Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รีวิว บ้านๆ กับ Fender FXA5

masakisoba

20/10/2016 11:42:03
20
player : IPOD GEN 5 

สำหรับแนวเสียงนะครับ ถ้าเทียบกับทาง westone ตัว fender จะสว่างกว่า เสียงร้องถอยครึ่งก้าวประมาณนั้น เสียงสูงไปได้ไกล ไม่บาดหู เสียงต่ำ มีมวล แต่ไม่มาก เก็บตัวไว(คล้ายๆ KC06) มีอิมแพคให้เห็น แต่ไม่กระแทกกระทัน  depp bass มีให้รู้สึก แต่ไม่มีให้เห็น(งงป่ะ) เสียงกลอง กีต้าร์โปร่ง บางเพลงรู้สึกได้ถึงการสั่นของสายและหน้ากลอง (แต่ไม่หนักแน่นเท่า westone)

เวทีเสียง ค่อนข้างกว้างครับ แต่ไม่ถึงกับหลุดลอยออกนอกโลกนะ ด้านลึกก็ทำได้ดีในระดับ  2 BA driver  แจกแจงรายละเอียดได้ดี 

แนวเสียงค่อนข้างไปทาง flat มีติด colour นิดๆ ให้ฟังได้สนุกบ้าง Pop rock Jazz classic สบายๆ ครับ แม้แต่เพลงแนว Audiophile ก็ไหวครับ เสียงร้องผู้หญิงหวานในระดับหนึ่ง แต่ไม่เท่า ATH IM70  เพลงฟังได้ครอบคลุม แต่ถ้ารับประทาน bass เป็นหลัก หรือ Heavy metal มองข้ามได้เลยครับ แต่ถ้าถามว่าฟังได้ไหม ฟังได้ครับ ไม่มีใครว่า ผมยังฟังเลย เพราะดี ไม่บาดหู

ในความคิดเห็นส่วนตัว ถ้า westone ม้าดำ ตัว fender ก็เป็นม้าขาวอ่ะครับ(เทียบในราคาค่าตัวเดียวกันนะ 

หรือถ้าให้รวมร่างกัน ก็คงจะ KC06 ร่วมร่างกับ SE425 ประมาณนั้น

ลองเอามาต่อตรงกับมือถือ LG G2 ฟังเพลงสนุกขึ้นอีกระดับเลยครับ มีสีสันขึ้นอย่างเห็นได้ชัดในทุกๆ ย่าน

รีวิวนี้ เป็นความคิดเห็น และ หูของผมเองล้วนๆ player บ้านๆ ครับ รีวิวออกมา ค่อนข้างกว้างหน่อย เพราะถ้าใช้ player ที่ดีขึ้น คิดว่าน่าจะดึงประสิทธิของหูฟังออกมาได้มากกว่านี้อีกเยอะ หรืออาจจะแย่กว่าเก่า อันนี้ก็ไม่ทราบได้ 

สรุป ในราคาค่าตัว หมื่นต้นๆ มีคู่แข่งมากมาย  แต่ผมก็ถือว่า Fender ทำได้ดีครับ ถ้าจะสู้ยาก ก็น่าจะเป็นเรื่องของ อิทธิพลของรีวิวหูฟังรุ่นพี่ต่างๆ ที่มีมากมาย เรียกว่า สูสีครับ เพราะของ fender ไม่มีเลย!! หรือมี แต่ผมไม่เห็น ผมถือว่าไม่มี  ผมมองว่า Fender น่าจะไปได้อีกไกลครับ และสิ่งที่ดี ไม่นาน ก็คงจะติดตลาดในเร็ววัน มั้ง!!
จบการรีวิว 

ปล. จากลาไปนาน วันนี้หวนคืน ยังเปลี่ยนไปเรื่อย ไม่จบสักที!!

สวัสดี...

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 1

RockDragon

20/10/2016 20:28:33
2,893
FXA5 ตัวนี้เสียงดีถูกใจผมเหมือนกันครับ(น้อยกว่า FXA6 นะ) 
แต่ผมก็ไม่รู้ว่าทำไมไม่ค่อยมีคนเล่นยี้ห้อนี้ในกลุ่มคนที่ผมรู้จัก
หรือว่าพวกคนที่เล่นยี้ห้อนี้มักจะเป็นพวกนักดนตรีตามยี้ห้อมันหรือเปล่า ^^

ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

masakisoba

20/10/2016 20:38:56
20
น่าจะเป็นเพราะว่ายังใหม่หล่ะมั๊งครับน้าชา หลายๆ คน ก่อนจะซื้อ จะเน้นหารีวิวอ่านเอาก่อน ถ้ามันไม่มีรีวิวหลายๆ อัน ในราคาหมื่นต้นๆ คงยังไม่มีใครกล้าซื้อ ตัวผมเองก็รับมาจากในนี้อีกที ตอนนี้ก็ยังจะปล่อยออกต่อเหมือนกัน ถามว่าชอบไหม ก็ตอบเลยว่าชอบในระดับนึงเลยครับ แต่หูผม จากที่ลองมาหลายๆ ตัว ไม่ค่อยจะเหมาะกับการใส่ inear ซักเท่าไหร่  เลยคิดว่าจะกลับไปหา earbud อยู่เหมือนกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Sarikanon

21/10/2016 18:46:25
15
เห็นในเห็ดไฟว่ากันว่าไปให้ aurisonics ผลิตให้ เฟนเดอร์เป็นคนจูนเห็นตัว DXA1 ทรงเหมือนทั่วๆไป
น่าสนใจที่เดียวครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
"รีวิว บ้านๆ กับ Fender FXA5"