะแห้งกว่า

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

รับ diy m2m จะผ่อนตึก

14/01/2017 01:09:56
ผมว่า ปีใหม่ ปีหน้า  ในวงการ h/p คงเปลี่ยนใช้ ระบบนี้ กันหมดหละ

ใคร มีหัวรุ่นเก่า  เตรียมตัว ตกรุ่นเด้อ
หยิกหู 0
"หูฟัง ขั้ว บาล้านซ์ มันดีกว่า ขั้ว ธรรมดายังไงครับ ช่วยอธิบาย ทฤฎี ทางเทคนิคให้หน่อย"