Guest
หมวดหมู่ >

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

(ขาย) นาฬิกา Longines HydroConquest Auto และ Seiko Monster สภาพดีและอยู่ในประกันทั้งคู่ครับ

Ever_em

14/12/2016 23:21:09
0

ขออนุญาตเฮียขายนาฬิกาของสะสมหน่อยครับ พอดีช่วงนี้มีความจำเป็นต้องใช้เงิน เลยจำใจปล่อยของสะสมออกไปในราคาที่ผมเจ็บตัวหนัก(ครั้งหน้าคงต้องมีสติในการจัดการกับกิเลสมากขึ้น) มีรายการดังต่อไปนี้ครับ

1. นาฬิกา Longines Hydroconquset Automatic สีดำ
    - สรรพคุณ (ยังกะขายยา แหะๆ หากท่านใดชอบสะสมและมีความรู้ดีก็ขอเอามะพร้าวห้าวมาขายสวนหน่อยนะครับ) : "ลองจิ้น" (เคยเห็นคนใน Siamnaliga เรียกแบบแซวๆว่า "ลองจิ้ม"(ฮา)) เป็นแบรนด์นาฬิกาสวิสเก่าแก่ เก่าแก่ขนาดไหนนั้นผมเคยไปค้นดูในวิกิพีเดีย ( https://en.wikipedia.org/wiki/Longines ) แล้วพบว่า โลโก้นาฬิกาทรายมีปีก ถือเป็นเครืองหมายการค้าของผู้ผลิตนาฬิกาที่เก่าแก่ที่สุด ("Its winged hourglass logo is the oldest registered trademark for a watchmaker") โดยรุ่น Hydroconquest นี้ เป็นนาฬิกาประเภทดำน้ำที่สวยงามใส่ได้ในทุกโอกาสไม่ว่าแต่งตัวลำลองหรือชุดสุภาพ ตัวเรือนไม่หนาแบบนาฬิกาดำน้ำแท้ๆ (Tool watch) ซึ่งปกติจะมีขนาดหนาและไม่สะดวกที่จะใส่เข้ากับเสื้อเชิ้ทแขนยาวแบบไม่เกะกะล้นออกนอกแขนเสื้อเชิ้ท ขอบฟิล์มสีดำหมุนได้เรียบเนียน กระจกหน้าปัดเป็นกระจกกันรอยแบบ Sapphire วัสดุที่ใช้ทำหน้าปัดมีลักษณะแบบที่เรียกว่า Sunray คือ เมื่อเปลี่ยนมุมมองสามารถล้อกับแสงได้ กลไกภายในเป็น Automatic Eta 2824-2 ซึ่งเป็นกลไกพื้นฐานสำหรับนาฬิกาสวิสซึ่งได้รับการยอมรับมายาวนานผ่านการพิสูจน์ถึงคุณภาพมาตั้งแต่ก่อนวิกฤติควอซซึงทำให้บริษัทนาฬิกาจำนวนมากล้มหายตายจากไปจากสารบบผู้ผลิตนาฬิกากลไก (ผู้สนใจเพิ่มเติมโปรดอ่าน https://en.wikipedia.org/wiki/Quartz_crisis) จนกระทั่งตกมาอยู่ในมือของ Swatch Group ยักษ์ใหญ่แห่งวงการนาฬิกาสวิสปัจจุบัน ข้อดีของกลไกนี้ที่เห็นได้ชัดคือ เสถียร บำรุงรักษาง่าย (เพราะช่างซ่อมนาฬิการู้จักดี) จากที่ผมได้สะสมนาฬิกามาหลายเรือน ผมมีความเห็นว่าหากชอบรูปทรงของมันแล้ว LG Hydroconquest เป็นตัวเลือกที่คุ้มค่าที่สุดสำหรับนักสะสมนาฬิกาทั่วไป (ไม่ได้มีเงินถุงเงินถัง) ซึ่งเริ่มสะสมนาฬิกากลไกมาได้สักระยะหนึ่ง และมีความต้องการที่จะข้ามผ่านนาฬิกาดำน้ำแบรนด์ญี่ปุ่นจำพวก Seiko Sumo แต่ยังไม่มีงบพอ (หรือยังไม่มั่นใจ) ที่จะซื้อนาฬิการะดับ Omega Rolex ฯลฯ ที่กล่าวมายังอาจไม่ครอบคลุมทั้งหมดแต่เกริ่นพอเป็นน้ำจิ้มครับ ถ้าสนใจรายละเอียดเพิ่มเติมสามารถโทรสอบถามได้ครับ ด้วยความยินดีเท่าที่มีความรู้
    - สภาพ : สภาพดีมาก เหมือนใหม่ก็ว่าได้ เนื่องจากผมนำมาใส่นับครั้งได้ และใส่อย่างทะนุถนอมมาก ประกอบกับเพิ่งซื้อมาไม่นาน(ดูระยะเวลาได้จากใบรับประกัน) ข้อนี้ผมไม่ทราบจะยืนยันให้ท่านเชื่อด้วยตัวหนังสือได้อย่างไร แต่อยากเรียนให้คิดตามว่า ผู้ที่สะสม(บ้า)นาฬิกา จะเข้าใจดีว่า นาฬิการะดับนี้มักไม่ใช่เรือนแรกของผู้เริ่มต้นสะสมและก็ไม่ใช่เรือนสุดท้ายเช่นเดียวกัน ส่วนตัวผมเองนั้นก่อนจะมาถึงเจ้าตัวนี้ก็สะสมนาฬิกากลไกอื่นๆมาร่วมสิบเรือน ปัญหาที่ตามมาคือ คนเราใส่นาฬิกาได้แค่ครั้งละเรือน และส่วนมากพวกบ้านาฬิกาที่มีนาฬิกาหลายเรือนมักมีนิสัยอย่างนึงที่เหมือนกันกับนาฬิกาที่ซื้อมาใหม่ คือ ใส่เฉพาะครั้งแรกๆที่ซื้อมาเพราะกำลังเห่อ หลังจากนั้นก็นอนกล่อง ไม่ได้เอามาใช้อีก จะมีก็เอามาลูบคลำชื่นชมแปบๆ เขย่าให้จักรกลทำงานบ้างเท่านั้น ช่วงเวลาที่ว่านี้จะสั้นหรือยาวขึ้นอยู่กับว่าบุคคลนั้นจะระงับกิเลสของตัวเองได้นานเท่าไหร่ เพราะเมื่อสอยเรือนใหม่เมื่อไหร่ โอกาสที่เขาจะเอามาใส่เป็นประจำก็แทบลดลงจนเป็นศูนย์ (ตัวผมเองหลังจากเรือนนี้ไม่ถึงสองอาทิตย์ก็ไปถอยนาฬิกาเรือนอื่นมา) 
    - ราคา : เรือนนี้ราคาตั้งขายมือหนึ่งคือ 44900 บาท รวมส่วนลดของ Swatch Group แล้ว ก็ลดไปไม่เยอะ (ท่านสามารถสืบราคามือหนึ่งพร้อมส่วนลดได้จากร้านตามใบประกันผมได้ครับแล้วท่านจะทราบว่าผมเจ็บหนัก (เลือดสาด) มากในราคาที่ผมตั้งขายนี้)
      ผมขอตั้งขายในราคา 23000 บาท ครับ เหตุผลในการขายเนื่องจากมีความจำเป็นต้องใช้เงินด่วน ราคาที่ผมตั้งนี้ เทียบกับราคาที่ผมซื้อมาและสภาพนาฬิกาที่ผู้ซื้อต่อจะได้รับคุ้มสุดคุ้ม (กระทั่งผมคิดว่าหากผมมีเงินเย็นและมีเวลา ผมก็จะจับเรือนนี้ราคานี้ไปยังทำกำไรต่อยังได้ด้วยซ้ำ) แต่มีความจำเป็นจริงๆครับ (ถ้ามีงบคงหาซื้อมาครอบครองใหม่อย่างมีสติครับ) 
      ท่านที่สนใจสามารถติดต่อถามรายละเอียดสินค้าและนัดรับของกับผมได้ที่เบอร์ 0892484498 ผมชื่อเอ็มครับ 

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Ever_em

14/12/2016 23:24:14
0

อุปกรณ์ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Ever_em

14/12/2016 23:50:12
0

2. นาฬิกา Sieko Monster นาฬิกาดำน้ำยอมฮิตที่รูปทรงมีเอกลักษณ์ เหมาะสำหรับผู้เริ่มต้นสะสมนาฬิกาและชอบนาฬิกาดำน้ำ ตัวนี้หลังจากได้มาครอบครอบแล้วผมทึ่งในการออกแบบตัวเรือนมากครับ เพราะมันไม่เหมือนนาฬิกาดำน้ำทั่วไปซึ่งมักจะมีรูปทรงคล้ายกับ Rolex Submariner ตัวกระจกหน้าปัดเป็นกระจกกันรอย Hardlex Crystal ซึ่งมีความแข็งที่น้อยกว่า Sapphire แต่ข้อดีของมันคือ มีราคาที่ถูกกว่าเมื่อจะเปลี่ยน และเมื่อมีความแข็งน้อยกว่าแล้วคุณสมบัติที่ตามมาคือความเหนียว แตกยากกว่า Sapphire (ซึ่งการที่ Seiko ไม่ใช้ Sapphire นั้น มิใช่มาจากเหตุผลด้านการลดต้นทุน แต่ไซโก้เล็งเห็นว่าความเหนียวของกระจกจำเป็นสำหรับนาฬิกาดำน้ำเวลานำไปใช้งานจริงมากกว่าการป้องกันรอบขูดขีดแต่แตกง่าย เนื่องจากหากกระจกหน้าปัดแตกก็จะทำให้น้ำเข้าตัวเรือนและนาฬิกาใช้ไม่ได้ ซึ่งถือเป็นอันตรายมากสำหรับผู้ที่สวมใส่นาฬิกาไปปฏิบัติภารกิจใต้น้ำ ดังนั้น แม้นาฬิกาดำน้ำรุ่นสูงเช่น Marine Master 300 ไซโก้ก็ยังคงยืนยันที่จะไม่ใช้กระจกหน้าปัดที่ทำจาก Sapphire อยู่ดี ) และด้วย Bezel (ขอบหมุน) ที่มีกระดองกันบางส่วน และใช้วัสดุที่เป็นสแตนเลสไม่ใช่ขอบฟิล์ม Seiko Monster จึงเหมาะสำหรับใส่ลุยเพราะขอบแบบนี้เป็นรอยได้ยากกว่าขอบฟิล์มที่นาฬิกาดำน้ำส่วนใหญ่ใช้กัน ข้อดีอีกประการคือ กลไกที่ใช้ คือ กลไล Automatic รหัส 4r36 ซึ่งมีคุณสมบัติด้านความเที่ยงตรงที่ดีกว่ากลไกตัวเดิมที่ Monster ตัวเก่าเคยใช้ (จำไม่ได้แน่ชัดว่า 7s26 หรือ 7s36) และเพิ่มความสามารถในการแฮ็กเข็มวินาทีได้ (ทำให้เข็มวินาทีหยุดเวลาตั้งเวลาทำให้ตั้งเวลาได้ละเอียดในระดับวินาที) ซึ่งเครื่องตัวเก่าทำไม่ได้ ที่สำคัญกว่าจะหารุ่นนี้สีนี้ได้ผมใช้เวลาหาอยู่นานทีเดียว(ร้านประจำไม่มี)จนไปเจอที่ร้านขายแว่นครึ่งนึงนาฬิกาครึ่งนึง(ดูตามรูปได้ครับ) ถ้าจะให้ผมไปหาซื้อมือหนึ่งอีกตอนนี้ผมก็ไม่ทราบว่าจะหาได้หรือไม่ครับ
    - สภาพ เหมือนกับเรือนบนครับ สภาพดีมาก ใส่อย่างทะนุถนอมนับครั้งได้ (ไม่เกิน 5 ครั้งแน่ๆ) หลังจากนั้น...นอนกล่อง ประกันยังเหลือเยอะมากครับ(ดูตามรูป) มีสายยางแถมให้ยังไม่ได้ใช้ ส่วนสายสแตนเลสมีข้อที่ตัดออกไปให้พอดีกับข้อมือผมครบถ้วน อุปกรณ์ ทุกชิ้นสมบูรณ์เหมือนของใหม่ครับ การันตี
    - ราคา เช่นเดิมครับผมขอขายในราคาที่ผมเลือดสาดอีกแล้ว คือ 9000 บาท ครับ (สามารถเช็คราคามือหนึ่งในอินเตอร์เน็ทได้ครับ)
    - ติดต่อได้ที่เบอร์ 0892484498 (เอ็ม) อยู่แถวแจ้งวัฒนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Ever_em

14/12/2016 23:50:50
0

อีกรูปครับ(จบการประกาศขาย)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Ever_em

15/12/2016 11:17:57
0
อัพเดต : ลองจิ้น มีผู้สนใจท่านนึงนัดดูของเย็นนี้แล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Ever_em

15/12/2016 21:50:02
0
อัพเดต : ลองจิ้นขายแล้วครับ ส่วนเรือนมอนสเตอร์หากไม่มีผู้สนใจติดต่อมาก่อนเที่ยงคืนวันเสาร์นี้ จะขออนุญาตปิดการขายครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"(ขาย) นาฬิกา Longines HydroConquest Auto และ Seiko Monster สภาพดีและอยู่ในประกันทั้งคู่ครับ"