Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

คุณภาพของเสียงระหว่าง optical,coax,USB

คมกฤช

08/11/2009 21:01:26
56
จากcom ต่อเข้า DAC โดยทั่วไปคุณภาพเสียงทางไหนดีที่สุดครับ ระหว่าง optical,coax,USB ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Mz5

09/11/2009 00:56:33
เสียงน่าฟังสุดก็

coax, optic, usb

สัญญาณถูกต้องสุด ก็

optic, coax, usb

ถ้างบไม่เกินสามพันเล่นสาย coax ก่อนครับ
รองถามหมูหวานดูครับ เรื่องสาย coax canare หรือ hga
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

คมกฤช

09/11/2009 02:58:53
56
ขอบคุณ คุณMz5 มากเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Tanan

09/11/2009 08:03:30
0
ผมว่า Coax หวานและนุ่มนวลกว่า Optical

Optical ชัดเจน แหลมสูงได้

usb ใช่ง่ายแต่เสียงสู้ตัวอื่นไม่ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

PlanaRIA

09/11/2009 08:10:51
117
Coax ของเล่นเยอะกว่าครับ (พวกสายน่ะครับ) สาย Optic ดีๆ มีให้เลือกเล่นไม่มากนัก สาย USB นี่แทบไม่มีเลย ส่วนสาย Coax มีให้เล่นตั้งแต่ราคาหลักร้อยไปยันหลักแสนเลยครับ ผู้ผลิตสายสัญญาณเครื่องเสียงแทบทุกยี่ห้อ (จริงๆ ทุกยี่ห้อเลยด้วยมั้ง) ตั้งแต่ระดับรากหญ้าไปจนถึงไฮเอ็นด์ ทำสาย Coax ออกมาขายทั้งนั้นครับ

ปล. สาย Coax นั้น อิมพีแดนซ์สำคัญกว่าความบริสุทธิ์ของตัวนำนะครับ (คือต้องเป็น 75 โอห์มแท้ๆ เท่านั้น ทั้งสาย ทั้งหัวต่อครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

คมกฤช

09/11/2009 20:14:33
56
ขอบคุณทุกๆท่านมากเลยครับ ที่ให้ข้อมูลดีๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

FEWSG89

09/11/2009 20:32:16
0
แอบดูหน่อย สอยไปใช้กับ D10 แหะๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

09/11/2009 22:02:38
4,282
ผมถามเรื่อง DAC กับเจ้าหมูหวานมาเมื่ออาทิตย์ก่อน เจ้าหมูหวานบอกว่า การต่อผ่านช่อง Optical ดีที่สุดครับ ถ้าเทียบกับ USB ถือว่าเหนือกว่าเห็นๆๆๆ แต่ถ้าเทียบกับ Coax เห็นหมูหวานก็บอกว่าดีกว่าอยู่ดี

แต่ Optical ตัวเลือกเรื่องสาย ผมจำได้ว่าไม่ค่อยมีให้เลือกมากเท่าไหร่ครับ เดี๋ยวจะถามมาให้อีกทีครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

คมกฤช

11/11/2009 07:34:48
56
ขอบคุณครับเฮียมั่น พอดีผมไปสอย compass จากคุณหมูหวานมา คราวนี้เลยไม่แน่ใจว่าจะหาสายอะไร ต่อทางไหน ที่คิดว่าคุ้มค่าเหมาะสมกับ compass ที่สุดนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

[-Paparuzzi-]

11/11/2009 11:59:06
0
มารอฟังเหมือนกันครับ ต่อ ออกจาก note book ต่อแบบไหนดีแต่ตอนนี้ใช้ usb อยู่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

mäkoto

11/11/2009 14:20:42
1
ต่อจากcompass coaxของcanareเส้นไม่ถึงพันดีกว่า opticalเส้นละสองพันเห็นๆครับ แต่อยู่ที่คนชอบopticalแจกแจงรายละอียดได้ดี แต่สมดุลของดนตรีและสีสันผมว่าcoaxดีกว่าในราคาเท่าๆกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

PlanaRIA

11/11/2009 14:45:51
117
การเริ่มต้นที่เซฟสุดคือสาย Canare Digiflex Gold II ของร้านคุณพจน์ AVBestbuy ครับ เส้นละพันกว่าๆ ได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Mz5

11/11/2009 16:32:35
ถ้างั้นเซฟสุด น่าจะเป็น canare ขอ audio-gd ครับ ไม่เกินพัน

หาได้ที่หมูหวานเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Mz5

11/11/2009 18:01:33

นี่ครับ หน้าตามัน

ราคาลองโทรถามหมูหวานดูครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

somkiatr

18/08/2017 18:53:57
182
วันนี้ผมลองไปซื้อสาย optical ของ audioquest forest เส้รนละ 1000 บาท มาลองต่อกับ DAC audio gd NFB-15 เนื่องจากพอร์ต USB มันเจ๊ง ปรากฎว่าเสียงที่ได้จาก Optical นี่มันฟังดึกว่า USB เห็นๆเลยครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

0898138147

18/08/2017 19:10:14
33
ความคิดเห็นผมนะ โดยส่วนตัวผมชอบช่อง coax ที่สุด ผมว่าเสียงมันฟังลื่นเป็นธรรมชาติที่สุดแระ

ทำไมผมลองฟังช่อง optical แล้วเสียงมันแข็งๆแปลกๆ พุ่ง สด ชัด คม ยังไงก็ไม่รู้อ่ะคับ

ส่วนช่อง usb ผมก็ยังว่ามันฟังดีกว่าช่อง optical คับ เพราะตัวแปรน่าจะอยู่ที่ ซอร์ฟแวร์ บอร์ด usb ใหม่-เก่า ด้วยกระมั้งคับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 16

somkiatr

18/08/2017 19:44:41
182
อันนี้ลอกเค้ามาจากระทู้นี้
http://topicstock.pantip.com/home/topicstock/2006/06/R4461669/R4461669.html

- สายไฟเบอร์ออพติก ส่งสัญญาณดิจิตอล
- สายโคแอกเชี่ยล หรือสายสัญญาณที่เป็นทองแดงอื่นๆ ใช้ส่งสัญาณอนาลอก (สายทองแดงก็ส่งดิจิตอลได้ครับ แต่ไม่ใช่กรณีนี้ จึงไม่พูดถึง)

อธิบายขั้นตอนการเดินทางของเสียงจากแผ่นซีดี ไปถึงลำโพง แยกเป็น 2 กรณี

1. สายโคแอกเชียล
    สัญญาณที่เป็นดิจิตอลจากแผ่นซีดี จะถูกอ่านด้วยหัวอ่าน แล้วแปลงให้เป็นอนาล็อก (ถอดรหัสจากดิจิตอล ให้เป็นเสียงนั่นแหละ) แต่สัญญานนี้อ่อนมากๆ จึงต้องนำไปขยายด้วยแอมป์ที่มีความเพี้ยนต่ำ (และก็มีกำลังขับต่ำด้วย เพราะถ้ากำลังขับสูง ก็จะแพงมากกกกก) เรียกว่า "ปรีแอมป์" ส่วนมาก ก็จะรวมอยู่ในตัวซีดีด้วย
สัญญาณที่ออกจากปรีแอมป์ ก็จะส่งผ่านสายทองแดงที่มีชิลด์โดยรอบ เรียกว่า "สายโคแอกเชียล" ไปยังแอมป์ แล้วออกลำโพงต่อไป

2. สายไฟเบอร์ ออพติก
    สัญญาณที่เป็นดิจิตอลจากแผ่นซีดี จะถูกอ่านด้วยหัวอ่าน แล้วส่งผ่านไปยังเครื่องถอดรหัส ซึ่งอาจแยกต่างหากจากเครื่องอ่านซีดีก็ได้ หลังจากถอดรหัสแล้ว จึงนำไปขยายด้วยปรีแอมป์ หรือแอมป์เหมือนแบบแรก

แผนผังการเดินทางของสัญญาณ

ซีดี (D) -> ถอดรหัส (A) -> ปรีแอมป์ (A) -> "สายโคแอกเชียล" (A) -> แอมป์ (A) -> ลำโพง (A)

2. สายไฟเบอร์ ออพติก
ซีดี (D) -> "สายไฟเบอร์ ออพติก" -> ถอดรหัส (A) -> ปรีแอมป์ (A) -> แอมป์ (A) -> ลำโพง (A)
Note: (A) = Analog, (D) = Digital

กรณีแรก สัญญาณดิจิตอล ถูกแปลงเป็นอนาลอกตั้งแต่ออกจากเครื่องเล่นซีดีแล้ว ถ้าภาคถอดรหัส หรือปรีแอมป์ในซีดีให้เสียงที่ดีก็ดีไป แต่ถ้าเพี้ยน ตัวแอมป์ และลำโพง ก็ทำได้เพียงถ่ายทอดความเพี้ยนนั้นออกมา

กรณีที่สอง เราสามารถเลือกตัวถอดรหัสเองได้ โดยเครื่องอ่านซีดี ทำหน้าที่ "อ่าน" อย่างเดียว ได้ผลอย่างไรก็ส่งต่อเลย ไม่ต้องแปล เพราะฉะนั้น จะเพี้ยนหรือจะเพราะ ก็เป็นหน้าที่ของอุปกรณ์ตัวหลังๆ ที่เราสามารถเลือกหามาเข้าชุดกันได้

สรุป
เนื่องจากสายไฟเบอร์ ทำหน้าที่ถ่ายทอดสัญญาณโดยไม่มีการผิดเพี้ยนแน่นอน แต่จะไปเกิดการเพื้ยนตอนถอดรหัส (หรือเข้ารหัส)
ดังนั้น หากต้นทางเป็นดิจิตอล และอุปกรณ์ปลายทางดีเท่า หรือดีกว่า ควรใช้สายไฟเบอร์ออพติก แต่ถ้าอุปกรณ์ปลายทาง โดยเฉพาะตัวถอดรหัสไม่ดี หรือต้องมีการแปลงไปแปลงมา ก็ใช้โคแอกเชี่ยลดีกว่าครับ 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

เอก

18/08/2017 21:32:06
7
USB สัญญานรบกวนเยอะครับ ถ้าจะให้เสียงดีต้องใส่ตัวช่วยเยอะครับระหว่าง ​Coax กับ Optical ผมชอบ COAX มากกว่าเสียงเป็นธรรมชาติดีครับ Optical jitter จะเยอะกว่าเสียงอาจจะออกหยาบๆนิดๆหน่อยเมือ่เทียบกับ COAX
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Furch

18/08/2017 23:44:51
624
สมัยนี้ น่าจะอยู่ที่ DAC แต่ละตัวด้วยมั๊งครับ ไม่น่าจะเหมือนสมัยก่อนที่ช่องนึง ดีกว่าอีกช่องแน่ๆ อย่าง Chord นี่ เหมือนเคยอ่านเจอว่าเค้าใช้ galvanic isolation ซึ่งผมอ่านแล้วก็ไม่เข้าใจอะไรนัก แต่ Rob Watts เค้าก็เคลมว่าช่อง USB ของเค้าดีกว่าช่องอื่นที่มีให้มาสำหรับ DAC ของ Chord นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

แมน

19/08/2017 19:13:28
สรุปว่า coax ดีสุด. แล้วถ้าฟังกับ Com จะต่อ Coax ยังไงดีละครับเพราะมันมีแต่ช่อง usb ให้เลือกเท่านั้น เห็นบางคนบอกให้ใช้นกหวีดแปลงเป็น coax แต่...นกหวีดมันก็ input เป็น usb อยู่ดีนี่ครับแถมยังต้องเสียเงินอีกหลายพัน

คำถามคือถ้าจะเล่นกับ com จะต่อออก coax ได้ยังไงครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

Kobsound

20/08/2017 06:58:21
113
นี่ไงหละครับ ตัวDAC สมัยใหม่ถึงทำ ช่องinput มาให้หลายหลาย แล้วแต่ประสงค์จะ ต่อมันเข้ากับอะไร กระผมว่าสะดวกสบายอันใหนก็ ต่ออันนั้นแหละครับ ดีที่สุด. อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

somkiatr

20/08/2017 10:24:06
182
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 19 - แมน
สรุปว่า coax ดีสุด. แล้วถ้าฟังกับ Com จะต่อ Coax ยังไงดีละครับเพราะมันมีแต่ช่อง usb ให้เลือกเท่านั้น เห็นบางคนบอกให้ใช้นกหวีดแปลงเป็น coax แต่...นกหวีดมันก็ input เป็น usb อยู่ดีนี่ครับแถมยังต้องเสียเงินอีกหลายพัน

คำถามคือถ้าจะเล่นกับ com จะต่อออก coax ได้ยังไงครับ
คอมสมัยหลังถ้าเป็นพวก desktop จะมีแต่.   Optical.  มาให้. แต่เหลือน้อยมากครับ. ส่วน. Notebook นี่ไม่มีเลย เหลือแต่. USB. เท่านั้น.   กลับมาที่ desktop ครับ. พอร์ต optical ของเครื่องคอมจะส่งสัญญาณดิจิตอลผ่าน. Optical.  โดยไม่มีการแปลงหรือถอดรหัส เนื่องจากเครื่องคอมเขาไม่เน้นทำให้เสียงดีเหมือนพวกเครื่องเล่น CD  สัญญาณจะถูกส่งมาที่ตัว Dac/Amp  ภายนอกเพื่อถอดรหัส
ในกรณีที่ต้องการพอร์ต coax. ในเครื่อง desktop คงต้องไปซื้อ soundcard ที่มีพอร์ต coax มาใช้ครับ ไม่งั้นก็คงต้องเป็น. USB ซึ่งปัจจุบันรองรับความละเอียดได้มากถึงระดับ dsd
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

แมน

20/08/2017 12:37:48
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 21 - somkiatr

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 19 - แมน

คอมสมัยหลังถ้าเป็นพวก desktop จะมีแต่.   Optical.  มาให้. แต่เหลือน้อยมากครับ. ส่วน. Notebook นี่ไม่มีเลย เหลือแต่. USB. เท่านั้น.   กลับมาที่ desktop ครับ. พอร์ต optical ของเครื่องคอมจะส่งสัญญาณดิจิตอลผ่าน. Optical.  โดยไม่มีการแปลงหรือถอดรหัส เนื่องจากเครื่องคอมเขาไม่เน้นทำให้เสียงดีเหมือนพวกเครื่องเล่น CD  สัญญาณจะถูกส่งมาที่ตัว Dac/Amp  ภายนอกเพื่อถอดรหัส
ในกรณีที่ต้องการพอร์ต coax. ในเครื่อง desktop คงต้องไปซื้อ soundcard ที่มีพอร์ต coax มาใช้ครับ ไม่งั้นก็คงต้องเป็น. USB ซึ่งปัจจุบันรองรับความละเอียดได้มากถึงระดับ dsd

ขอบคุณมากๆครับ นี่แหละคำตอบที่ผมต้องการ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

Hanataro

20/08/2017 13:58:08
4
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 16 - somkiatr
อันนี้ลอกเค้ามาจากระทู้นี้
http://topicstock.pantip.com/home/topicstock/2006/06/R4461669/R4461669.html

- สายไฟเบอร์ออพติก ส่งสัญญาณดิจิตอล
- สายโคแอกเชี่ยล หรือสายสัญญาณที่เป็นทองแดงอื่นๆ ใช้ส่งสัญาณอนาลอก (สายทองแดงก็ส่งดิจิตอลได้ครับ แต่ไม่ใช่กรณีนี้ จึงไม่พูดถึง)

อธิบายขั้นตอนการเดินทางของเสียงจากแผ่นซีดี ไปถึงลำโพง แยกเป็น 2 กรณี

สัญญาณที่เป็นดิจิตอลจากแผ่นซีดี จะถูกอ่านด้วยหัวอ่าน แล้วแปลงให้เป็นอนาล็อก (ถอดรหัสจากดิจิตอล ให้เป็นเสียงนั่นแหละ) แต่สัญญานนี้อ่อนมากๆ จึงต้องนำไปขยายด้วยแอมป์ที่มีความเพี้ยนต่ำ (และก็มีกำลังขับต่ำด้วย เพราะถ้ากำลังขับสูง ก็จะแพงมากกกกก) เรียกว่า "ปรีแอมป์" ส่วนมาก ก็จะรวมอยู่ในตัวซีดีด้วย
สัญญาณที่ออกจากปรีแอมป์ ก็จะส่งผ่านสายทองแดงที่มีชิลด์โดยรอบ เรียกว่า "สายโคแอกเชียล" ไปยังแอมป์ แล้วออกลำโพงต่อไป

ในส่วนของสาย Coaxial น่าจะผิดอยู่นะครับ  ถ้าตามคำอธิบาย ต่อ coaxial เข้า amp มันเหมือนจะเป้น line out ที่เป็นสัญญาณอนาล๊อกมากกว่า   คือสัญญาณที่ต่อเข้า Dac , Dac/Amp ได้มันต้องเป็นสัญญาณดิจิตอลใช่มั้ยครับ     

ตัวอย่างก็ Mojo   ที่รับได้แต่ digital input   มีทั้ง coaxial , Optical , USB  แต่ไม่มี Line in  

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

Hsung

21/08/2017 08:45:53
346
Optical ผมว่าถ้าเลี่ยงได้ก็ควรเลี่ยงครับ คุณภาพเสียงแย่สุด เพราะมันแปลงหลายซับหลายซ้อนเกิน

โดยเฉพาะการแปลง D(signal) ไปเป็น D(optic) เข้าสายไฟเบอร์ แล้วแปลงกลับจาก D(optic) ไปเป็น  D(signal)

ที่ว่าไม่ดี เพราะ ใช้อุปกรณ์หลายตัวเกินไป error แล้ละตัวบวกกันเลยยิ่งทำให้แย่

coax กับ usb เท่าทีดู ถ้ามองเฉพาะคุณภาพสาย coax ชนะเลิศ เพราะวัสดุดีกว่ากันเยอะมาก ข้อมูลที่ส่งผ่านน่าจะดีกว่าเช่นกัน

แต่ต้องไม่ลืมว่าหัวใจสำคัญจริงๆ อยู่ที่การเข้ารหัส และ การถอดรหัส ด้วยตลาดในปัจจุบันที่คนเล่น USB มากกว่า

มันเลยพัฒนาไปไกลกว่าแบบ coax ครับ เพราะ volume มันเยอะกว่ากันมากกกกกก 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

moskito

21/08/2017 11:09:49
ผมว่าปัจจุบัน usb น่าจะใช้คำพูดได้ว่า "โดนบังคับให้ใช้" ตามการเปลี่ยนแปลงของเทคโนโลยีมากกว่า ผมคิดว่ายุคนี้ถ้าเริ่มต้นใหม่ควรใช้ USB ไปเลยถึงเสียงมันจะสู้ไม่ได้ในตอนนี้แต่เท่าที่ผ่านมามันก็พัฒนาขึ้นเรื่อยๆและอีกหน่อยคงกลายเป็นมาตรฐานใหม่ไปแล้ว เราคงได้เห็น USB เสียงดีกว่า coax แน่นอนอยู่แล้วและคงมีอุปกรณ์ของเล่นใหม่ๆออกมาให้เห็นอีกเรื่อยๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

Teerarerk

21/08/2017 11:59:25
19
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 24 - Hsung
Optical ผมว่าถ้าเลี่ยงได้ก็ควรเลี่ยงครับ คุณภาพเสียงแย่สุด เพราะมันแปลงหลายซับหลายซ้อนเกิน

โดยเฉพาะการแปลง D(signal) ไปเป็น D(optic) เข้าสายไฟเบอร์ แล้วแปลงกลับจาก D(optic) ไปเป็น  D(signal)

ที่ว่าไม่ดี เพราะ ใช้อุปกรณ์หลายตัวเกินไป error แล้ละตัวบวกกันเลยยิ่งทำให้แย่

coax กับ usb เท่าทีดู ถ้ามองเฉพาะคุณภาพสาย coax ชนะเลิศ เพราะวัสดุดีกว่ากันเยอะมาก ข้อมูลที่ส่งผ่านน่าจะดีกว่าเช่นกัน

แต่ต้องไม่ลืมว่าหัวใจสำคัญจริงๆ อยู่ที่การเข้ารหัส และ การถอดรหัส ด้วยตลาดในปัจจุบันที่คนเล่น USB มากกว่า

มันเลยพัฒนาไปไกลกว่าแบบ coax ครับ เพราะ volume มันเยอะกว่ากันมากกกกกก 

ถ้าไม่นับเรื่องเสียงที่ได้ เพราะมันเป็นความชอบในน้ำเสียงของแต่ละคนที่ไม่เหมือนกันนะครับ

โดยถ้าเทียบในเรื่องของการนำสัญญาณ ความเร็วของการส่ง การลดทอนสัญญาณที่น้อยกว่าหลายเท่าตัว optical จะให้คุณภาพของสัญญาณที่ปลายทางดีที่สุดครับ  ที่นี้ต้องไปดูกันต่อที่การออกแบบภาคถอดรหัส ว่าจะทำได้ดีมากแค่ไหน เพื่อให้สัญญาณออกมาใกล้เคียงต้นทางมากที่สุด โดยถ้าใช้ความถี่แซมปลิ้งไม่ละเอียดพอ ก็จะเป็นที่มาของเสียงที่หลายคนว่า คือเสียงมีความเป็นดิจิตอลมากกว่าสายชนิดอื่น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

MJP

21/08/2017 14:53:35
144
แล้วคุณภาพเสียงจากช่อง AES เป็นอย่างไรบ้างครับ ผมไม่เคยใช้ แต่เห็นมันที่หลังเครื่อง DAC ขอความรู้ด้วยคนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"คุณภาพของเสียงระหว่าง optical,coax,USB"