Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

*** หายไปนาน มาอัพเดทเส้นทางหายนะของผมให้ฟังครับ ***

ตั้ม Ms-2i

05/07/2007 14:09:49
เรื่องของเรื่องมันเริ่มมาจาก Ipod Nano ที่ผมได้เป็นของขวัญวันแต่งงานจากพี่ที่มาร่วมงานคนนึงแท้ๆ...

เพียงเพราะไม่ค่อยจะพอใจกับหูฟังที่แถมมา ประกอบกับการได้เห็นคำแนะนำถึง Koss KSC-35 ในห้องร๊อคของพันทิพย์ ทำให้ผมได้มารู้จักกับเฮียมั่น

และนั่นเป็นจุดเริ่มต้นสู่เส้นทางหายนะของผม... :172:

จาก KSC-35 สั่งทางเน็ต มาจนไปนั่งลอง The Pig พร้อมกับได้ลอง MS-2i ที่สุดท้ายก็ต้องเอามานั่งฟังให้ชื่นใจที่บ้าน

จาก Ipod Nano กลายมาเป็น Ipod VDO 80 GB

จากที่นอนฝันถึง Grado RS-1 จนสุดท้ายหลุดพ้นไปสู่หนทางหายนะยิ่งกว่าเมื่อได้ไปลองฟังแอมป์หลอดกับลำโพงบ้าน...

จากหูตะกั่วฟังอะไรก็เพราะ กลายเป็น หูหาเรื่องไปซะหมด ไอ้นั่นก็มีสากเสี้ยน ไอ้นั่นเสียงจัด ไอ้นั่นพุ่งไปนิด ไอ้นั่นย้วยไปหน่อย...

ณ วันนี้ ผมมีความสุขมากๆ กับ...

Pre+Power หลอด 845 กับลำโพง Proac Response 1 SC กับซีดีใหม่ๆ นับร้อยๆ แผ่น ซึ่งให้ Sound Stage ได้สมจริงเป็นสามมิติออกมาจากห้องโล่งๆ ได้อย่างตื่นตาตื่นใจ

หูฟัง สูงสุดกลับสู่สามัญ จากใหญ่ๆ กลายเป็นเล็กๆ ตอนนี้คิดว่าคงจบแล้วกับ Shure E500 ที่บังเอิญยัดหูผมได้พอดียังกับวัดมาแล้ว ข้อเสียเดียวที่มัน flat ไปนิดตอนฟัง Metal ก็แก้อย่างชะงัดด้วย The Pig ตัวเก่าแรกเริ่ม ชุดนี้ขนขึ้นรถไฟ้ฟ้าได้สบายๆ ไม่เป็นเป้าสายตาใครเหมือนตอนใส่ MS-2i...

จาก Ipod Nano ของฟรี มาจนตอนนี้ทั้งระบบร่วมสามแสน...

เฮียนะเฮีย...
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

กุ๊ดจี่

05/07/2007 14:36:15
อ่านแล้วแอบเหงื่อตกเลยแฮะ

ยังดีที่ผมเองไม่สามารถเล่น home system ได้ เพราะอยู่บ้านคนอื่น ไม่งั้นคงเกิดกิเลศน่าดูชมเหมือนกัน

ปล. เห็นกระทู้นี้แล้วนึกถึงกระทู้นึงของ headfi ที่เค้าให้ดูคอเลคชั่นหูฟังของสมาชิกท่านหนึ่ง

อยากเห็นรูปจริง ๆ แฮะ
http://www6.head-fi.org/forums/member.php?u=33875
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ชัยmeizu

05/07/2007 18:08:33
ผมนี้ดิกิเลศแทบแตก ได้ไปเที่ยวบ้านเพื่อนสมัยเรียนปวช.แถวหมู่บ้านชวนชื่น ไปนั่งฟังแอมป์ macintoch + ลำโพงมาตินโลแกน เสียงดีมากๆๆๆๆๆ ถามมันทั้งชุดเท่าไหร่ มันบอก2ล้านกว่า (ไม่รวมค่าทำห้อง) เห้ออออออ ได้แต่อิจฉาเขา ต้องกลับมานั่งที่บ้าน ฟังลำโพงคู่ละหมื่นกว่า แล้วปลง T_T
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

num

05/07/2007 18:31:39
!!!!!!!สามแสน!!!!!!!!

แต่ก็ไปโดนชุดใหญ่...

แต่ถ้าทำแล้วไม่เดือดร้อน ซื้อความสุข ก็น่าพอใจครับ
แล้วของแบบนี้ถ้าเลิกก็เจ็บตัวไม่มาก ถ้าเทียบกับรถมือ 1

ภาวนาว่าอย่าให้ผมเป็นเช่นนั้นเลย

:183:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ta

05/07/2007 18:44:14
เคยมีคนบอกว่า ความสุขที่แท้จริงนั้น ไม่ต้องใช้เงิน

อาจจะจริงก็ได้นะครับ

ผมว่า ยิ่งเล่น มันก็ยังมี ให้ไป ครับ ไอ้คำว่าสุด เนี่ย มันแค่สุด เงินในกระเป๋า เรามากกว่า

เสียงที่เพราะ มันก็คงเพราะกิเลส ของเรา
เมื่อก่อน เราฟัง อะไรง่ายๆ ก็ได้ ตอนนี้เริ่มลำบากขึ้นเรื่อยๆ ละ

เสียงที่ให้ความสุนทรีย์ กับผมมากที่สุด น่าจะเป็น ความเงียบ ครับ
ลำโพง ราคาเป็นล้าน ก็ไม่มีประโยชน์ กับ เสียงนี้ 55555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

05/07/2007 21:44:04

5555 พี่ตั้มนี่ยังดี ยังไม่เปลืองมาก ถ้ากิเลสเข้าครอบงำมากกว่านี้ มีหวังแหลือแต่กุงเกงลิง 5555

แค่นี้ถือว่าพอคันๆ ก็แล้วกัน 555 ถูกกว่าเล่นกล้องแยะ 555

ผมเลิกเล่นเครื่องบ้านไปชั่วคราว (เผลอๆจะถาวร)ครับ เพราะบอกตามตรงไม่มีปัญญาไปอัพเกรดมัน ปล่อยให้มันไม่ได้อัพอะไรเลยตั้งหลายปี ในที่สุดก็ขายไป

เพราะเครื่องบ้านมันแพงมาก อัพเกรดแต่ละครั้ง ซี่โครงรวนเลยทีเดียวเชียว หลายๆ ท่านที่สะตุ้งสะตังแยะๆ ก็ไม่เท่าไหร่ แต่นักเล่นกระเป๋าเบาเหมือนถุงก๊อปแก๊ปอย่างผมต้องขอถอยก่อน 555

เพี้ยง รอถูกล็อตเตอรี่ก่อนวุ๊ย 555

ยินดีครับของเล่นใหม่ครับพี่ตั้ม
หยิกหู 0
"*** หายไปนาน มาอัพเดทเส้นทางหายนะของผมให้ฟังครับ ***"