Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ไมค์ Samson C01U Pro เสียงเบามากๆ ผมใช้กับ windows 10 รบกวนด้วยครับ

denchasai

21/10/2016 18:39:54
ผมซื้อ Samson c01u pro มาใช้งานกับ windows 10 แต่เสียงที่ได้เบาสุดๆ ปรับ volume ให้เป็น 100 แล้ว แต่สุดท้ายก็ช่วยอะไรแทบไม่ได้เลยครับ ผมต้องเอาปากไปจ่อเกือบจะเลียหัวไมค์แล้ว เสียงถึงจะดังขึ้นมาได้บ้าง พอขยับถอยออกมาพูด แถบเสียงแทบไม่กระดิกเวลาพูด เซ็งสุดๆ

สุดท้าย ผมไปซื้อ samson go mic มาใช้งาน ปรากฎว่าใช้งานได้ปกติ ดูดเสียงได้ชัดเจนปกติ (ผมใช้งานไมค์ go mic และ c01upro บนคอมพิวเตอร์เครื่องเดียวกันครับ ซึ่งเป็น windows 10) สรุปตอนนี้ไม่รู้ว่าทำไม c01upro ถึงมีปัญหา ไม่ทราบว่าท่านใดใช้ไมค์ c01upro ด้วยไหมครับ จะรบกวนว่าเป็นเหมือนผมไหมครับ กลุ้มมากๆ ถ้าเป็นแล้วมีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ หรือทิ้งไปเลย
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

tintin3274

21/10/2016 19:59:21
2
อืมมม เบื้องต้นแนะนำลองกับคอมเครื่องอื่นดูก่อนครับ ว่ามีอาการเดียวกันหรือปล่าว
ถ้ามีปัญหาที่ตัวไมค์จริงๆลองถามร้านที่ซื้อมาดูไหมครับ ร้านจะได้เปลี่ยนตัวใหม่ให้

ผมไม่ได้ใช้ C01U Pro นะครับ ใช้ Blue Snowball แฮะๆ =w=
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

popja

22/10/2016 00:28:03
0

ขอบคุณมากครับ ผมพบเจอข้อแตกต่างระหว่าง samson go mic และ samson c01u pro อย่างหนึ่ง
ตัว samson go mic มี 2 channels
ตัว samson c01u pro กลับมีแค่ 1 channel ครับ
นี่คือสาเหตุหรือเปล่าครับ
ไม่ทราบท่านใดมี samson c01u pro รบกวนช่วยดูให้หน่อยเหมือนในภาพว่ามีกี่ channels ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

tintin3274

22/10/2016 01:14:26
2

อันนี้ของผมใช้ Blue Snowball ครับ ไม่น่าเกี่ยวนะครับว่ามีกี่ Channel เพราะถ้าเอาจริงๆ ไมค์รุ่นประมาณนี้ส่วนใหญ่จะมีตัวรับเสียงแค่ 1 ตัวครับ เพราะฉะนั้น เสียง 2 Channel มันจะไม่ได้เป็น Stereo แบบแยกซ้ายขวาครับ สังเกตุได้ว่าไม่ว่าจะพูดทางไหน เสียงก็อยู่ตรงกลางตลอด แต่เสียงจะดังหรือเบา ขึ้นอยู่กับระยะห่างจากตัวไมค์ ไม่ได้พูดทางซ้ายแล้วเสียงเอียงซ้ายตาม ถ้าลองอัดเสียงดู ก็จะเห็นได้ชัดเลยว่า ซ้าย-ขวา เสียงเหมือนกัน คลืนแบบเดียวกันเด๊ะ =w=
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

popja

22/10/2016 21:51:43
0
ขอบคุณมากๆครับคุณ tintin3274 เดี๋ยวว่าจะลองเอาไปเสียบกับคอมเครื่องอื่นดูครับ แต่คิดว่า ไม่น่ามีผล เพราะผมเองก็ได้ลองกับ notebook อีกเครื่อง ก็ลักษณะเดียวกันคือเสียงของ samson c01u pro เสียงจะเบากว่า samson go mic เป็นเท่าตัวเลย แต่ก็เพื่อความชัวร์จะลองดูอีกรอบ แล้วจะเอาไปที่ร้านให้ตรวจสอบให้อีกทีครับ T_T อยากเอาไปให้คุณ tintin3274 ลองจังเลยว่า เสียงมันเบายังไง และอยากรู้ด้วยว่า blue snowball ถ้าเทียบกับอันไหนดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

tintin3274

22/10/2016 22:20:20
2

ตอนแรกที่ผมจะซื้อไมค์ผมก็เลือกระหว่าง Samson C01U Pro กับ Blue Snow Ball นี่แหละครับ แต่สุดท้ายตัดสินใจเลือก Blue Snowball มา ที่ผมใช้อยู่ใช้สีเงินครับ =0=

อันนี้คลิปรีวิว ลองพิจารณาดูนะครับว่าเสียงเป็นยังไง =w=
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

zetathix

25/10/2016 11:52:15
11

เท่าที่หาดูวิธีแก้ได้ ลอง uninstall softpre

http://www.samsontech.com/support/samson/howto/view/how-uninstall-softpre-windows-applet/

http://www.samsontech.com/support/samson/howto/view/using-c01u-c03u-and-q1u-windows-xp-without-softpre/

ลองดูนะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
"ไมค์ Samson C01U Pro เสียงเบามากๆ ผมใช้กับ windows 10 รบกวนด้วยครับ"