Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

วันนี้ขอมาแนะนำให้ความรู้เรื่อง

Windows X

05/12/2016 23:34:20
337
วันนี้คุยกับนักเล่นท่านนึงมาที่ไม่ยอมเล่นของโมเลย แกให้เหตุผลว่า ของเดิมฟังดีๆอยู่แล้วพอโมไปมันเพี้ยนเลยซึ่งก็เป็นเรื่องที่หลายคนเคยเจอแต่ไม่กล้าเล่าออกมาตรงๆ ผมเลยอยากให้ข้อมูลว่าการโมนั้นมีอยู่ 3 ประเภทหลักๆดังนี้นะครับ
1. โมเพื่อเปลี่ยนบุคลิก อันนี้เป็นรูปแบบที่พบกันบ่อยมาก ส่วนมากจะเป็นการโมเปลี่ยนสาย เปลี่ยน jack เปลี่ยนตะกั่วหรืออะไรก็ว่ากันไป อันนี้ก็แล้วแต่รสนิยมของลูกค้าและคนทำด้วยว่าจะจูนมาตรงกันไหม อันนี้โมปุ๊บเห็นความแตกต่างชัดเจนมากๆ
2. โมเพื่อพัฒนาสินค้าให้ดีขึ้นกว่าเดิมโดยไม่เปลี่ยนบุคลิก โมประเภทนี้คืออะไรแก้ได้ก็แก้ไข ของเดิมที่มีอยู่ก็รักษามันไว้แบบนั้นไม่ทำให้เสียหายอะไรหรือถ้ามีก็ต้องน้อยแบบคุ้มที่แลกกับพัฒนาการด้านอื่นๆ อันนี้จะไม่เห็นความแตกต่างแบบชัดเจนมากๆเหมือนโมแบบเปลี่ยนบุคลิกแต่ก็รักษาเสน่ห์ที่ของเดิมมีไว้ได้
3. โมตามใจลูกค้า คือมีของมาแล้วอยากได้อะไรก็สั่งเลย ซึ่งก็มีไม่น้อยที่ชอบทำแบบนี้ อารมณ์เหมือนแต่งรถก็อยากลองของแต่งต่างๆก็หามาลองๆเล่นๆกันไป โมแบบนี้คนโมจะมี spec ในใจชัดเจนอยู่แล้วแต่ไม่อยากลงมือทำเอง บางทีเห็น jack เห็นสายแพงๆก็อยากลองเอามาใส่ตัวนั้นตัวนี้ดูบ้างว่าเสียงจะเป็นยังไง
ไม่ว่าจะเป็นการโมแบบไหนก็ตามก็มีอยู่สองเรื่องที่เหมือนกันคือ
1. หมดประกัน การบริการหลังการขายก็จะไม่เหมือนกับบริการร้านทั่วไป ก็แล้วแต่คนรับงานจะดูแลรับผิดชอบดีแค่ไหน และคนโมจะรับเงื่อนไขที่หมดประกัน 1 ปีนี้ได้ไหม อย่างบางร้านมีความรับผิดชอบกับลูกค้าดีก็ฝากตัวแทนสั่งอะไหล่มาซ่อมมาเปลี่ยนให้ได้ครับ มีค่าใช้จ่ายยังไงก็คุยกันอีกทีครับ บางร้านพังแล้วอ่านไลน์ไม่ตอบกลับก็มี ก็เลือกดูให้ดีตามราคาและบริการครับ
2. เสียงของที่โมไปเป็นผลงานที่ตกลงระหว่างผู้โมกับผู้ที่รับโม ผลลัพธ์ที่ได้ไม่ใช่สิ่งที่คนส่วนใหญ่จะชอบหรือพึงพอใจเหมือนกันได้ ถ้าเราฟังแล้วไม่ชอบขอให้ตระหนักว่าเราไม่ได้เป็นเจ้าของสินค้าโมตัวนั้น เค้าไม่ได้โมมาเพื่อให้เราฟังครับ ถ้าเจ้าของเค้าฟังแล้วพอใจก็คือจบครับ หลังๆผมฟังผลงานคนอื่นผมก็ไม่มองว่าทำไม่ดีแล้วเพราะเค้าอาจจะชอบแบบนั้น อย่างมากก็แนะนำบุคลิกเสียงแบบพองาม ให้คนฟังตัดสินใจเอง
อ่านดูแล้วการโมก็เป็นเรื่องที่ดูมีความเสี่ยง ดูยุ่งยากรึเปล่าครับ ถ้าใช่ก็ยินดีด้วยครับ คุณไม่ได้มีอาการเหมือนนักเลง gadget ที่อยากจะมานั่งโมนั่งขุนสินค้ามาฟังเล่นเอามันส์อะไรขนาดนั้น เรื่องโมนั้นเป็นความชอบส่วนบุคคลและการโมให้คนๆนึงฟังการกับการทำสินค้าขายหลายๆคนก็เป็นเรื่องที่แตกต่างกัน ถ้าเล่นแบบไม่ยึดติดได้ก็จะสนุกในหลายๆมุมได้ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 1

m and m

06/12/2016 10:05:10
38
++
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

artpiggo

06/12/2016 11:41:06
15
โมให้หายคันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

เหน่งบา

06/12/2016 12:15:29
1,866
ที่ผมเห็นมาคือ บางท่านใจร้อนครับ ซื้อหูฟังมายังไม่ทันเบิร์น ส่งโมเลย  = ="
แล้วที่โมนี่มันก็ทำให้แนวเสียงมันเปลี่ยนไปพอสมควร  อาจจะเกิดจากการอ่านรีวิว หรือคุยกับใครก็แล้วแต่ แล้วฮึกเหิมครับ  เลยลุยซะ
จะว่าไปเรื่องนี้ หลายครั้งไม่มีคำว่าถูกหรือผิดเสียด้วยสิครับ มีแต่คำว่า ชอบ กับไม่ชอบ  เรื่องคุ้มไม่คุ้มหลายท่านก็ไม่ได้เอามาใสใจด้วยซ้ำ ถ้าชอบก็คือใช่

ปัญหาอย่างหนึ่งคือ คนจะเล่น ต้องรู้จักตัวเองดีพอ และมีประสพการณ์มากพอที่จะรู้ว่า ผลมันจะเป็นอย่างไร ไม่งั้นโอกาสพลาดสูงครับ โดยเฉพาะพวกที่ไม่เคยลองฟังผลแต่ตัดสินใจทำเลย
....ไม่ได้จะว่าคนอื่นหรอกครับ  ตัวผมเองนี่แหละ เคยสั่งซื้อหูฟังโมตัวดังตัวหนึ่งในอดีต โดยฟังข้อมูลจากเพื่อนๆที่นับเป็นรุ่นพี่(เพราะเล่นมาก่อน)ในทางหูฟัง บวกกับการอ่านรีวิว ก็ตัดสินใจสั่งซื้อเลย  ผลคือ เสียงมันดีครับ  ไม่ได้ผิดจากที่รีวิว ไม่ได้เกินความจริงจากที่มีคนบรรยายไว้ แต่  สรุปว่า ฟังนานๆเข้าสุดท้ายคือ ไม่ใช่ T^T

ไม่ใช่ไม่ดีนะครับ  แต่ ไม่ใช่
ซึ่งถ้าหาโอกาสฟังก่อน ฟังนานๆ ความ"พลาด"ตรงนี้อาจไม่เกิดขึ้น(ผมไม่อยากเรียกว่าผิด)
แต่ก็นั่นแหละครับ หลายครั้งหลายท่านก็ต้องทำแบบนี้เพราะอยู่ต่างจังหวัด โอกาสจะได้ฟัง มันไม่มีครับ ไม่มีเวลาเดินทางมาลองฟังในกรุงเทพ ก็ตัดสินใจลุยไปเลย ทีนี้ ถ้าของมันไม่ได้มูลค่าสูงนักก็ซื้อความเสี่ยงเอา ถ้าไม่ใช่จริงๆก็ปล่อยซะเร็วๆ เข้าเนื้อบ้างถือเป็นค่าเล่นเป็นค่าวิชา  แต่ถ้าของโมนี่อาจปล่อยไม่ง่ายนัก ต้องระวังกว่าปกติสักหน่อยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

เหน่งบา

06/12/2016 12:15:29
1,866
ที่ผมเห็นมาคือ บางท่านใจร้อนครับ ซื้อหูฟังมายังไม่ทันเบิร์น ส่งโมเลย  = ="
แล้วที่โมนี่มันก็ทำให้แนวเสียงมันเปลี่ยนไปพอสมควร  อาจจะเกิดจากการอ่านรีวิว หรือคุยกับใครก็แล้วแต่ แล้วฮึกเหิมครับ  เลยลุยซะ
จะว่าไปเรื่องนี้ หลายครั้งไม่มีคำว่าถูกหรือผิดเสียด้วยสิครับ มีแต่คำว่า ชอบ กับไม่ชอบ  เรื่องคุ้มไม่คุ้มหลายท่านก็ไม่ได้เอามาใสใจด้วยซ้ำ ถ้าชอบก็คือใช่

ปัญหาอย่างหนึ่งคือ คนจะเล่น ต้องรู้จักตัวเองดีพอ และมีประสพการณ์มากพอที่จะรู้ว่า ผลมันจะเป็นอย่างไร ไม่งั้นโอกาสพลาดสูงครับ โดยเฉพาะพวกที่ไม่เคยลองฟังผลแต่ตัดสินใจทำเลย
....ไม่ได้จะว่าคนอื่นหรอกครับ  ตัวผมเองนี่แหละ เคยสั่งซื้อหูฟังโมตัวดังตัวหนึ่งในอดีต โดยฟังข้อมูลจากเพื่อนๆที่นับเป็นรุ่นพี่(เพราะเล่นมาก่อน)ในทางหูฟัง บวกกับการอ่านรีวิว ก็ตัดสินใจสั่งซื้อเลย  ผลคือ เสียงมันดีครับ  ไม่ได้ผิดจากที่รีวิว ไม่ได้เกินความจริงจากที่มีคนบรรยายไว้ แต่  สรุปว่า ฟังนานๆเข้าสุดท้ายคือ ไม่ใช่ T^T

ไม่ใช่ไม่ดีนะครับ  แต่ ไม่ใช่
ซึ่งถ้าหาโอกาสฟังก่อน ฟังนานๆ ความ"พลาด"ตรงนี้อาจไม่เกิดขึ้น(ผมไม่อยากเรียกว่าผิด)
แต่ก็นั่นแหละครับ หลายครั้งหลายท่านก็ต้องทำแบบนี้เพราะอยู่ต่างจังหวัด โอกาสจะได้ฟัง มันไม่มีครับ ไม่มีเวลาเดินทางมาลองฟังในกรุงเทพ ก็ตัดสินใจลุยไปเลย ทีนี้ ถ้าของมันไม่ได้มูลค่าสูงนักก็ซื้อความเสี่ยงเอา ถ้าไม่ใช่จริงๆก็ปล่อยซะเร็วๆ เข้าเนื้อบ้างถือเป็นค่าเล่นเป็นค่าวิชา  แต่ถ้าของโมนี่อาจปล่อยไม่ง่ายนัก ต้องระวังกว่าปกติสักหน่อยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Windows X

06/12/2016 13:24:44
337
พวกปุบปับโมเลยก็น่าเป็นห่วงเหมือนกันครับ บางคนได้หูฟังมาแล้วจับเปลี่ยนสายเลย ไม่รู้เลยว่าบุคลิกเดิมเป็นยังไง ฟังไปฟังมาแล้วยังไม่ใช่ก็หาอะไรแก้ต่อไปเลย ผมเคยเจอคนนึงที่ชินกับความเพี้ยนจนแนะนำให้ลองเอาสายแถมไปต่อ iPhone ฟังดูอาทิตย์นึง แกถึงหายจากอาการหูเพี้ยน

แต่บางตัวถ้าไม่โมนี่ฟังไม่ได้เลยก็มี บางคนถึงกับซื้อแล้วเอามาให้ผมโมทันทีเพราะเดี๋ยวฟังแล้วแย่มากจะทำใจซื้อไม่ลง ฮาๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

สงสัย

06/12/2016 13:38:35
"ผมเคยเจอคนนึงที่ชินกับความเพี้ยนจนแนะนำให้ลองเอาสายแถมไปต่อ iPhone ฟังดูอาทิตย์นึง แกถึงหายจากอาการหูเพี้ยน" อธิบายหน่อยครับ งง 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Windows X

06/12/2016 14:30:48
337
มีเคสนึงที่ผมโม AK120 ให้ลูกค้าท่านนึงไป พอได้กลับไปแล้วเขาฟังแล้วไม่โอเค ผมเลยถามว่าใช้กับอะไรบ้าง แกก็บอกว่าใช้สายเงินเคลือบทองอยากได้เสียงเบสชัดเป็นตัวดีกว่านี้ ผมก็แนะนำให้ลองสายทองแดงที่เบสมาครบเครื่องกว่าดูแกก็ไม่เชื่อ อยากให้โมแก้ให้เบสมาเยอะกว่านี้

ผมเลยแนะนำให้ลองเอาสายแถมของหูตัวนั้นไปลองต่อกับ iPhone ฟังสักอาทิตย์ดูครับ แล้วเอาสายเดิมๆมาต่อ AK120 ที่ผมโมฟังดูอีกที แกถึงเข้าใจว่าเบสที่ผมแนะนำเป็นอย่างไร แล้วแกก็ขายสายโมไปจัดสายทองแดงมาแทนตามที่ผมแนะนำครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

clubZa

06/12/2016 16:25:01
1
มาเก็บความรู้ 

golden slot
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Juicy

06/12/2016 17:29:07
1
ไม่นิยมโมฯ ครับ ชอบใช้ของที่ออกแบบมาเดิมๆ แล้วมาแมชชิ่งเอา

ที่สำคัญคือเดิมๆ ซื้อง่ายขายคล่องดีครับ 55
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 1
"วันนี้ขอมาแนะนำให้ความรู้เรื่อง"