Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ตัวไหนดีระหว่าง grado sr80 กับ ms1

Someone

09/09/2016 14:25:47
ควรเลือกตัวไหนดี ให้เกิดความต่าง จากตัวเก่า(bose oe2)

อยากลองหูฟังแบบ open ในงบ 4-5พัน คับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เหน่งบา

09/09/2016 14:55:12
1,866
สองตัวนี้แนวเสียงต่างจาก Bose แน่ครับ เยอะด้วย แต่ต่างกันเองไม่มาก
คงอยู่ที่แนวเพลงที่ฟังละครับ เบส 80e เยอะกว่า กลางแหลมคึกคักฉูดฉาดกว่า MS1e แต่ MS1e ลื่นไหลเป็นดนตรีกว่า โดยเฉพาะย่านเสียงกลาง

สำหรับคนที่เน้นเพลงร้อง การเปรียบเทียบคู่นี้ น่าจะตัดเชือกกันที่เสียงคนร้องครับ หาไฟล์ที่ชอบที่คุณภาพดี ฟังให้นานเข้าไว้ คำตอบจะออกมาเองครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

Another one

09/09/2016 18:26:15
แล้วสองตัวนี้ตัวไหนเบสลงได้ลึกกว่าครับ พอดีฟังทั้งPop,Rock,Jazzในสัดส่วนที่เท่าๆกัน เป็นคนที่ชอบกลางแหลม แต่ก็อยากให้มีดีพเบสด้วยครับ เพราะในเพลงร้องมันมีเยอะ สับสนมานานแล้วครับระหว่าง sr80 กับ ms1retro หรือผมควรเก็บเงินยาวๆไป ms2เลยดีครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

เดียว

09/09/2016 18:53:56
1,067
ในฐานะที่ชอบ Alessandro มาก ขอเข้ามาแจมครับ^^ อยู่ที่แนวเพลงของเราละครับ ถ้าชอบเพลงช้าซึ้ง MS1 เสียงกลางหวานฉ่ำ เบสจะออกนุ่มๆ เพลินมากๆ ฟังเพลงเร็ว เพลงร็อก MS1 ก็ไปได้ไม่ขัดหูอะไร แต่ถ้า MS2 เบสจะออกกระชับเก็บตัวเร็ว มือเบสจะไล่นิ้วเร็วแค่ไหน มันก็ตามทัน เอาอยู่ หัวโน๊ตชัดเป้ะทุกลูก เวทีเสียงกว้างกว่า พวกเครื่องเคาะต่างๆจะลอยมาจากที่ไกลๆ รายละเอียดชัด แยกซ้าย-ขวาชัดเจน เพลงช้าก็หวาน แต่ไม่ฉ่ำเท่า MS1
สรุป..ฟังเพลงช้ามากกว่าไป MS1 ฟังเพลงเร็วมากกว่าไป MS2
แต่ทั้งคู่ สามารถฟังได้ทุกแนว ขึ้นอยู่กับสไตล์ครับ และถ้าไม่อยากไปต่อ ทั้ง2ตัวนี้สามารถจบได้ครับ เพราะฟังอะไรก็เพราะหมดแล้ว เสียงสู้รุ่นสูงๆได้ ไม่ทิ้งห่างครับ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 4

เหน่งบา

09/09/2016 23:53:44
1,866
ตามคุณเดียวว่าเลยครับ
MS2 ไม่ใช่พัฒนาการสายตรงของ MS1 ถ้าชอบ MS1 แล้วระดับสูงกว่าทุกด้าน...ต้อง MS Pro ครับ (ชุดต้องพร้อมพอสมควร แม้จะขับไม่ยาก แต่จะให้มันเปล่งประสิทธิภาพจริงๆ ก็เช่่นเดียวกับหูฟังระดับเริ่มสูงอื่นๆครับ คือต้องป้อนสิ่งดีๆให้มันตั้งแต่ต้นทาง คือไฟล์เพลง)

คุณเดียวคิดเหมือนผมในแง่ที่ว่า MS2 เป็นสเต็ปหนึ่งของค่ายนี้ที่สามารถจบได้ถ้าเบรคตัวเองอยู่ เสียงก็ตามที่คุณเดียวบรรยายเลยครับ (ฟังร็อคได้สะใจพอสมควร ถ้า"ร็อค"ไม่ใช่เบสตูมๆหนาๆบวม แต่คือความฉับพลันทันที ความกระแทกกระทั้นที่เด็ดขาด แต่ผ่อนสปีดกับความเจิดจ้าลงจาก325 ซึ่งก็ทำให้ฟังเพลงได้หลายหลากขึ้น)

ย้อนกลับมาที่ SR80 กับ MS1 ผมเชื่อว่าถ้าได้ไปฟังของจริง สักพักจะจับทางออกครับ ว่าตัวไหนเป็นคำตอบ MS1 มีเบสครับ ลงได้ลึกพอสมควร เพียงแต่ด้อยปริมาณกว่า SR80 แล้วก็ไปได้ความโดดเด่นด้านเสียงคนร้อง ความลื่นไหล ความเป็นดนตรี... ถึงได้บอกว่า ให้เอาเพลงร้องที่ชอบๆฟังไปวัดกันเลยกับคู่นี้ครับ หากคิดว่าไม่ค่อยต่าง ก็เอาตัวที่เบสเยอะกว่าก็ได้

แล้วมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับว่าผลออกมาเป็นอย่างไร ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

Enqless

10/09/2016 01:40:42
81
Sr80 เสียงโซโล่กีต้าร์มันกินใจจริงๆครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Someone

10/09/2016 09:58:06
ขอบคุณ ทุกคำแนะนำมากคับ

สรุปคิดว่าใจไปทาง ms1 อะคับ เดียวคงไปลอง ms1e กะ ms1 retro edition คับ

แล้วค่อยต่อยอด หา dac ที่ช่วยเรื่อง เบส น่าจะง่ายกว่า เน้นเสียงร้องให้ฟังสบายๆ ได้ทุกแนวไปก่อน (ส่วนตัวคิดว่า dac ที่ช่วยอัพเสียงร้อง น่าจะแพงกว่า 55)

P.s. แต่ไงวันซื้อก้อคงขอลอง sr80 อีกทีด้วย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Another one

10/09/2016 16:19:08
ขอบคุณทุกท่านมากครับและขอบคุณจขกท.ด้วยครับ คิดว่าน่าจะเอียงไปทาง MS1 ไม่ก็ไปMS2ครับ เท่าที่อ่านคิดว่าMS2ให้เสียงที่สดกว่าMS1นิดนึงใช่ไหมครับ จริงๆผมไม่ค่อยเน้นเบสหรอกครับ แค่ขอให้มันตอบสนองได้อย่างที่มันควรจะเป็นก็พอ ฮ่าๆ ขอบคุณอีกครั้งครับ ไว้ถ้ามีเวลาแล้วจะไปทดลองฟังให้หายคาใจครับ เข้าร้านเฮียทีไรกลัวใจตัวเองทุกที
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Someone521

16/09/2016 15:38:01
2
รายงานครับ 
สุดท้าย ตัดสินใจเอา ตัว MS1E มาละคับ

หลังจากได้ไปทดลองฟัง ตามที่ เฮีย เหน่งบา แนะนำ ก้อตัดสินใจไม่อยากคับ

ตัวแรกผมตัด SR80 ออกคับ เพราะมันไม่ใช่แนวเราเลย มีความต่างกะ ms1e อย่างเหนได้ชัด โดยส่วนตัวคิดว่า sr80 ออกมาเด่นมากในเรื่อง เพลง rock โดย ตัว sr080 ให้เสียงรีดกีตาร์ นี้เด่นมาก เบสกระแทกๆ นี้มาหมด แต่พอไปฟัง แนว folk song ที่เน้น กีตาร์ตัวเดียว ละมี ซาวด์ดนตรี ชิ้นน้อยๆ เปนพื้นหลัง จะทำได้ เฉยๆมากคับ เพราะ พอเปนเสียงร้องแนว สมูธ หรือ นุ่นๆ นี้จะดูธรรมดามาก 

ตัวที่สอง ตัด ms1 limited edition ออกคับ เนื่องจากที่ร้าน ไม่มีตัวให้ทดลอง ประกอบ กับ หลังจากหาข้อมูล และ ได้คุยกะ คนขาย... เลยเริ่มกังวล เรื่องที่เสียงร้อง มันจะ ดีเลย์ ไป1จังหวะ ทำให้ไม่เหมาะ กับ ดนตรี สมัยใหม่ ที่ต่อให้เปนเพลงช้า แต่ยังมี ดนตรีคุมตลอด หรือ ถ้าฟังแบบเต็ม อัลบั้ม จะมี ศิลปิน น้อยมาก ที่มีแต่เพลงช้าทั้งเพลง แบบ full album

เลยมาจบ ที่ ms1e หลังจากลองฟัง คือ อย่างแรก ดีไซด์ ผมว่าสวยมากนะคับตัวนี้ มันไม่เหมือน รุ่นใหม่ ที่มองทีไร ก้ออารมณ์ พลาสติก เข้าไปทุกที / ความนุ่มของหูฟัง จัดว่าดีคับ หลังจากใช้ไปนานๆ เหมืออนตัว test มีความนุ่มสูง / มาด้านเสียง สิ่งแรกที่เห็นชัดมาก คือ มิติ ความโปร่ง คับ ทำออกมาได้ดี ไม่อุดอู้ ไม่ทึบ เลย ฟังแบบนี้ละ สบายใจคับ ฟังเพลินๆ ได้นานๆ ไม่เหนื่อยไม่ล้า / เสียงร้อง ตัวนี้ ออกแนว สมูธ สุด ไปได้กะทุกเพลง เพลงช้ามีความหวาน ส่วนเพลง rock ที่เน้น เสียงนักร้อง ออกแนว pop rock indie rock นี้ ก้อทำได้ดี / เบส มีอิมแพค แนวลึก ไม่กระแทก กะทัน แบบ beats

สรุปแล้วชอบคับ ตัวนี้ ส่วนตัว คิดว่า ms1e เหมือน เรายก earbud ขนาด full size ที่ให้เสียง ร้องดี ดนตรี ครบ เหมาะสมกับราคาตัวมันคับ

แต่ตอนนี้หลังจากแกะ กล่องมาฟังไม่รู้เรื่องคับ 55 เพราะฟองน้ำมันยัง กัดหู อยุ๋คับ 
เลยค่อยๆใช้มันไปคับ วันละ ชม. สองชม. (วันแรก ครึ่ง ชม. รู้เรื่อง 555) เลยได้แต่พยายาม ฟังๆ พักๆ วันละ 2 -3 รอบ และก้อ เอามือไปล้างน้ำ เช็ดหมาดๆ มาลูปๆวนๆ ไม่รู้จะ ลบ คมฟองน้ำ ได้รึเปล่า 

แต่ก็ดีคับ มันมีไรให้ทำเยอะดี อารมเหมือน ตอนหัดดีดกีตาร์ ที่แรกๆ ต้องเจ็บนิ้ว ถึงได้เสียงดี และ ก็ ยังต้อง เบริน มันไป อีก นานๆ กว่าเสียงจะออกมาเข้าที่

แต่โดยรวมๆละ มีเสนห์เหลือเกิน 555

ขอบคุณ ที่คนใน กระทู้นี้ อีกครั้งนะคับ

ขอชื่นชม พนักงานร้านเฮีย สาขา พารากอน ด้วยนะคับ น้องคนที่ผมสีทอง ใส่แว่น บริการ ดีมากคับ

p.s. ขอโทดที่พิมยาวนะคับ เผื่อ จะได้แบ่งฟันเปนข้อมูลให้ใคร ที่หาข้อมูลรุ่นนี้ได้นิดหน่อยนะคับ และก้อเพื่อให้มีสังคม ที่มีน้ำใจ ดีดีในเว็บบอร์ดนี้ต่อไปนะคับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

zatanic

16/09/2016 16:47:57
40
ฟองน้ำค่อยๆ ให้มันนุ่มจากการใช้งานเองดีกว่าครับ
โดนความชื้นมากๆ จะเปื่อยไว
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 10

Someone521

16/09/2016 18:51:16
2
รับทราบคับปม เดียวจะค่อยๆใช้ไปตามคำแนะนำคับผม
ขอบคุณ คุณ zatanic คับ

สอบถามอีกอย่างคับ
พอดี เปนคนใส่แว่นคับ ไม่รู้ว่า ท่าขาแว่น มันเสียดสี กะ ฟองน้ำ บ่อยๆ
จะขาดง่ายไหมคับ

ใครมีประสบการณ์ ช่วยแนะนำหน่อยคับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Someone521

16/09/2016 18:51:20
2
รับทราบคับปม เดียวจะค่อยๆใช้ไปตามคำแนะนำคับผม
ขอบคุณ คุณ zatanic คับ

สอบถามอีกอย่างคับ
พอดี เปนคนใส่แว่นคับ ไม่รู้ว่า ท่าขาแว่น มันเสียดสี กะ ฟองน้ำ บ่อยๆ
จะขาดง่ายไหมคับ

ใครมีประสบการณ์ ช่วยแนะนำหน่อยคับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

zatanic

20/09/2016 11:00:29
40

ถ้าขาแว่นตาไม่ได้มีมุมคมจนเกี่ยวฟองน้ำก็ไม่เป็นไรครับ

โดยปกติอายุการใช้งานจะอยู่ในช่วงประมาณ 2 ปีครับ

ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ตัวไหนดีระหว่าง grado sr80 กับ ms1"