Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

iPod ต่อ amp เสียงดีขึ้นแค่ไหนครับ

Toki

02/11/2016 20:12:48
iPod ต่อ amp เสียงดีขึ้นแค่ไหนครับ ประมาณกั่เปอเซ็นต์

คุ้มค่าการลงทุนไหมครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

paperman

02/11/2016 20:35:03
120

ipodไหนอ่ะครับ

ส่วนตัวผมใช้ipod touch/classic gen7ต่อกับpha-1(dac-amp) ขำๆเพราะมันพกง่ายรวมๆเสียงมันดีขึ้นเยอะเลยครับ (ชุดหลักคือzx2+pha-3)

จะเสียงดีไม่ดีผมว่าดูที่ปลายทางเราอ่ะครับพูดในเเง่ของdac-ampนะครับ ampอย่างเดียวไม่น่าจะดีขึ้นชัดเจนเท่าไหร่

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

SeRouCH

02/11/2016 20:50:16
0
Amp อย่างเดียวไม่ค่อยมีผลครับ (ยกเว้น ต่อแล้วฟังกับพวกหูฟัง โอมห์สูงๆ ดีขึ้นแน่ๆ เพราะตอนแรกขับไม่หมด) ต้องเป็น DAC/AMP จะทำให้เสียงดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด คุ้มค่ามั้ย ต้องถามว่า ยอมพกเพิ่มรึเปล่าแค่นั้นครับ 

และ ถ้าหูฟังที่ใช้อยู่ โอมห์ไม่สูงอยู่แล้ว คือขับออกหมด ไม่คุ้มค่าซื้อครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

02/11/2016 22:48:20
4,290
การต่อ iPod กับ Amp นั้น เป็นวิธีการเล่นแรกๆเลยเมื่อ 10 ปีก่อน ถามว่าเสียงดีขึ้นแค่ไหน ต้องบอกว่าขึ้นอยู่กับว่าแอมป์อะไรด้วยครับ สมัยก่อนตอนผมซื้อแอมป์แคนาดาชื่อ Govibe คนทำชื่อ Norm ตอนนั้นเค้าดังมากๆครับ ปรากฏว่าผมต่อแล้วฟังไม่ออกระหว่างการต่อแอมป์หรือไม่ต่อแอมป์ ผมเมล์ไปถามเค้าว่าทำไมไม่เห็นความแตกต่าง เค้าบอกว่าเป็นเพราะผมไม่คุ้นเคยกับแอมป์ของเค้า ขอให้ฟังไปอีกระยะนึงแล้วถอดออก ถึงจะทราบว่ามีแอมป์แล้วดีกว่า

ปรากฏว่าจริงอย่างที่ว่าครับ คือคนจะเล่นแอมป์ต้องเป็นคนฟังแบบคนช่างสังเกตุด้วย ต้องใส่ใจในรายละเอียดเล้กๆน้อยๆที่เพิ่มเติมมา เงี่ยหูฟังกับไดนามิก กับแอมเบี๊ยนซ์ ถามว่าคุ้มไม๊ ต้องตอบว่าชอบไม๊ที่จะเล่นแอมป์ด้วยครับ และต้องหาโอกาสมาฟังเพื่อสังเกตุความแตกต่างที่ได้ยิน ถ้ารู้สึกว่าได้ผล นั่นคือคุ้มครับ

แอมป์ที่ดี ต่อกับ iPod เสียงดีขึ้นแน่นอนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 4

jesusgamers

03/11/2016 07:28:36
25

เสียงดีจริงครับ iPod ต่อแอมป์ แต่มันขึ้นอยู่กับ ค่าความต้านทานของหูฟัง และความแมทช์ของสายมินิด้วยครับ
ไหนจะคุณภาพของแอมป์ที่มาต่ออีก ตามราคา ไหนจะโหมด SE , Balance  ต้องลองด้วยตัวเองครับ แต่ถ้าชอบต่อแอมป์ แล้วก็จะขาดแอมป์ไม่ได้เลยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
"iPod ต่อ amp เสียงดีขึ้นแค่ไหนครับ"