Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ฟังเพลงนี้แล้วทั้งซึ้งทั้งไพเราะมากครับ หนึ่งในเพลงพระราชนิพนธ์

somkiatr

26/10/2016 18:53:45
182
เวอร์ชั่นนี้ได้อารมณ์ๆไปอีกแบบ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 1

หูทองเหลือง

26/10/2016 20:05:11
2,052
พี่สมเกียรติครับ เพลงนี้เป็นเพลงพระราชนิพนธ์ในดวงใจของผมเลยครับ
แต่ผมชอบเวอร์ชั่นดั้งเดิมที่สุดครับ คือขับร้องโดยคุณสันติ ลุนแผ่ และบรรเลงดนตรีโดย Bangkok Symphony Ochestra 
เป็นเวอร์ชั่นที่ทรงพลังที่สุด ฟังแล้วทราบซึ้ง ตื้นตัน จนน้ำตาไหล
และถ้าฟังด้วยหูฟัง จะสัมผัสถึงอารามณ์มากขึ้นครับ

เป็นเพลงที่ผมร้องไม่จบครับ พยายามร้องแล้วเสียงมันสั่น
โดยเฉพาะอย่างยิ่งช่วงนี้ ผมเปิดฟังทุกวันเลยครับ ฟังแล้วน้ำตาไหล
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

somkiatr

26/10/2016 20:32:56
182
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - หูทองเหลือง
พี่สมเกียรติครับ เพลงนี้เป็นเพลงพระราชนิพนธ์ในดวงใจของผมเลยครับ
แต่ผมชอบเวอร์ชั่นดั้งเดิมที่สุดครับ คือขับร้องโดยคุณสันติ ลุนแผ่ และบรรเลงดนตรีโดย Bangkok Symphony Ochestra 
เป็นเวอร์ชั่นที่ทรงพลังที่สุด ฟังแล้วทราบซึ้ง ตื้นตัน จนน้ำตาไหล
และถ้าฟังด้วยหูฟัง จะสัมผัสถึงอารามณ์มากขึ้นครับ

เป็นเพลงที่ผมร้องไม่จบครับ พยายามร้องแล้วเสียงมันสั่น
โดยเฉพาะอย่างยิ่งช่วงนี้ ผมเปิดฟังทุกวันเลยครับ ฟังแล้วน้ำตาไหล
เห็นด้วยกับคุณหูทองเหลืองครับ ผมก็ชอบเวอร์ชั่นคุณ สันติ บุญเผ่เหมือนคุณหูทองเหลืองเหมือนกันครับ ซึ้งกินใจมากเป็นเวอร์ชั่นที่ดีที่สุดและขลังที่สุดครับ ไม่มีอะไรมาเทียบได้ 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

26/10/2016 21:22:22
4,282

อีกเพลงที่เป็นเพลงคู่กันในยุคหลายสิบปีก่อน ก็เห็นจะเป็นเพลง เราสู้ ครับ ร้องนำโดยคุณอาสันติ ลุนเผ่ครับ เวอร์ชั่นนี้ผมจำได้ว่าน่าจะเป็นออริจินอลเลยด้วยครับ สมัยก่อนเวลามีเหตุการณ์อะไรในบ้านเมือง เพลงนี้เปิดบ่อยมากในช่วงนั้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
"ฟังเพลงนี้แล้วทั้งซึ้งทั้งไพเราะมากครับ หนึ่งในเพลงพระราชนิพนธ์"