Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอถามคนใช้ 64audio U12 หน่อยครับ

kapkonak

15/11/2016 17:34:14
30
คือตัวท่อหูฟังกับตัวที่ทำความสะอาดที่แถมมาให้ ตัวท่อมันยาวกว่าตัวเหล็กที่เอาไว้แหย่เข้าไปในตัวท่อรึเปล่าคับ เพราะตอนฟังแล้วเอามาทำความสะอาดละเผลอแหย่ตัวที่ทำความสะอาดที่เป็นลวดโค้งเค้าไปเขี่ยขี้หูข้างในจนมิดด้าม ไม่รู้ว่ามันจะไปโดน filterข้างในรึเปล่า

อีกอย่างคือการที่เราทำความสะอาดแบบนี้จะทำให้ด้านในจองท่อนำเสียงจะเสียหายหรือครูดเป็นรอยแล้วจะมีผลต่อเสียงรึเปล่าครับ

ขอบคุนนะคับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Chaiyut.A

15/11/2016 23:46:06
31
ผมไม่ได้ใช้ U12 นะครับ แต่ U series เหมือนกัน มีใช้ลวดโค้งเขี่ยฝุ่นบ้างเหมือนกัน แต่ผมเอาลงไปไม่ลึกนะครับ ไม่ได้ชนกับอะไรด้านใน ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะ ปกติหูฟัง muti ba พวกนี้ จะไม่มี filter อะไรข้างในอีกครับ เคยเห็นพวก A series ที่โมลเป็นสีใส ก็ไม่มี filter อะไรครับ มีแต่ dual balanced armature แพคกันมาเป็นก้อนๆ เต็มไปหมด
ถ้าลวดโค้งแค่เสียดสีกับด้านข้างของท่อ ผมคิดว่าไม่เสียหายอะไรหรอกครับ ตัวพลาสติกที่ใช้ทำ mould ก็เป็นพลาสติกที่มีคุณภาพอยู่แล้ว และลวดโค้งก็ไม่ได้มีความคม แต่ก็ไม่ควรกดรูดขอบท่อแบบรุนแรงนะครับ 

ไว้รอท่าน artpiggo มาตอบเพิ่มเติมครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

kapkonak

16/11/2016 01:02:22
30
ขอบคุนนะคับ รบกวนขอความเห็นท่านอื่นๆด้วยครับ เพิ่งมาใช้หูฟังแบบนี้ผมนี่ระแวงเลยครับ อิๆ

ว่าแต่คุณchayut.a ใช้รุ่นอะไรกับเครื่องเล่นอะไรอยุ่หรอคับพอแนะนำเครื่องเล่นที่เหมาะและสายอัพเกรดให้หน่อยได้ไหมคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Chaiyut.A

16/11/2016 10:17:15
31
ผมใช้ U8 ครับ คู่กับ USB DAC ที่ชื่อว่า MIYO (ไม่น่าจะมีคนไทยได้มีโอกาสใช้ ผมไประดมทุนซื้อมาจาก Kickstarter) https://gomiyo.com/pages/comparison ชิปเดียวกันกับ Cowon Plenue P1 ครับ จากที่ได้ลองกับ U8 และ U12 ถือว่า matching กันดี soundstage กว้างขึ้นได้อีก แต่ตอนนี้ MIYO หยุดจำหน่ายไปแล้วครับ ถ้าให้แนะนำลองไปฟัง Chord Mojo ครับ เออ.. ไม่ทราบว่ามองเป็น DAC แยกเพื่อต่อกับมือถือหรือคอมพิวเตอร์, มือถือที่มีชิป dac แยก หรือ DAP ครับ

ส่วนสายอัพเกรดแนะนำยี่ห้อ Effect Audio (แนะนำไปลอง ARES2+, EROS2+ ที่ร้านมั่นคง) กับ Brimar (ณ ตอนนี้แบรนด์นี้ไม่มีตัวแทนจำหน่ายในไทย) ครับ ปัจจุบันผมใช้ Brimar Quantum SXC ซึ่งรุ่นนี้ก็หยุดผลิตแล้วเช่นกัน 55

สำหรับรายละเอียดสายอัพเกรดรุ่นเรือธงแต่ละแบรนด์ ไว้รอข้อมูลเชิงลึกจากท่าน artpiggo ครับ ^^

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

kapkonak

16/11/2016 10:49:16
30
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - Chaiyut.A

ผมใช้ U8 ครับ คู่กับ USB DAC ที่ชื่อว่า MIYO (ไม่น่าจะมีคนไทยได้มีโอกาสใช้ ผมไประดมทุนซื้อมาจาก Kickstarter) https://gomiyo.com/pages/comparison ชิปเดียวกันกับ Cowon Plenue P1 ครับ จากที่ได้ลองกับ U8 และ U12 ถือว่า matching กันดี soundstage กว้างขึ้นได้อีก แต่ตอนนี้ MIYO หยุดจำหน่ายไปแล้วครับ ถ้าให้แนะนำลองไปฟัง Chord Mojo ครับ เออ.. ไม่ทราบว่ามองเป็น DAC แยกเพื่อต่อกับมือถือหรือคอมพิวเตอร์, มือถือที่มีชิป dac แยก หรือ DAP ครับ

ส่วนสายอัพเกรดแนะนำยี่ห้อ Effect Audio (แนะนำไปลอง ARES2+, EROS2+ ที่ร้านมั่นคง) กับ Brimar (ณ ตอนนี้แบรนด์นี้ไม่มีตัวแทนจำหน่ายในไทย) ครับ ปัจจุบันผมใช้ Brimar Quantum SXC ซึ่งรุ่นนี้ก็หยุดผลิตแล้วเช่นกัน 55

สำหรับรายละเอียดสายอัพเกรดรุ่นเรือธงแต่ละแบรนด์ ไว้รอข้อมูลเชิงลึกจากท่าน artpiggo ครับ ^^

ขอบคุณ คุณChayut.Aนะคับ ตอนนี้ผมกำลังหาเป็นDAP มาต่อตรงเวลาฟังเพลงน่ะคับเพราะไม่อยากพะรุงพะรัง อิๆ ส่วนสายไว้จะไปหาฟังคับเดวนี้ตัวเลือกเยอะจนจนตาลายหลายรุ่นละงงไปหมดเลยคับ อิๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Chaiyut.A

16/11/2016 20:02:31
31
ลองไปฟัง Hifiman superMini ยังครับ เสียงสมูทดีเหมือนกันนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอถามคนใช้ 64audio U12 หน่อยครับ"