Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มีความสงสัย จะมาถามคนในบอร์ดคับ

ตั้ม ตั้ม

06/01/2017 03:14:39
94
พอดีช่วงหลังนี้ผมเริ่มมาติดฟังเพลงของ Wagakki ก่อนที่จะมาเจอกระทู้ในบอร์ดนี้ แล้วก็เสียเงินซื้อกันไปตามระเบียบ

แต่ผมมีคำถามว่าเพลง 2 เพลงนี้

ไอ้เสียงเสียงกลองเนี่ย มันอยู่ในความถี่ย่านไหนกันแน่คับ ตอนแรกผมฟังๆดู มันน่าจะอยู่ย่าน Mid - deep bass ตอนที่เป็นหางเสียงของกลอง 

แต่หูฟังผมมันกลับให้เสียงไอ้กลองนี้จับต้องได้น้อยมาก
ผมมีหูสองตัว Alessandro ms1e กับ Oriveti + สายเงิน

Oriveti ให้เสียงเบส(ที่เป็นเครื่องดนตรีเบสไม่ย่านเบสนะคับ) ได้ชัดทุกระดับเสียง ไม่ว่าเบสจะเล่นโน็ตที่ต่ำมากหรือขึ้นมาเกือบจะย่านกลางๆก็ยังชัด แต่ไอ้เสียงกลองกล่าวถึงด้านบนกับ สัมผัสได้น้อย

แต่ ...

Alessandro ms1e มีเสียงเบสที่ไม่ได้ชัดเท่า Oriveti แต่กับให้เสียงกลองที่รู้สึกถึงการสั่นของหนัง ถึงจะไม่ได้เด่นออกมา แต่สามารถสัมผัสได้ง่ายกว่า Oriveti

หรืออาจจะเพราะว่าเบสของ Oriveti มันเก็บตัวเร็วไปจนเราสัมผัสถึงเสียงกลองได้น้อยรึเปล่า

ผมสงสัยว่าไอ้เสียงกลองที่ว่ามันอยู่ความถี่ไหนกันแน่ ผมจะได้หาแนวทางในการพัฒนาเสียงต่อไปได้ถูกไม่คลำไปมั่วๆหน่ะคับ 
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 1

Narishane

06/01/2017 10:54:22
158
คำถามละเอียดดีครับ ปูเสื่อรอผู้รู้ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

fcg

06/01/2017 11:00:59
น่าจะอยู่ที่ Impact ที่หูฟังแต่ละตัวให้ไม่เหมือนกัน

หรือไม่ก็ขนาดของไดนามิคไดรเวอร์ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Draco

06/01/2017 13:50:24
424
เสียงของเครื่องดนตรีมันไม่ได้มีความถี่เดียวคับ  เสียงฟาดหนังกลอง มันจะอยุ่ในช่วงความถี่ย่านกลางด้วยซ้ำ(ซึ่งเข้าทาง ms1e)  หัวโน้ตส่วน impact  ก็จะอยู่สูงกว่าตัวเนื้อเสียงกลอง

ลองดู link นี้ เป็นวิธีการปรับ EQ สำหรับ sound engineer ประกอบคับ โดยเฉพาะหัวข้อ "EQ Instrument breakdown" ตรงกลางล่างของหน้าคับ

https://www.cheatography.com/fredv/cheat-sheets/eq-tips/
หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 4

Mosu_Dayo

06/01/2017 14:19:42
264
เดาเล่นๆละกันครับ เพราะไม่เคยใช้ทั้งสองตัว อาจจะเป็นเพราะระยะห่างของวงของMS1eกับOrivetiมันต่างกันครับ ผมใช้แต่Gradoคาดว่าAlessandro กับGrado น่าจะมีความคล้ายคลึงกันบ้าง คือรูปวงที่เข้ามาค่อนข้างชิดใกล้ ทำให้สัมผัสรายละเอียดของเสียงได้ง่ายกว่า และให้อิมเมจที่ใหญ่กว่า ที่เหลือก็น่าจะเป็นเรื่องของคาแรคเตอร์ของเสียงที่แตกต่างกันไปอีกทีล่ะมั้งครับ ยังไงซะก็เป็นการเดาครับ 5555

ส่วนเรื่องความถี่นี่ก็ตามที่พี่Dracoว่าไว้เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

ตั้ม ตั้ม

06/01/2017 21:25:48
94
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - Draco
เสียงของเครื่องดนตรีมันไม่ได้มีความถี่เดียวคับ  เสียงฟาดหนังกลอง มันจะอยุ่ในช่วงความถี่ย่านกลางด้วยซ้ำ(ซึ่งเข้าทาง ms1e)  หัวโน้ตส่วน impact  ก็จะอยู่สูงกว่าตัวเนื้อเสียงกลอง

ลองดู link นี้ เป็นวิธีการปรับ EQ สำหรับ sound engineer ประกอบคับ โดยเฉพาะหัวข้อ "EQ Instrument breakdown" ตรงกลางล่างของหน้าคับ

https://www.cheatography.com/fredv/cheat-sheets/eq-tips/
ผมก็คิดแบบนี้เหมือนกันคับ แต่เสียงกลางของ Oriveti ก็ไม่ได้น้อยนะคับออกแนวพุ่งๆด้วย ผมเลยคิดว่ามันจะเกี่ยวกับ impact ที่หูฟัง Full size ได้เปรียบกว่ารึเปล่าคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ตั้ม ตั้ม

06/01/2017 21:27:42
94
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - Mosu_Dayo
เดาเล่นๆละกันครับ เพราะไม่เคยใช้ทั้งสองตัว อาจจะเป็นเพราะระยะห่างของวงของMS1eกับOrivetiมันต่างกันครับ ผมใช้แต่Gradoคาดว่าAlessandro กับGrado น่าจะมีความคล้ายคลึงกันบ้าง คือรูปวงที่เข้ามาค่อนข้างชิดใกล้ ทำให้สัมผัสรายละเอียดของเสียงได้ง่ายกว่า และให้อิมเมจที่ใหญ่กว่า ที่เหลือก็น่าจะเป็นเรื่องของคาแรคเตอร์ของเสียงที่แตกต่างกันไปอีกทีล่ะมั้งครับ ยังไงซะก็เป็นการเดาครับ 5555

ส่วนเรื่องความถี่นี่ก็ตามที่พี่Dracoว่าไว้เลยครับ
ผมก็ว่าอาจจะเกี่ยวเหมือนกันคับ Oriveti ได้เวทีที่กว้างกว่า แต่ Ms1e ให้ชิ้นดนตรีทีใหญ่กว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ตั้ม ตั้ม

06/01/2017 21:31:32
94
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - Draco

แล้วถ้าเป็นแบบนี้ IN EAR ผมควรจะอัพไปทางไหนคับ
ทาง Full size ผมคงไม่หลุดออกจากวังวน Grado Alessandro เป็นแน่ เพราะให้เสียงแบบเป็นธรรมชาติ ใกล้เคียงกับเวลาผมไปนั่งดูเล่นสด

ส่วน In ear ผมยังไม่แน่ใจเลยคับ ต้องไปทาง Dynamic รึเปล่าช่วยแนะนำด้วยคับ ^_^

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

SirIsexnewTA

06/01/2017 21:32:32
387
ฟังวงนี้ต้องเป็นหูที่ให้สเตทกว้างเพราะเครื่องเยอะและมีจุดเด่นทุกเครื่องไม่ใช่จับใส่มามั่วๆ และหูต้องมีอิมแพคที่ชัดเจนบวกกับเสียงร้องหวานด้วยครับ
(ค่อนข้างเยอะ 55)
ผมว่าควรเล่นแบรนด์ญี่ปุ่นนะครับ ตามสไตล์เลย 
เบสไม่จำเป็นต้องเยอะครับ กลบเครื่องอื่นหายหมด ขอแค่มีแรงปะทะรุนแรงก็มันส์สะใจแล้ว 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

ตั้ม ตั้ม

06/01/2017 21:52:40
94
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - SirIsexnewTA
ฟังวงนี้ต้องเป็นหูที่ให้สเตทกว้างเพราะเครื่องเยอะและมีจุดเด่นทุกเครื่องไม่ใช่จับใส่มามั่วๆ และหูต้องมีอิมแพคที่ชัดเจนบวกกับเสียงร้องหวานด้วยครับ
(ค่อนข้างเยอะ 55)
ผมว่าควรเล่นแบรนด์ญี่ปุ่นนะครับ ตามสไตล์เลย 
เบสไม่จำเป็นต้องเยอะครับ กลบเครื่องอื่นหายหมด ขอแค่มีแรงปะทะรุนแรงก็มันส์สะใจแล้ว 
ที่คุณพูดมานี่ ค่อนข้างเป็นแนวเสียงในฝันที่ผมตามหาเลยนะคับ ไม่ใช่แค่วงนี้ ผมมี Jazz Classic Jpop กับ J rock อีกนิดหน่อย ซึ่งถ้ามันให้แบบนี้ได้สำหรับผม แนวเพลงที่ผมพูดมา ผมจะชอบมันหมดเลย ผมไม่ได้นิยมเบสด้วยคับ ตอนฟัง Oriveti ครั้งแรกคนบอกเบสอาจจะไม่เยอะนะ ผมฟังปุ๊บเปลี่ยนสายเงินเลย เบสเยอะไป ฮ่าๆๆ

มีรุ่นไหนแนะนำบ้างคับ ทาง IN EAR

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

RockDragon

06/01/2017 22:30:23
2,893
ถ้าหา IN EAR ก็ไปลองเทสฟัง Wagakki กับหูฟัง JVC HA-FA01 ดูซิครับ ^^

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 11

ตั้ม ตั้ม

06/01/2017 23:18:35
94
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - RockDragon
ถ้าหา IN EAR ก็ไปลองเทสฟัง Wagakki กับหูฟัง JVC HA-FA01 ดูซิครับ ^^

ทำไมผมไปค้นรุ่นนี้ใน อากู๋ ไม่เจอหล่ะคับน้าชา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Draco

06/01/2017 23:39:14
424

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - ตั้ม ตั้ม

ผมก็คิดแบบนี้เหมือนกันคับ แต่เสียงกลางของ Oriveti ก็ไม่ได้น้อยนะคับออกแนวพุ่งๆด้วย ผมเลยคิดว่ามันจะเกี่ยวกับ impact ที่หูฟัง Full size ได้เปรียบกว่ารึเปล่าคับ
เวลาที่บอกว่าเสียงกลางไม่น้อยเนี่ย  หมายถึงเสียงอะไรคับ  คือพอดีตอนนี้เราลงรายละเอียดนะคับเลยต้องถาม 555
เพราะถ้าหมายถึงเสียงร้อง รายละเอียดเสียงร้องหนะใช่แถวๆ 5KHz แต่ถ้าเวลาเรารู้สึกว่าเสียงร้องใหญ่หนา นั่นไม่ใช่ความถี่กลาง แต่กลับเป็นแถวๆ 120-250 Hz เสียด้วยซ้ำคับ

จริงๆผมอธิบายขาดไปในครั้งแรก  ส่วนนึงการที่เสียงเครื่องดนตรีของหุฟังแต่ละตัวเราได้ยินรายละเอียดไม่เหมือนกัน  ก็เพราะการตอบสนองต่อแต่ละย่านความถี่ของหูฟังมันไม่ราบเรียบ  บางครั้งมันมี spike แค่บางจุด  อย่างกราฟที่ผมลงเป็นตัวอย่าง  ก็น่าจะได้ผลว่า 225 ให้รายละเอียดเสียงร้องและเสียงตีหนังกลอง(อาจไม่ใช่เสียงสั่นที่คุณพูดถึง?)ได้ดีสุดในกลุ่มนี้

อันนี้เป็นความเข้าใจมั่วๆจากที่ผมอ่านเอาเอง อาจมีผิดพลาด โปรดใช้วิจารณญานดูอีกทีนะคับ

ผมเสนอตามแนวน้าชาแต่ลดงบ อาจจะยังไม่ต้องไปถึง FW-01 คับ  อยากให้ลอง FX850 + สายเงินที่มีดูสักหน่อย ลด 50% ด้วย  รู้สึกของจะยังเหลือนะคับ :)

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 13

ตั้ม ตั้ม

07/01/2017 00:01:00
94
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - Draco

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - ตั้ม ตั้ม

เวลาที่บอกว่าเสียงกลางไม่น้อยเนี่ย  หมายถึงเสียงอะไรคับ  คือพอดีตอนนี้เราลงรายละเอียดนะคับเลยต้องถาม 555
เพราะถ้าหมายถึงเสียงร้อง รายละเอียดเสียงร้องหนะใช่แถวๆ 5KHz แต่ถ้าเวลาเรารู้สึกว่าเสียงร้องใหญ่หนา นั่นไม่ใช่ความถี่กลาง แต่กลับเป็นแถวๆ 120-250 Hz เสียด้วยซ้ำคับ

จริงๆผมอธิบายขาดไปในครั้งแรก  ส่วนนึงการที่เสียงเครื่องดนตรีของหุฟังแต่ละตัวเราได้ยินรายละเอียดไม่เหมือนกัน  ก็เพราะการตอบสนองต่อแต่ละย่านความถี่ของหูฟังมันไม่ราบเรียบ  บางครั้งมันมี spike แค่บางจุด  อย่างกราฟที่ผมลงเป็นตัวอย่าง  ก็น่าจะได้ผลว่า 225 ให้รายละเอียดเสียงร้องและเสียงตีหนังกลอง(อาจไม่ใช่เสียงสั่นที่คุณพูดถึง?)ได้ดีสุดในกลุ่มนี้

อันนี้เป็นความเข้าใจมั่วๆจากที่ผมอ่านเอาเอง อาจมีผิดพลาด โปรดใช้วิจารณญานดูอีกทีนะคับ

ผมเสนอตามแนวน้าชาแต่ลดงบ อาจจะยังไม่ต้องไปถึง FW-01 คับ  อยากให้ลอง FX850 + สายเงินที่มีดูสักหน่อย ลด 50% ด้วย  รู้สึกของจะยังเหลือนะคับ :)

โหว ขอบคุณมากๆคับ ผมพอจะเข้าใจแล้วคับ ขอบคุณมากๆเลยคับ

สอบถามนิดหนึ่งผมเคยฟัง พวก Dynamic แล้วรายละเอียดมันไม่ถึงใจ(ดูกลืนๆกันไปนิด) แต่ผมไม่เคยลองรุ่นสูงๆนะคับ พวก JVC นี่รายละเอียดเป็นยังไงบ้างคับ หรือถ้าหลุดจากพวกนี้คือมันจะโดดไปเลยรึเปล่าคับ

เพราะเพลง Classic ที่ผมฟังถ้าหูฟังมันไม่ใกล้เคียงกับเสียงที่ผมเคยได้ยินจริงๆ (มีโอกาศไปดูค่อนข้างบ่อยอยู่) มันจะรู้สึกติดใจนิดหน่อย 
เหมือนจะต้องการรายละเอียดสูง สเกลเสียงใหญ่ มันดูจะหายากไปใน In ear รึเปล่าคับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

RockDragon

07/01/2017 01:13:17
2,893
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - ตั้ม ตั้ม
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - RockDragon

ทำไมผมไปค้นรุ่นนี้ใน อากู๋ ไม่เจอหล่ะคับน้าชา
พิมพ์ผิดไปนิดครับ 555

ต้องเป็น JVC HA-FW01 ถึงจะถูกนะ ^^

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 15

Draco

07/01/2017 01:26:46
424
หุหุ  นี่มันแนวหูหาเรื่องเสียตังเยอะๆชัดๆ

ผมยังไม่เคยลอง Fw01 แต่ทุกคนยืนยันว่าดีขึ้นกว่าซีรีย์เดิม แต่ คหสต. JVC ให้เสียงแนวสมจริง ทั้ง Fx1200, 850 รายละเอียดใช้ได้  สเกลใหญ่  แต่ถ้าเบสเยอะไป แถมต้องเปลี่ยนสายเงินดีๆ ถึงจะพอใจรายละเอียด ก็มองรุ่นอื่นๆ เทียบไปเลยด้วยดีกว่า

คหสต2. ในงบเท่ากันผมว่าหู dynamic หาเสียงสมจริงง่ายกว่าหู armature หลายๆ driver  แต่รายละเอียดอาจจะสู้ไมไ่ด้  ไม่รู้สิ armature ตัวแพงๆรายละเอียดดีๆ หลายยี่ห้อผมกลับรู้สึกว่าเสียงไม่สมจริง

คหสต3. ที่ผมบอกว่าหูแบบนี้หาเรื่อง เพราะงั้นต้องไปลองตัวแพงๆทั้งนั้นคับ FW01 ที่น้าชาว่า, IE800, AK t8i, Dita หรือถ้า Armature ก็ไปลอง Noble, Unique melody  งี้..อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 16

ตั้ม ตั้ม

07/01/2017 02:24:09
94
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 15 - Draco
หุหุ  นี่มันแนวหูหาเรื่องเสียตังเยอะๆชัดๆ

ผมยังไม่เคยลอง Fw01 แต่ทุกคนยืนยันว่าดีขึ้นกว่าซีรีย์เดิม แต่ คหสต. JVC ให้เสียงแนวสมจริง ทั้ง Fx1200, 850 รายละเอียดใช้ได้  สเกลใหญ่  แต่ถ้าเบสเยอะไป แถมต้องเปลี่ยนสายเงินดีๆ ถึงจะพอใจรายละเอียด ก็มองรุ่นอื่นๆ เทียบไปเลยด้วยดีกว่า

คหสต2. ในงบเท่ากันผมว่าหู dynamic หาเสียงสมจริงง่ายกว่าหู armature หลายๆ driver  แต่รายละเอียดอาจจะสู้ไมไ่ด้  ไม่รู้สิ armature ตัวแพงๆรายละเอียดดีๆ หลายยี่ห้อผมกลับรู้สึกว่าเสียงไม่สมจริง

คหสต3. ที่ผมบอกว่าหูแบบนี้หาเรื่อง เพราะงั้นต้องไปลองตัวแพงๆทั้งนั้นคับ FW01 ที่น้าชาว่า, IE800, AK t8i, Dita หรือถ้า Armature ก็ไปลอง Noble, Unique melody  งี้..อิอิ
ผมก็คิดเหมือนกันคับ BA ให้รายละเอียดสูง แต่ความเป็นธรรมชาติ สเกลเสียงผมว่ามันคงจะไม่เท่า Dynamic

ส่วนเรื่องหูหาเรื่องนี้ผมเกลียดตัวเองมาก ฮ่าๆๆ แบบทำไมไม่ฟังให้มันผ่านๆหูไปมั้ง ผมไม่ใช่คนจับรายละเอียดอะไรขนาดนั้นหรอกคับ แต่บางทีมันก็แบบ เฮ๊ย! เสียงไม่เห็นเหมือนของจริงเลย เฮ๊ย! เสียงแบบนี้มันไม่เหมือนที่เราเคยฟัง พาลต้องหาของมาสนองทุกที 

นี่มันเส้นทางสายมาม่าชัดๆ

ปล.ตอนนี้รุ่นผมเหมือนจำอยากตามรอยผมแล้ว "ผมบอกใจเย็นๆ ค่อยถ้าติดไปแล้วเลิกไม่ได้นะ" ฮ่าๆๆ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 17

Jaye

08/01/2017 20:20:57
2
Fitear ครับไปโลด
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 18

butnotforme

08/01/2017 21:19:13
333
แนะนำ FW01 สำหรับหูฟังเลยครับ หาเครื่องเล่น Questyle QP1r รวมๆกันแล้วแยก ชิ้นดนตรีดี แถมชิ้นดนตรีใหญ่ด้ย น่าจะได้ยินเสียงกลองนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
"มีความสงสัย จะมาถามคนในบอร์ดคับ"