Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

mini review Aroma Audio อีกหนึ่งแบรนด์คุณภาพจากงาน Portafesu ครั้งล่าสุดจ้า

หลุยส์ munkonggadget

21/09/2016 16:43:36
1,057

Aroma Audio นั้นเป็นแบรนด์ที่เรียกว่าใหม่ในท้องตลาด และเพิ่งเปิดตัวขายมาได้กี่ปี และจะเน้นทำตลาดอยู่ที่ญี่ปุ่นเป็นหลัก  จึงอาจจะไม่ค่อยเห็นรีวิวหรือ comment ใน head-fi มากนัก ซึ่งที่ผ่านมาเคยผ่านตาอยู่บ้างแต่ก็ได้มีโอกาสได้ฟังจริงๆจังๆครั้งแรกที่งาน Portafesu 2016 แล้วติดใจมากๆก็เลยเป็นที่มาของการนำมาจำหน่ายที่ร้านครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 1

21/09/2016 16:44:00
1,057

โดยชิ้นงานนั้นจะเป็นอะคริลิก รูปทรงคล้ายหูฟังคัสต้อมเลยครับ และเวลาสวมใส่นั้นจัดว่าใส่ได้สบาย และด้านนอกนั้นจะเรียบเกือบเสมอหูเลยครับ  และจะทำสีของ faceplate ที่แตกต่างกันเพื่อแยกความแตกต่างระหว่างรุ่นครับ  และขั้วสายนั้นจะเป็นแบบ 2 pin ตามมาตรฐานสากล และสามารถหาซื้อสายอัพเกรดได้ง่ายที่สุดเช่นกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

21/09/2016 16:44:20
1,057

โดยในส่วนของ accessory นั้นมีมาให้แบบครบครันเลยครับเริ่มตั้งแต่ กล่องกันกระแทกแบบ hard case , จุกซิลิโคนไซส์ต่างๆ , จุกโฟม , ถุงผ้า  แลที่สำคัญจุกซิลิโคนนั้นมีหลายชนิด และไฮไลท์น่าจะอยู่ที่จุก spinfit ที่ให้เสียงดีที่สุดและใส่ได้กระชับที่สุดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

21/09/2016 16:44:52
1,057

คาแรคเตอร์เสียงพื้นฐานของค่ายนี้จัดว่ามีเอกลักษณ์อยู่พอตัวเลยครับ  เริ่มแรกฟังเลยนั้นจะให้โทนเสียงที่เนียน แต่ยังคงให้รายละเอียดที่สูง  อีกทั้งเป็นหูฟังที่ใช้ส่วนผสมของ BA driver เป็นหลัก แต่กลับให้แบ็คกราวด์ที่นิ่ง  และที่สำคัญนั้นฐานเสียงย่านต่ำ นั้นตอบสนองได้ดีมากๆ   รวมไปถึงเสียงร้องที่จูนออกมาได้ติดหูและฟังง่าย เพราะให้อิมเมจที่เด่น และมีความสมู้ทที่เป็นเอกลักษณ์ครับ  โดยตอนนี้นั้นจะจำหน่ายอยู่ 2 รุ่น

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

21/09/2016 16:47:30
1,057

Witch Girl S นั้นจะมาพร้อมกับสเป็ค 5 BA Driver จะให้เสียงที่ให้อารมณ์ Reference มากกว่ารุ่นพี่อย่างตัว Pro  โดย Witch Girl S นั้นมาพร้อมกับน้ำเสียงที่เนียนและกลมกล่อมแบบมีเอกลักษณ์ โทนนัลบาลานซ์โดยรวมนั้นทำได้ยอดเยี่ยมมากๆ จุดเด่นอยู่ที่ความสมู้ท และความนิ่งที่โดดเด่นกว่าหูฟังที่ใช้ไดรเวอร์แบบ BA ทั่วไป รวมไปถึงเสียงร้องที่ได้กลิ่นอายแบบ Dynamic driver ให้เสียงร้องที่มีเนื้อพอประมาณ และตำเเหน่งนั้นจะพุ่งมาทางด้านหน้าเวทีเล็กน้อยครับ

เวทีเสียงนั้นอยู่ในระดับปานกลาง แต่ด้วยความนิ่งที่ทำได้อย่างโดดเด่น จึงทำให้รายละเอียดชิ้นดนตรีต่างๆนั้นให้อิมเมจที่ชัด และมีช่องไฟที่เป็นระเบียบ เวลาฟังเพลงที่มีรายละเอียดสูงๆนั้น Witch Girl S ไม่มีอาการฟุ้งให้เห็นเลยแม้เเต่น้อยครับ

และที่ต้องพูดถึงเลยก็จะเป็นในเรื่องของเบสซึ่งค่ายนี้เรียกได้ว่าทำได้ดีมากๆครับ เบสของ Witch Girl S นั้นจะออกไปทางสมู้ท แต่มีน้ำหนักที่ดีมากๆ อิมเเพ็คของโน็ตเบสแรกนั้นมีพละกำลังที่ดี รู้สึกได้ถึงแรงปะทะที่ได้รับ และยังเก็บตัวได้ดี โดยที่ไม่ไปกวนเสียงย่านอื่นเลยครับ

จัดว่าเป็นหูฟังอินเอียร์ แนว Over all อีกหนึ่งรุ่นที่แนะนำให้ทดลองฟังเลยครับ ด้วยบุคลิกเสียงที่สมู้ท เนื้อเสียงดี เสียงร้องเด่น เบสมีแรงปะทะที่ดี จึงฟังเพลงกลุ่มใหญ่ของตลาดได้ดีตั้งเต่ Pop , Vocal , Kpop , Poprock และเพลงแนวอื่นได้เช่นกันครับ

Driver unit configuration

High frequency: 1 Balanced amateur type driver unit 
in the area: 2 balanced amateur type driver unit 
low-pass: 2 balanced amateur type driver unit

sensitivity

122dB / mW

Impedance

48Ω

Frequency characteristic

20-20kHz

Attached cable

OCC 1.2m 3.5mm stereo plug 
Li cable corresponding (2pin)

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

21/09/2016 16:48:20
1,057

Witch Girl Pro หูฟังอินเอียร์แบบไฮบริดไดรเวอร์ อีกหนึ่งรุ่นจากค่าย Aroma ที่สามารถตอบโจทย์การฟังเพลงแบบมันส์ๆได้แบบตรงประเด่น

จุดเด่นอยู่ที่ hybrid 4 BA + 2 Dynamic driver   เป็นหูฟังอินเอียร์ที่เต็มเปี่ยมไปด้วยพละกำลัง ให้อารมณ์ในการฟังที่คึกคักฟังมันส์ฟังสนุก จุดเด่นอยู่ที่เบสที่ปะทะกันแบบซึ่งๆหน้า ให้อิมเเพ็คที่รุนเเรง กระเเทกกระทั้น เรียกได้ว่าเป็นอีกหนึ่ง candidate ของคนรักเบสเลยล่ะครับ เพราะให้อารมณ์คล้ายๆมี mini sub woofer อยู่ข้างในเลยล่ะครับ

และนอกจากนี้ยังให้รายละเอียดชิ้นดนตรีที่ทำได้ดีเช่นกันครับ ด้วยส่วนผสมของ 4 BA driver ที่เก็บรายละเอียดได้ครบๆ ถึงเเม้เวทีเสียงจะไม่ได้กว้างมากนัก แต่ก็ชดเชยด้วยเวทีเสียงด้านลึกที่ดีเยี่ยม อีกทั้งความนิ่งที่เป็นจุดเด่นของค่ายนี้ทำให้เห็น image ของทั้งเสียงร้องและชิ้นดนตรีได้ชัดยิ่งขึ้น

เสียงร้องนั้นออกไปทางสมู้ท ให้ image ที่ลอยเด่นออกมาจากชิ้นดนตรีเล็กน้อย มีเนื้อเสียงที่อิ่มพอประมาณ สามารถฟังเพลงที่เน้นเสียงร้องเด่นๆได้แบบสบายๆเลยครับ

โดยรวมเเล้วมีเสนห์เหลือเกิน สำหรับ Witch Girl Pro ทั้งเสียงร้องที่เด่น เบสทุ้มและหนักหน่วง และให้รายละเอียดที่หวังผลได้ จึงทำให้สามารถฟังเพลง Pop ที่ครอง market share ส่วนใหญ่ได้อย่างดี หรือจะเน้นไปทาง EDM , Dance , Hiphop ก็มันส์ได้แบบถึงใจ และเเน่นอนกับร็อคนั้นต้องชอบใจในเสียงกระเดื่องที่ทุ้มและหนักเเน่นแบบหาได้ยากในหูอินเอียร์ทั่วไปเเน่นอนครับ

Driver unit configuration    
High frequency: 2 balanced amateur type driver unit 
in the area: 2 balanced amateur type driver unit 
low-pass: 2 dynamic type driver unit (diameter 8 mm)

sensitivity    
118dB / mW

Impedance    
16Ω

Frequency characteristic    
20-20kHz

Attached cable    
OCC 1.2m 3.5mm stereo plug 
Li cable corresponding (2pin)

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

21/09/2016 16:51:22
1,057

เรียกได้ว่าเด่นกันไปคนละทางกันเลยครับสำหรับสองรุ่นที่ราคาใกล้เคียงกัน ซึ่งสามารถแวะเข้ามาทดลองฟัง  สั่งซื้อได้ที่สาขาเรือธง และ พาราก้อนได้เช่นเคยครับสนนราคาของทั้งสองรุ่นดังนี้ครับ

Witch Girl S (5 * Balanced Armature) ราคา "29,900 บาท"
Witch Girl Pro (4 * Balanced Armature & 2 * Dynamic) ราคา "34,900 บาท"

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

Patra

21/09/2016 17:07:58
440
ไปลองwitch sมาแล้วยอดมากๆครับ ใส่สบายหูจริงๆ
แต่รอตัว witch 12 อยู่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

22/09/2016 14:48:16
1,057
ตัว 12 driver นั้นจะมาอีกทีช่วงสิ้นปีเลยครับ   ตอนนี้ยังคงมีเเต่ 2 รุ่นนี้จำหน่ายล่วงหน้าไปก่อนครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 2
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

khun_top

05/03/2017 11:28:14
1
ใช้ sony zx100 จะขับ witch girl s หมดมั้ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

nukepower

05/03/2017 22:19:04
1,109
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - khun_top
ใช้ sony zx100 จะขับ witch girl s หมดมั้ยครับ
ผมว่าสบายๆเลยครับ ของผมใช้แค่ sony a25 เร่งราวๆ50%ก็ดังเท่าที่ผมฟังปกติแล้วครับรายละเอียดเสียงที่ได้ขับหมดจดเลย ถ้าเร่งสุดนี่หูระเบิดแน่นอนครับ555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

khun_top

05/03/2017 23:59:36
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - nukepower
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - khun_top
ผมว่าสบายๆเลยครับ ของผมใช้แค่ sony a25 เร่งราวๆ50%ก็ดังเท่าที่ผมฟังปกติแล้วครับรายละเอียดเสียงที่ได้ขับหมดจดเลย ถ้าเร่งสุดนี่หูระเบิดแน่นอนครับ555
ขอบคุณมากครับ 
ขออีกคำถาม ถ้าจะเปลี่ยนสาย มีแนะนำมั้ยครับ เอามาฟัง anime jpop jrock งบไม่เกิน 20k
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

nukepower

06/03/2017 08:21:31
1,109
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - khun_top
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - nukepower
ขออีกคำถาม ถ้าจะเปลี่ยนสาย มีแนะนำมั้ยครับ เอามาฟัง anime jpop jrock งบไม่เกิน 20k
แหะๆขอโทษครับ พอดีผมก็ยังไม่เคยเอาสายอัพเกรดช่วงราคา20kมาลองเลยครับ แต่ว่าwitch girl sจะมีสายอัพเกรดที่ผลิตมาให้ตัวเองโดยเฉพาะชื่อsera-icicle wand(คทาเวทย์น้ำแข็ง)ทางแบรนด์บอกว่าจะให้เสียงที่สมู้ทมากขึ้นครับแต่สายเส้นนี้ยังไม่มีใครนำเข้าไทย  แต่ที่เห็นคนชอบอัพเกรดกับหูฟังตัวอื่นในงบนี้ก็มี beat audio emerald กับ effect audio thor silver ll ครับแนะนำว่าถ้าสะดวกเข้ามาลองทั้งตัวหูฟังและสายอัพเกรดที่ร้านมั่นคงสยามพารากอนกับอัมรินทร์พลาซ่าได้เลยครับ พนักงานใจดีมากๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

khun_top

06/03/2017 22:24:48
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - nukepower
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - khun_top
แหะๆขอโทษครับ พอดีผมก็ยังไม่เคยเอาสายอัพเกรดช่วงราคา20kมาลองเลยครับ แต่ว่าwitch girl sจะมีสายอัพเกรดที่ผลิตมาให้ตัวเองโดยเฉพาะชื่อsera-icicle wand(คทาเวทย์น้ำแข็ง)ทางแบรนด์บอกว่าจะให้เสียงที่สมู้ทมากขึ้นครับแต่สายเส้นนี้ยังไม่มีใครนำเข้าไทย  แต่ที่เห็นคนชอบอัพเกรดกับหูฟังตัวอื่นในงบนี้ก็มี beat audio emerald กับ effect audio thor silver ll ครับแนะนำว่าถ้าสะดวกเข้ามาลองทั้งตัวหูฟังและสายอัพเกรดที่ร้านมั่นคงสยามพารากอนกับอัมรินทร์พลาซ่าได้เลยครับ พนักงานใจดีมากๆครับ
โอ้ว มีสาย sera-icicle wand ด้วย เข้าไปดูในเวป aroma ละ มีจับคู่ให้ด้วยว่า witch girl s ให้อัพกับสาย sera-icicle wand ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ร้านเฮียน่าจะเอาเข้ามานะครับ น่าสนใจ
หยิกหู 0
แจกหู 1
"mini review Aroma Audio อีกหนึ่งแบรนด์คุณภาพจากงาน Portafesu ครั้งล่าสุดจ้า"