Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เหน่งบาตัดแปะ....ภาพเด็กญี่ปุ่น.....

เหน่งบา

20/09/2016 14:48:44
1,866

ภาพนี้ทำผมน้ำตาไหลทุกครั้งที่ได้ดู คือภาพเด็กกำพร้าชาวญี่ปุ่นที่กำลังนำร่างอันไร้วิญญานของน้องชายไปฝังที่ นางาซากิในปี 1945

มันสื่อถึงบุคคลิกและลักษณะนิสัยของชาวญี่ปุ่นที่ว่า .." ต้องอดทนนะ อย่าร้องไห้นะ ต้องสู้ ต้องนิ่ง เข้มแข็งเข้าไว้ พยายามสิ อย่าเอาแต่บ่น ก้มหน้าก้มตา สู้" แค่รูปนี้รูปเดียว มันให้อารมณ์หลายมิติมากๆครับ 

ขอให้ภาพนี้ทำให้หลายๆคนที่กำลังท้อถอย อ่อนแอ หมดแรง มีกำลังใจที่จะสู้ต่อไป
http://line.me/ti/p/
%40zjj372
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 8
ความคิดเห็นที่ : 1

Ahura

20/09/2016 15:01:49
1,663
นึกถึงการ์ตูนของมิยาซากิเรื่อง " สุสานหิ่งห้อย " เลยครับ
การ์ตูนอะไรก็ไม่รู้ดูทีไรน้ำตาไหลทุกที
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

หูทองเหลือง

20/09/2016 15:44:07
2,052

นึกถึงเรื่องเดียวกันกับอาจารย์เลยครับ
สุสานหิ่งห้อย เป็นเรื่องของสองพี่น้องที่ใช้ชีวิตอย่างยากลำบากในช่วงที่ญี่ปุ่นมีภัยสงคราม
การ์ตูนเรื่องนี้ผมดูครั้งเดียวแล้วไม่อยากดูอีก ไม่ใช่ไม่ดีนะครับ แต่มับจบเศร้า..
หยิกหู 1
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

โตโตโร่ จิบลิ

20/09/2016 16:01:54
สุสานหิ่งห้อยเอามาจาก เค้าโครงเรื่องจริงของชายคนหนึ่ง ที่น้องสาวเสียชีวิตเพราะขาดสารอาหาร ในสภาวะสงคราม หลังจากนั้นจึงได้มีกฏหมายขึ้นมาเพื่อคุ้มครองเด็กๆในภาวะสงคราม
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

cuteman

20/09/2016 20:37:59
20
ทุกครั้งที่คิดถึงญี่ปุ่น ผมยังอดคิดไม่ได้ว่า ถ้าญี่ปุ่นแกชนะสงครามจริงๆ เราจะยังชื่นชมเขากันอยู่รึเปล่า
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 5

หูทองเหลือง

20/09/2016 23:00:51
2,052
เรื่องความโหดร้ายของกองทัพญี่ปุ่นก็ได้ยินได้อ่านมามากเหมือนกัน
แต่เรื่องความมีระเบียบวินัยของคนญี่ปุ่นนี่ผมยอมรับจริงๆครับ
ขออนุญาตแชร์ประสบการณ์ที่ผมไปเที่ยวญี่ปุ่นครั้งแรกเมื่อหลายปีมาแล้ว
พอลงเครื่องบินพวกผมก็เดินออกมารอขึ้นรถหน้าสนามบิน พอดีเจอตู้ขายน้ำอัดลมก็เลยกดซื้อน้ำกัน
ขณะที่พวกผมคนไทยห้าหกคนกำลังรุมตู้ขายน้ำอยู่นั้น ก็มีเด็กผู้ชายญี่ปุ่นคนหนึ่งอายุไม่น่าจะเกินสิบปีเดินมายืนรอเพื่อจะซื้อน้ำบ้าง
พวกผมดูว่าท่าจะนาน ก็เลยหันไปทำท่าบอกกับเด็กญี่ปุ่นประมาณว่าให้มากดก่อนก็ได้นะ เดี๋ยวจะรอนาน

แต่ เด็กคนน้ันทำท่าปฏิเสธครับ! เหมือนจะสื่อว่า พวกพี่มาก่อนก็ต้องกดก่อน ผมมาทีหลังต้องรอ ถูกแล้ว

แล้วเด็กคนนั้นก็รอให้พวกผมกดน้ำจนครบทุกคนจริงๆ เขาถึงมากดต่อ

นาทีนั้นผมอยากจะโค้งคำนับเด็กญี่ปุ่นจริงๆ นับถือในความมีระเบียบวินัยจริงๆ โรงเรียนและครอบครัวคนญี่ปุ่นเขาต้องอบรมปลูกฝังเด็กของเขาดีจริงครับถึงจะได้อย่างนี้

นั่นคือความประทับใจที่ผมเจอตั้งแต่ชั่วโมงแรกที่ถึงประเทศญี่ปุ่นครับ แล้วตลอดทริปนั้นผมก็ได้เห็นความเป็นระเบียบของบ้านเมืองและคนญี่ปุ่น เป็นประเทศที่ผมไปเที่ยวแล้วสบายใจจริงๆ ให้ไปกี่คร้ังก็ไม่เบื่อ

ประเทศญี่ปุ่นเคยแพ้สงคราม เศรษฐกิจตกต่ำถึงขีดสุด แต่คนญี่ปุ่นสามารถฟันฝ่าความยากลำบาก จนกลับมาเป็นประเทศมหาอำนาจทางเศรษฐกิจ และผู้นำทางเทคโนโลยีได้ ปัจจัยหนึ่งของความสำเร็จก็คือความมีระเบียบวินัยของคนในชาตินี่แหละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 6

เหน่งบา

21/09/2016 00:14:35
1,866
มองต่างกันได้หลายมุมครับ แต่ชอบทั้งความเห็น 4 และ 5
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Nock3d

23/11/2016 20:51:19
22
หลายคนเคยพูดว่า ผู้ชนะเท่านั้นที่เขียนประวัติศาตร์ ...แต่เมื่อตอนผมไปจีน แล้วไปเยี่ยมชม ภาพในอดีตที่เซี่ยงไฮ้ - นานกิง

เกินจะยอมรับในการกระทำของญี่ปุ่นในช่วงสงครามจริงๆครับ เลวร้ายมากๆ
หยิกหู 0
แจกหู 2
"เหน่งบาตัดแปะ....ภาพเด็กญี่ปุ่น....."